Ni saa 12 na dakika 15 Mogadishu, Somalia. Msikilizaji, studioni tunaye Ruben Lukumbuka anatuletea habari za mchezo. Bwana Ruben, hujambo na karibu. Asante sana, sijambo jambo, Benson Wakoli. mm -hmm. Ni michezoni, nianze kwa kuangazia sherehe za mapokezi ya mwanariadha uh, hodari wa Uganda namwita Hodari <laughs> Joshua Cheptegei ambaye alilakiwa kwa vifijo na nderemo wakati msafara um, wake ulipowasili kijijini kwake cha Kapchorwa. Uh, ifahamike kwamba Joshua Cheptegei huyu ndiye mshindi wa medali ya dhahabu katika mbio za mita elfu kumi katika michezo ya Olimpiki ambayo ilitamatishwa uh, siku ya Jumapili, Agosti 11, Benson, jijini Paris. Mm -hmm huku ule Ufaransa, mwandishi wa RFI katika eneo la Uganda, huko Lusi Mwiyo, anasema punde baada ya kuwasili kwake Cheptegei alikuwa na kauli hii. Nataka kuwaambia kwamba sisi waganda wa, wa mashariki uh, tumebahatika we we tunaposhindana we bila shaka we tupo kwa ajili for for ya heshima we ya nchi yetu we lakini tusisahau tulikotoka we na ndio sababu tumekuja hapa nyumbani na kabla ya hapo Joshua Cheptegei, ambaye ni bingwa wa Olimpiki katika mita ya elfu tano huko Tokyo mwanzoni, kabla ya kupata medali hii ya dhahabu kule Ufaransa, yeye ni, ni, ni mmiliki mmiliki wa rekodi na bingwa wa dunia mara kadhaa katika mita elfu kumi akiwa hapo kijijini kwake cha Kapchorwa mm -hmm. Joshua Cheptegei aliwahimiza vijana kuwa na nia ya kuhakikisha ndoto zao zinatimia na kwamba yote inawezekana. Sasa ni wakati wa mimi kuondoka kwenye ulingo, tunahitaji vijana ili kuchukua nafasi yetu, vijana ambao watafuata nyayo zangu. Usikate tamaa juu ya ndoto zako, yote inawezekana. <laughs> Katika kuwazungumzia wanariadha ambao wameshiriki michezo ya olimpiki ya mwaka huu 2024 kule Paris, nchini Ufaransa. Paul Nzioki ni mwandishi wetu wa michezo na ndio kwanza ametoka Paris kule Ufaransa. Kongole kwake bila shaka kwa kutuwakilisha vema, na namtaka basi awazungumzie uh, wanariadha wote ambao walitoka eneo hili la Afrika Mashariki. Ilikuwaje? Kwa sababu yeye alikutana nao. Paul Nzioki, tuambie na Bwana Ruben, ni kweli kabisa nimekuwepo katika jiji la Pari katika viwanja mbalimbali, na nimekutana na wanariadha kutoka Afrika Mashariki, nikianzia na Joshua Cheptegei ambaye ndiye mshindi wa medali ya dhahabu katika mbio za mita elfu kumi na ni mbio ambazo baada ya Cheptegei kushinda tulizungumza, na tukizungumza, aliniambia kwamba ilikuwa ni medali ya kwanza kwanza kwa Afrika Mashariki kwa sababu hakuna taifa lingine lolote kutoka Afrika Mashariki likuwa limepata medali, na aliniambia kwamba ni kitu kizuri kuonyesha kwa kwamba ndio mwanzo wa mataifa ya Afrika Mashariki kupata medali katika mashindano ya Olimpiki mwaka huu, na akafungua ukurasa vizuri na akaonyesha kwamba ndio inawezekana kupata medali ya dhahabu. Na pia nilifanikiwa kukutana na wanariadha wengine kama Emmanuel Wanyonyi wa Kenya ambaye alishinda medali ya dhahabu katika mbio za mita mia nane E, pia nilikutana na Benson Kipruto ambaye alipata medali pia katika mbio ndefu marathon hiyo. Benson, aona umeshtuka kidogo alipo uh, mwenzangu Paul Nzioki alipotema Benson, pengine tuambie nini uh, tathmini yako kuhusiana hasa zaidi na uh, niseme Uh, kazi ambayo hawa uh, wanariadha kutoka Afrika Mashariki walivyofanya. Nimekuja kutambua kwamba mataifa ya Afrika Mashariki Ruben likumbuka yana uwezo, huu uwezo, mm-hmm, unahitaji tu kujengwa kidogo kisha ramani ya dunia tutaimiliki sisi. Ni kweli kabisa. Na Benson, tukiachana na hayo moja kwa moja kwenye sekunde chache ambazo tayari zimebaki, naona hapa katibu mkuu wa shirikisho la soka nchini Kenya FKF uh, Uh, Barry Otieno amethibitisha kuwa Harambee Stars itacheza michezo yake ya kwanza kuwania kombe la mataifa ya Afrika AFCON mwaka ujao nchini Uganda. Unajua tatizo hili limetokea wapi? No. Taarifa zinasema kwamba uamuzi huu unatokana na ukweli kwamba hakuna uwanja wowote nchini Kenya ambao unakidhi viwango vinavyohitajika kwa aina hii ya michezo. Na Benson, nafikiri taarifa hizi bila shaka ni pigo moja wapo ama, mm-hmm, zinakatisha tamaa kwa kwa baadhi ya wapenzi wa wapenzi wa soka nchini Kenya. Naam. Naam, tukitoka Kenya tuelekee nchini Ufaransa huko ambako Thierry Henry amejiuzulu uh, kama kocha wa timu ya vijana wenye umri wa miaka uh, chini ya ishirini na moja Ufaransa ya kuongoza nchi yake kutoa medali ya fedha katika michezo ya Olimpiki. Nikushukuru sana Ruben kwa habari za michezo. Tumpishe Jai na mazingira leo dunia yako kesho. Msikilizaji, juma lililopita dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya tembo inayolenga kuhamasisha uhifadhi wa tembo duniani pamoja na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi ambazo zimetajwa pia kuathiri wanyamapori, uhifadhi wa tembo katika maeneo mengi ya dunia unakumbwa na tishio nyingi. Karibu kwenye makala Mazingira leo dunia yako kesho, ukiwa nami Jupiter Mayaka, nitakuwa ni naye Dr. Winnie Kiru, mhifadhi wa wanyamapori na mwanabiolojia, lakini pia nitazungumza naye mwanasayansi na mtafiti kutoka shirika la Save the Elephant Dr. Festus Ihwagi ibu Dakt Wini, mwanzo tufahamu hali ya uhifadhi wa tembo barani Afrika, haswa ukanda wa Afrika Mashariki. Kumekuwa na juhudi za kuimarisha uhifadhi wa tembo. Je, nini imekuwa tishio kubwa kwa juhudi hizi? Sana sana tembo wanaathirika na hali ya mapambano na wananchi, kwa sababu sana sana sehemu zao za zamani zimeingiliwa sana na wakulima wananchi wakitafuta riziki karibu na mbuga za wanyama, tunawapoteza ndovu wengi katika hiyo hali ya mapambano kati ya wananchi na ndovu, yani human elephant conflict. Kuliko wanyama ambao wanaathirika na ule uwindaji haramu. Ukikumbuka miaka miwili mitatu, tumekuwa na hali ya ukame, wakulima wafugaji waliathirika sana Wanaumia sana ndovu wanapowaingilia kwenye mashamba ama wanapopoteza wanyama kama ng'ombe. Wakati mwingine wakifika kwenye maji pamoja, inawezekana kwamba ndovu watamuua ng'ombe ama mbuzi. Tuna afueni kidogo wakati huu, lakini kila wakati huwa tunakaa kwenye hali ya wasiwasi. Climate change imekuwa additional problem katika uhifadhi wa ndovu. Kuna sehemu ambapo ndovu wana shida sana sehemu za South Sudan sehemu ambazo ziko karibu na boda, hata kama ni Somalia, sehemu ambazo tuseme, watu wengi ambao wanabeba silaha ambazo si halali. Tunaona wanyama pia wanakuwa na shida sana kwenye hizo sehemu. Jambo la uwindaji ambao unazingatiwa kama ambavyo ni halali, huo nao unatatiza, kwa sababu ni sera tofauti. Kumekuwepo pia na changamoto za uwindaji haramu wa tembo. Je, sera zilizopo zimefanikiwa kwa kiwango gani? Dunia yote tambua kwamba ndovu ni mnyama ambaye anahitaji kulindwa kwa hali ya juu. Kuuza pembe katika soko halali imekuwa ni vigumu, kwa hivyo nchi ambazo zinataka kuuza pembe zimeendelea kufungiwa. Katika nchi zetu kama hapa Kenya mtu akipatikana aidha amemua ndovu na akamtoa pembe na akajaribu kuweka hizo pembe sokoni, anafungwa miaka ishirini. Pia tumeona kwamba serikali sasa imewajibika kuwaongeza wale askari ambao wanachunga mbuga za wanyama, uhifadhi wa wanyama, Kenya Wildlife Service wameweza kusajili askari elfu moja. Na tuzungumzie sasa trophy hunting. Serikali ya Tanzania na Kenya zimetakiwa kulinda aina ya tembo walio katika hatari. Hao ni super taska. Tembo hao ni kumi tu katika mbuga ya wanyamapori ya Mboseli. Ndovu hajui mpaka wa Kenya na Tanzania. Ndovu anatembea akitoka sehemu ya kusini ya Kenya, kwa sababu Amboseli anavuka ana pita sehemu za Kilimanjaro akitafuta tu riziki yake, akitafuta kukutana na marafiki zake, akitafuta kuspread pia watoto wake kule. Sasa upande wa Kenya, katika mbuga ya Amboseli National Park ambayo imepakana na Tanzania, kuna project ambayo imewafuata wale ndovu kwa sababu ya umakini wa kuwasajili wale ndovu, kujua huyu alizaliwa mwaka fulani. Wengine pia wamewekwa mpaka kanda katika shingo, ili wanajulikana pale wanapotembea. Sasa miaka ya zamani ilikuwa kwamba kuna makubaliano ya kwamba upande wa Tanzania sehemu hiyo ya, ilikuwa watu hawapatiwi liseni pale, lakini inaonekana kwamba hiyo sera imebadilika wale ni ndovu tunajua vizuri sociobiology tunajua pia value ya economically ni very high. Kuna ndovu mmoja pale Amboseli anaitwa Craig ama Fronski, ukimwona hata ah, huyo roho yako ina, eh, na kweli Mungu anaumba. Kuna suala moja ambalo kwa sasa linazua hofu miongoni mwa wanamazingira na wahifadhi wa tembo ni kuhusu hatua ya Tanzania kutoa leseni ya kuruhusu uwindaji wa tembo maarufu Super Tuska. Unadhani hatua ya Tanzania itakuwa na athari gani kwa aina hii ya tembo? Tunaogopa kwa sababu tumesikia tena sizoni ijayo watatoa liseni zingine. Hizo liseni kama zitakuwa za kupiga ndovu hiyo sehemu tena, tutapoteza wengine, na tunamwomba Mama Samia Suluhu asikize ombi letu kwamba Tanzania ni nchi kubwa, lakini hiyo sehemu ambapo ndovu wa kutoka Kenya wanatembea kule Nafikiri ni jambo rahisi tu, mheshimiwa Rais Samia Suluhu anaweza kutoa amri waseme, ah, kama Kenya wanateta vile, si tufanye hii hunting sehemu zingine, tuachane na hiyo sehemu ambayo inawakera wa Kenya vile. Ni kushukuru Dr. Winnie Kiru, mhifadhi wa wanyamapori na mwanabiolojia lakini pia sasa niungane naye mwanasayansi na mtafiti katika shirika la Save the Elephant, Dr. Festa Zihwagi. Hapa ananieleza jinsi utumizi wa mbinu ya GPS kutambua ikiwa tembo yuko Kenya au Tanzania. Kufikia kwa sasa, kama wanasayansi tumeweza kuweka mikanda ya GPS na tunaona mahali dovu zinaenda hizi dovu za Amboseli mara nyingi, tuseme kama asilimia 60 ziko upande ya Kenya hiyo muda mwingine, kama asilimia 40 ya muda wao wanaenda Tanzania na wakiingia Tanzania wanaenda kwa ubali sana. Kwa hizi dovu tumeona zinaenea ndani ya Tanzania hadi karibu na Arusha National Park. Dovu ndio akuwe ni taska, pembe yake mmoja iko na kadri ya kilo 45, kumaanisha kumaanisha huyo ni dovu ako na pembe zote mbili ziko na karibu kilo mia moja. Hao dovu wako wachache sana katika mbuga la Amboseli na maeneo yake, hawa dovu wamebaki kumi peke yake, ni kumaanisha tuko na jukumu la kuwalinda tukiangazia nje ya Amboseli dovu kama hao waliosalia wote kwa jumla ni chini ya hamsini. Kumaanisha tukiuwa hawa watano ama hawa watano wakikufa, asilimia kumi yao imeondoka. Dr. Ihwagi, Kenya imewasilisha zaidi ya sahihi laki tano kwa serikali ya Tanzania. mnapendekeza nini? Kenya imeharamisha uwindaji dovu, lakini Tanzania kuna ile inaitwa sport hunting na tunakubali ya kwamba sheria yao iko sawa kwa maana wako nchi yenye iko huru, lakini sisi kama Kenya na Tanzania ni marafiki, ile mwito tunaulizia ni kwamba katika zile mahali wametenga za kuwinda tuangalie ni wapi ndovu za Amboseli zinaenda, na tuwasihi kupitia kwa rais wetu marais wetu wote wawili waondoe makubaliano ya kuwinda katika hizo sehemu zenye ndovu za Amboseli zinaenda. Na je, yes sera katika nchi zetu zinatoa hakikisho lolote la kuwalinda tembo hawa wataska? Ila swala tuko nalo hapa, sio maneno ya kuuza, ni kuwa sababu hii, kwa Tanzania ni halali. Ni watu kadhaa tu matajiri wanakuja, wanaua mnyama, wanabeba hizo pembe, hawaedi kuuza. Kwa hivyo hatuwezi kusema lazima ikuwe sheria ile. Kitu iko ni maelewano kidiplomasia, ndio mwenzetu kutoka Tanzania wakielewana na rais wetu waweze kuongelea hili jambo, na tuashe kuwinda hizi dovu zenye zinatoka Kenya zinavuka mpaka, ili hali pia kuna zile zinatoka Tanzania na zinakuja. Na kama marais hawatawajibika basi United Nations, uh, kuna Convention on Migratory Species na kuna Convention on Trading Endangered Species. Kuna Convention on Biological Diversity. United Nations pia inaweza kuwajibika na ikatoa eh, statement ya kusema, kweli ni vibaya kuendeleza sera ambayo inamkera mwenzako ama nchi ambayo mmekaribiana nayo, kwa sababu unaadhiri rasilimali ya hiyo nchi. Msikilizaji, mbinu aina tofauti zimetolewa ili kuwahifadhi tembo, na kwa sasa mhifadhi na mkurugenzi mkuu wa shirika la Elephant Neighbors Center Jim Justus Nyamu anaendelea na matembezi ya siku tisini aliyoanza Julai 29 na mwisho wa safari yake itakuwa nchini Ethiopia, akitumai kampeni hii iliyopewa jina la pembe ni za ndovu au tembo itaongeza ufahamu wa haja ya kuwalinda Umekuwa nami Jupita Mayaka kwenye makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho, kwa ushirikiano na Mendlet Ijai. Kwa heri.