Na msikilizaji, hivi sasa kule Hartum nchini Sudan, saa 11 na dakika 15 hivi punde tunadunda viwanjani. Beki wa upande wangu wa kushoto ni Ruben Kakule, lukumbuka Kakule, tunapiga wapi mpira? Nashangaa nitaje beki wakati mimi kazi yangu ni jogging nkipambana <coughs> na, <laughs> na ni kweli kabisa, Benson Wakoli. Tunaanzia kule Ufaransa. Paris ni jiji kuu la, yani, mji mkuu wa Ufaransa, ambapo wiki moja kabla ya kufunguliwa kwa michezo ya Olimpiki ya walemavu jijini Paris, kijiji cha wanariadha sasa kimefunguliwa wazi na maeneo ya mashindano yamebadilishwa ili kuandaa hafla hiyo ambayo itaanza Agosti 28 mm -hmm. hadi Septemba 8 kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa na waandaaji Benson ni kwamba zaidi ya tiketi milioni 1.7 zimeuzwa. Hizo tiketi nyingi sana, ndogo Ruben alikumbuka na Menzioki, ambaye ndio kwanza anatoka Paris kule Ufaransa, mm -hmm. aliniambia wazi kwamba alishangaa kuona karibia ulimwengu wote ukimiminika katika jiji la Paris nchini Ufaransa nusra <laughs> <Kusimane>. <laughs> najua sasa, jiji la Paris limekusanya ushuru, si ushuru dogo. Ni kweli kabisa, na ni wazi kwamba uh, mashindano haya ya michezo hii ya Olimpiki ya walemavu jijini Paris na yenyewe itavutia sana, kama ambavyo awamu ambayo ilipita tukisalia huko Ulaya sasa, tumulike riadha. mm -hmm. Ambako o, bingwa wa Olimpiki katika mbio za mita mia nane upande wa kinadada Keely Hodgkinson, e, atakosa msimu uliosalia wa riadha mwaka huu kwa sababu Uh, taarifa zinasema kwamba anauguza jeraha na ilifaa ashiriki katika mashindano ya ligi ya almasi kule Brussels Ubelgiji, ama Belgika, mwezi ujao, mwezi Septemba mm, lakini sasa ina maana kwamba hatashiriki uh, kutokana na sababu hiyo tu, baada ya kutoka kule Paris uh, Ufaransa, ambako alishiriki michezo ya olimpiki Paris 2024 naam. Ni swala la uh, afya bila shaka tukiwa bado kule Ulaya nchini Ujerumani, ni kwamba eh, kipa wa timu ya taifa ya Ujerumani eh, Manuel Peter Neuer ametangaza eh, kustaafu kuichezea timu ya taifa mara baada ya kuitumikia kwa kipindi cha miaka kumi na mitano mm -hmm ambapo walishiriki mechi 124 na hivyo kusaidia timu yake hiyo ya Ujerumani kushinda mataji mbalimbali mbali ikiwemo kombe la UEFA Europa League uh, uh, mwaka wa 2009 kwa wachezaji wasiozidi umri wa miaka 21. Uh, sasa leo hii kupitia ukurasa wake rasmi wa Facebook mm -hmm. nr mwenyewe aliandika kuwa amestaafu kuichezea timu hiyo ya taifa baada ya zaidi ya miaka uh, kumi uh, na mitano na kuonekana kwamba watu wengi watamkosa. Na kusema kweli, robin lukumbuka, wakati mwingine unapohisi kweli nguvu zimepungua, unakubali unakubali na ustaafu. Uh, nikumbushe tu kwamba uh, uh, golkipa huyu wa timu ya taifa ya Ujerumani Benson na alikuwa ni ameelezewa kuwa mlinzi machachari kwa sababu ya kipekee mm, eh, kucheza mtindo wake wa kasi wakati wa kukimbia mbali akifuata mpira kwenye mstari wake kutarajia wapinzani. Pia anajulikana kwa ajili ya kuruka kwa haraka sana. Neuer ameanzia timu ya Ujerumani itwayo Schalke 04 na sasa amesema mpira basi umetosha, bado na sekunde chache, una muda, una muda, sawa sawa. Timu ya Simba kule DRC, Simba Tanzania, eh, <laughs> <Awe, DRC laughs> ndio hivyo tena bwana we mm. Timu ya Simba Queens imefanikiwa kwenda nusu fainali ya klabu bingwa wanawake Afrika mashariki na Kati mara baada ya ushindi wao mabao matatu kwa karai dhidi ya Kawempe Muslim ya Uganda ambapo walicheza kwenye uwanja wa Abebe Bikila mjini Addis Ababa nchini Ethiopia. Kwa hivyo kwa ushindi huo Simba Queens inayofundishwa na wanasoka wa zamani wa kimataifa wa kiume Juma Mgunda na Musa Mgosi sasa inafikisha alama sita na hivyo kuendelea kuongoza kundi ba kufuatia ushindi huo, kufuatia ushindi wao wa mabao matano kwa sifuri dhidi ya Fadhi ya Jibuti kwenye mchezo wa kwanza hivi majuzi tu. Ambo, ni kushukuru sana Ruben Kumbuka, kwa habari za michezo moja kwa moja. Basi tupate makala Wimbi la Siasa. Siasanam, karibu msikilizaji katika makala Wimbi la Siasa, mimi naitwa Ali Bila linaokaribisha na leo tunazungumzia kuhusu mkutano wa 44 wa hivi karibuni wa wakuu wa nchi za jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika sadek uliofanyika mjini Harare na uliokuwa na jukwaa muhimu kwa viongozi wa Afrika kujadili changamoto kubwa zinazoikabili kanda hiyo, hasa kuhusu hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na katika kujadili hili nitakuwa nao Alhaji Mali Ali akiwa kule Ufaransa. Karibu Alhaji Mali Ali. Asante sana ndugu. Nam, nimkaribishe pia Alhaji Abdul Karimu Atiki akiwa kule jijini Dar es Salam, Tanzania. Karibu Atiki. Nashukuru sana Ali alila Nam, tuzungumzie hapa kuhusiana na changamoto hizi ambazo zinazokabili uh, baadhi ya nchi za ukanda huu wa SADC hususan usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwanza Abdul Karimu Atiki, ukiangalia unafikiri nchi hizi za ukanda wa SADC zinachangia kwa kiasi gani kutafuta amani na suluhu katika mzozo kule mashariki mwa DRC? Kwa kweli zinajitahidi lakini bado hazijafikia hatua nzuri ya kuweza kuleta hali ya amani, hali ya utulivu, hali ya maridhiano, hali ya maelewano a, ambayo ni chachu ndio mbolea ya kuleta maendeleo na kuleta maisha yenye faraja na ya heri na ya amani na ya furaha na ya maendeleo kwa watu wa eneo hilo. Na upande wako, Alhaji Mali Ali, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameteuliwa kuwa mwenyekiti wa asasi ya siasa ya ulinzi na usalama ya jumuiya hiyo ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, Sadek, ukizingatia kwamba Tanzania pia ni miongoni mwa nchi zilizotuma wanajeshi huko mashariki mwa DRC, unafikiri ana nafasi gani ya kuweza kufanikisha swala hili? Aa, kwa kweli nafasi ni ndogo. Licha ya kuwa juhudi za sadeki zinafanyika, lakini pia kuna udhaifu ambao uko ndani ya sadeki na pia ukitizama swala lile la e, vurugu mashariki mwa Kongo e, chanzo cha vurugu zile ni nzito na masilahi ni mazito, kwa hiyo ni mzozo ambao e, unauamwamba wengi ambao wana ushiriki wengine wanaonekana kwa vimvuli. Kwa hiyo sidhani au situmainii kwa kweli kama kuteuliwa kwa bibi Mheshimiwa Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kwenye nafasi hiyo ya safu ya usalama na ulinzi kwenye sadeki kunaweza kuleta chachu yoyote ili kuweza kumaliza mzozo wa Kongo. Mzozo wa Kongo utamalizika kwenye mazungumzo ambayo kwa kweli yanahitajika hata Umoja wa Afrika uingilie kati au hata Umoja wa E, Mataifa uingilie kati, lakini kwa hivi vishirika vya kikanda, kwa kweli hilo itakuwa tatizo kubwa, kwa sababu uaminifu ndani ya nchi hizo za Afrika hakuna na unafiki ni mkubwa zaidi. Naam, Alhaji Haji Abdul Karimu Atiki, nafikiri umemsikia Alhaji Mali Ali alichozungumzia hapa, upande wako wewe, una mtazamo gani juu ya hilo? Mimi, Fikra zake sizikatai, lakini siziungi mkono, kwa sababu ni inawezekana anavyo vigezo ambavyo vilivyomfanya afikirie na aseme hivyo. Mimi bado naamini kwamba matatizo ya Waafrika wanaweza kuyaamua Waafrika wenyewe, matatizo kama vile ambavyo Waafrika walishikamana kabla haijakuwa SADAK ilipokuwa umoja wa e, nchi tano zilizokuwa mstari wa mbele katika ukombozi kusini mwa Afrika. Hakukuwa na unafiki wala hakukuwa na na biashara yoyote. Watu walishikamana pamoja, Watanzania wa Zambia wote wa Mozambiki wakashirikiana mpaka tena ilikuwa pana zaidi, ilifika mpaka Guine Bisau na Cape Verde huko pia washiriki katika kuhimiza amani na itapatikana. Abdul Karimu kwa Atiki ni Kibaki. Na wewe kwanza, unafikiri mashirika haya ya kikanda yana uwezo gani wa kuweza kumaliza mzozo ambao tunaendelea kushuhudia ambao unahusisha mataifa makubwa duniani na hasa ukizingatia mataifa hayo hayo ndio wafadhili wakuu wa mashirika haya ya kikanda? Kwanza kabisa ieleweke, unaposema nguvu, nguvu sio lazima hiyo kijeshi. Mara nyingi mizozo hii ya kutafuta suluhu ya masikilizano na maridhiano haiwezi kukamilika kwa nguvu za kijeshi. Tumeona kule Timor Mashariki. Mara nyingi maridhiano, nguvu ya kwenye meza ya watu kukaa pamoja na kusameheana na kufuta makovu ya zamani na kuangalia maslahi ya watoto na watoto wa watoto wao, ndio msingi mkubwa wa kuwaweka watu pamoja kuliko kutumia maguvu. Nam Alhaji Mali Ali mzozo wa DRC sasa umekuwa kwa muda mrefu na tumeona uh, mataifa kadhaa yakihusika moja kwa moja au kwa njia moja ama nyingine, na badala kile tulishuhudia vikosi vya Sadeki kupelekwa huko, unafikiri nini kingefanyika hatua ya kwanza? Aa, kwa kweli hatua ya kwanza ni, ku, ni kuwaleta pamoja wagomvi ili waweze kuzungumza, kwa sababu tayari hivi kuna kushutumiana, kuna kuchukiana kiasi kwamba hata kuweza kuikaa katika meza moja kwa mazungumzo hivi sasa inakuwa haiwezekani, kwa sababu rais wa, wa Wakongo Bwana Chekedi kaweka kiapo kabisa kwamba hawezi kuikaa meza moja kuzungumza na wale waasi wa Kongo wa Tatu, au kuzungumza na Rwanda. Kwa hiyo yeye anaona kwa kweli kama mzozo ule wa Kongo ufumbuzi wake ni kutumia nguvu, na nguvu zenyewe nchi kama vile Kongo ni nguvu ambazo zilizoofishwa kwa muda mrefu sana katika harakati za kumzoofisha rais Mubutu na kuweza kumbadilisha na huu mzozo pia. Bwana ndugu yangu Atiki amezungumza hapo, kama mazungumzo ndio yanatatua mzozo, ni kweli ndio mwisho wa kutatua matatizo au ndio njia bora ya kutatua matatizo, lakini nguvu zinatumika wakati mwingine kulazimisha mazungumzo kwa wale ambao watakaidika kuweza kuzungumza. Kwa hiyo Kongo, bado mazungumzo hayajawa tayari, na mashirika hayo kikanda ni dhaifu mno kiasi kwamba hayawezi ku, ku kupeleka diplomasia kiasi kwamba nchi kama Rwanda ile iweze kuwatii na kuweza kuwasikia na na kuweza kutoa msaada wake, jambo ambalo eh, Rwanda inashutumiwa hata na Umoja wa Mataifa na wataalamu wote na ushahidi, lakini unaona kama kuna ukaidi ambayo umekithiri na dharau katika nchi zingine za za Afrika. Shikilia hapo hapo, Alhaji Mali Ali. Bwana Abdul Karimu Atiki, naam. Kiangalia mashirika haya ya kikanda kwa muundo namna yalivyo. Mzozo tunaona jinsi umeendelea kukua siku hadi nyingine. Kwa maneno machache, tunaweza kusema kwamba mashirika haya yameshindwa kabisa kushughulikia mzozo wa mashariki mwa DRC. Hapana, hajashindwa na mimi na, na, namuunga mkono Alhaji Male, lakini pia kusema kana kwamba tumeshindwa, mimi sina tuko dhaifu kiasi hicho, hapana. Hata kama tunategemea misaada bado tunaweza tukahimizana, kwa maana tuta, tuta, wagomvi kama alivyosema mchambuzi Male Alhaji kwamba wagomvi wakutane na ijulikane, Rwanda ana ma, ma, malalamiko yake. Wale waliofanya mauaji ya kimbari wamekimbilia wako huko na wanaleta zogo na, Alhaji Mali Ali, sasa uh, kwa upande wako wewe ukiangalia, unafikiri uh, wananchi wameendelea kudhofika na hali ya vita ambavyo vinavyoendelea, na unafikiri sasa nini kifanyike ili kukomesha kabisa hali hiyo? Kongo haijawa na uwezo wa kuweza kumaliza mzozo yenyewe kama taifa ni taifa ambalo limevurugika na likavurugwa kiasi kikubwa kwa muda mrefu, kiasi kwamba chanzo cha mzozo huu ambao leo unahesibu Kongo ni kutolewa kwa Mobutu. Hilo wakongomani wasisahau, kama walishangilia Mobutu kutoka, alitolewa na jeshi gani? Hayati Kabila Laurent kaja na, na kikosi kutoka Rwanda. Huu ni ushahidi mkuu wa majeshi ya Rwanda, bwana James Kabarebe ndo alikuwa mkuu wa majeshi ya Kongo watu hawa wameingia Kongo, wameingia kwenye serikali ya Kongo kwa mikataba ambayo walikubaliana nayo. Baadaye Kabila kawageuka hawa watu, kafanya siasa hawa. Leo wanadai kulipwa. Haya hayawezi kuyatamka lakini ndani ya mikataba yapo, yapo. Kwa hiyo kitu ambacho kinatakiwa hapa ni mazungumzo ya kina. Nam ni kushukuruni sana Alhaji Abdulkarimu Atiki kwa kushiriki nami katika makala ya wimbi la siasa sana na kushukuru bili Bilali. nam ni kushukuru pia alhaji mali ali kwa kuambatana nami katika makala wimbi la siasa. Ndio, shukrani sana, na pia tunakushukuru na wewe kuweza kutufikiria na kutuomba mchango wetu kuweze kuweka hali wazi ya uchambuzi katika mzozo wa mashariki ya Kongo, ambao ni mzozo sasa unakwenda kwenye miaka thelathini bila kupatiwa ufumbuzi, na wananchi wanateseka hasa watoto na wakinamama. Nam ni washukuru pia wasikilizaji ambao wamekuwa nasi katika makala haya Wimbi la Siasa.