Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Tayari studioni Victor Buso ameshafika kutuelezea yaliyojiri katika viwanja na michezo kwa jumla. Karibu nam. Asante sana mwenzangu Carol na msikilizaji, natumai kwamba unaendelea vizuri. Tuanzie kule nchini Tanzania. Miambe wa soka kutoka nchini Rwanda, klabu ya APR imefuzu katika fainali ya kuwania taji la Kagame baada ya kuifunga Al Hilal ya Sudan penalti tano kwa nne jioni hii jijini Dar es Salaam. Wakati wa muda wa kawaida timu hizi mbili hazikufungana, na baadaye saa moja kamili saa za Afrika mashariki kutakuwa na nusu fainali ya pili kati ya klabu ya Al Wadi ya Sudan ambayo itachuana na Red Arrows ya Zambia kwenye uwanja wa Chamazi. Fainali ni siku ya Jumapili. Ni kuumbusha kwamba mchano hii inashirikisha klabu kutoka a, mataifa ya Afrika mashariki na kati maarufu kama SEKAFA na kule Ufaransa ni kwamba kamati ya andalizi ya michezo ya Olimpiki inasema kwamba shughuli zake sasa zinarejea kama kawaida baada ya asubuhi ya leo uh, shughuli hizo kuonekana kukwama kwa sababu kulikuwa na hitilafu ya teknolojia. Uh, kamati hiyo imesema kwamba wale wanaopenda kufanya maombi ya kuenda kushuhudia mchezo hiyo wanaweza kuendelea kufanya hivyo. Uh, baada ya tatizo hilo uh, kuleta changamoto na saa za kushughulikia uh, ruama kupata nafasi ya kuenda katika mchezo hiyo imeongezwa toka saa ishirini na moja uh, hadi saa ishirini na tatu zijazo. Kwa hivyo kama ujaomba Uh, kitambulisho kwenda katika mchezo ya, ya, ya, Olimpiki, basi una muda wa kufanya hivyo. Na zikiwa zimesalia siku za kuhesabu tu karo kabla ya kuanza kwa mchezo hii ya Olimpiki, ni kwamba mchezaji wa mieleka kutoka kule Japan Shoko Miyata uh, ameondolewa kwenye kikosi kilichokwenda katika uh, mchezo hiyo kule jijini Paris baada ya kupatikana uh, kinywa pombe na kuvuta sigara. Hii ni kinyume na utaratibu wa maandalizo kikosi hicho kabla ya kuenda katika michezo um, hiyo muhimu sana. Sijui Victor kama kamati hiyo ya uandalizi pia imeshughulikia vizuri suala la usalama, kwa sababu nafikiri jana kulikuwa na shambulizi la kisu kule Paris, na uh, kamati ya andalizi imekuwa ikisema kwamba usalama huko katika hali nzuri, pamoja na wizara ya usalama kule nchini Ufaransa wamekuwa wakitoa hakikisho hilo mara kwa mara, lakini tutaona hali itakavyokuwa. Mpaka sasa hatujashuhudia um, wasiwasi mkubwa kuhusu maandalizi ya michezo hii na wakati hayo kijiri, ni kwamba kamati kimataifa mchezo Olimpiki imesema kwamba na michezo kumi na watano wa Urusi na kumi na sita kutoka kule Belarus watashiriki kwenye michezo hiyo, lakini hawatuziwakilisha nchi zao. Kumbuka kwamba Urusi ilifungiwa kutuma wanamchezo wake katika mchezo hii kwa sababu ya kuivamia nchi ya Ukraine na katika hatua nyingine ni kwamba kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amesema kwamba michezo ya Olimpiki itakuwa ni fursa ya kipekee ya kuleta dunia pamoja na kuhimiza umoja na amani duniani. Bila shaka Carol, uh, wachezaji na viongozi mbalimbali, kuanzia wiki hii na wiki ijayo watakuwa wanaelekea jijini Paris na kuna kitu ambacho huwa haina mipaka kama michezo, kwa sababu huwa inaleta watu kweli wa tabaka zote. Bila shaka, na mchezo Olimpiki ni kipekee, kwa sababu uh, inajumuisha michezo yote ambayo naifahamu, huyo ni riadha, uh, soka, mchezo wa wavu na mchezo kama hiyo na tukisalia kule nchini Ufaransa, ni kwamba Tadej Pogacar anaelekea kushinda taji la Tour de France la kukimbiza a, baskeli hivi leo amefanya vizuri sana katika awamu um, uh, ya kumi na tisa ya mashino hayo, ikiwa limesalia awamu mbili kabla ya kumalizika uh, akiwa mbele ya bingwa mtetezi uh, Jonas vigagard gad uh, Podoka alishinda taji hili mwaka, mwaka elfu mbili na ishirini na mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja Nausli, turejea katika, katika soka ni kwamba kule Ulaya, mshambuliaji wa klabu alikuwa uh, klabu ya Real Madrid, Atletico Madrid, Alvaro Morata amejiunga na klabu ya AC Milan ya Italia. Raia huyo Hispania amerejea katika klabu hiyo siku chache tu baada ya nchi yake kunyakua ubingwa wa taji la Uro. Shukrani Victor Buso, na sasa tupate makala ukweli huongo, hila Hilary Ngati na Jupiter Mayaka. Kweli au uongo. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwenye kipindi cha ukweli au uongo. Hapa tunabadilishana mawazo kuhusu matumizi mazuri ya mitandao ya kijamii ili tusipotoshane. Kwa jioni ya leo, uko nami Hilari Ngati nami siku zote ukiniita Jupita Mayaka ni taitika. Kipindi hiki tunakifanya kwa ushirikiano na La Benevolencia. Ijumaa ya leo, moja ya habari tunayoangazia ni video ya zamani iliyotumika e kupotosha umma kuwa rais wa Uganda Yoweri Mseveni ameonya dhidi ya maandamano yajayo nchini mwake lakini habari nyingine tunayoiangazia ni picha zilizobadilishwa zake Donald Trump na maijenti wake wakati wa jaribio la kumua mapema wiki hii. Ukiwa na shauku kuhusu habari yoyote mitandaoni, sema nasi, anza na alama ya kujumulisha 254707888555. Habari ya leo, Jupita Mayaka. Kwa hiyo nashukuru, lakini baridi ya Nairobi Ah, kwa si hali. Kule <laughs> inatuma ujumbe sana kwa <laughs> na msikilizaji, tukaribishe kwenye makala haya, tuanze kuangazia, ambapo hivi majuzi kumeshuhudiwa maandamano haswa nchini Kenya, na kutokana na hilo wanaharakati nchini Uganda wamepanga kuandamana jijini Kampala wiki ijayo. Na baada ya tangazo hilo, video iliyosambazwa mitandaoni Rais ikimwonesha Yoweri Kaguta Museveni akiwaonya watakaoshiriki maandamano hayo. Lakini msikilizaji, sasa kujuze kwamba dai hili ni la uongo. Video iliyosambazwa ni ya mwaka elfu mbili na ishirini na inamwonyesha Mseveni akihutubia nchi hii, ni baada ya raia kuandamana wakishinikiza kuachiwa kwa kiongozi wa upinzani Bobi Wine. Maandishi kwenye video hiyo yalisoma hivi: Rais Museveni amewaonya Waganda dhidi ya kuandamana kuelekea bungeni. Na sasa tukirejelea kwenye video hii, Mseveni anadaiwa kusema kwamba hakika ilikuwa ni hesabu potovu kwa wapangaji kufikiria kwamba wanaweza kutumia mbinu kama hizo katika nchi inayoongozwa na jeshi. Fanya hivyo na utajutia. Utakumbuka hata mwanzoni mwa mwaka huu ufisadi nchini Uganda ulisababisha kampeni ya mitandaoni iliyopewa jina la maonyesho ya bunge la Uganda Jupiter. Ni kampeni ambayo iliwakasirisha sana viongozi wa serikali nchini humo. Na pia kwa kutumia mbinu ya kuhakiki video ya Invid We Verify, tulipata toleo refu la clip hiyo iliyowekwa mtandaoni zaidi ya miaka mitatu iliyopita kwenye akaunti rasmi ya Facebook ya rais Museveni. Video hiyo bila shaka inamwonyesha museveni akizungumzia maswala yanayohusiana na uviko 19 na maswala ya usalama mnamo Novemba 29 mwaka 2020. Na kuhusu swala hili la wanaharakati kuitisha maandamano kule Uganda, mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, mapema wiki hii alielezea kuwa Bobi Wine aliwataka vijana wa Uganda kuiga wenzao nchini Kenya na kuandaa maandamano ya amani kudai uwajibikaji na kukomesha rushwa. Msikilizaji, hii hapa ni sauti yake, msemaji wa polisi wa Uganda ruso Jeshi la Shumen, polisi la Uganda linatoa onyo la wazi kwa majaribio ya kufanya vurugu kupitia yale ambayo tumeona kama mpango wa kufanya maandamano yasiyodhibitiwa. Haki ya maandamano ya amani yaweza kuheshimiwa, lakini hatutakubali majaribio ya kuchochea machafuko ya umma. Msikilizaji, ukiona klipu hiyo ikizunguka mtandaoni, jua kuwa ni ya mwaka elfu mbili na ishirini. Ukweli au uongo? Bila shaka iwapo ndio unafungulia ya redio yako jioni ya leo, kama umetoka kazini, kipindi hewani ni ukweli au uongo. Hii ni RFI Kiswahili, ambapo hapa kwenye kipindi tunaelimishana kwa mabalozi wa kueneza habari za ukweli na zilizothibitishwa haswa kwenye mitandao ya kijamii. Msikilizaji, utakumbuka mapema wiki hii idara ya upelelezi nchini Marekani ilisema jaribio dhidi ya rais wa zamani Donald Trump lilikuwa ni jaribio la mauaji. Sasa baada ya Trump kukwepa jaribio hilo akiwa katika ya kampeni yake kule Pennsylvania, watumizi wa mitandao ya kijamii walisambaza picha zinazodai kuonyesha rais huyo wa zamani na walinzi wake wakitabasamu huku wakiondolewa jukwani, lakini picha hizo zilibadilishwa ili kuongeza tabasamu na kuchochea madai yasiyo na msingi kwamba shambulio hilo lilikuwa la kupangwa. Moja ya chapisho la Julai tarehe 14 lilisoma hivi: kwa nini ana furaha sana? Na picha hiyo, msikilizaji, iliyopigwa kwa karibu ikidai kumwonyesha Trump akiwa na damu wakati akitabasamu ilienea kwenye majukwaa mbalimbali kama vile mtandao wa X. Ni baada ya mtu mwenye bunduki kumfiatulia risasi Trump wakati wa mkutano huo wa Julai 13, na kumpiga sikioni. Mtu mmoja alifariki dunia katika tukio hilo, lakini pia muhusika aliuawa papo hapo. Lakini pia msikilizaji, chapisho lingine lililoshiriki picha hiyo kwenye X lilidai Trump alikuwa ameshafanya ah, jaribio ya jinsi tukio hilo litatekelezwa akirejelea nadharia zisizo na msingi za njama kwamba shambulio hilo lilifanywa ili kumjengea sifa, wakati huu akiwa ni mgombea katika uchaguzi wa Novemba mwaka huu akiwania urais. Sasa tukuhakikishie kwamba picha zote mbili zilibadilishwa ili kuweka sura za tabasamu ambazo hazikuwepo. Kwa kutumia reverse image search, tulipata picha asili zilizopigwa na mpiga picha wa shirika la habari la Associated Press Ivan Vushi. taka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 707 888 555. Unaosikiliza ni RFI Kiswahili, kipindi hewani ni ukweli au uongo. Uko nami Hilari Ngati na mwenzangu Jupiter Mayaka, bila kumsahau funda mitambo Collins Kadhambi. Kweli kabisa, na kama kawaida kwenye kitengo cha katuni leo, kwa njia ya simu tunaungana naye Celestin kutoka kule Nairobi. Celestin, habari ya jioni? Ni kwa salama wa kibaridi baridi tu <laughs> hali si hali <laughs>. Na moja kwa moja, umeamua kuchorea nini jioni ya leo? Katika makala ya leo nitachora kuhusu kile kisa cha kusikitisha cha shambulizi dhidi ya Donald Trump ambaye tunajua anawania urais mara nyingine kule Marekani. Nimechora mikono ya propaganda na uongo ikiwa imebeba mabango ya tabasamu ikijaribu kubadilisha picha ya tukio hilo kuashiria eti labda ilikuwa imepangwa. Jinsi tunavyofahamu sasa, ni kuwa zile picha ya mitandaoni zilikuwa zimebadilishwa, na kwa kweli ni muhimu sisi kama watumiaji mtandao kufahamu tofauti kati ya habari za ukweli na zile za urongo lakini msikilizaji, kuitazama katuni yake Celestin, tembelea wavuti wetu wa wwwrfifr sw ukweli au uongo. Msikilizaji, sasa tega sikio kwa tumbo hizo la leo. na ukiwa okay, unatilia shaka habari yoyote mtandaoni tuandikie ujumbe kwenye ukurasa wetu wa facebook wa rfi kiswahili lakini pia unaweza kutupigia simu kwenda namba yetu ya whatsapp ukiwa na alama kujumuisha 254707888555 siku zote ukiniita okay, jupita mayaka nitaitika ni kutakia wikendi ya baraka nami naitwa hilary ingati tukutane wiki jao salamu zimwendee rafiki yetu six akiwa kule bujumbura