Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo Penga. Kimelia RFI Kiswahili michezo na Benson Wakoli. Ameingia tena na tabasamu, kuna nini leo? Tunaanzia Ufaransa, Binam Ruben ulikumbuka leo, tubadilishe dira. Naam, tunazama Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo mashindano ya mpira mguu yanayojumuisha mataifa ya Afrika ya Kati, yani Central Africa Football Federation, yanatarajiwa kuanza Agosti 19 jijini Kinshasa, na timu ya kinadada ya DRC FC eh, FCF F... Diable Noir yani Mazembe itakuwa inafungua uwanja nja kwa kuchuana na wenzao wa Congo Brazzaville ambao wanafahamika kama uh, Deble Noir. Noir. Mashindano hayo, Ruben, kumbuka yanajumuisha mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Congo Brazzaville, Cameroon pamoja na Equatorial Guinea. Bila shaka wasichana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huwa warembo sana <laughs> nawatakia kila la heri na ushindi katika mashindano haya. Ni kati ya FC Leopards pamoja na Gor Mahia, ukitoa kule Tanzania ni Yanga pamoja na Simba, lakini sasa ukifika kule Kigali wenyewe wanavyosema ni kati ya Rayon Sports na APR FC. Sasa derby hii ambayo wanawinda wote kuongoza ligi ya Rwanda itakuwa inachezwa tarehe 14 Septemba kwa mujibu wa draw iliyotangazwa jana jini Kigali. Wawili hao wanawania, nilivyokuambia ushindi wa kuongoza ligi ya mwaka elfu mbili ishirini na nne, mwaka elfu mbili tano, japo patakapofanyika debi hii hapajulikani, lakini uwezekano ni kwamba huende ikafanyika pale Kigali pele au uwanja wa Amahoro pale Kigali. Naam. Nchini Tanzania, bwana jamaa ama mchezaji anayefahamika kama Athman Masumbuko, unamwitaje mtoto Masumbuko, Rubel Lukumbuka. <laughs> Sasa masumbuko sasa anaenda kusumbukia kule Ujerumani <laughs> baada ya kupata mkataba wa miaka tatu na klabu ya FC Darmstadt ya kule uh, Ujerumani. Awali ilifahamika kwamba angesalia hapa Afrika, lakini anasema ni heri nisumbukie kule Ulaya. Hata hivyo, Athumani Masumbuko mwenyewe alianza kuambia waandishi wa habari kwamba yeye anajiamini na anajua kile atakachokifanya. Kwa hivyo sio kwamba anaenda kusumbuka bwana. Tunamtakia kila la heri licha ya hayo. Ruben, jana nimekujuza kwamba timu ya raga ya wachezaji saba kila upande kutoka Kenya, Kenya, ilifungua mashindano hayo vibaya. Sasa mm, tayari wameaga mashindano kabla ya ufunguzi wa mashindano. Hii ni baada ya kupokea kichapo cha mabao ishirini na sita pari Ufaransa, bila shaka na Samoa. Samoa anasema bwana, na tunajua mmekula ugali, lakini hapa tutumii nguvu, tunatumia ujuzi. wamewasindikiza wame wa sasa Kenya watarejea watareje nyumbani baada ya kushindwa katika a, kuleta kombe la olimpiki nyumbani zinaitwa na, 26. Eh, 29, kwa si, na, na, sita, kwa 0. na, sifuri. na, na, na, na, na, na, na, na, na, na, na, na, na, lakini tunategemea kwamba bila shaka watafanya vizuri Awa, raga, raga kutoka Kenya. A uh, bila shaka watafanya vizuri sababu tayari wameanza, nilikuambia pia, m -a m -a michezo ya kandanda imeanza ya pale Olimpiki. Kuna mechi ambazo zitakuwa zinachezwa zita leo uh, kundi cha, ambapo Spain itakuwa inachuana na Japan, wakati Zambia kutoka Afrika itakuwa inachuana na Marekani mwendo sa tatu usiku, mwendo sa nne Ujerumani na Australia, na sa nne muda mfupi uliopita mechi kati ya Canada na New Zealand inaendelea. Kabla ya kumaliza, sekunde chache zilizosalia Ruben, likumbuka ni kwamba shirika la kimataifa la kupambana dawa za kutitimua ama kusisimua misuli WADA, limesema litafanyia uchunguzi utendakazi wa shirika la Marekani ambalo pia upambana na uh, shughuli ya wachezaji kutumia uh, dawa za kusisimua misuli, ili shirika hilo lizingatie sheria za kimataifa katika utekelezaji kazi wake. Kumekuwa na shinikizo sana kwamba shirika hilo limekuwa likikwenda kinyume na sheria za WADA, lakini sasa WADA imesema itakuwa inashirikiana na usimamizi wa shirika hilo likufanikisha uh, kila kitu kinakwenda sawa ili wanariadha wasili kunyanyaswa. Sekundi kadhaa zilizosalia Ruben, ni kwamba Atletico Madrid wanania wa kubwa sana kumpata dili ya kumsajili kiunga wakati wa Chelsea na Mwingereza ambaye nikona Galha. Dili takwenda sambamba. Ni kushukuru sana Benson Wakoli kwa habari hizo za michezo. Namna sasa tupate makala ya wimbi la siasa. Nikumbushe msikilizaji haya ni marudio. Katika makala ya wimbi la siasa jumaa hili tunaendelea kutupia darubini hali nchini Kenya kufuatia maandamano ya vijana maarufu kama Gen Z ambao wameendelea kuhamasishana kupitia mitandao ya kijamii kushinikiza mabadiliko katika serikali ya Rais William Ruto. Mwezi uliopita tulishuhudia maandamano ya vijana hao yakisababisha kutupiliwa mbali kwa mswada tatu wa fedha wa mwaka 2024 uliokuwa unapendekeza nyongeza ya kodi, na mapema mwezi huu Rais Ruto akilazimika kulivunja baraza lake la mawaziri. Licha ya hayo, msikilizaji, vijana nchini Kenya wameendelea kuitisha maandamano wakimtaka Rais Ruto kufanya hata zaidi kuweka mambo sawa nchini, maandamano yao sasa yakigeukia kumtaka ajiuzulu. Kujadili hili kwenye laini ya simu, naungana na bwana na Dismas Mukua pamoja na Daktari Brian Wanyama, wote ni wachambuzi wa maswala ya siasa kutoka nchini Kenya, kuangazia kile kinajiri nchini nchini humo na baadhi ya hatua ambazo serikali imechukua kuwatuliza vijana hadi hapa ambapo tumefika, nianze na wewe bwana Dismas. Mwanzo kabisa nipate tathmini yako kuhusu namna rais amekabiliana na shinikizo hili la vijana tangu lilipoanza. Je, ni kwa kiwango gani ameonekana ama ameonyesha nia ya kutafutia suluhu malalamiko ya vijana na wananchi? Asante sana. Tangu mwaka wa 1963 wakati tulipata uhuru, tumekuwa na maandamano ya aina mbalimbali, lakini ya maandamano ya vijana ndiyo yamekuwa na ushawishi mkubwa sana. Kwa mtazamo wangu rais Ruto ametilia maanani sana yale mambo ambayo vijana wameuliza na ameyafanyia kazi. Maanake ukiangalia dunia nzima, Kenya ndiyo nchi ya kwanza ambamo baraza la mawaziri limevunjwa kwa minajili kwamba vijana wamesema baraza la mawaziri liende nyumbani. Kenya ndiyo nchi ya kwanza ambalo ile finance bill ambayo inasema vile serikali tatafuta hela imekataliwa, maanake vijana wamekataa. Na Kenya ndio nchi ya kwanza dunia mzima ambamo viongozi wa vyombo vya ulinzi na usalama ambao wanasema kwamba hawakufanya kazi yao vile wananchi walikuwa wanataka, wamelazimishwa kwenda nyumbani. Kwa hivyo mimi naona kwamba Rais Ruto amesikiliza vile vijana walikuwa wamemuuliza na ametimiza yale mahitaji yao. Ni kuja kwa kwako, Daktari Wanyama, tuzungumzie kauli ya Ruto wikendi iliyopita kwamba maandamano yametosha na hata ruhusu tena yaendelee, ila vijana wameendelea kusisitiza maandamano bado yapo. Labda unadhani ni kipi rais amekosa kutambua na maandamano haya ya vijana? Naam, labda hapa ni kwamba sio tu ukali wa rais, lakini itakuwa ni vyema kwamba aweze kuangazia na zingatia yale matamshi au zile hoja ambazo vijana wameziibua. Hoja mbalimbali: ajira, karo ya vyuo vikuu. Kuna mambo, vipengele fulani ambavyo vilizua wasiwasi katika mswada wa fedha. Nafikiri badala ya pengine kuwakemea vijana hawa, ingekuwa ni vizuri kwamba Rais na washauri wake aweze kuzingatia yale mambo ambayo vijana wameyaibua, lakini tukiendelea kuwepo na ukali kidogo, hizo hasira za vijana hazijaisha, na si hasira za vijana tu, hasira hii ni ya uraia wa Kenya kwa jumla hatua ya kuwafuta kazi mawaziri uh, ilionekana kuwapa vijana matumaini kwa kiwango fulani. Sasa kilichoharibu ni baadhi ya mawaziri ambao wananchi walikuwa wanawalalamikia kurejeshwa tena kwenye orodha ya hivi punde. Unadhani ilikuwa sahihi kwa rais kuwarejesha vijana? Uh, walikuwa wamesema kwamba rais avunje baraza la mawaziri na akalivunja lote, alafu sasa hivi juzi tena ameleta majina kama kumi na moja hivi yenye amesema kwamba anataka warudi kwa baraza la mawaziri. Kwa hivyo, ingekuwa ni jambo la muhimu sana kwa yoyote mwenye ajapenda yale majina ambayo ameleta wakati ayo majina yatafika kwa bunge, basi ingekuwa ni jambo la maana sana. Sasa aende kule bunge, alafu apeene shtakabadhi, ama apeene habari yoyote ambayo inaweza fanya wale wasifanye kazi. Mkenya yoyote mwenye ana shtakabadhi amba hataki wale waende kufanya kazi, basi ako na ruhusa ya kufika kule bungeni na kuweka uh, shtakabadhi huko ama apigie mbunge wake simu amwelezee, kwamba kuna watu fulani ambao siwapendi, kwa hivyo msipitishe majina yao. Tulishuhudia Rais Ruto na kiongozi wa upinzani e, Raila Odinga wakija pamoja na kupendekeza mazungumzo. Ni swala ambalo limeonekana kuleta uh, mgawanyiko mkubwa katika ngome ya upinzani. Labda Daktari Wanyama, unadhani wanaopinga mazungumzo haya wana sababu za msingi? Panapokuwa na matatizo au ugomvi, tunapendekeza mara nyingi sana maridhiano kupitia njia ya kuzungumza, lakini saa kidogo mazungumzo yanaonekana kwamba yanatiliwa doa kwa sababu ya hali ya kutuaminiana, watu wat ile rekodi zile za zamani kwamba mazungumzo yaliyokuwepo, lakini hayakuweza kuleta faida, kwa sababu nafikiri Gen Z, kundi hili la vijana na raia wengi wa Kenya wanaona kwamba pengine e, kundi ambalo linajipendekeza kushiriki katika mazungumzo ni kundi ambalo linajitakia madaraka, kwamba yule anashiriki mazungumzo anajitakia makubwa, anasahau ile ajenda ya vijana. Nafikiri hii ndio wasiwasi kubwa sana, lakini jambo muhimu zaidi ni hali ya kuaminiana Bwana Dismas uh, Mokua, mazungumzo ambayo yalikuwa yaanze juma lililopita hayakuanza na hayajaanza. Vijana wakisema kwamba hawataki mazungumzo, wanachotaka ni kuona serikali inachukua hatua, na mara si moja Raila ameonekana kama hajui yasimame upande upi wa vijana ama afuate serikali. Unahisi viongozi hawa wana nia ya dhati kushughulikia maswala yanayoibuliwa na wananchi? Wakati viongozi wanakaa chini wanajadiliana, kama wanaenda kujadiliana wakiwa na roho safi na hakuna mwenye ako na ajenda fiche, majadiliano huwa ni mazuri sana. Lakini hivi sasa ukiangalia viongozi wa siasa hapa Kenya, kuna viongozi wa aina tatu. Kuna wale ambao wanaangalia mambo kwa umbali, hawafanyi chochote. Kuna wale wenye wanasema kwamba wanataka wafanye kazi pamoja na hawa vijana wa Gen Z ndio waweke rais presha mingi. Alafu kuna wale wengine wenye wamesema kwamba sisi tunaweza kaa chini tufanye majadiliano na rais Ruto. Sasa mheshimiwa Raila ni kama amejipata hapo katikati. Mara ya kwanza alikuwa amesema kwamba yeye atakaa chini tuwe na hayo majadiliano, lakini wakati aliona kwamba wale Gen Z ama vijana wamesema kwamba sisi hatutaki majadiliano, tunataka rais achukue hatua. Sasa pia yeye kisha kidogo akachukua muda mdogo kusema kwamba mimi niko pamoja na hawa vijana. Lakini kama sasa tunataka kuendelea kama nchi ya Kenya, lazima tuwe na wale viongozi shupavu, viongozi ambao hawana uoga wenye wanaangalia wanasema kwamba Kenya tukapa leo, tufanye nini ndio tupate Kenya mzuri ya kesho? Vijana kwenye mitandao ya kijamii, kumekuwa na mapendekezo baadhi yao wakisema waanze ku labda kuingia kwenye uh, maeneo ya serikali kama uwanja wa ndege ili kutoa shinikizo zaidi kwa serikali. Labda mbinu hii inaweza kuwa sahihi kwa vijana kutumia ili kumshinikiza rais kuchukua hatua zaidi. Mimi kwa mtazamo wangu na vile nimeangalia sheria za Kenya, hao vijana wana uhuru kufanya maandamano, lakini wasivunje sheria yoyote ambayo imewekwa. Sasa wale wenye wan, wanafanya maandamano hawezi kuwa wanasema kwamba viongozi wanavunja sheria na wao vile vile wanavunja sheria, maanake tuna katiba yenye inasema kwamba unaweza fanya maandamano, unaweza ongea, lakini kuna sehemu fulani ambazo haifai uende huko. Kwa hivyo ingekuwa ni jambo la maana sana kwamba vijana wafanye maandamano yao vizuri eh, lakini wasiingie katika ya, yale maeneo ambayo sheria iwaruhusu. Na labda tutarajie wimbi hili jipya la maandamano yanayoongozwa na vijana kusambaa katika eneo la Afrika Mashariki, maanake kule nchini Uganda, baadhi ya vijana tayari wameshatishia kufanya maandamano, kuenda kwenye majengo ya bunge kushinikiza serikali yao kupambana na ufisadi. Mimi vile naona wale vijana wa Kenya wamefanya ile kitu, kwa kimombo tunaita best practice kama wewe ni kiongozi na utilii manani mambo ya vijana, mambo ya wazee, mambo ya wamama, lakini wewe unafanya kazi kwa minajili yako peke yako, basi vijana watakuja wakuambie, la, hujafanya kazi vizuri. Kwa hivyo hii ni mwamko kuambia viongozi wote duniani kwamba wakati umekuwa kiongozi, lazima utilie manani yale mambo yenye ya walikupigia kura. Daktari Wanyama, tunapokamilisha ujumbe mmoja wa vijana kwa rais Ruto, uh, umekuwa kwamba hawahitaji mazungumzo, kile wanataka ni serikali kuchukua hatua ya ahadi alizotoa. Sasa unadhani ni kwa nini imekuwa vigumu kwa rais kufanyia kazi ahadi zake na achukue hatua gani kutoka hapa? E, nafikiri ni hali moja ya kujikokotakokota tu upande wa serikali umekuwa na masharti yake. Vijana wametoa matakwa yao, maombi yao kwa serikali. Vijana wameogopa mazungumzo, kwa sababu wanaona kwamba huenda wakatuma kundi dogo, na pengine kundi hili likashawishiwa kwa haraka kabisa na vyombo vya serikali kuweza kukubali mambo ambayo pengine hayawafurahishi, hayawapendezi. Kwa ufupi, ni kwamba serikali iweze kuwajibikia vijana na kuwajibikia zile hoja ambazo vijana waliziibua. Um, kufikia hapo ni washukuru sana kwa kushiriki makala ya Wimbi la Siasa jumaa hili. Uh, asante sana, na kufikia hapo msikilizaji, ndio natamatisha makala ya Wimbi la Siasa jumaa hili. Shukran kwa Bwana Dismas Mukua na Daktari Brian Wanyama, wote wachambuzi wa maswala ya siasa wakiwa nchini Kenya. Jina langu Minzletijai, kwaheri.