Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. yaliyojiri viwanjani ni Benson Wakoli, karibu. Ni kushukuru sana Bi Karo Koril. Tuanze na taarifa za tanzia, bila shaka, ambapo ni kilio, majonzi katika uwanja wa riadha kutokana na kufariki dunia kwa mwanariadha riada Rabeka Cheptegei, ambaye amefariki kutokana na majeraha ya moto aliyapata siku ya Jumatatu baada ya kuteketezwa na mchumba wake ambaye anaaminika kwamba walikuwa wanazozania kipande cha ardhi. Karo Koril, leo hii tukikosana mimi na tuachane kwa mani, usinidhuru, ashike e, ashike njia zake, haipendeze hata kidogo. Na tukio hili limelaaniwa na viongozi wa tabaka mbalimbali kuhusiana na kifo cha mwanariadha huyu ambaye sasa amefariki. Lakini nimekuwa nikijiuliza, Wakoli, mbona mm -hmm. tunawapoteza wanariadha wengi ama wana michezo katika mazingira tatanishi. Nafikiri ni wakati sasa mamlaka ambazo zinasimamia upande wa maslahi ya wanamichezo mm -hmm. kuangazia hile kwa sababu mwaka jana, na kuna orodha ndefu kabisa kuhusu vifo kama hivyo ambavyo vinatokea, kusema kweli nasikitisha, na inabidi sasa hata viongozi wa dini waingilie kati kuona namna gani wanaweza zuia visa kama hivi kuendelea kutokea katika jamii zetu na, na taarifa ya kushangaza leo bikaro koril, wengi bado wanakuna vichwa wakasema, inakuwaje? Unajua, tangu mwaka elfu mbili na tatu wachezaji wa soka kama Lionel Messi na Cristiano Ronaldo wamekuwa kuteuliwa katika um, tuzo hizi za Ballon d'Or mm -hmm. lakini sasa leo imeshangazwa sana kwamba wameachwa nje. Wameachwa nje kwa sababu gani? Sababu hazijatolewa na kukosekana kwao kwa mara ya kwanza katika orodha hiyo ya miaka ishirini na moja basi imezoa maswali mengi, lakini kwa upande wa wachezaji wanaocheza Uh, katika vilabu vya ligi kuu kule Uingereza uh, sta wa Manchester City Rodrig na Erling Haaland ndio wanasemekana kwamba wanapewa nafasi kubwa sana, huenda wakajaza sasa nafasi ya Ronaldo pamoja na Lionel Messi. Kusema kweli, mi mwenyewe nimefurahi. Kwa sababu gani? Miaka yote tu nilikuwa nasubiri nani atashinda, subiri nani atashinda, Lionel Messi, kama si ni vizuri sasa, mashindano haya yamewacha nje. Maana yakiwacha nje hivi, bila shaka hey, kuna mshindi mwingine. Wacha wakina hala nao wangari, kwa sababu wamekuwa wakifanya kazi safi kule Man City, kwa kweli bila shaka na chipukizi wa mchezo wa golf karokori, a, jiji, sana, mia moja, ishirini, kutoka nchini Rwanda ambaye ni Celestin Zanzuwera ametunzwa mshindi wa mashindano ya Uganda Open baada ya kutoka kanda Afrika Mashariki juma hili nachuana huko uh, katika mashindano ya awamu ya kumi na mbili ya mashindano ya KCB East Africa Golf. Na unajua, um, mashindano haya ya bikaro golf haichezwi na kila mtu unajua, unafahamu hilo. Niulize swali, una mimi ni <laughs> akaunti katika KCB? Bila shaka <laughs> mwanachama, mwanachama tu, sio mwanachama, wanachama wa um, kudumu Mm. Mm. Na sasa ndio maana nakuambia wewe ambaye uh, wewe na wengine wachache ambao hamtaweza kufika basi mtatazama kwenye runinga ama mtandao wa kijamii bila shaka. Na aosaa chache zijazo Mkenya, um, Beatrice Chebet mwana mwanariadha huyo atakuwa anatafuta kuandikisha historia kuelekea kwenye michuano za mita elfu tano za wanawake zinazosubiriwa kwa hamu katika ligi ya Diamond ya Wada kule Zurich. Tunamtakia kila laheri, uh, mwanariadi Beatrice Chebet. Kumbuka kwamba ni mshikilizi wa rekodi ya dunia ya mita elfu kumi na anasimama kama mshindani mkuu na aliyetayari kushinda rekodi ya dunia kushinda raundi wa kule wa Kenya wapatiwe <sighs> sikukuu kama, <laughs> kama yule mwanariadha wa kule <laughs> e, e, e, <laughs> alifanya ja, nini, taifa likapokea sikukuu. Ilikuwa siku nzuri sana mm. Kwenye michuano ya UEFA leo kutakuwa na mechi kadhaa. Portugal watakuwa wanachuana na Croatia, Scotland watakuwa wanachuana na Poland, Azerbaijan watakuwa na Sweden, wakati Estonia watakuwa wanachuana na Slovakia karo Rhythm. Na baby Vio ambaye ni mchezaji kutoka wapi? Kutoka kule Italia. Ana unajua michu, michuano bado ya nini inaendelea, ya olimpiki ya walemavu bado inaendelea. Sasa huyu mchezaji baby Vio ni kutoka wapi? Kule Italia. Jana alikosa kushinda katika michuano ya kusukuma hizi baisikeli za magurudumu za walemavu, lakini lelo Uh, natafuta kushinda dhahabu, tunamtakia kila la heri karokoro nikome hapo nama. Nakushukuru sana kwa taarifa hizo tendeti za michezo, uh, Benson Okoli. Na sasa nikaribishe makala Wimbi la Siasa. Msikilizaji, mzozo kati ya nchi za eneo la pembe ya Afrika, Somalia na Ethiopia, umeendelea kuchokota hasa baada ya hatua ya Misri ya wiki iliyopita kutuma msaada wa kijeshi wakiwemo wanajeshi wake nchini Somalia, hatua ambayo Ethiopia inaitazama kama tishio la kutatiza utulivu wa eneo zima la pembe ya Afrika. Mzozo kati ya Mogadishu uliochochewa na hatua ya Addis Ababa mapema mwaka huu kutilia na saini mkataba wa maelewano na jimbo la Somaliland kuhusu matumizi ya sehemu ya bahari nyekundu na kujenga kambi ya jeshi la majini. Msikilizaji, ripoti zinasema kuwa Somalia na Misri zitafanya mazoezi ya kijeshi ya pamoja baadaye mwezi huu kama ishara ya kutuma ujumbe kwa ushirikiano thabiti wa Kairo katika kushirikiana na kuilinda Somalia. Kujadili mzozo huu kwenye laini ya simu, naungana naye Daktari Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, naye Dominic Wabala, mtaalam wa, wa maswala ya usalama, wote wakiwa nchini Kenya. Ni wakaribishe nyote kwenye makala Wimbi la Siasa juma hili. Asante sana. Labda mwanzo nianze nawe Bwana Wabala, kwa hali ilivyo kwa sasa, ni kwa kiwango gani mzozo huu unatishia utulivu wa eneo la pembe ya Afrika, lakini pia Afrika Mashariki? Manake Somalia ni mwanachama wa EAC. Kwanza tunafaa tufahamu ya kuwa mzozo kati ya Somali na Ethiopia umekuwa kwa muda mrefu. Huu mkataba ambao umewekwa ba ba baadhi ya Misri na na Somali kitakuwa ni kama trigger tu. Tunajua kwamba serikali ya Somalia haijadhibiti kiusalama kamili Iki zile silaha zinapelekwa Misri. Uh, kuna uwezekano ya kuwa silaha hizo zinaweza anguka kwa mikono ya uh, Al-Shababu. Kuna uwezekano ya kuwa hizo silaha zinaweza zikatumika vibaya uh, kusema ya kuwa Somali inaweza kuwa tishio kwa Ethiopia Sidani, kwa sababu Ethiopia imejidhibiti vyema kisilaha na kwa wanajeshi, lakini kwa usalama wa huu ukanda kuna uwezo ya kuwa kutakuwa na, na utata kidogo, kwa sababu zile silaha hatujui zitaangukia mikono, mikono ipi? nam Daktari yeah. Wanyama, tukitazama mzozo huu kisiasa, nini tathmini yako kuhusu uh, huu karibu wa Misri na Somalia na hatua ya Kairo Kupeleka silaha nchini Somalia. Kwa kweli uhusiano, eh, kati ya Ethiopia na Somalia kidogo umeendelea ukidorora. Yaani, inaweza kuona kwamba kwa sababu ya tofauti ambayo inajitokeza kati ya Somalia na Ethiopia kidogo ni kama eneo hili la kanda linakuwa na matatizo, kwa sababu tunaona kwamba kwa upande mmoja Misri ni kama inaunga mkono uh, serikali hii ya Somaliland na sasa kwa sababu hii e, kidogo nikana kwamba taifa la Somali linajikuta katika njia panda, na kwa jumla ni kwamba kama vile ndugu yangu amechagia, ni kwamba tatizo hili la usalama sasa linaadhiri mataifa, taifa la Ethiopia, taifa la Jibuti, e, upande wa Somaliland na taifa la Somali lenyewe, na hata Sudan na Sudani Kusini. Kwa hivyo kwa tunaona kwamba pembeni mwa Afrika kidogo nikana kwamba siasa haziendi vizuri kwa sababu ya udororaji wa hali ya usalama. Ethiopia imekasirishwa sana na hatua ya Misri kutoa usaidizi wa kijeshi kwa Somalia. Unahisi Misri inajaribu kutumia nafasi hiyo kutokana na mzozo wake na Ethiopia kuhusu matumizi ya maji ya mto Nile? E, nafikiri ni hivyo kwa sababu sasa e, kidogo Misri inajikuta katika hali ambapo uhusiano wake na Ethiopia unaharibika na hii yote inatokana na e, hatua ya taifa la Ethiopia kujenga ile da bwawa lile kubwa sana la kujenereti stima, na ndio maana nafikiri kuna hiyo wasiwasi kubwa sana. Kwa hivyo Misri haiko katika hali nzuri sana, na pengine kama vile ndugu yangu imechangia ni kwamba kitu ambacho kimefanyika sasa ni trigger tu, ni trigger kwamba, kwa sababu ya hali tete sasa wanajikuta katika njia panda, na kitu ambacho kimebaki sasa ni ile trigger tu, kitu ambacho basi, yaani kile ya, ya, kitu ambacho kitafiatua tu alafu vita viweze kutokezea Kwaibu. Kwa hivyo uhusiano wao sio mzuri, sababu sasa Misri inajikuta iko kwa upande wa taifa ambalo Ethiopia inaona ni adui yake mkubwa sana. Nirejee kwako bwana Wabala, mbali na Misri kupeleka silaha uh, nchini Somalia, uh, Misri ina mpango wa kutoa wanajeshi wake kujiunga na ujumbe mpya wa kulinda amani uh, nchini Somalia unaotarajiwa kuundwa baada ya ujumbe wa sasa kuondoka. Labda unafikiri iwapo hili litafanyika, mzozo huu utachukua mkondo gani kikanda? Kwanza tunachofahamu fa ya kuwa kundi ambalo lilikuwa pale awali kulikuwa na AMISOM alafu baadaye kukaja kukawa na lakini kumekuwa na utata kwa vile baadhi yao wanajeshi wa nchi ya Somalia, maaskari polisi wa nchi ya Somalia wanapata mafunzo kutoka nchi tofauti tofauti. Sasa tukifika wakati wa kuchukua majukumu kunakuwa na utata kati ya, ya haya makundi ya wanajeshi maaskari polisi tofauti wa hiyo nchi, kwa vile kila mmoja anaona yeye ni, ni, ni, ni, bora kuliko yule mwingine. Sasa haitakuwa ni rahisi hata kwa Misri ilivyokuwa kwa ATMIS na AMISOM kudhibiti usalama katika ile nchi, kwa sababu kuna baadhi ya makundi aa, ambayo yanapigana dhidi ya eh, serikali ya Somali ambayo hawataki, uh, nchi za kigeni katika ile nchi. Kuna matarajio wa ya kuwa kwa vile Misri ni nchi ya Kiislamu uh, labda kutakuwa kidogo, kutakuwa na maelewano baadhi ya wanajeshi wa Misri na wananchi wa Somalia kwa sababu pia wao uh, ni Waislamu wa nam. Daktari, kumekuwa na mazungumzo nchini Uturuki kujaribu kusuluhisha mzozo huu uh, lakini na. Sasa Jibuti inasema inaweza kuipa Ethiopia bandari uh, katika kujaribu kuleta suluhu, nadhani Jibuti inaweza kutoa suluhu ya mzozo huu. Ndio nafikiri, eh, kujitolea kwa Jibuti kuweza kuisaidia taifa la Ethiopia kuwapa bandari, nafikiri itakuwa ni njia nzuri kwamba taifa la Ethiopia liweze kupata nafasi nzuri sana ya kuweza kutumia bandari. Lakini kwa upande mwingine pia lazima tuweze kupiga msasa, tuone kwamba je, taifa la Jibuti linajitolea kwa hiari ama umeshurutishwa ama kumekuwa na mpango ambao pengine uko chini ya meza ambao haueleweki. Lakini kwa jumla ni kwamba ni hatua nzuri sana, na nafikiri barabara hiyo ndio mataifa haya yanastahili kusafiri, kwamba taifa la Misri, Ethiopia, Eritria, Jibuti, Somaliland na, na Somalia yenyewe iweze kuchukua barabara ya kidiplomasia, kwa sababu hiyo ndio barabara peke yake ambayo inaweza kuleta amani. Ikiwa ni hali ya kuonyeshana ubabe, mataifa yale yana silaha nyingi sana, lakini yatasababisha ya vifo vingi. Kwa hivyo, barabara ambayo taifa la Jibuti imeichukua kuweza kukubali kuipatia taifa la Ethiopia ya bandari, nafikiri ni hatua nzuri sana ya kidiplomasia ambayo inastahili kuigwa na mataifa mengine na washikadau wengine wote. Daktari wa nyama, kwa mtazamo wako, nadhani mzozo huu ulipofikia, pana haja ya jumuiya za kikanda kama EAC, lakini pia uh, IGAD kuingilia kati la katika kutafuta suluhu uh, ya mzozo huu. E, kwa kweli tatizo hili la kikanda uh, ni tatizo kubwa uh, kupita kiasi, yaani kwa jumla, ni kwa sababu ya maeneo ya tatizo hili, kwa sababu ya yale mataifa ambayo yanahusika katika tatizo hili, shida hii ya usalama. Misri inaunga mkono Somalia, Ethiopia inaunga mkono Somaliland, na Ethiopia na Misri ni ina majirani wanazozana. Kuna upande wa Eritrea ambao sasa pia Ethiopia inaitazama kwa umbali, kwa sababu inashuku kwamba pengine inaunga mkono wale wa Tigray. Kwa hivyo tatizo hili si tatizo la nchi moja, tatizo hili ni tatizo la kikanda. Kwa hivyo mwanzo kabisa ni IGAD. IGAD lazima iweze kujishughulisha iweze kuonyesha uhodari wake katika kutatua matatizo. Pili ni au AU lazima uweze kujihusisha kwa karibu kabisa na swala hili, kwa sababu IGAD peke yao IGAD itaanzisha au iweze kuunga mkono na Umoja wa Mataifa mwishowe, pia huwezi kuunga mkono, lakini sitoshe ni kwamba kuna yale mataifa ambayo yana usemi mkubwa. Kuna yale mataifa ya nchi za muungano wa nchi za Kiislamu, yastahili kwamba yaweze kuingilia utatuzi wa tatizo ambalo linajitokeza kule. Naam. Uh, Bwana Wabala ni tamatishe, nawe kama mtaalam wa maswala ya usalama unaitazamaje suluhu ya mzozo huu ili kuepuka kuvurugika kwa usalama katika eneo la pembe ya Afrika? Uh, alivyosema mwenza nadhani na, na kinachostahili kufanyika ni kuwa makundi husika ambayo yana uwezo yanafaa, yaze yaje, yashurutishe haya hizi nchi mbili zikae kwa mazungumzo, walichofanya Jibuti kwa ku kukubali kupatia Ethiopia uh, sehemu ambao wanaweza tumia kama bandari. Nafikiri ndio chanzo cha huo uhusiano mwema ambao unafaa kushikiliwa na ufuatiliwe. Uh, kwa sasa nadhani tofauti kati ya Misri na Ethiopia, nilivyosema awali pale uh, Somali ni triga tu vyote tu ni, ni, ni nafasi ambazo hizi uh, nchi mbili zinatumia ili kutaka ku, kuandamana wao wenyewe moja kwa moja. Kwangu nadhani ni kuwa makundi ambayo yanahusika umoja wa kimataifa, umoja Afrika Egan, ya nafaa yahusike ili yaweke hizi nchi mbili uh, mezani, kuwe na usikizano. Na kufikia hapo, msikilizaji, ndio natia kikomo makala ya Wimbi la Siasa jumaa hili. ni washukuru wageni wangu Daktari Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, naye Dominik Wabala, mtaalam wa maswala ya usalama, wote wakiwa nchini Kenya. Shukran dada mtangazaji, jina langu Minzeti Jai, kwa heri.