Ni saa 12 na dakika 15 saa za Afrika Mashariki. Hivi punde Douglas Omariba anakukujia na michezo. Karibu Douglas Omariba. Nashukuru Karo, hujambo? Si jambo, umeshinda vema? Nimeshinda vema, sijui wewe Nimeshinda salama pia, nashukuru na sana. mm -hmm. nam tuingie viwanjani. Tunaanza kutoka kule Kenya, ambapo baraza la wazee wa jamii ya Sabaut wameomba radhi kwa niaba ya jamii hiyo kwa majirani zao Uganda na pia kwa Rais Yoweri Museveni kufuatia kifo cha mwanariadha Rebecca Cheptegei ambaye aliripotiwa kwamba alichoma moto na mpenziwe. Msemaji wa baraza hilo Pius Arab kauka anawalaumu maafisa wa polisi katika eneo hilo kwa kile anasema kwamba hawakuchukua hatua za haraka baada ya familia ya Cheptegei kuripoti vitisho dhidi yake. Oh, kumaanisha kwamba kabla ya tukio lenyewe kulikuwa pengine na habari. Naam, kwa mujibu wao wanasema kwamba familia ilikuwa imeripoti vitisho kwa mwanariadha huyu, lakini wanahisi kwamba hatua zifaazo hazikuchukuliwa. Kwa hivyo wanasema kwamba ni mauaji ambayo labda yangezuilika iwapo hatua ingechukuliwa, mm. Tusubiri uchunguzi mm -hmm. ambao unaendeshwa na ma wachunguzi kutoka Kenya, tuone watasema nini, lakini ni kifo ambacho kilisikitisha kwa kweli na hakuna mwanadada mwingine ambaye anafaa kupitia hayo, kwa kweli inafaa kufika mwisho. mm -hmm. na tusalie hapo Kenya, masala ambayo yanahusu wanariadha um, kumbuka wikend hii kuna mbio ambazo zilifanyika katika jiji kuu la Nairobi, na kuna wanariadha ambao walipata ajali wakati wakirejea nyumbani kule Eldoret na walipata ajali hii katika eneo la Ngata, kaunti ya Nakuru. Lakini usimamizi unasema kwamba wanaendelea vyema, wametoka kwenye hatari hatari. katika daraja la Ngata bila shaka ni ni eneo ambalo ni hatari sana. mara mara si moja tumeshuhudia ajali ikitokea pale, na baada ya ripoti kama hizi kuna hatua huchukuliwa, ama ajali ikifanyika ni ajali Aa, ni ajali lakini nafikiri kama hatua maksusi zitachukuliwa pengine tutashuhudia kwamba aa, eneo hilo litakuwa salama. Kumbuka kwamba kuna eneo ambalo si mbali pia mm. eneo la Salga ambapo mm. bado ni Na. eneo tayari lakini kuna hatua ambazo zilichukuliwa kuhakikisha kwamba anga tunazuia ajali aa, zaidi. Kwa hivyo hatua zichukuliwe pia, Kenya nafikiria wanariadha wanawaletea fahari. Kupoteza mwanariadha hata mmoja itakuwa ni pigo kubwa, yes, kwa taifa. Tuangalie michuano ya kufuzu kwa kombe la mataifa barani Afrika. Kuna mechi moja ambayo imekamilika tayari, ilikuwa ni Burundi dhidi ya Senegali na mechi hiyo imekamilika kwa Burundi ama kwa Senegali kutoa ushindi wa bao moja sufuri bao ambalo limetiwa kimiani na Ismail Saad, dakika ya sabini na moja kupitia kwa mkwaju wa penalti. Kumbuka huyu anachezea klabu ya uh, Crystal Palace, ambayo inashiriki ligi kuu kule nchini Uingereza. Lakini kuna mechi zingine ambazo zinachezwa leo uh, ni je watakuwa wanacheza na Ghana, Equatorial Guinea na Togo uh, midi ya saa kumi na mbili nafikiri ni mechi ambazo zimeanza tayari. Midi ya saa moja usiku Afrika Mashariki, Madagascar na Comoros na pia majirani Uganda watakuwa wanacheza na Congo. Saa tatu usiku itakuwa ni Lesotho na Morocco, midi ya saa nne Angola na Sudan, na pia Ethiopia wataingia kukabiliana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. na mtuvuke Carol uh, tuangalie ligi ya mataifa kule Ulaya, na kuna mashabiki ambao walikamatwa jana Polisi Wacroatia wali wa pale waliwakamata makumi ya mashabiki wa soka baada ya kupigana na wenzao wa Poland, ambapo Croatia mechi ambayo ilishinda kwa bao moja sifuri. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya ndani ya Croatia, wanasema mashabiki wa Poland ndio ambao waliwashambulia wenzao wa Croatia. Nafikiria hawakuridhika na matokeo. Baada ya hapo wakaenda pia kumenyana na polisi. Shabiki mmoja alijeruhiwa na mtuangalie uh, jumla ya mechi ambazo zinachezwa leo ni mechi nane lakini sitakuambia zote midi ya saa tatu na dakika 45 usiku ndio mechi zote zinachezwa ufaransa utakuwa nacheza na ubelgiji israeli na italia norway na austria montenegro na wales miongoni mwa mechi zingine ambazo zitachezwa leo asante sana mariba na sasa tupate makala mazingira leo dunia yako kesho msikilizaji uchafuzi wa hewa ni moja ya tishio kubwa zaidi ya kiafya katika karne hii lakini pia inachangia katika swala la mabadiliko ya tabia nchi ambayo kwa sasa inatazamwa kama janga la kidunia kulingana na takwimu asilimia 99 ya watu duniani wanapumua hewa chafu uchafuzi wa hewa ukiripotiwa kusababisha vifo milioni 8.1 mwaka 2021 asilimia 90 ya vifo hivyo vikihusishwa na magonjwa yasiyo ya kuambukiza maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya hewa duniani yaliyofanyika wikendi iliyopita yaliangazia swala la uwekezaji katika kupambana na uchafuzi wa hewa duniani. Ndiyo swala tutakuwa tukilijadili katika makala yetu hivi leo, na kwenye laini ya simu naungana na Daktari George Mwaniki, ni mtaalam wa ubora wa hewa kutoka shirika la World Resources Institute, WRI akiwa nchini Kenya. Kwa kuanza makala haya daktari Mwaniki anaangazia maadhimisho ya mwaka huu. Uh, sana sana hii siku iliwekwa kando ili tu sisi kama wanadamu tunapata nafasi ya kufikiria hewa ambayo tunavuta uh, iko usafi yake iko gani na ina madhara gani kwa afya zetu na kwa biashara, kwa ekonomi, na sana sana ni siku ambayo tunastahili kupumzika tufikirie mambo ya hewa. Labda barani Afrika, ubora wa hewa uko vipi? Afrika, hewa yetu ni chafu sana hata, <laughs> kama watu wengine wanasema hewa yetu iko sawa. Ningesema around 99% ya wananchi wa Afrika wanavuta hewa ambayo haifai. Kulingana na shirika la World Health Organization wanasema, uh, uh, concentration maximum ya, ya, ya hizi uh, particles inastahili kuwa 5 microgram per meter cube, na ukiangalia barani Afrika ni mahali chache sana ambayo tunafika hicho kiwango uh, ukiangalia mji kama uh, tuseme Nairobi, Kampala, uh, uh, Addis Ababa. Wanasema kutoka mwaka wa 1963 hewa imechafuka na asilimia mia moja hamsini. Madhara kama heart attack, uh, cancers na magonjwa kama hayo yameanza kuongezeka sana sana, ni kwa sababu ya kuwa na hiyo exposure kwa hewa chafu. Tunapozungumzia uh, ubora wa hewa, labda msikilizaji hawezi kufahamu hewa anayopumua mahali ambapo anaishi. Atajuaje kama hewa anayopumua siyo safi? Labda kuna baadhi ya mambo ambayo msikilizaji anaweza kuangazia ili atambue kwamba hewa katika eneo langu si sawa? Uh, hewa inakuanga kitu very interesting kwa sababu nikichoma takataka hapa upepo ukija utasukuma hiyo moshi ama hiyo uchafuzi wa hewa ukuje kwako kwa. So saa ingine huwezi angalia tu kwa karibu na wewe uone kama kuna emission source yoyote kisha useme hewa yako ni safi. Uh, lakini ukitaka kujua zaidi kuna programs kadhaa, kuna website moja inaitwa OpenAQ. Hapo ukienda utaona data ambayo inakuonyesha usafi wa hewa kwenye unaishi ama karibu kwenye unaishi. Ishi. Lakini bado ningesema kwa kumonita ama kupima uchafuzi uh, wa hewa kiafrika bado tuko chini sana, na ukiangalia mji kama Nairobi, mji wa watu milioni tano, uh, kuna station kama tatu ama nne hivi za kupima hewa ambazo zina, zimefika kiwango. Lakini kuna station zimeletwa zinaitwa low cost sensors, ingawaji hazikuonyeshi kabisa uh, hali ya hewa iko vipi, lakini zinakupea idea, zinaweza kupea kiwango ambacho maybe hewa iko Uh, lakini ukiangalia sana sana, sana uh, nchi zetu za Afrika uh, most watu wengi wanaishi mahali kuna hewa chafu. Msikilizaji, maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya hewa safi yaliangazia uwekezaji katika kupunguza uchafuzi wa hewa. Daktari Mwaniki anatathmini hali ya uwekezaji katika suala hili katika mataifa yetu ya ukanda. uh, uki, ukiangalia sana sana kwenye uh, uchafuzi wa hewa unatoka ni kwa magari ambayo yanatumia petrol ama diesel uh, hizo ndio changamoto kubwa kabisa Afrika, na ukiangalia kuweka investments kutoka kwa hizi gari ambazo zinatumia hii mafuta, tuende mpaka electric. Naona Toyota wameanza hata hydrogen uh, hizo ni investment ambazo zikifanywa vizuri zinaweza tusaidia kupunguza uchafuzi wa hali ya hewa uh, ukiangalia mambo zingine kama viwandani kutengeneza energy renewable energy, hizo ni investment ambazo tukiweza ziweka vizuri, uh, tunaweza punguza uchafuzi wa hali ya hewa katika nchi za Afrika. Uwekezaji katika uh, umeme kutoka uh, umeme safi tuite renewable energy, uh, kwa magari kwa viwanda hiyo ni uwekezaji ambao unahitajika kama tuna uh, improve ya quality in Afrika. Kumekuwa na wito uh, wa nchi ziachane na matumizi ya nishati chafu. Labda mtazamo wako ni upi ukiangazia hatua ambazo nchi zetu za Afrika zimepiga katika kukumbatia matumizi ya nishati safi, sio tu katika mifumo ya usafiri lakini pia matumizi ya nyumbani? Uh, ningesema kwa Afrika bado tuko nyuma hmm. uh, uh, hatujapiga hatua uh, Uh, eh, ambayo ni tutumie jina ya significant, bado tuko pale tunaanzia uh, lakini ukiangalia nchi kadhaa ziko na policies na incentives za uh, kutumia uh, magari safi ama kutengeneza stima kutoka Uh, renewable energy sources lakini bado bado tuko mbali uh, ningesema uh, tunastahili kujikakamua kidogo uh, sana sana ku, ku-encourage waingie uh, uh, wa investors kwa hizo sectors. Lakini so far, bado nafikiria tuko nyuma kidogo. Aidha, Mwaniki anagusia utashi wa kisiasa kutoka kwa serikali za Afrika kushughulikia tatizo hili la uchafuzi wa hewa uh, ukiangalia Afrika kuna ripoti tulifanya na uh, UNEP uh, ambayo inaangalia uh, kazi ambayo nchi za Afrika zinafanya. Ukiangalia hiyo ripoti uh, nchi nyingi za Kiafrika hazijachukua hatua lolote kupunguza uchafuzi wa hewa uh, sana sana hata kuweka sheria uh, ziko sheria kwa nchi fulani fulani, lakini si zote, na hata nchi ambazo ziko na hizo sheria uh, hizo sheria bado hazijakuwa implemented uh, na sana sana uh, zinakuwa uh, hazifuati Nga, kwa mfano Kenya tuna sheria ya, ku, ya, ya kudeal na emissions kutoka kwa, kwa magari. Lakini hiyo sheria yenyewe tu imekaa, hatujaanza kuitekeleza. Labda unadhani ni, ni kwa nini hili limekuwa changamoto kwa serikali zetu uh, kutekeleza sera na sheria mbalimbali ambazo zimewekwa kukabili tatizo hili la uchafuzi wa hewa? Ningesema sana, sana sana ni mambo ya uchumi. Uchumi wetu bado uko chini. Uh, gari ambazo tunaleta Afrika sana sana zinakwanga, zimeshatumika nchi zingine. Kwa hivyo ukiweka uh, tuseme hiyo sheria emission standards ya vehicles utaona ni wananchi wachache sana wanaweza pata ama wana uwezo wa kununua hizo gari ambazo hazitoi uchafu wa kutosha. Aa, kwa hivyo uchumi ni jambo la kwanza, lakini bado kuna ile political will. Aa, ukiangalia uh, political will ya, ya ya hewa safi bado kuna kuna shida kidogo, na napenda kusema uh, vitu tatu ambazo unastahili ku, kuishi ni maji, chakula na hewa Ukiangalia serikali za Kiafrika, tuko na wizara ya agriculture tuko na wizara ya maji, lakini hakuna wizara ya, ya, ya hewa uh, hewa inafichangwa katika wizara uh, ya environment na inafichwa kwa kiwango kidogo uh, kwa hivyo unaona pale, sisi kama Waafrika ama nchi za Kiafrika bado hazijachukulia hili jambo kwa me lakini msikilizaji, nini imekuwa changamoto kuu kwa nchi za Afrika kupata uwekezaji katika swala hili la uchafuzi wa hewa? Daktari Mwaniki anafafanua hili kwa kina. Ningesema uh, kwanza kuna changamoto nyingi sana Afrika, kuna changamoto za maji, changamoto za chakula, changamoto za kutafuta kazi. Kwa hivyo tukitafuta wawekezaji sana sana, hatushughulikii ama hatuangalii mambo ya hewa, kutafuta wawekezaji ambayo watasaidia kusafisha hewa yetu Uh, kwa hivyo wawekezaji wenye tunaleta sana, sana sana ni wa zile vitu ambazo tunaweza sema ni priority kubwa zaidi. Uh, lakini hata na hivyo bado kuna uh, wawekezaji ambao wanaangalia Afrika wanaona, uh, iko na risk yake, iko juu, kwa hivyo hataki kuwekeza huku. Kama sasa, wawekezaji wa kutengeneza hizi gari za za kutumia stima wanaweza ona kama ikonomi yetu haitoshi ama market yetu haitoshi kutengeneza hizo gari hapa. Uh, kwa hivyo bado kuna changamoto kadhaa hapo sana sana ki, za kiuchumi. Lazima tujenge uchumi wetu uh, kiasi kwamba wananchi wanaweza ku afford hizo uh, uh, gari ama teknolojia ambazo hazina uchafuzi wa hewa. Kwa kumaliza makala haya Daktari Mwaniki anatoa ushauri wake kuhusiana na uchafuzi wa hali ya hewa katika nchi zetu. Ha, ningehimiza serikali ichukue hili jambo aa, kwa makini aa, kuna research ambayo tulifanya aa, hapa Nairobi tukaona wananchi wote ambao wanaenda hospitali za serikali asilimia thelathini, e, wanaenda kudu, kwa sababu ya mambo ambayo im, imeletwa na hiyo hewa chafu. Kwa hivyo ningehimiza serikali iangalie impact ya hii hewa chafu si kwa hewa tu mpaka kwa afya, kwa ekonomi. Ili wakielewa zaidi, then hapo wataweza chukua hatua ya, ya kupunguza uchafuzi wa hewa. Na kwa maneno yake Daktari George Mwaniki, mtaalam wa ubora wa hewa kutoka shirika la World Resources Institute, WRI akiwa nchini Kenya. Ndio naafikia mwisho wa makala haya. Jina langu Minzile Tijai, kwa heri.