Na msikilizaji, hivi sasa ni saa kumi na dakika 15 kule Lwanda Ngola. Hivi punde tunadunda viwanjani. habari za michezo zinaletwa kwako na Ruben Lukumbuka. Bwana Lukumbuka, hujambo na karibu. Sijambo na asante sana Benson Wakoli, nimependa tu namna uliotamka Afghanistan, na, natumai msikilizaji huna neno hapo ulipo. Nianze ah, habari hizi za michezo na ah, taarifa hii kutoka shirikisho la riadha mm -hmm. la Bahrain baa ambalo uh, shirikisho iliyani li, limesema kwamba halitasajili tena wanariadha uh, kutoka nchi yoyote ya kigeni katika kipindi cha takriban miaka mitatu ijayo. Baraza la shirikisho la riadha ulimwenguni, unakumbuka lilipiga marufuku nchi hiyo ya mashariki ya kati siku ya Alhamis uh, kufuatia pendekezo lilotolewa na kitengo cha uadilifu cha riadha uh, cha kimataifa AIU uh, kuhusu ukiukaji wa kihistoria wa sheria za dunia za kupambana na swala zima la utumiaji wa dawa za kusisimua misuli. mm -hmm. Eh, kwa hivyo ni swala ambalo limejitokeza, lakini uchunguzi uliofanywa na uh, kuanzia mwezi Desemba mwaka uliopita uh, ulibaini kuwa kumekwepo na uh, ukiukaji mkubwa wa kupinga matumizi ya dawa za kusisimua misuli uh, na wanariadha wawili wa, wa Bahrain ambao miongoni mwa makosa mengine yanayoweza kuadhibiwa, baada ya naweza, uh, uchunguzi BAA, yani shirikisho hili la uh, riadha kule Bahrain lilishtakiwa uh, kwa makosa mawili na hatua kadhaa za adhabu zilipendekezwa kwa shirikisho hili uh, shiriki, shirika la riadha uh, duniani. Wanariadha wengine wa Kenya ambao wamewahi kusajiliwa na Bahrain no, ni pamoja na Abraham Rotich ambaye unakumbuka alipata uh, ushindi wa uh, kukimbia mita 800, Albert Rop uh, na Eunice Chepkirui Kirwa wakati wa marathon Ruth Chebet, kwenye mita elfu tatu kuruka viunzi na Nelly Chepkosgey. Naam, basi tusubiri tuone iwapo, oh, hatua hii itafikia wapi? Maanake kuhusu swala la riadha na maswala ya kutitimua misuli dawa za kutitimua misuli, misuli. limekuwa likizungumziwa limekuwa kizungumkuti kusema kweli. mm -hmm. uh, tuelekee kule barani Ulaya huko ambako Oh, hivi leo katika nchi ya Ufaransa kwenye Ligue uh, 1 uh, mechi moja yenye uh, kama vile anavyozoea kusema mwenzangu <laughs> uh, mwenzangu Emmanuel Makundi yanasema mtoto hatumwi dukani mm -hmm. Leo kutashuhudia mechi moja ya, ya, ya kukata na mundu kati ya Paris Saint Germain na Montpellier mwendo wa saa nne kasoro robo kwa saa za Afrika Mashariki ni katika Ligue ligi ya Ufaransa huko. Wakati katika uh, ligi ya Ujerumani Bundesliga Monglabach watawakaribisha Leverkusen na katika uh, la Liga ni huko Hispania Celta Vigo wenyewe watacheza na Valencia mwendo wa saa mbili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Sevilla wenyewe watawakaribisha Villa Real, lakini uh, pia kule uh, Uturuki, tarkie ni ligi uh, kuu uh, alanyaspor watacheza na gotsepe. Uingereza kuna na, chochote ndugu? Uingereza naona hapo kuna Uh, championship ambayo itapigwa leo ambapo Leeds watakaribisha ama watakaribisha watakuwa wenyeji wa Sheffield. Mm, naam. Karata yako pengine? Ya karata yangu bila shaka naam, ni PSG <laughs> <un>. Naam <laughs> Benson, mlinda uh, lango wa Real Madrid, Thibaut Courtois mm. ametangaza kuwa hataweza tena kutoa huduma zake kwa timu yake ya taifa ya Ubelgiji, angalau kwa sasa Ndamu. na katika taarifa yake siku ya Alhamis, kipa huyo amesema wazi kwamba ameomba radhi kwa mashabiki wa timu ya taifa ya Ubelgiji, akieleza kuwa matukio yaliyojiri kati yake na kocha Domenico Tedesco yamemfanya achukue uamzi huo. Ni uamuzi mgumu. Aliweka wazi kuwa hana imani na Tedesco na hawezi tena kucheza chini yake. Uh, kuendelea mbele bado na sekunde chachena sekunde zilizosalia. Ruben lukumbuka ukianza bila shaka hutamalbasi ni kweli kabisa. Tuishie hapo katika habari za michezo jioni hii. Naam. Naam. ni kutakie jioni njema. Kuna sherehe upande wa pili, basi vuka tu mpaka <laughs> hilaringati jupita mayaka ukweli au ungo Ukweli au uongo! Ukisikia sauti hiyo, kipenga kimelia tayari, kwa kipindi cha ukweli au uongo, hapa RFI Kiswahili jukumu letu sisi sote ni kuhakikisha tunatumia vizuri mitandao ya kijamii kuepuka habari za kupotosha. Kwa leo uko nami Hilari Ngati nami siku zote ukiniita Jupiter Mayaka nitaitika. Heko kwa la Benevolensi ambao ni washirika wetu. Leo tutaangazia video inayodai kuwa ugonjwa wa mpox ambao umeenea sana DRC uliundwa katika maabara. Kweli kabisa, Jupiter. Msikilizaji pia tutaangazia picha iliyosambazwa ikidai kuonesha mamluki wa Marekani wamekuwa wakiendesha operesheni zake katika eneo la Rusik nchini Urusi tangu Agosti tarehe 6. Namba ya kuwasiliana nasi anza na alama kujumulisha 254707888555. Habari ya jioni, Jupiter Mayaka. Salama lakini baridi nakwambia, ni kama tuko Ulaya tayari <laughs> <laughs> lakini tunapambana kabisa. Na msikilizaji, tukaribishe rasmi kwenye kipindi chetu jioni ya leo, ambapo tunaanzia haswa kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo maafa na matukio ya ugonjwa wa mpox ambayo yanaendelea kuongezeka nchini humo yameathiri mikoa yote 26 wakati huu nchi hiyo ikisubiri Chanjo. Sasa wakati huu virusi hivi vikiongezeka, watumiaji wa mtandao wanadai kuwa virusi hivi viliundwa katika maabara. Mtumizi mmoja wa mtandao wa kijamii mnamo Agosti 15, aliandika kidai njama kubwa katika sekta ya dawa, virusi vya mpox pia huitwa monkeypox viliundwa katika maabara za Marekani, alisema. Lakini pia katika akaunti nyingine, mtu alitengeneza na dharia tofauti, akidai ni watafiti kutoka Canada ambao walitengeneza mpox. Msikilizaji, tukujuze kuwa video iliyosambazwa haina uhusiano wowote na janga la sasa la mpox. Video asili inaweza kupatikana kwenye chaneli ya YouTube ya jarida la Science and Vie lililochapishwa mnamo Julai 25 mwaka 2019 kuhusu virusi vinavyoambukiza farasi vinavyojulikana kama hospox na kwa sababu virusi hivi kutoka kwa nyani vimeenea sana nchini DRC, je, watu wanauelewa na wanaamini kuwa vipo? Hebu tusikilize maoni yao. Monkeypox eh? Tusizarau, tunasikia tu wanasema. Me sisi kama wakaaji hatusikie kama ile magonjwa iko sana. Wanasema kuna ugonjwa lakini hakuna hata hatua inaokamasiwa ju ya kulinda wakaaji. Inakuwa na mashaka mingi, hatujue kama ugonjwa hiko ama aiko ni maoni ya wasikilizaji wetu ambao walizungumza na mwandishi wetu wa kule Bukavu, Mitima De La Chance, lakini Jupiter pia kule kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, maoni ya wasikilizaji labda naona unaona wamesema nini kuhusiana na msambao wa mpox. hapa nikiangalia Agabe Faraja anasema hizo chanjo zinahofiwa sana, wazungu wanataka kutuua sisi weusi. Pia Sobanuka Mohombo anasema wanatengeneza magonjwa alafu baadaye wanaleta chanjo. Na msikilizaji, ili kukusaidia kuelewa zaidi kuhusu virusi hivi vya mpox, tunaungana naye daktari Victor Nganyi kutoka hapa Nairobi akuelezee zaidi kuhusu msambao wa virusi hivi mpox. Zinakaribiana sana na ile ugonjwa wa smallpox. Dalili zake haswa ni vipele uh, ile rash ambayo inaonekana kwa ngozi inaweza onekana hata kwenye viganja vya mkono na hata kwenye mdomo. Kando ya hivyo vipele, kuna ile joto mwilini, unaweza ukahisi kuuma na kichwa kuuma, na misuli mgongo kuuma, pia kupunguka na ile energy. Mpox inasambazwa kwa njia kadhaa. Kwanza kabisa ni kati ya binadamu hadi binadamu mwingine, ukihusiana kwa karibu, kugusana, kubusu, pia ukiwa unaguza zile vitu ama nguo ambavyo mtu ambaye ameambukizwa amezitoa. Kuna pia uwezekano kwamba zile droplets, tuseme kwamba mtu amekohoa kwa karibu, amepiga chafya akiwa karibu na wewe, anaweza kakusambazia ugonjwa huu. Pili, kumbuka kwamba tunaposema mpox haimaanishi kwamba ni peke yao ambao wanasambaza ugonjwa huu. Ni ugonjwa ambao uh, tunajua kwamba inapatikana kwa wale rodents ndogondogo kama vile panya na wanyama wengine wadogo ambao hatujaziorodhesha kikamilifu. Dkt. Ngani, niseme asante sana kwa muda wako na nikutakie mchana mwema. Ukweli au uongo, ukiwa ndio unafungulia redio yako, kipindi ya wani ni ukweli au uongo. Hii ni RFI Kiswahili, tukielimishana umuhimu wa kutumia vizuri mitandao ya kijamii ili usipotoshwe. Jioni aliko nami Hilary Ngati. Nami siku zote ukiniita Jupita mayakani itaitika. Na sasa vita nchini Ukraine vimekuwa vikiendelea tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, lakini hivi majuzi tarehe kumi na tatu Agosti mfuasi anayeunga mkono Kremlin, Simeon Boykov, pia anayejulikana kama Osi Kosak, alishiriki picha akidai kuonyesha kwamba mamluki wa Marekani waliripotiwa kuendesha operesheni katika eneo la Kursk nchini Urusi. La lakini msikilizaji, katika picha hii tunaona wanajeshi wawili wakipiga picha na wamevalia sare ambayo ina bendera ya Marekani na kwa kutumia mbinu ya reverse image search, tulipata picha hiyo ilichapishwa Septemba tarehe 9 mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili na chombo cha habari cha Ukraine cha Argument wakati wa ukombozi wa muji wa Balaklia mkoani Kharkiv na jeshi la Ukraine. Aliyechukua picha hii ya selfi, hii ni picha inayochukuliwa kwa kutumia kamera ya mbele ya simu, ni mwanajeshi wa Ukraine, Luteni Sei Filmonov. habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 2547788555. Na leo kibonzo kinachorwa naye Rafael toka kule Bukavu, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Habari yako Rafael, na labda umeamua kuchorea nini jioni ya leo? Jambo ndugu. Kwenye wiki hii nimeamua kuchora kibonzo kuhusu habari moya hivi ya uongo. Kunaonekana watu ambao wametumia video ambayo ilikuwa publie na Revue Francaise Science et Vie mu 2019 hiyo video ilikuwa inaongelea virusi moya hivi inaitwa horsepox ambayo ilikuwa virusi inayoonekana ama inayopatikana kwenye chevale. Alafu hao watu wanatumia hii video na kusema ya kwamba iyo virus ya mpox ambayo inayosikilikana na hizi siku surtou kwenye nchi ya Kongo. Watu wanasema ya kwamba hiyo video inaonesha gisi au watu wakiwa wanatengeneza hiyo virusi kwenye laboratoire. Hiyo habari inaonekana kuwa ni ya uongo. Kibonzo kibonzo ambaki o ni kuwa ni inachora kinaongelea vizuri hiyo habari na mtakapoiona mtaelewa vizuri. Msikilizaji, kibonzo chake Rafael inaweza kitazama kwa kutembelea wavuti wetu wa wwwrfifr sw. Ukweli au Uongo ni wapishe la benevolence kwa tumbuizo la leo. Hey, Tunapasa tunapasha shivo tu kutafuta kwanza kiini ya hii magonjwa tujue natokea wapi, mm -hmm. na kisha ile tujua, mm -hmm. ae ncho tunaweza kimbezi magonjwa mm -hmm. na tujue tunaweza jikinga aina hii magonjwa st mm -hmm. tuheshimie tu kanuni za afya mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm. ile juu, bila ile tutendelea kuamini hizi habari za bongo zenye zinasambazwa huku na huku na, na ile ita tatusaidia kukitu. Shukran za dhati timu nzima ya La Benevolencia. na basi msikilizaji ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni sema nasi kupitia ujumbe katika ukurasa wetu wa facebook wa arifai kiswahili pia unaweza kuwasiliana nasi kuenda namba yetu ya whatsapp kanalama kumuisha 254707888555 siku zote jupita itajupita mayaka nitaitika nami ni hilari ngati inshallah tukutane wiki ijayo kwaheri