Na msikilizaji, kopo langu la sala lanionyesha kwamba hivi sasa kule Turkana, kaskazini mwa Kenya, ni saa 12 na dakika 15, wakati mwafaka kabisa wa kupata habari za mchezo. Yupo Ruben Lukumbuka. Bwana Ruben Lukumbuka, kuna nini viwanjani? Bwana Benson Wakoli, kuna mengi tu viwanjani nikianzia kule nchini Ufaransa Uh, na taarifa hii ambayo imezua gumzo uh, hata katika mitandao ya kijamii katika jiji la Paris na maeneo mengine nchini Ufaransa huko kwamba mshambuliaji wa timu ya Ufaransa ambaye uh, kwa sasa anaichezea Real Madrid, Kylian Mbappe amewasilisha Uh, amewasiliana kwenye radhi na viongozi kadhaa wa mpira wa miguu nchini humo ikiwemo uh, ligi ya soka ya kitaalamu maarufu nchini Ufaransa, wanaita Ligue de Football Professionnel, mm-hmm. LFP, na muungano wa vyama vya soka vya Ulaya UEFA uh, kuwaambia kwamba hajamalizana kabisa na klabu yake ya zamani. Mbape alichezea Paris Saint-Germain, yeye uh, yeah, amesema kwa muda wa kutosha, yani tangu mwaka wa 2017 hadi 2024, eh, tangu ahamie Real Madrid. Anadai kwamba klabu yake hiyo ya zamani ina uh, anaidai euro milioni 55, kwa mujibu wa gazeti la Le Monde kwenye chapisho lake la leo, kwamba viongozi wa Paris Saint-Germain hmm. bado wanaendelea kujikuna vichwa wasijue namna ya kukusanya pesa hizo ili kumlipa mtu mmoja. Kwa hivyo Mbape anasema pesa zake eh, ni haki yake na pewe haki yake. Kama <laughs> kweli ni kweli. Na, na nikibaki kule Ulaya. mm -hmm. Nahodha wa Ujerumani wa klabu ya Ujerumani Ilke uh, uh, Gandoan ametangaza kustaafu kutoka soka la kimataifa. Uh, Gandoan yeye amestaafu mara baada ya kuiongoza nchi yake ama klabu hiyo uh, kwenye Euro mwaka huo elfu mbili ishirini na nne. Kustaafu kwake uh, kumekuja baada ya Tony Cruz, unakumbuka, mm -hmm. na Thomas Muller wenyewe kustaafu Cruz alistaafu mara baada ya michuano ya Euro elfu mbili ishirini na nne huku Muller yeye alikubali kustaafu uh, hivi karibuni tu mwezi uliopita. Bila shaka. tukiwa bado na uh, habari kutoka eneo la Ulaya, huko Wolves wenyewe wamewasilisha ombi na kumchukua kipa wa Arsenal Aaron Ramsdale kwa mkopo wa msimu mzima. Ofa hiyo ambayo iliwasilishwa hapo jana siku ya Jumatatu, inajumuisha chaguo la kufanya uhamisho kuwa wakudumu kuanzia mwaka ujao 2025. Ramsdale mwenye umri wa miaka 26, alikosa nafasi yake katika timu ya Arsenal mwaka 2023, mara baada ya kuwasili kwa David Raya, uh, kwa mkopo kutoka Brentford. Arsenal wenyewe wamekwisha kusaini uh, Raya mstaka, eh, mkataba wa kudumu Benson, kule Afrika Kusini ama mm -hmm, kusini mwa Afrika, michuano ya kuwania taji la klabu bingwa inaendelea huko Malawi barani katika eneo hilo, ambapo jana kulikuwa na michuano miwili kwenye kundi A ambapo klabu ya Greens, uh, Buffalo ya Zambia ilikubali kichapo cha mabao mawili kwa moja kutoka FC Ongosi ya um, Namibia huku Heron Toys Queens ya kule Zimbabwe nayo na ikifungwa na chuo kikuu cha Western Cape, uh, Afrika Kusini mabao mawili kwa moja. Michuano hiyo bado inaendelea. Tukielekea kule nchini Tanzania, ni kwamba timu ya Simba Queens, eh, wanadada mm -hmm, eh, yenyewe inajiandaa kushuka dimbani kesho, siku ya Jumatano kumenyana na Kawempe Muslim kabla ya kukamilisha mechi zake za kundi ba kwa kucheza na PV, eh, PVP Buyenzi ya Burundi Jumaa jioni uh, hapo Abebe, Abebe Bikila mjini Adisababa, Ethiopia ambapo michuano hiyo inaendelea na hii ni mara baada ya kuanza vema katika michuano ya klabu bingwa Afrika Mashariki na Kati mm -hmm. kwa ushindi wa mabao matano wakarai dhidi ya fad ya Jibuti katika mchezo wa kundi ba hapo jana kwenye uwanja wa Abebe Bikila huko Adisababa, Ethiopia. Mab <laughs> mabao ya Simba Queens Benson yalifungwa na Gentrix Shikangwa. mm -hmm, lakini pia mashabiki wamewashukuru Elizabeth uh, Wambui na Asha Rashid bin Mwalala ambao uh, walifunga mabao hayo yanayotajwa kuwa ya kiufundi kwelikweli. Asha Rashid ndiye alifunga hatrick, eh, na kuiongoza Simba Queens kushinda tano bila dhidi ya Fad ya Jibuti. Unaangaliaje ama nini tathmini yako kuhusu namna ambavyo madada wamekuwa wakijituma kwenye michezo? Madada wanajituma kweli, Ruben alikumbuka, tutafanya zaidi kwenye michezo hapo kesho. Naam, asante. Naam, moja kwa moja basi kule Mwanza Martin Nyoni anaingia mitamboni ni sauti iliyosubiriwa kwa hamu kubwa na wavuvi wanaofanya shughuli zao katika ziwa Tanganyika mkoa wa Rukwa, Katavi na Kigoma magharibi mwa Tanzania. Ni matumaini yangu kuwa mtaendesha shughuli hizi kwa kutumia zana na njia halali. Ni miezi mitatu ya kulala na kuamka bila kuingia majini kusaka riziki, hali inayotajwa ilikuwa chungu kwao. Lakini dawa mabadiliko yatakuwepo kwa sababu kiwanda chetu kimefunguliwa, hususani kabisa wana raia wengi wa Kigoma. Shamba letu aiza kiwanda ni ziwa Tanganyika, ziwa Tanganyika lenye kuunganisha taifa la Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, upande wa magharibi. Burundi inashikwa na ziwa hili kutoka upande wa kaskazini, na Zambia upande wa kusini. Watu wanafanya kazi sana kupitia ziwa hili, na sisi mafundi pia tunafanya kazi kama ziwa, watu wanafanya kazi. Furaha ya kufunguliwa kwa ziwa hili inaonekana katika nyuso za wakazi wa mkoa huu kwa siku ya leo. Kwa kweli, inayo furaha kubwa sana kukubaliwa kuingia ziwani. Tunamwomba Mungu atubariki, kesho waje na mboga ngalao tulivyoteseka. Yes, msikilizaji wa rafii Kiswahili, karibu katika makala a Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama magharibi mwa Tanzania, katika mkoa wa Kigoma, tukiangaza kurejea kwa shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika na nchi zinazozunguka ziwa hilo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malati Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati katika makala haya kwa siku ya leo. Shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika mkoani Kigoma zilifungwa kwa kipindi cha miezi mitatu kuanzia mwezi Mei 15 hadi Agosti 15 mwaka huu. Lengo likiwa ni kupumzisha ziwa hilo ili kuweza kuchagiza ongezeko la samaki. Kufungwa kwa ziwa hilo ni makubaliano yaliyoazimiwa katika kikao kilichofanyika mwaka 2022 kikihusisha nchi zinazozunguka ziwa hilo, ambazo ni Zambia, Tanzania, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC. Wakati wavuvi wakihesabu miezi, majuma, siku na saa, hatimaye baada ya kipindi hicho kirefu ikafika sekunde kwa waziri wa mifugo na uvuvi kutoka serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Abdallah Ulega, kusema: natamka wazi kuwa shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika zimefunguliwa rasmi leo. kwa mujibu wa sensa ya mwaka 2024 iliyofanyika ukanda wa ziwa Tanganyika, inaonyesha kuwa kuna wavuvi wapatao 32757 ukilinganisha na wavuvi 29571 waliokuwepo kwenye matokeo ya sensa ya wavuvi ya mwaka 2022. Waziri Ulega anasema ibara ya 14 ya itifaki hiyo inazungumzia umuhimu wa kulipumzisha ziwa hilo kutokana na shughuli za uvuvi kila mwaka kuanzia Mei 15 hadi Agasti 15 kwa miaka mitatu mfululizo ili kutoa nafasi kwa samaki kuzaliana. Ni matumaini yangu kuwa mtaendesha shughuli hizi kwa kutumia zana na njia halali zinazokubalika kisheria, ili samaki wetu tuliowaacha wazaliane na kukua wawe na tija, na pia tuhakikishe upatikanaji endelevu wa samaki. Isiwe tena baada ya leo kuwa tunafungua watu waingie na zana haramu waende wakafanye kukomoa. Hilo jambo halikubaliki, na tukiwashika wale ambao wamejipanga kwenda kukomoa, hatua za kisheria tutachukua dhidi yao, hatutawavumilia. Ziwa Tanganyika lina historia ndefu na, na umuhimu mkubwa katika tamaduni za watu wanaoishi kando kando yake, na ni eneo muhimu kwa uvuvi, usafiri na maisha ya jamii zinazozunguka. Kwa muda sasa wakazi wa mji wa Kigoma wanasema walikuwa na hamu ya kula samaki waliovuliwa moja kwa moja kutoka ziwani, lakini agizo la mamlaka nchini Tanzania liliwafanya kubaki na hamu yao, na sasa ndio wakati wa kukata kiu ya matumbo yao kwa siku ya leo. Kwa kweli inayo furaha kubwa sana kukubaliwa kuingia ziwani. Tunamwomba Mungu atubariki, kesho waje na mboga ngalao Jessica, upate kufurahia kidogo katika na jamii msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ziwa Tanganyika moja ya maziwa makubwa zaidi duniani na ukubwa, lina eneo la takribani kilometa za mraba elfu thelathini na mbili na mia sita na ni moja ya maziwa yenye kina kirefu zaidi, na kina chake kinakaribia mita 1470 hali inayolifanya kuwa ziwa lenye kina kirefu zaidi barani Afrika. Baada ya kutolewa tangazo la kurejeshwa kwa shughuli za uvuvi katika ziwa hili, baadhi wa uvuvi, ya wavuvi hawakuficha hisia zao za furaha. Mabadiliko yatakuwepo kwa sababu kiwanda chetu kimefunguliwa, hususani kabisa wanaraia wengi wa Kigoma. Shamba letu aiza kiwanda ni ziwa Tanganyika. Wakati lilipokuwa limefungwa hali halisi mkoa wa Kigoma kidogo uliyumba, hususani kama mtaa wa Katonga. Hata na hivi tulifanya kazi kubwa ya kujitolea ili kupambana na nini na wizi Tulijiunga kikundi tukiwa na msimamizi wetu polisi kata ambaye anaitwa Istambuli na mwenyekiti wa mtaa Ahmad Omari Mgunga, tukajitolea kufanya kazi ya ulinzi shirikishi ili kupunguza matatizo ya wizi ambayo yatatokea wapi? Ndani ya eneo letu hilo la Bangu. Tunashukuru kwanza kuja kufunguliwa ziwa, kwa sababu tumeteseka kwa muda mrefu, miezi mitatu tumekuwa tu kila mboga ambazo zingine hatukuzizoea kwa mara ya kwanza. Kwa hiyo ufunguzi huu unatupatia faraja, maana tutarudi kwenye kilele kile tulichokuwa tumekizoea. Watu wanasomesha kupitia ziwa hili, watu wanafanya kazi sana kupitia ziwa hili, na sisi mafundi pia tunafanya kazi kama ziwa, watu wanafanya kazi. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka 2023 zilipatikana tani laki 4 elfu 79 za samaki kwa nchi nzima, sawa na shilingi 3.4 trilioni, na kati ya hizo tani 85 sawa na asilimia 17 zenye thamani ya shilingi 613 bilioni zilitoka katika ziwa Tanganyika. Naibu katibu mkuu wa wizara ya mifugo na uvuvi, Dr Edwin Muhede, akizungumza katika zoezi hilo, anasema kuwa sekta ya uvuvi imekuwa moja ya sekta kuu ya uchumi nchini ikiajiri watanzania milioni sita sawa na asilimia kumi ya Watanzania wote. Kwa hiyo wakati tunawapongeza mheshimiwa wa bunge na wananchi kwa kutii, mheshimiwa DC alikuwa ananiambia hapa hakukuwa na kurukushani, watu walitulia wakatii na uvuvi e, ukapumzishwa kwa kiasi kikubwa muhimu kwenye uchumi wa nchi. Inachangia kwenye pato la taifa kwa asilimia 1.8 kwa, kwa takwimu za mwaka jana, lakini imeajiri watu milioni sita sasa. Naomba tuchukue milioni sita tugawanye kwa watu milioni sitini wa Tanzania. Maana yake ni kwamba unapozungumzia mchango wa kitakwimu ni tofauti na mchango hugusa maisha ya watu. Asilimia kumi ya Watanzania wako kwenye sekta ya uvuvi. Hili sio jambo dogo. Katika kuhakikisha rasilimali za uvuvi ndani ya ziwa Tanganyika zinakuwa endelevu, waziri wa uvuvi Ulega anasema ni muhimu kwa maafisa wa jeshi la polisi kuhakikisha wanachukua doria na kuweza kudhibiti vitendo vyovyote vyenye kuleta uvuvi haramu ndani ya ziwa hilo. Vyombo vyetu vya ulinzi wa usalama visimame imara sana kwenye jambo hili, na wataalamu wote wasimame imara sana. Wavuvi wote wenye nia njema musimame imara sana kwenye jambo hili. Tumevumilia miezi mitatu, miezi ambayo tumepata kuona ya kwamba ni nini thamani ya ziwa letu hili, ni nini thamani ya samaki hawa? Sote tumekubaliana, sote tumekubaliana hapa kwamba maisha yetu ni ziwa Tanganyika. Na tanganyika ni nini, msikilizaji wa rafiki Kiswahili? na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulitwama magharibi mwa Tanzania, ni katika mkoa wa Kigoma, tukiangaza kurejea kwa shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika na nchi zinazozunguka ziwa hilo. Mwandalizi na msimulizi wako anaitwa Malatini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Kwa sasa na uwe na wakati mwema.