Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Kabla ya kumpisha Hillary Ingati na mwenzake Jupiter Mayaka kwenye Ukweli au Uongo, kwanza tupate habari za michezo. Napenga kimelia rf Kiswahili michezo na Benson Wakoli na, karibu habari wa za jioni. Ni kwa salama, Bwana Ruben Wakoli. Tunaanzia wapi? Tuanzie papa hapa nchini Kenya. mm -hmm. Taifa jirani la Uganda, ni kwamba timu ya taifa ya Kenya na Zimbabwe mm -hmm. zimekuwa zikicheza muda mfupi uliopita, uh, katika mechi za kufuzu kuwania ubingwa wa kombe la Afrika, mechi zitakazochezwa Moroko mwaka elfu mbili na ishirini na tano ambapo Kenya imetoka uh, sare ya tasa pamoja na Zimbabwe, kwa hivyo hakuna mbaye amefanikiwa kuona lango la mwingine. <laughs> Leo Ruben, kuna mechi ilikuu kikweli za kufuzu kuwania ubingwa huo mm -hmm. wa wow kombe la Afrika ambapo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo muda mfupi dakika 45 zijazo, nayo itakuwa inajitosa uwanjani kucheza na Gini. Tunawatakia kila la heri. Uganda nao watakuwa wanacheza na Afrika Kusini, wakati Senegali watakuwa wanachuana na Burkina Faso. Mali itakuwa inachuana na Msumbiji. Zambia nao watakuwa wanachuana na Ivory Coast. Moroko wenyeji wa kombe hilo mwaka elfu mbili na ishirini na tano japo zitachezwa mwaka elfu mbili ishirini na sita watakuwa wanapambana na Gabon, wakati Misri watakuwa wanachuana na Kipuvad, Togo na Liberia, wakati Sierra Leone nao watakuwa wanacheka na Chad. Ruben Lukumbuka, nini karata yako kati ya ya Zambia na Cote Divoire? Ah, ndio iyo ni mechi ngumu <laughs> haiwezi tabirika. Kuna mechi za kutabirika hapo, no, lakini mechi kama hiyo basi, tuache mpira na dakika tisini ziamwe. Bila shaka mtoto siku zote hatumwi dukani, lakini no, mechi kama ya Misri na Cape Verde Unaweza tabiri, Ruben lukumbuka? <laughs> Kwani kwamba timu ya mpira wa vikapu ya kinadada usiozidi umri wa miaka kumi na nane kutoka nchini uh, Rwanda imepokea jana kichapo cha vikapu kumi na nne dhidi ya 18 kutoka kwa wenzao wa Tunisia mm. Wao pia wanasaka kuwa mabingwa katika bara la Afrika, na sasa Rwanda itachuana na Cameroon kuinda ubingwa huo, ubingwa huo wa Afrika. Tunawatakia mm. kila la heri wamejiandaa vema Ruben, katika mechi za UEFA kule Ulaya, bila shaka mm. ni kwamba leo baadaye, leo mwendo saa tatu usiku Ubelgiji watakuwa wanachuana na Israeli wakati Ufaransa watakuwa wanachuana na Italia. hmm. Kosovo watakuwa wanachuana na, na Rumania. Katika mechi hizi unaweza tabiri kati ya Belgium na Israeli, Kosovo na Rumania, lakini mechi kati ya Italia na Ufaransa, mechi ngumu sana mechi ni kama fainali ya kombe la dunia, Ruben kumbuka, na ndio mechi ya kuvutia like. Bila shaka, saa tatu na nusu ntakuwa napata uji wangu wa mhogo pale <laughs> nyumbani <laughs> nikitazama mechi Ruben <laughs> kumbuka. Taarifa hii bila shaka umekuwa nayo meya wa jiji la Paris mm. anasema Anjana, eh, anasema kwamba watamuenzi sana Rebecca Cheptegei, anasema alimuona akikimbia katika uga pale wakati wa michezo ya Olimpiki na kwamba lazima wafanye eh, jambo lolote ili kumuenzi Uh, mwanariadha huyu kutoka nchini Uganda mm -hmm. ambaye aliuawa na mchumba wake uh, kutoka nchini Kenya kutokana na kile ambacho uh, uchunguzi na wa awali umesema kwamba unatokana na mzozo wa shamba mm -hmm. Tukisalia pale pale Paris, meya huyu ana mm -hmm. amezua mjadala mkubwa sana kwa kusema kwamba nembo ya olimpiki ambayo imekuwa pale katika jiji la Paris. <laughs> Na, wanenda kupiga wanaenda kupiga picha na moja kwa moja hilo yeah, linavutia inavutia watalii katika jiji la Paris. Kwa hivyo anasema nembo hiyo itasalia katika eneo hilo hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nane. Ni kukuzie tu kuhusu tetesi za uhamisho Ruben wakati Lukaku. Kumbuka wakati huu ni kwamba klabu ya Al Nassr yeah, inalenga kiungo kati wa Manchester City. Manchester City City wafahamu ndio mabingwa na wanaenda tena kuwa washindi kufika mwishoni mwa msimu huu. Aa, na Kroesha ambaye ni Mateo katika dirisha la uhamisho wa mwezi Januari. Mshambulizi wa Liverpool naye ambaye ni raia wa Misri Muhammad Salah, anafahamika kama Mo Salah. Mo Salah. Ni kushukuru sana Benson kwa habari hizo za michezo, na muda sasa tupate makala a uh, ukweli au uh, uongo. Ukweli au uh, uongo. Hujambo hapo ulipo? Ni Jumaa ya kwanza ya Septemba, tukitumai uko salama salmini. Makala hewani ni ukweli au uongo, hapa RFI Kiswahili, tukiangazia jinsi habari za uongo zinavyopotosha mitandaoni. Kwa leo uko nami Hilari Ngati, nami siku zote ukiniita Jupita mayaka nitaitika, katika kipindi hiki ambacho tunakifanya kwa ushirikiano na La Benevolencia. Wiki hii tutaangazia ripoti zinazopotosha kuhusu wenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika kuwa mwaniaji wa Kenya Raila Odinga Amepoteza. Lakini Jupiter, pia tutaangazia video bandia ya Aljazira inafanya watu kuamini kuwa mkataba wa kijeshi na Ufaransa umesimamishwa. Namba ya kusema nasi anza na alama kujumlisha 254707888555. Habari ya jioni, Jupiter Mayaka. Niko mzima, mimi. Sijui wewe, mimi niko vizuri kwenye studio leo. Naona tumetembelewa na mgeni eh, mgeni mheshimiwa, ni muhariri wetu Victor Busa, atakuwa anaangazia zaidi masuala ambayo tutakuwa tunayajadili hivi leo, na tukaribishe pia nayo msikilizaji wetu, ambapo tuanze kuangazia. Wiki iliyopita viongozi kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki walikutana katika ikulu ya Nairobi, ishara ya kuonesha kuwa wanamuunga mkono waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Amolo Odinga kuwania wenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika AUC. Sasa uzinduzi wa Odinga ulifungua milango ya kuanza kampeni rasmi tayari kwa uchaguzi wa Februari mwakani wakati hatamu ya Musa Faki Mahamat, raia wa Chad, itakapokamilika. Tukumbusha kama msikilizaji wa waoniaji wengine katika kinyang'anyiro hiki ni waziri wa maswala ya kigeni wa Jibuti Mahamud Ali Yusufu, na yule wa zamani wa Mauritius Anil Gayan, na yule wa zamani wa, wa Madagaskar Richard James Manrato. Sasa, kutokana na Odinga kuungwa mkono, watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Kenya wamekuwa wakisambaza habari za kupotosha na, na chapisho moja la Agosti 29 kwenye X linasema kwamba Mahamud Ali Yusuf wa Jibuti tayari ameungwa mkono na nchi zote thelathini zinazozungumza Kifaransa. Kwa hivyo wanahitaji tu nchi nne kumuunga mkono, wakati Raila Odinga anahitaji kumi na tatu. Kutokana na mkanganyiko huu, tumemwalika mhariri wetu Victor Buso kumsaidia msikilizaji kuelewa. Kwanza tuanze, ni nchi ngapi za Kiafrika ambazo raia wake wanazungumza Kifaransa ambazo pia zinaweza kupiga kura nam. Asante sana Hilari na Jupita. Kwanza, Umoja wa Afrika unaundwa na mataifa hamsini na matano na katika umoja huo kuna mataifa ishirini na sita ambayo yapo kwenye jumuia ya Francofoni, lakini ishirini na mawili ndiyo ambayo yanazungumza lugha ya Kifaransa. A, mataifa kama Kepvad Gini Bisau na Sao Tome na Principe ni wanachama jumuiya ya Frankofoni, lakini lugha yao ni Kireno. Lakini Equatorial Guinea wao pia ni wanachama, lakini lugha wanayozungumza ni Kispanyola. Ni kushukuru sana ndugu Abuso, labda utueleweshe kuhusu mchakato mzima wa uchaguzi wa Februari mwakani. Kwanza, wanaopiga kura ni marais wa Afrika na wanapiga kura kwa njia ya siri. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na nane kumekuwa na, na utaratibu kwamba wenyekiti wa tume hii uzunguke kwenye makanda yote. Sasa mwaka ujao itakuwa ni kanda ya Afrika Mashariki, lakini kwa sasa marais hamsini ndio ambao watachagua, kwa sababu mataifa ya Burkina Faso, Mali, Niger, Guinea yamefungiwa wanachama wa Umoja wa Afrika aa, kwa sababu ya mapinduzi yaliyotokea, lakini pia Sudan. Na kura hupigwa kwa awamu tatu, na katika awamu ya kwanza na ya pili yule ambayo anapata kura chache huwa anaondolewa, lakini mshindi anapaswa kupata theluthi mbili ya kura zote, na kwa hesabu ya rakaraka ni kama uh, mataifa zaidi ya thelathini hivi yanapaswa kumwunga mkono yule ambaye ataibuka mshindi. Ni kushukuru ndugu Victor Buso, muhariri wa RF Kiswahili, kwa kutuelewesha kuhusiana na uchaguzi wa wenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika. Bila shaka nayo, msikilizaji, puuzia picha inayoenea ya Odinga alipokutana na Fakii, ambayo inadaiwa ni ya sasa hivi. Raila na mkewe Ida walimkaribisha Faki katika makazi yao kule Kisumu mwaka wa 2022. Ukweli au uongo? Kipindi heo ni msikilizaji ni ukweli au uongo, lengo likiwa ni kuelimishana jinsi ya kuwa mabalozi wa habari za ukweli, haswa katika mitandao ya kijamii. Habari nyingine ambayo tunaangazia jioni ya leo ya kupotosha mitandaoni ni video inadai kuwa nchi ya Falme za Kiarabu imesitisha kandarasi ya ndege za kijeshi na Ufaransa ikilipiza kisasi kukamatwa kwa Pavel Durov. Ukweli ni kuwa hakuna tangazo kama hilo ambalo limetolewa na falme za Kiarabu, na video inayosambazwa haikupeperushwa na kituo cha habari cha Aljazira inavyodaiwa. Kilichofanyika ni mnamo Agosti 26 falme za Kiarabu ilitangaza kuwa inaomba ubalozi wa nchi hiyo kule Ufaransa kumtembelea Durov. Tukujuze kuwa video hii yenye nembo ya Aljazira haikupeperushwa na kituo hicho cha habari. Kwa ushirikiano na kituo mama France 24 hatukupata video hiyo katika mitandao mbalimbali mbali ya kituo hicho ikiwemo Instagram, Facebook, X na TikTok. Video hii ya uongo ni moja ya mbinu ya kueneza habari za uongo tangu Septemba mwaka uliopita, inayolenga kunyakua utambulisho wa vyombo vya habari vya magharibi kama vile France 24. Ingati utakumbuka kwamba hivi majuzi Ufaransa imelengwa sana na habari za uongo hasa baada ya Rais Emmanuel Macron kuchukua msimamo wa kuunga mkono Ukraine kutokana na vita vya Urusi. Kweli kabisa. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 25477888555. Unasikiliza kipindi hewani ni ukweli au uongo, hapa RFI Kiswahili, uko nami Hilary Ngati na mwenzangu Jupiter Mayaka. Na sasa katika kitengo cha kibonzo leo, kwa njia ya simu tunaungana naye Dr. Midi kutoka kule nchini Tanzania, kibonzo chetu cha leo kikionyesha mtu kutoka Umoja wa Afrika akiwa ameshika simu na sanduku la kupigia kula, kikionyesha uchaguzi wa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika ukifanyika mwaka elfu mbili na ishirini na tano, sio mwaka huu, ambayo habari zimesambaa kuwa kwamba kuna uchaguzi umefanyika na Raila Odinga amekosa kula za uchaguzi huo. Kwa hiyo ningependa kuambia wafuatiliaji wa RFI Kiswahili wafuatilie kwenye website yetu wataona hiyo katuni ambayo nimechora. Asante sana Dr. Medi, tukutakie jioni njema na tumkumbushe msikilizaji kwamba akitaka kukitazama kibonzo chako anaweza kutembelea wavuti wetu wa www rfi fr sw, Ukweli au Uongo. Kutoka studio B tu wapishe watumbuizaji la Benevolencia. <laughs> Kisha kisha kutuvamia huku kwetu, unaweza tafuta namna yako yote kuchimba nationalite yetu, si ndio? Tawale, si vile kuna tawala, lakini acha kwanza kujifanyisha masambla pale. Tulishagundua butanja yako na mbili za mimi kabisa, ndio kwa candidate cha uchaguzi huku inafanyika huku kwetu. Mambo ya uchaguzi huku kwetu, wewe sasa vile tiranje, una hata droit mm -hmm? ni misajo mko mnafanya, yeah? kwa ajili ya bwana mimi nakula pia kwa nakula mm -hmm. Tasiku mimi nishakatia candidate yangu ya uchaguzi baba. Unatuna shitu kwa wapumbafu, eh? Uliwazia juu unabadilisha jina atakundua kama ni wewe. Eh, bwana, susende bali mpenda. Onesha ile list ya wakandidai nyote. Ngoani muonee tu kwa tabu ngoani. Kwa hii picha iko wewe huyu. Mana yangu wewe. Bwana mnanichanganya sana. Nani? Acha kujifanyisha. Sina mara pia marafiki yangu. Si hapo stira kata siku moja. Na mbona gani mimi naweza kutia kandidati yangu kwa hiki jiji? Japo mimi nafahamu mzuri kama siko mzalao au kuniko wangu etranje. Sasa mnavuka mipaka. Na tuweze kubali hata baba yake kuchaguzi yenyewe tunaandama maiki jiji. Angalia hata wewe peke yako, habari yenyewe tunapata Shukran za dhati la benevolencia kwa tumbuizo hilo la kuelimisha. Na msikilizaji, siku zote ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni, ni tuandikia ujumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI ya Kiswahili, ama pia unaweza kuwasiliana nasi kuenda namba yetu ya WhatsApp a kujumuisha 25477 Umekuwa nami Jupiter Mayaka, lakini pia fundi wa mitambo ni Collins Kadhambi, nami ni Hilari Ngati. Kwa heri kwa sasa.