Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili Kimelia, michezo na Benson Wakoli. Karibu sana Benson. Naam, kakule Ruben hapa Nairobi, nakwambia, kunanyesha, na <laughs> Nairobi kahawa, kahawa na, e la wanasema <laughs> hayawi hayawi mwishowe ya Hua. Leo baadaye kule Paris patachimbika ambapo patatokea uzinduzi wa mashindano ya Olimpiki, wanasema ni aina yake haijawahi tokea popote, si Tokyo, si wapi. Hii ni ya aina yake, ambapo zaidi ya watu alfu saba na mia tano wanatarajiwa kuhudhuria sherehe hii ya ufunguzi. Tunataraji kuona nini kitafuata hasa baada ya leo mapema leo kushuhudia matatizo ya usafiri na mesema, aa, ya usafiri kutokana na kile ambacho serikali imesema ya reli, lakini Hibu, bado watu wanasema Lazima kutachimbika ponzi uko upo, nimemwambia bana aje na ushuda asije tu na kelele kelele. mm -hmm. Na tukisalia na taarifa kuhusiana na mashindano ya Olimpiki ni kwamba mchezaji wa tenis kutoka Japan, mrembo msafi sana, anafahamika kama Naomi Osaka atashiriki mashindano ya Olimpiki ya mwaka huu kule jijini Paris akiwa ni katika juhudi zake za kuona namna gani atarajia kwenye ramani ya dunia kwenye mchezo wa tenis. Bingwa huyo mara nne wa grand slam anaanza kampeni yake ya mchezo Paris dhidi ya Angelique Kiba wa Ujerumani hapo kesho. Atakuwa na matumaini ya mabadiliko makubwa sana baada ya miezi michache migumu. Osaka alirejea kwenye tenis mwishoni mwaka jana baada ya kuchukua miezi kumi na tano kama likizo kwa ajili ya kumlea binti yake anayefahamika kama Shai, na kurejea kwake bado hakujafikia viwango vya awali ambapo alikuwa ameweka viwango juu kabisa na sasa anataraji kwamba ama Osaka mwenye umri wa miaka ishirini na sita amesema anataraji uh, kuandikisha matokeo mazuri sana kwenye mashindano ni, ni, ya ni, matarajio, ni, matarajio, matarajio wanariadha wengi Namu. hata wengi kutoka hapa Kenya ulisikia wenyewe wakisema kwamba wanakwenda huko ili kudhihirisha makeke yao. Bila shaka tunasubiri kuona pengine mambo mapya na yasiyotarajiwa kwenye michezo hii ya Olimpiki ya Paris elfu mbili ishirini na nne, na uzuri ni kwamba umesema ni aina yake, ni aina yake. Ruben wenyewe wanasema si mimi <laughs> Na jana bana kulifanyika yeah, uh, hafla fulani ambapo viongozi wa dunia akiwemo Rais Emmanuel Macron pamoja na Rais wa Rwanda Paul Kagame eh, waliandaa sherehe fulani hapo Rais Paul Kagame uh, Rais Emmanuel Macron amemsaidia sana Rais Paul Kagame kwa kuimarisha viwango vya mchezo pale Kigali, anasema uh, Rais Paul Kagame ameekeza sana kwenye miundo mbinu, aha, na hiyo ni kweli bwana, hasa mchezo wa basketboli. Uh, Kagame amefanyia haki viwanja vya mchezo wa basketboli pale Rwanda. kwa hivyo mara Rais Emmanuel Macron anasema ni vizuri sana mas, ya mataifa ya Ulaya yasaidie Afrika kuwekeza katika michezo. Na hili Paul Kagame alilidhihirisha mara baada ya kuzindua ule uwanja mkubwa ule mzuri kabisa. Naamu, katika jiji la Kigali hivi karibuni tu. Nakumbuka hata Rais wa FIFA Infantino Gianni alisifia pia. Ni uh, ni juhudi nzuri bila shaka Ruben Kakule. Tamayana. Na tukisalia katika mambo haya ya olimpiki kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, wanariada kama Bridget Mbambi pamoja na Arnold Mpelenga watakuwa na heshima kabisa ya kuwakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wanaaminika kwamba watakuwa katika foleni ya mbele kabisa kujube, kubeba kile kijibendera wakati wa uzinduzi, uzinduzi. Na tunawatakia kila laheri, saa chache tu zinakaribia, saa chache zilizosalia. Sa, Ruben Kakule, siku chache baada ya shirikisho la soka Afrika CAF kutoa orodha ya viwanja vilivyoruhusiwa kutumika na michezo ya mashindano yaliyo chini ya iliyo chini ya, uh, yao kwa msimu wa mwaka elfu mbili ishirini na nne mwaka elfu mbili ishirini na tano ambayo ni ligi ya mabingwa na kombe la shirikisho, klabu ya Vitol kutoka Burundi imeomba e kutumia uwanja wa Azam complex kule a, Tanzania, baada ya Kafu kukosa kurudisha viwanja vyao kwamba vimeafikia ubora wa viwango vinavyohitajika. Na sasa awa wana Vitol o oh, naona wameandika Vital alafu waneka mbele o oh, kubwa. Sasa nawaita bwana Vitol Vitalo. <laughs> watakuwa wanachuana na Yanga na sasa Yanga inaamika kwamba haitenda Burundi kushiriki mchezo huu. Nimaliza na tetezi za soka, Ruben mm. Lukumbuka ni kwamba Manchester City wanatoa ofa dhabiti kabisa kumsajili kiungo wakati na Mhispania Dani Olmo uh, kutoka RB Leipzig. Sijui kama nina muda ama nikamilishe hapo Ruben kakule mm, Lukumbuka. Sekunde mbili tu kama chache. Naam, nikushukuru sana Bwana Ruben Lukumbuka. Naam, shukran za dhati Benson Wakoli kwa habari hizo za michezo na sasa tupate makala ukweli au uongo Ukweli au uongo. Hujambo na karibu katika kipindi cha ukweli au uongo hapa RFI Kiswahili, ikiwa ni jumaa ya mwisho ya mwezi Julai. Hapa msikilizaji wetu, tunaangazia matumizi mazuri ya mitandao ya kijamii katika kuhakikisha habari zinazoenezwa ni za ukweli. Na nikukumbusha kuwa kipindi hiki tunakileta kwa ushirikiano na La Benevolence, na leo tunaangazia video ya wanasiasa wa upinzani nchini Tanzania wakiwa kwenye mazishi ambayo ilitumika kudai ni wabunge waliokwepa maandamano ya vijana nchini Kenya. Kuongeza na hayo ni habari za kupotosha zinazosambaa kuhusu Kamala Harris, makamu wa rais wa Marekani ambaye ameteuliwa kuwa mgombea wa urais baada ya Biden kujiondoa. Namba ya kusema nasi anza na alama kujumuisha 254707888555 tukaribishe kwenye kipindi msikilizaji. Mimi naitwa Hilary Ingati na Jupita ni kuulize swali. Wakati wa andamanaji kule nchini Kenya walipovamia majengo ya bunge, wewe ulikuwa wapi? Nilikuwepo kazini kumletea msikilizaji matangazo ya moja kwa moja. Lakini kuna baadhi ya picha zinaonyesha kwamba ulikuwa bungeni. La hasha, hizo zinapotosha, zimekarabatiwa kabisa. Kwa kweli na fundi wetu wa mitambo ni Collins Kadambi, kweli kabisa. Lakini msikilizaji, kwa kuwa tumezungumzia maswala ya maandamano kule Kenya baada ya waandamanaji kuingia bungeni mwezi Juni nchini humo kutokana na na mswada wa fedha wa mwaka 2024 video imekuwa ikisambaa ikidai kuwaonyesha wabunge hao kama wamejificha msituni wa kila chakula. Dai hilo ni la uongo. Video hii ya msikilizaji, ni ya zamani na inawaonyesha wanasiasa wa upinzani nchini Tanzania wakiwa kwenye mazishi. Video hii inawahusisha kiongozi wa upinzani wa Tanzania Freeman Mbowe na mbunge David Mathayo. Sasa msikilizaji, chapisho moja kwenye ukurasa wa Facebook la Julai tarehe 5 lilisambaza video hiyo ikionyesha wanaume waliovalia suti lakini pia wanawake wawili wakila nje katikati ya sehemu inaonekana kama shamba. Maelezo kwenye video hiyo yanasomeka hivi: habari, nini kinaendelea hapa? Wabunge wa Kenya wakijificha kutoka kwa jenzis. labda jupiter. Mjuze msikilizaji, ambaye haelewi jenzis ni nini ni mjuze msikilizaji, hao ni vijana ambao walizaliwa kwanzia mwaka 1997 na hadi kufikia takribani mwaka 2010 kama wewe. <laughs> <Simi>. <laughs> <laughs> Sasa msikilizaji, pia sehemu ya maandishi yanasoma hivi, wabunge wa Kenya baada ya kukimbia kuokoa maisha yao waliishia kula msituni. Utakumbuka kule nchini Kenya, maandamano yamegeuka na kuwa kampeni dhidi ya utawala wa Rais Ruto kwa kile watu wanasema ni utawala mbaya, wanasema ni ufisadi na ukatili wa polisi. Lakini sasa, video hii haionyeshi wanasiasa wa Kenya wakikimbia kutoka kwa waandamanaji. Tukujuze kwamba kwa kutumia mbinu ya uthibitishaji hapa RFI ya Inviduwe verify, tulielekezwa hadi kwenye chapisho kwenye mtandao wa X likiwa na video hiyo sasa video hii ilichapishwa na mwanaharakati wa kisiasa wa Tanzania anajulikana kama James Mbowe mnamo Julai mosi, takribani wiki tatu kabla ya waandamanaji wa Kenya kuingia katika majengo ya bunge la nchi lao. Kwa mujibu wa maandishi, video hii ilichukuliwa kwenye mazishi ya babake mbunge Silvestri Koka na FP Fact Check ilimtafuta Mboe aliyechukua video hii na akasema hivi: video hiyo nilirekodi kwa kutumia simu yangu, nikijaribu kuonyesha utamaduni wa kabila la Wachaga kula chini ya migomba. Tutamuuliza Emanuel Makundi kama yeye ni Mchaga tueleze utamaduni huu na pia huu. James Mboe aliendelea kusema kwamba kulikuwa na watu wenye nguvu kwenye mazishi akiwemo Freeman Mboe na mwanaharakati huyu James Mboe alithibitisha kuwa anafahamu kuhusu upoto shaji wa video hii, ukweli au uongo? Na iwapo ndio unafungulia redio yako juni hii kipindi awane ni ukweli au uongo idhani RFI Kiswahili hapa. Tunaelimishana jinsi ya kuepusha habari za kupotosha kwenye mitandao ya kijamii. Kwa jioni ya leo, uko nami Hilary Ngati, nami siku zote ukiniita jupita mayaka nitaitika, msikilizaji. Sasa tuangazie kinachoendelea kule Marekani. Mapema wiki hii, rais Joe Biden alijiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kugombea urais na kumuidhinisha makamu wake Kamala Harris. Tangu Kamala kuidhinishwa, wimbi la habari puti tovu zimekuwa zikienea zikisema kuwa Kamala hafai kwenye ofisi hiyo. Kamala alizaliwa kule California, nchini Marekani, kwa familia ya wahamiaji kutoka Jamaica na India. Haris anakidhi matakwa ya kikatiba ya urais, kinyume na madai yanayosambazwa mitandaoni. Sasa ingati baadhi ya machapisho yaliyohoji kuwa hastahili kwa sababu kwamba babake alikuwa na ni raia wa Jamaica, mamake alitoka India na wala hakuwa raia wa marekani wakati wa kuzaliwa kwa Haris mwaka 1964 na wengi walihusisha madeha Haya, na John Eastman huu ni wakili ambaye ameshtakiwa kwa kujaribu kubatilisha uchaguzi wa mwaka 2020. Jupiter Mayaka na msikilizaji wa RFI jioni ya leo nikumbushe kwamba mwaka wa 2020 mashirika mengi ya kuhakiki habari yalichunguza habari za kupotosha sawia na hizi wakati ambapo Biden alimchagua Kamala kama mgombea mwenza. Na tukujuze msikilizaji kuwa ibara ya pili kifungu cha kwanza cha katiba ya Marekani kinasema hivi: hakuna mtu isipo kuwa raia kuzaliwa au raia wa marekani atakayestahiki urais pia mgombea anafaa kuwa angalau miaka thelathini na mitano na awe ameishi nchini marekani kwa takribani miaka kumi na nne kwa hivyo msikilizaji tukujuza kwamba kamala alizaliwa marekani na hivyo hicho kigezo hakimzui kuwania Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254707888555. Na msikilizaji, kama kawaida, kwenye kipindi hiki tunawashirikisha wachora vibonzo, na leo tunakwenda kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kule Bukavu. Tunaungana naye kwa njia ya simu. Rafael, Rafael, habari ya jioni? E, tuko vizuri kabisa, na nyinyi mko poa? Tuko vizuri, ndio. Kwa haraka labda umeamua kuchora nini kwenye kipindi chetu jioni ya leo? E, kwenye wiki hii nimeamua kuchapa kibonzo kuhusu hiyo habari ya uongo ambayo inazunguruka ya kusema ya kwamba Kamala Harise eh, ni mgeni huko Etats Unis, ya kwamba hatashirikishwa hata kwenye hii maandalizi ya, ya presidensiel. Alafu hiyo habari inaonekana kuwa ni ya uongo, na watu ambao walilete hiyo habari ni watu ambao wanaonekana kuwa wamekuwa na wivu kwa huyo mtu. Asante, asante, asante, kwa heri. Bila shaka msikilizaji, kutaka kuona kibonzo chake Rafael, unaweza kutembelea uvuti wetu wa www RFI .fr sw Papa anapokea kabisa ule mwasi sana ule. Papa, ah, angalia. Huya, sogea hapo ujiangalilie. Hii video bali kamata sasa yenyewe alikuwa anazika ule mtenda maovu. Uh <coughs> -huh. Uh -huh. Eh? Utaona mwa hii video, hata chef kutimewa wa kijiji akawa bomchoma, na alikuwa pale kwa ile maziko. Hiyo mimi namuona kabisa. Papa, lakini ba ndugu yao. Mimi nasema hii. Hey, Papa, funga kinywa. Funga kinywa wako, nyamaza mbili. Mupenda. Unaelewa sasa kiasi gani bazaliwa kwa bomchoma vraiment banaungaka mkono baadui ya kijiji yetu. Hii <coughs> <coughs> eh? ba, hapo kwa watu ni manyoka. Lakini ba ndugu yao. kufunga kinyongo nyamanzi mbima papa nyangia eh, sa sai tulisha gundua misu yenye kulita kama hiki jiji e sana sa tunero kazi kama unafanya kama hiki jiji kuvuruga usalama na maisha yetu, huko mnasema nini? lakini biko ah, ndoko sababu kwa sababu yenye mjua hii eh, eh, video jana magaliba alipicha kwa televisheni ah, wala na yamba tena hata kidogo na masikio ile chef mwenyewe mko mnasema ai mchunguze mzuri hii video mtaona, mchunguze. Asante sana boss jari kwa ya mwangaza kabisa Nanjebe ni kwa nataka kupafasiria. Kutufasiria? Eh, mm. mm. yeah, mm. Onako shefu wa kijiji yetu mm. Ilikuwa njo maziko ya mtoto wa shefu wetu mwenye alikufa kura kwetu mm. Tena ilikuwa kupitia njoo ajari ya mbarabara Ezi. Ezi. Na ile njo habari ya kweli kwa kabisa. Shukrani za dhati kwa tumbuizo hilo la kuelimisha hivi leo, na ukiwa na shauku kuhusu habari yoyote mitandaoni, wasiliana nasi kwenye ukurasa wetu wa wa Facebook wa RFI Kiswahili, ama unaweza kutupigia simu kwenda namba yetu ya WhatsApp ya alama kujumuisha 254707888555 mimi siku zote, Jupita skuzote, ukiniita Jupita Mayaka nitaitika, nami ni Hilary ngati mchezaji wa kulipwa kwa heri kwa sasa, kwa heri.