Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Penga, kimelia enakimeia Kiswahili michezo na Benson Wakoli. Karibu na kuona, leo umekuja na tabaazanashukuru ndio mapungufu yangu bwana bana. Tuanze na taarifa, bila shaka, zinazofungamana na michezo ya Olimpiki. Ufunguzi rb unavyofahamu utafanyika siku ya Ijumaa, lakini tayari mambo yameanza, ambapo kikosi cha Kenya kinachowakilisha timu ya raga ya uchezaji Wachezaji mm -hmm. wa, wa, si, wa, wa, mm, wachezaji saba kila upande. Wa raga ina kumi na nne na saba pia. Sasa kikosi cha Kenya ambacho kinawakilisha Kenya kwa upande wa wachezaji saba kila upande kimefungua michuano hiyo ya olimpiki na matokeo mabaya. Hii ni baada ya kuzabwa magoli thelathini na moja ka kule Ruben dhidi mm -hmm. mm -hmm. ya kumi na mawili na Argentina katika mechi yao ya ufunguzi. Wapo katika kundi ba katika uga wa Stade de France. <laughs> <laughs> Stade de France. <laughs> na, bila shaka <laughs> na. Sasa haya matokeo yameangaziwa na vikosi vya Kenya wanasema kwamba ni ufunguzi tu watu wasiwe na wasi, wasi. Mm -hmm. Bwana jana kakule Ruben, nimekufahamisha kuhusiana na mwendesha farasi kutoka kule Uingereza uh, mama Charlotte da Jane ambaye amepigwa marufuku kushiriki mashindano ama alijiondoa kushiriki mashindano ya Olimpiki kutokana na sababu tu ambazo anasema alichukua maamuzi ya CEO. Sasa leo ni kama aliamuka na kukutana na uso wa shetani moja kwa moja <laughs> leo tena kuna kanda video ambayo imejitokeza ikionyesha kwamba alikuwa anampiga farasi wake miguu kwa fimbo hivi. Unajua kumpiga mnyama hasa kama farasi, punda pengine, na wanyama wengine kule nyumbani, ni makosa sana, Rubeni likumbuka, mm, mm -hmm. Sasa kamati inayosimamia mchezo wa waendeshaji farasi duniani imemchukulia hatua na kusema kwamba kitendo hiki ni ukiukaji mkubwa sana wa haki za wanyama wa <laughs> funguliwa mashtaka mengine na sasa amepewa amepigwa marufuku kutoshiriki mashindano yoyote ya kuendesha farasi kwa kipindi cha miezi sita. Je, hii itakuwa na athari gani? Na Ruben Lukumbuka pia ukipata wakati bana pale Ngong tunaendesha farasi kila siku ya Jumapili, uje usikie. natamani sana nipande farasi e, utampanda hivi karibuni ndavuleta pale b na Ruben. Uh, nilivyokuambia ni nilivyo kwamba ufunguzi wa mashindano Olimpiki utafanyika siku ya Ijumaa, lakini tayari kuna mashindano ambayo yameanza, ni hivi nilivyokueleza kama ya raga yeah, na pia ma, michezo mguu yani soka pia mashindano haya yameanza. baadhi ya badia, mataifa ya Afrika ambayo yanashiriki katika mashindano haya pamoja na geni Moroko pamoja na Egypt na Mali. Isi. Na tayari mashindano haya ambayo yamekuwa yakiendelea yameanza dakika chache zilizopita, Guinea inachuana na New Zealand, wakati Argentina na Morocco zilianza kuchuana mwendo wa saa kumi, lakini mechi yao hadi kuje wani ilikuwa imeongezwa imeongezwa dakika kumi na nane na walikuwa wamefungana mabao mawili kwa mawili. kwa mawili. Yani sare kwa ya mawili kwa mawili Mechi nyingine ambayo pia ilikamilika ni kati ya Uzbekistan pamoja na Spain ambapo Spain imefanikiwa kufunga Uzbekistan mabao mawili kwa nunge, na nimefuatilia nime, mechi hii maana nimeona kwamba Hispania wenyewe walikuwa juu. Aha. Uzbekistan. Nam, nam, na nam. Natumai pengine watafanya vizuri katika kumi mechi Nam, nam, nam, nam. Katika michuano mingine ambayo pia imeanza muda mfupi uliopita, Ruben Kakule, likumbuka ni pamoja na kwamba Misri inachuana na Jamhuri ya Dominika mwendo wa saa nne usiku. Mali itakuwa inavana na Israeli, wakati huo huo Japan itakuwa inacheza na Uruguay, Ruben lukumbuka. Mbali na hayo Ruben, nikupe taarifa ambayo inajua inafurahisha sana. Paul Nzioki ambaye tayari ametua Paris na wachezaji wengine ambao wako kule Paris. Ni kwa usimamizi wa mashindano ya Olimpiki unasema wanariada wastahili tu kucheza bila kuvaa mipira ya kondom. Yani, mipira ya kondom imesambazwa laki mbili katika vijiji vyote ambapo wanariada wanakana pamoja na mashabiki. Usimamizi umesema umechukua hatua hii ili kuwalinda wanariada. Ruben Lukumbuka, nilikuwa tu nimekaa pala afisini damu yangu ikanipanda, nikasema, ah, maadili yamepotokwa. Wanariada walienda kucheza ama walienda kucheza? <laughs> <stahili> <laughs> mm -hmm. Tukisalia, tukiachana na mambo ya olimpiki kidogo, tuangazie ni kwamba kocha wa klabu ya Manchester City Bwana Pep Guardiola amesema hana uhakika iwapo mlinda lango wake ambaye ni Anderson Santana atasalia kwenye klabu hiyo msimu jao. Hii ni licha ya Guardiola mwishoni mwa msimu uliopita kusema kwamba namba mstari wake moja kwa walinda lango bila shaka ni Anderson. Na uje pia huyu Ederson ana anawindwa na kilabu ya Mwarabu kule Saudi Arabia inafahamika kama Al-Ittihad. Na hawa wa, na mchezo Ruben. Mm -hmm. Ukikutaka wanakutaka. Unataka pesa ngapi? Yote wanatoa. E, milioni 200, dola milioni 200, sawa. Zitatolewa, ndio. Na mnikushukuru sana Benson Wakoli kwa eh, kutuletea habari za michezo. Na sasa tupate makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji, shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na chakula FAO linakadiria kuwa barani Afrika karibu watu milioni kumi hadi kumi na mbili wanajiunga katika nguvu kazi mpya kila mwaka, hali inayotatiza soko la ajira ambalo tayari lina idadi kubwa ya watu ambao hawajaajiriwa au kujiajiri. Hata hivyo kuna maeneo mapya kama ya uchumi wa bluu ambapo hutengeneza ajira nyingi na kuweka mazingira ya watu kujipatia kipato kukimu familia zao. Wataalamu wa mazingira wanasema sekta ya mitindo ni sekta ya pili kubwa inayochangia uchafuzi wa mazingira duniani. Kuongezeka kwa mahitaji ya ngozi ya ng'ombe kuna maanisha ya kuongezeka kwa uzalishaji wa hewa ya kaboni, matumizi ya dawa za kuulia wadudu, kemikali na petroli katika utengenezaji wa nguo ambazo huathiri mazingira kwa kiasi kikubwa. Kufuatia hofu hii katika tasnia ya mitindo imesukuma wabunifu kadhaa wa mitindo kugeukia njia mbadala za matumizi ya ngozi, na sasa ngozi ya samaki imeendelea kuwa maarufu kwenye nchi nyingi. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia ubunifu na uzalishaji wa ngozi ya samaki nchini Kenya. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu hivi leo msikilizaji. Nimeshirikiana na mwandishi wetu wa Mombasa, Diana Wanyonyi, ambaye aliandaa makala yafuatayo. Biashara yangu ni kubadilisha ngozi ya samaki na kuwa ledha. Baadaye naye tunatengeneza naye vitu nyingi kama mshipi, kama viatu, na zote naye zimetoka kwa ngozi ya samaki. Yeah, uzuri ya ngozi ya samaki ni kwamba hairibiwi na maji. Vile unajua ngozi ya samaki huwa inaishi majini, na mara nyingi naye tumezoea ngozi ya ng'ombe na ya mbuzi, na hizo naye ukitumia ikinyeshewa naye zina crack zinakauka tena inapasuka haraka haraka ndio, mm. Sasa vile nilikuja kugundua hii hi, hi man, maneno ya ngozi ya samaki nikaona iza, nikaona ni idea nzuri, na baadaye na nikakuwa funded na watu wa na NACOSTI, National Commission for Science and Technology, na ndio sasa nikafika hapa. Kitu gani kilikupatia hiyo ari ama motisha, wewe ukaanza kutengeneza hizi viatu na... Nilifanya course called uh, leather chemistry in India na baadaye ni nimekuwa innovator. Innovator ni mtu ambaye naye anatumia akili yake kutafuta vile anaweza tengeneza kitu yote. Kwa njia yote, kwa biashara lazima utafute mahali kuna gap, nao niligundua hapa Kenya tuko na gap kwa leather sector ndio sasa nikaona hapa naye kuna biashara hizo, ndio mutisha ilifanya naye niingia kwa hiyo biashara ngozi. Naye tunapata kwa hizi viwanda wanafanya fileting ya samaki, kuna viwanda Kisumu, kuna viwanda hapa Mombasa. Ngozi tunatoa mpaka huko Liangalani Turkana, kwa sababu naye mara nyingi wakishafanya fileting hawana haja na hiyo ngozi, wanazitupa in the process ya kutupa naye tumegundua kwamba naye wanaharibu hata mazingira. Unaweza imagine vile hii harufu naye inatoka kwa ngozi ya samaki kitupwa. Sasa tukaona naye, badala ya kuwacha hii ngozi naye inaharibu mazingira, wacha tuchukue hiyo mambo ya ngozi. Imefanya hata factory zingine zikafungwa huko, kwa sababu naye hawajui namna ya kudispose of hiyo ngozi, ndio sasa naye tumeshikana kabisa, wakishafanya fileting wanabwaga hizi ngozi kwangu, na mimi naye nafanya processing. Na hiyo mbozi labda unapata kwa bei gani? kilo moja wananipea kama na 10 bob, hiyo naye ni kugaramia tu fuel yao ya kuingiza kwangu. Kwanza tuko na Nile perch inajulikana kama mbuta, then tuko na samaki zingine kama catfish, na tuko hata na samaki zingine hapa coast ambaye watu wanafanya fileting. Una process vipi ngozi zikifika kwangu? Naingiza kwa solution, na hizi ni organic solution. Watu wanema naye wanakuanga wakali sana na mambo ya tanning, kwa sababu vile watu wanafanya tanning hapa Kenya wanatumia chemicals, na hizo chemicals ni kali sana, wanaribu mazingira. Sisi tunafanya what is called green chemistry, tunatumia technology based on green chemist. Hiyo inamaanisha kwamba tunatumia plant extracts. Tuko na mimea zingine kama akesia na ndizi, tunatoa product zao, tunatumia kutengeneza ngozi. mm -hmm. inachukua muda gani ngozi kukauka wakati unafanya tanning? Sio, sioti ngozi inakauka. mm -hmm. Unafanya tanning ngozi ikiwa mbichi, na ukipata ngozi yenye imekauka, unafanya ili kitu inaitwa back wetting. Hiyo inamaanisha kwamba unarudisha, inakuwa soft, ndio unaanza kufanya tanning. mm -hmm na hiyo process yote inachukua 12 hours, ngozi iko tayari, na wenye kutengeneza vitu kama viatu nini wanaweza tumia. Sasa ilikuwa skin wakati haijakuwa processed, sasa ikishakuwa processed inakuwa leather, sasa. Ndiyo, sasa unaona ni leather, sasa. Kwa siku moja mna produce leather kiasi gani? Our capacity sahi tunafanya 3 to to 4 tons in in a a month. Yeah that is around 3000 to uh, 4000 uh, kilograms in a month. Kwa sababu nae sahi tumeingia export, export haitaji Mickey Mouse kind of business, inahitaji uh, real production. Ukiangalia hii gozi utaona kuna mahali scales ilitokea. Hizo scales nae huwa tunacrash na tunatengeneza naye vyombo kama plates na vikombe mm, hizo -hmm, zote ni for export. Mna export mara ngapi kwa mwezi? Kwa mwezi tuna export mara tatu. I have, uh, 17 permanent staff na niko na 30 casuals. Ingawa naye niko na hata na women groups tunao wananisaidia kuokota hizi ngozi, na zikifika hata kwangu kuna process inaitwa fleshing. Hiyo ni, ni kutoa zile nyama zimebaki kwa ngozi <muchos> Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi, kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni na marudio ni Alhamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi bidhaa hizi mna export katika nchi zipi kwa wakati huu? Ngozi tunapeleka Ethiopia, Italy. Au wanachukua ngozi peke yake? in California and Canada. huwa tunapeleka vitu kama macho ya samaki na finished products kama mishipi na sandals. unawauzia kwa bei gani? kwa mfano hiki, una una hatu, unawauzia kwa shilingi ngapi? Hiki hatu ya kike, huko ngambo tunawauzia at 7900 pair moja, na humu nchini hapa labda ni 1500 juu unajua huko naye tunalipa hata kodi kwa serikali. Yes, na lazima naye tu, uh, tupate hata faida yetu. changamoto ambazo nakumbana nazo, changamoto yenye tuko naye ni oda, oda ni kubwa sana <laughs> na mara nyingi huwa inatushinda. Ingine tena ni kudil na hizo west, juu kila saa tunapigiwa simu kutoka kwa hizi mafactoris tuendee ngozi. Sasa hizo ndio zimekuwa shida sana kwetu. Umesema kwamba mradi huu ni wa aina yake in the whole world ni sisi tu ndio tumefaulu kutengeneza uh, ngosi ya samaki na kwa leather, tukideal na fish waste huko industries wanafanya filleting wa, hao pia nayo wanafurahia kwa sababu hao mafactories mara nyingi wana export their fillets, na kabla waja export, au wanunuaji wa huko wanataka kujua vile wanadeal na waste huko kabla wajapata soko hapa. Hii teknolojia tuko nayo inasaidia watu sasa kupal, kucreate employment. Wakati tumecreate employment na hiyo salary, na inarudi ina tena kuimprove uchumi ya nchi yetu. Uko na uhusiano gani kwa vijana ambao wanataka kuajiriwa ama wanaona kwamba kazi nzuri ni ile ya kuajiriwa? Kazi ya kuajiriwa is not bad but capital, sio ile pesa uko nazo. Capital ilitoka kwa Greek word, kapas. Kapas means brain. Kwa hivyo Wakati unasema hauna capital, inamaanisha kwamba hauna brain. Yeah. Na hiyo ni a dead person peke yake ndiye hana brain. It's just a matter of kufungua macho yako na uangalie ni kitu gani inaweza kukusaidia kwa maisha. Kwa hivyo tuko na vitu nyingi sana sana hapa Mombasa, tuko na rasilimali nyingi sana. Na sitarajii mtu yote aseme ati hana job. Unaweza create your own job. Na wakati serikali walikuwa nasema nao watatutengenezea nafasi ya kazi. Si ati atakuajiri. No, Kaa chini, jaribu kuidentify ile kitu tunaita market gap, nini inakosekana, ndio uingize akili yako hapo, na you grow with it, you don't give up. Asante sana, thank you msikilizaji. Na kwa makala haya ya mwanahabari wetu kutoka Mombasa Diana Wanyonyi, kuhusu uchumi wa bluu kutokana na ngozi ya samaki, ndiyo tunatamatisha makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Mtangazaji wako nimekuwa Emmanuel Makundi, kwa heri.