Na msikilizaji, kopo langu la sala nionyesha kwamba hivi sasa kule Hartum, Sudan ni saa 11 dakika 15. Kipenga kimelia, Ruben Kakuli alikumbuka ndiye mwanasoka wetu jioni hii. Kuna nini viwanjani, Ruben? Kuna mengi tu viwanjani, Benson Wakoli. Natumai pia msikilizaji una neno hapo ulipo. Nianzie na kesi hii ambayo Uh, ilikuwa inamkabili mchezaji bora wa mpira wa tenis duniani Jannik ya, uh, Sinner ambaye hivi karibuni alipimwa mara mbili, uh, kwanza mnamo mwezi Machi mwaka huo elfu mbili ishirini na nne kwa kutumia dawa za kutitimua misuli. Kesi yake Benson sasa imeondolewa na jopo huru lilokuwa likimchunguza swala. So, hili limekuwa likiwa kabili hasa zaidi wachezaji wa tenis. mm -hmm. Na baadhi ya wanariadha wana sijui nini kinachotokea na, na kwa nini ha hali hii inatokea e, nafajuka? Ni, ni uchunguzi wa stahili kufanyika rubi nikumbuka tufahamu ni kwa nini, lakini wengi wanasema mm -hmm. huwa wajui mm -hmm. Unapewa tu kidonge umeze kumbe unapewa dawa, dawa. <laughs> ya kutitimua misuli. Uh, wengine wanasema kwamba ni njia mojawapo uh, ya kutumia ujanja ili kuweza kujipatia uh, kidogo na ushindi ushindi wa haraka nam. <laughs> nikumbushe msikilizaji kwamba Jannik Sinner ambaye ni mchezaji nambari moja duniani wa michezo hii ya uh, tenis hii majuzi tu hapa alishinda uh, dhidi ya Alexander Zverev uh, katika mchezo wa kusisimua wasi, kwa seti tatu O za sita tatu sita nne sita saba na hivyo kufuzu kwenye fainali ya Cincinnati Open na ilimchukua sina muda wa dakika wa saa tatu tu na dakika saba ili kumaliza ushindi huo wa seti tatu katika nusu fainali. Lakini kuondolewa kwa kesi yake hii ambayo ilikuwa ina mkabili bila shaka kumempa nguvu ama kumemtia mtisha ili kuweza kupiga tena zaidi na kudhihirisha makeke yake Naamu. Tukiachana na hilo tuwa, tuende kule Rwanda ambako hivi leo Uh, mechi ya pili katika mashindano ya awali ya kufuzu kwa kombe la dunia la mpira wa kikapu upande wa wanawake mwaka wa 2026 Mexico, huko Rwanda. Uh, mechi hizo zinaendelea ambapo leo itapigwa Rwanda, itashuka dimbani kucheza na Argentina na mechi hii itatangulizwa na Lebanon ikikipiga na kinadada wa Uingereza. mm -hmm, Benson itakumbuka kwamba Rwanda ilicheza mechi yake ya kwanza dhidi uh, ya Lebanon katika mechi ya ufunguzi hivi e, majuzi tu, ilikuwa ni siku ya Jumatatu wiki hii, na hivyo kujipatia ushindi wa vikapu themanini kwa sitini na mbili dhidi ya Lebanon Damu. Timu hii ya Rwanda inashikilia nafasi ya sabini na nne duniani wakati Argentina wao wanashikilia nafasi ya thelathini na moja duniani kwenye michuano hii kufuzu kombe la uh, dunia la mpira wa kikapu. Unazungumzieje namna ambavyo timu zetu hapa uh, barani Afrika zimekuwa ziki uh, haz, hazifanyi vizuri katika baadhi ya mashindano hasa zaidi inapokuja swala la mashindano ya kombe la dunia nam, lakini hivi karibuni naum. Bwana vijana kutoka kule Sudan kusini, kusini waliandikisha matokeo mazuri sana mm. wakantia hamu kwamba hivi karibuni pengine uh, timu zetu kutoka Afrika zitakuwa zinaandikisha matokeo mazuri sana. Ni kweli kabisa na, na walitoka wali wa wali huko Sudan kusini wakiwa na, na, na, na, na, na uamuzi eh. wakiwa na na na nana na, niseme na, na na, na mpango wa kushinda wenyewe. Walisema bayana kwamba tunaenda Paris kushiriki Olympic elfu mbili ishiri na nne, tutahakikisha tuna kwamba tunarudi na ushindi mnono bila shaka, na kimetokea, yani inategemea na uamuzi kile, yani tu kilihitajika ni kwamba no, timu hiyo iboreshwe kidogo tu, alafu bila shaka, wakati mwingine wakikutana Marekani, mm, itakuwa ni vita <laughs> nikumbushe tu msikilizaji kwamba Rwanda na Argentina ziko katika kundi la pamoja na Uingereza pia Lebanon, huku Rwanda ikiendelea kushika nafasi ya kwanza katika kundi lao kwenye michezo hii ya uh, mpira wa kikapu kule DRC. Kwa bahati mbaya ni kwamba timu ya taifa ya Leopard ya DRC ya mpira wa kikapu basket, eh, upande wa wanawake ilikubali kichapo mbele ya kinadada wenzao wa Cameroon. Muda umeniruhusu kuwa na haya, ni kushukuru sana kwa habari za michezo. Ruben Lukumbuka, moja kwa moja Emmanuel Richard Makundi na makala ya gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, asilimia sabini ya watu katika mataifa ya Afrika hasa yaliyoko kusini mwa jangwa la Sahara wana umri wa chini ya miaka 30, umri ambao unatoa fursa nzuri ya ukuaji na ubunifu. Hata hivyo, ni hatari ikiwa mataifa yatashindwa kuhakikisha vijana wana nafasi nzuri za maisha, kwa kuwa vijana wana haki sio tu ya afya bora, lishe bora na elimu, lakini fursa za uhuru na kazi nzuri. Mfano, hapa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki zaidi ya nusu ya vijana wenye umri wa miaka 15 hadi 35 hawana ajira, idadi ikiwa ya juu zaidi miongoni mwa wanawake vijana katika maeneo ya vijijini ambapo inafikia hadi asilimia 66. Juma lililopita dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya vijana, na leo hii kwenye makala ya gurudumu la uchumi tunaangazia namna gani vijana wanaweza kutengeneza au kutengenezewa fursa kwa maendeleo endelevu ya nchi zao. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Na msikilizaji, kuzungumzia mada ya hivi leo kwa njia ya simu nimemwalika Ali Mkimoya. Ni mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukran sana Makundi, nimekaribia pasina shaka. Pengine kwa kuanza tu mazungumzo yetu, kwa kifupi sana, unazungumziaje nafasi ya vijana kwenye nchi za Afrika Mashariki? E, wana nafasi kubwa, kwanza kwenye kuja na ubunifu. Tunategemea damchanga ndio ambayo ileta ubunifu zaidi kwenye shughuli mbalimbali za kiuchumi, kwa sababu serikali imekuwa ikitengeneza mazingira, tunategemea sekta binafsi ndio iweze kuajiri zaidi. Sekta hii binafsi kama injini ya uchumi, na maana vijana ndio wangeweza kuwa na nafasi kubwa sana ya kuweza kuzalisha zaidi kiuchumi, lakini pia eh, ni vijana ndio ambao wanaweza wakaendana na kasi za mabadiliko ya teknolojia. Kwa hiyo kwa tunaamini kwamba kwa kuwawezesha vijana walau, eh, unaweza kufikia kwenye kuzifanya sekta nyingi za uchumi kuchangia walau double digit, tunasema tarakimu mbili kwenye pato la taifa, kwa sababu ukiangalia nchi za Afrika Mashariki sekta nyingi zinachangia tarakimu moja moja moja. Moja ya kilio kikubwa kwa vijana kwenye nchi zetu ni ukosefu wa ajira bila shaka, na hata wanasiasa wamediriki kuitaja hali hii kama bomu linalosubiri kulipuka. Kama mtaalamu, unadhani sababu kuu ya ukosefu wa ajira kwa vijana kwenye nchi hizi ni nini? Kwanza ni kubadilika kwa mifumo ile ya shughuli za kiuchumi kama ilivyokuwa mwanzoni. Mifumo hii baada ya kubadilika, e, mitaala yetu ya elimu ikabaki pale pale hadi leo hii. Ukiangalia vijana wana mitaala ambayo wanajifunza vitu ambavyo ukiangalia kwa mmoja ma nyingine vinaweza visiwe vinatija sana. Mfano e, kwenye mtaala wa miaka hii kijana akijifunza kuchora panzi, kijana akijifunza kuchora, kuchora maua na vitu vya aina hii, unaona kabisa huku nje anakutana na vitu vilivyo tofauti. Huku nje kuna mambo ambayo yamekaa katika mifumo ya ufundi za ndio maana tumekuwa tukizungumza, mitaala inapaswa kufanyiwa marekebisho, lakini mabadiliko ya teknolojia pia yanapaswa kuangaliwa kwa ukubwa. Ni moja kati ya sababu ambazo zimesababisha eh, ajira kuto kupatikana. Vijana wengi wanaishi kwenye nadharia, ukiangalia mifumo ya elimu imekaa kwenye nadharia zaidi kuliko vitendo. Imekuwa ni moja kati ya sababu ambayo imechagiza vijana wengi kuweza kukosa ajira, lakini pia ukiachilia mbali mifumo ya elimu, wakati mwingine ni sera pia ambazo zimekuwepo na mazingira ambayo yanaandaliwa kwa nchi hizi za Afrika Mashariki, sababu vijana sababu vijana wanategemea kujiajiri. Umegusia hapo swala la, la la elimu na mifumo ya elimu pia inatajwa kuchangia kuzalisha idadi ya vijana wanaoishi wanaoishia kukosa a, ajira. Unadhani mifumo ya elimu inaweza kuhuishwa vipi na fursa za ajira kwa vijana, ili wanapomaliza vyuo vikuu ama wajiajiri ama waajiriwe? Kwanza, kuna haja ya kuja na mifumo ya vitendo zaidi kwenye eh, mitaala yetu ya elimu, kuhakikisha kwamba tunaanzisha eh, vitu ambavyo moja kwa moja vinakwenda kutuletea tija. Mfano, eh, kuja na mifumo ya kisasa ya kuweza kuwa na vyuo vya ufundi, mitaala ya ufundi iweze kuwepo kwenye mifumo yetu ya elimu. Kama unatoa elimu ya nadharia, basi walau ah, ije na mitindo ya ufundi, ili vijana waweze kujiajiri. Shughuli mbalimbali zile za msingi tuzifahamu. Mfano, kijana ajue walau kushona nguo, kijana ajue walao kutengeneza eh, mabatiki kuweza kuunda eh, vile vitu ambavyo tunavifahamu, mashine zile eh, za za awali. Vijana waweze kujifunza namna gani ya kuendana na mambo haya. Leo hii kijana anamaliza hata kugongelea msumari eh, ukutani kwake ni changamoto. Vitu kama hivi tunapaswa kujifunza eh, ili tuweze kuvifahamu. Pengine kwa namna na unavyofuatilia mwenendo wa tatizo la ajira kwa vijana kwenye nchi za Afrika Mashariki, a, unadhani kuna hatua yoyote imepigwa na nchi hizi kukabiliana na tatizo hili? Nimeanza kuona kwenye baadhi ya nchi wanakwenda, wamekwenda kuibadili mitaala, japo eh, ni kitu ambacho kitachukua muda kidogo, si kitu ambacho kitakuja kwa urahisi. Eh, ukiangalia Tanzania eh, wamekuwa na mfumo wa kuona namna gani wanaweza mitaala, inaweza kuleta tija, lakini pia imezungumzwa eh, Kenya, Uganda pia kuja na mifumo mbalimbali ambayo walau itakwenda kulenga moja kwa moja kwenye kuwafikia, eh, kuzipata zile tija ambazo zinaonekana, japo eh, bado unaona kabisa kwamba kuja huku nje pia kunaitwaji uwezeshwaji, mfano uzifungue sekta za viwanda pia vijana wanaweza wakajifunza ufundi. Kama haku, hatuna kongani za viwanda nyingi eh, kama hatuna maeneo ambayo vijana wanaweza wakafanya kwa vitendo, bado ujuzi huu unaweza kupotea. Kwa hiyo kuna haja ya nchi hizi kadri wanavyoendelea eh, kufungua na kubadili mitaala, huku nje pia waweke mazingira mazuri ya eh, kuweza kuwezesha na tutategemea vijana wajiajiri. Sasa hatua ikipigwa huku pia tutategemea na mazingira yako mazuri, hasa ya biashara, kutokuwa na kodi nyingi ambazo zitaumiza vijana kuweza kujiajiri, na kuwa na mifumo ambayo unaona kabisa vijana wanaweza kunufaika kutokana na mazingira. Mazingira ambayo amewekwa. Kwa hiyo hatua zimepigwa kwenye baadhi ya maeneo ambako wanataka kubadilisha mitaala na imewekwa zaidi kwenye sera, tunategemea kuona utekelezaji uendane na hiki ambacho kimezungumzwa. Sasa eh, kurudi huku kwenye hatua ya pili, lazima pia eh, kurekebisha na mazingira ambayo vijana wanakuja kukutana nayo, kama utawapatia ujuzi kupitia vyuo mbalimbali vya ufundi ambavyo vimekuwepo. Turudi huku pia tuone namna gani tunaweza eh, kukuwa na viwanda vingi kwa ngani ambazo zitawasaidia vijana hawa eh, kuweza kujifunza zaidi na kuja kuyafikia mafanikio ambayo tunahitaji kuyapata. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga na matangazo yetu, makala hewani ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia tatizo la ukosefu wa ajira na changamoto zinazowakabili vijana kwenye nchi za Afrika Mashariki. Mtangazaji wako ni mimi Emmanuel Makundi, na kwenye laini ya simu tunazungumza na Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi maswa wa maswala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Nam Ali, katika utangulizi wangu niligusia kuhusu suala la usawa wa kijinsia linavyochangia kuwaacha nyuma wanawake kwa kuwa wao mara nyingi ndio hukabiliwa na vikwazo zaidi ukilinganisha na wanaume Hili linaweza kumulikwa vipi? Kwanza kabisa eh, ni kujaribu kuziangalia sera ambazo zimewekwa kwa ajili ya eh, kuleta huo usawa wa jinsia namna gani. Unajua, kumekuwa kuna changamoto ile ya access to asset ownership, ule umiliki wa mali kumekuwa ni changamoto sana eh, kumekuwa kuna gepu kubwa kati ya wanawake na, na, na, na wanaume. Sasa umiliki huu wa mali ndio ambao leo ukienda kwenye taasisi za kifedha watakwambia tukupatie mkopo eh, tuoneshe asset unayomiliki. Imekuwa ngumu wa kupata eh, ule urahisi wa kupata mitaji. Kutokana na hiki ambacho kimekuwepo, lakini pia uh, gap lipo kwenye teknolojia. Kumekuwa kuna changamoto kubwa sana, leo hii ni rahisi kumkuta kijana mdogo akifahamu matumizi ya vifaa vya kisasa vya teknolojia, kijana wa kiume ukilinganisha na uh, labda kijana wa kike. Unaona kabisa uh, kuna gap pia kwenye teknolojia ni kitu ambacho kinapaswa kuangaliwa uh, kwa ukubwa kuona namna gani tija inaweza kupatikana, lakini hata uh, ile access to payment, wakati mwingine mifumo ya malipo jinsi ilivyokaa uh, kwenye hizi kwenye hizi ajira ambazo zimekuwepo uh, wakati mwingine unaona kabisa kunaweza kuwa kuna changamoto ya gap ambayo zinakuwepo kazi hiyo hiyo inayofanywa baina ya jinsia ya hizi mbili, yani maeneo ya kuyapitia pia na kuangalia namna gani e, wote wanaweza kunufaika kupitia hili, lakini kubwa hasa ni kwenye uwezeshwaji kiuchumi. Sasa ni namna gani nchi zinaweza kutengeneza fursa za kiuchumi kwa vijana zaidi ya ajira zilizozoeleka kwenye utamaduni wa mataifa mengi? Kwanza kabisa ni kwenda kuziwezesha sekta binafsi kwa kuhakikisha kwamba wanawekea mazingira mazuri ili kuweza kuwa na ule uwezekano wa kuajiri watu wengi zaidi, ikiwemo kuwapunguzia uh, kodi na masharti magumu, kwa sababu uh, kodi ikiwa nyingi, gharama za uendeshaji zinaongezeka kuajiri eh, zinaweza kuwa chache kwao. Lakini kingine cha pili ni kuhakikisha tunazifungua sekta za uzalishaji, kilimo, uvuvi na ufugaji. Hizi ndio sekta ambazo zinaweza kuwabeba watu wengi zaidi, na ili uzifungue sekta hizi ni muhimu ukazifungamanisha na maendeleo ya viwanda ili ziweze kulisha malighafi za viwandani. Ukifungua sekta za kilimo, uvuvi na ufugaji, zikienda kulisha malighafi viwandani, unaweza kuwa na nafasi kubwa ya kuajiri watu wengi zaidi. Lakini pia eh, kuwa na kongani za viwanda kwenye maeneo mbalimbali, kualika zaidi wawekezaji na kuacha tabia ya kuuza malighafi kwa nchi zi hizi e, za Afrika kuhakikisha kwamba Afrika Mashariki hapa e, tuendelee kuwa na mkakati wa kuepuka kuuza sana mali ghafi, sababu kuuza mali ghafi na ajira pia umeziuza huko nje. Kwa, kwa kifupi sana, kwa kumalizia, una ushauri gani kwa vijana kwenye nchi za Afrika Mashariki? Eh, kwanza ni kuto kusubiri, e, kusema kwamba maisha yanaanza baada ya kumaliza kusoma. Vijana wanapaswa kulifahamu hili kwamba, e, baada ya kumaliza masomo maisha yaanzi hapo. Wakati unasoma anza kuziangalia fursa ili uone namna gani unaweza kujiwezesha, lakini pia ni muda mzuri wa kuanza kuzi fursa zilizopo hasa kwa kusaka taarifa na kufahamu yale yote yanayoendelea duniani, lakini kila siku kuongeza ujuzi na kuona namna gani tunaweza tukafika mbele zaidi. Nam msikilizaji, na kufikia hapa, ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa mgeni wetu Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali, shukran sana kwa kushirikiana pamoja nasi jumaa hili, shukran sana Makundi. Nam usikose na kusikiliza makala nyingine wiki ijayo. Kwa dakika kumi umekuwa nami Emmanuel Makundi, kwa heri.