Dakika 15 zimekatika baada ya saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Tudundedunde viwanjani. Tayari namwona mwenzangu yupo studioni, karibu Douglas Omariba. Nashukuru mnzileta, habari ya leo. Salama kabisa, mara yangu ya kwanza nakutana nawe hapa studioni, bila shaka <laughs> mara ya kwanza tunakutana <laughs> hewani. Naam <laughs> uh, tuna taarifa kadhaa tu za michezo lakini tuanzie kule Paris Ufaransa, taarifa ambayo umeiangazia katika matangazo hapo, kwamba taifa hilo lilitumbukia katika msukosuko wa kisiasa, ikiwa ni wiki tatu tu kabla ya kuandaliwa kwa mchezo ya Olimpiki. Hali hii inafanya vigumu kufahamu kwamba nani atakuwa na shikilia ya nyadhifa muhimu wakati wa michezo hiyo na wakati huo huo vyama ambavyo vinawakilishwa wafanyikazi katika viwanja vya ndege vya Paris vimesema leo kwamba vitaitisha mgomo wiki moja tu kabla ya michezo ya Olimpiki, kulalamikia mzozo kuhusiana na bonasi kwa wafanyikazi Minslet, sifahamu mbona um, changamoto zinaendelea kuibuka kuelekea kwa uh, michezo hii ya Olimpiki. Kumbuka tumekuwa na taarifa kuhusiana na mto Sena ambao ubora wake bado unasubiriwa. Bila shaka, ni swala ambalo nafikiri uh, wale ambao wamechaguliwa hapo jana na kuna uwezekano wa kuwa na muungano, itabidi wameharakisha sana, ili kutatua sintofahamu iliyopo kwa sasa, manake mm, iwapo sintofahamu hii itaendelea katika wiki mbili tatu zijazo, basi kutakuwa na changamoto kwa wanamichezo ambao wanatarajia kushiriki michezo ya Olimpiki kule Paris. Na wiki hizo tatu nazungumzia ni kama ndizo tu tuko nazo mm -hmm. michezo hii kungoananga mm -hmm. kwa hivyo kuna kibarua nayo. Australia imetangaza kikosi cha wanariadha kwa mchezo hiyo ambao ni mia nne na sitini. Sijui taifa lako linatuma wangapi. Timu hiyo inashirikisha mabingwa wa dunia wanariadha wazoefu na Olimpiki. Tuna taarifa kutoka kwa mfano kule Kenya, ambapo wanatuma wale ambao si wana, wa, maafisa wanakuwa wengi kushinda wanariadha na michezo mbao unashangaa, ni maafisa wa serikali ambao wanaenda kuwakilisha nchi ama ni wanamichezo. Tuangalie kombe la Euro. timu ya taifa ya soka ya Ufaransa inamtegemea sana nyota wao Kylian Mbappe katika mechi ya nusu fainali ambayo itachezwa hapo kesho usiku dhidi ya Uhispania. Semi fainali ya pili itakuwa ni kati ya Uholanzi na Uingereza. Timu ambazo zimesalia, unaenda na timu gani? Kwa timu ambazo zimesalia, najua timu yangu ya Uingereza imekuwa ikijikuta <laughs> tukiponea chupuchupu chupu, <laughs> uh, kutoka mwanzo lakini <laughs> na, naendelea na Uingereza. Haya, taarifa ambayo inafuata hapa nimeiweka kwa sababu ya fundi wetu wa mitambo, kwa sababu aliniambia nisipoiweka kuna vile uh, tuangalie <laughs> <laughs> Formula One. Lewis Hamilton alilazimika kusubiri kwa miaka miwili miezi saba na siku mbili kabla aweze kurejea tena jukwani kusherehekea ushindi katika mchezo huo, ikiwa ni katika mashindano ya British Grand Prix ambayo yalikamilika hapo jana, na ushindi wake mwisho ulikuwa mwaka elfu mbili Muda mrefu mrefu sana. <laughs> Nafikiria ndio maana fundi wa mtambo akasema tafadhali, mtaje tu, anamshabikia ana, namjua ni, ni, ni shabiki sana wa hmm, Formula 1 anapenda kutazama Formula 1 nafikiri, anamshabikia sana huyu Lewis Hamilton. Turejee nyumbani, karibu na nyumbani, Rwanda, tuangalie mpira wa kikapu. Makala ya kwanza ya kombe la mpira huo yamefikia hatua za robo fainali, ambayo mechi zake zitafanyika hapo kesho kuanzia saa kumi. Mashindano hayo Afrika Mashariki hiyo, mashindano hayo yalianzishwa mwaka elfu mbili ishirini na nne na yanalenga kuongeza idadi ya mashindano na timu ambazo zinashiriki mchezo huo, kukuza maendeleo ya wachezaji na kuinua kiwango cha jumla cha uchezaji. Nafurahia sana vile kule nchini Rwanda wanazidi kukuza mpira huu, si mpira wa vikapu tu peke yake. Rwanda mm -hmm. Imeimarika sana katika aina tofauti ya mipira, voleyboli wako mbele. mm -hmm. Eh, lakini nafikiri ni uongozi tu wa taifa. mm -hmm nam mechi kadhaa ambazo nafikiria kesho nta, tamjuza msikilizaji wetu kule Uganda. Timu ya ragia wachezaji saba kila upande imefuzu kushiriki tena msururu wa raga wa dunia mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na tano. Walikata tiketi yao kufuatia ushindi katika mashindano ya raga Afrika ambayo yalifanyika kule nchini Mauritius na kule Kenya, Klabu ya Sofapaka ambayo inashiriki ligi kuu nchini humo na iko hatarini kushushwa daraja, iliponea kidogo, ikaweka matumaini baada ya kuinyuka Naivas FC bao moja sufuri katika mkondo wa kwanza. Nani ambaye ataingia? Itakuwa ni wikendi ijayo wakati watacheza tena raundi ya pili. mm -hmm. Mm -hmm. Nafikiri bado una sekunde chache ah, kama tunayo, basi tusalie tu hapo. Kenya, mwanariadha Faith Kipiegon aliboresha rekodi yake ya dunia katika mbio za mita 1500 za wanawake, mashindano ya Paris Diamond League na kuweka matumaini makubwa sana kwa Wakenya kwamba katika mchezo ya olimpiki kule Paris atafanya vyema. Ni kushukuru Douglas Omariba, tupate makala mazingira leo Zaji. Katika kuangazia malengo ya maendeleo endelevu nambari mbili ya kumaliza njaa, mashirika mbalimbali yasiyo ya kiserikali yamekuwa yakiendeleza kampeni tofauti zinazoangazia sekta ya kilimo ili kuimarisha mazao kwa kutumia njia zilizo salama kwa mazingira. Kupungua kwa mazao ya kilimo ni moja ya athari za mabadiliko ya tabia nchi, na sasa kumekuwa na wito kwa wakulima kukumbatia kilimo endelevu cha kiikolojia nchini Kenya, shirika lisilo la kiserikali la ambalo limekuwa likifanya kazi na takriban mashirika 57 ya kiraia na yasiyo ya, ya kiserikali liliandaa hafla ya mafunzo kwa kundi la vijana kutoka mashirika tofauti yanayojihusisha na ukulima kilomita 149 kutoka jiji la Nairobi, vijana zaidi ya e 20 h wanawasili katika kata ndogo ya Kiva, kaunti ya Machakos, lengo kuu likiwa kujifunza namna kundi moja la wazee linalojiita Vamweki linavyojaribu kurejesha tamaduni ya vyakula vya asili katika jamii ya Wakamba. Katika kiwanja hiki kando kidogo na barabara vijana hawa wanakaribishwa na kundi hili la kinamama kwa nyimbo na densi, na wao pia hawakusita kujiunga nao. Kando kidogo, kundi la wazee wameketi wakitabasamu. Hii ndio ugali ya Mkamba. Upande mwingine wa uwanja huu, kundi lingine la kinamama wanaendeleza mapishi ya vyakula vya asili. Hii ni mawele Tunaweka okay. Kwa ile unga tunaponda bonda, tunatoa uh -huh. Ngozi tunaosha, uh -huh. alafu tunaweka jikoni, uh -huh. tunapika. uh -huh. uh -huh. na mnai mwanzo nazungumza na, na Gathuru Mburu, mtaalamu wa kilimo kutoka Taasisi ya Utamaduni na Ekolojia, ICE kuhusu sababu kuu ya kuwaleta vijana hawa katika eneo hili la Kivaa. Tuliamua kama mashirika kadhaa ambayo tunashirikiana kama mashirika saba hivi A, chini ya o, shirika moja linaitwa Pelam Kenya. So vile tuko hapa siku ya leo tumeleta youth kutoka Central Kenya hasa Nyandarwa, Kiambu na Muranga, pade hii ya Ukambani mahali panaitwa Kiva, hiyo iko Machakos County, ili wasome kutoka kwa jinsi vile Wakamba wa eneo hili wanahifadhi mazingira yao wakitumia njia zao za kitamaduni tunaona ya kwamba watu wa eneo hili hawajaachilia utamaduni wao kabisa wagali wako na njia na ama jinsi na mienendo ambayo wanatumia katika kukuza chakula chao katika kuhifadhi mazingira yao na ndio maana tukaona tulete hawa youths kutoka Central Kenya ili wakuja wajionee wao wenyewe. Na vijana hawa wakiwa wameketi kwa utulivu, Agnes Makusa mwanachama wa kikundi hiki cha Vamweki hapa anawaeleza vijana hawa kuhusu kile wanachokifanya kama kikundi. na vile tumekuwa na timu ya research, tukaona kama, kana kwamba mbegu zetu zimeanza kupotea kwa sababu ya kiangazi. Tunapata mbegu, jua inakuja, zingine zinapotea, zingine tunapata kido aka ile mbegu ya mkamba ya kienyeji ili tuweze kurudisha kama mawele, mtama, malenge nzou nhoko, na kuna ingine ile yandamba inakaa ya miaka kwa mwaka inamaliza, napanda kwa mvua mbili. Siku hizi tukipatia watoto wetu malenge wanakataa hata ile mupya. Nimeona wengine anasema bana, sitaki kula hii, si anaona ikoaje na ni iko na afya unakula tu, na ndio tunataka tuwafunze, ili muweze kujua kana kwamba ni chakula cha maana, kwa sababu ukienda hospitali, si unaambiwa urudie nini, mkunywe uji? Ile uji kwa nini? Mdakitari anaona ukunywe uji, kwa sababu anaona kinaavia ndani yake. Na wa, wamama wengine wamezoesha watoto mchele eh? akipikia na mtoto. Nasikia wengine wanasema mchele anjeri anjeri, ni ile unaweka tunyanya kidogo, inachemuka, alafu unatumbukiza, unapikia mtoto. Wewe unaharibu mtoto mpati, ana avia mtoto, anakuwa akiwa mnyonge, hata ukimpatia kitu ya kubeba na mkono hivi hawezi, anachoka haraka. Kwa hivyo hiyo ndio sababu tunawafunza, tuweze kurudia mbegu zile zetu za zamani. Na ukisiona ndukani, usistarau, nunua ukapike kwako ukule, kwa sababu unajipatia nguvu na hata makonjwa, hata zingine ni kinga ya makonjwa. E, mwacheni kupikia watoto mchele mchele, mandazi, keki. Unaona unalisha mtu, unalisha watoto baya. <laughs> <laughs> kwa hiyo turudie chakula yetu ya <laughs> ya zamani. ya zamani, na musizaona mulishe watoto vizuri. <laughs> izaji. Mbali na kundi hili la Vamweki kuangazia ukulima na uhifadhi wa mbegu za asili, pia linajihusisha na kulinda mazingira kama vile misitu. Katika eneo hili la Kivaa kuna mlima unaoitwa Kivaa Mlima, ambao unaonekana kuwa katika hali nzuri kutokana na kulindwa na tamaduni za jamii ya Wakamba. Mzee Munguti Kavivya mwenye umri wa miaka tisini na tisa ni mwenyekiti wa kundi linalolinda maeneo ya kitamaduni. Ananieleza namna tamaduni imesaidia kulinda mlima huu wa Kivaa. Kitu kama mlima ile niliona ni lazima kuutunza, na tutatunza kwa njia gani? tutatunza isikatwe miti ni mutu. Na miti ile, waliungana wazee wakasema wachupue miti tukapande. Nikawambia nyinyi hamuna uwezo, mulima ikitetewa itamea yenyewe, itakipandia miti yake. Kwa hivyo tukatunza iyo mulima kwa kutetea. Ikawa we ukikanyanga mbuzi yako ng'ombe yako kwa mulima hii, utatoa mbuzi na kondoo na pombe nyingi na pia na baba yuko, yuko faini nyingine utatoa ya pesa, ndio sikige gidocirutishe aidha, mzee Munguti anasema kuna madhara kwa mti yeyote anayekata miti katika mlima huu wa Kivaa, kutokana na mlima huu kulindwa kitamaduni. Hata miti yenyewe we ukikata na unatoroka naye unakwenda utapata madhara mbaya kutoka kwa mlima hiyo, utapata hata kwa boma yako, utarudi kuuliza niki au useme ni mchawe vulani alilogamia. Hapana, ile mlima mlima mlima hii tunaitaka iwe ms polesti iwe yae miti yote na kila miti ya kabila na ndawa miti bana. Miti hii kwetu ni faita mzuri kwa binadamu, sababu hata ng'ombe ikiwa mgonjwa miti tunakwenda chukua kwa mlima hii, tunaka, tunatuanga, tunakamua, tunampa ng'ombe nainapona. Tuna mutu akiwa mgonjwa nakwenda kwa mlima hii, wazee wale wanaruhusiwa kukanyanga huko, lakini hatukalipii ile kanisa lman mtuka ni mmoja wa vijana ambao walikuja katika eneo hili la kivaa kujifunza kutoka kwa kundi hili la wazee la famweki anatoka shirika la cosdep moja ya mashirika chini ya mwamvuli wa pelamtuka hapa tunasoma mambo ya maisha ya zamani hapa kivaa na wazee wa kitambo anatupatia wazia kuhusu maisha yalikuwa ya kitambo na vyakula ambazo zilikuwa zinatumika za kitambo na tumejionea vitu vingi vyakula vya kitambo ambazo walikuwa wanapika wakitumia njia za kitamaduni na pia tumesoma vyakula vingi ambazo walikuwa wanapika kitambo no na wanaendelea kupika mpaka saa hii. Suleiman ambaye pia ni mwalimu wa kilimo, yeye anazungumziaje matumizi ya mbegu za kiasili katika kilimo? Mbegu za kiasili tunahimiza sana wakulima watumie, kwa saa hii ukiangalia mabadiliko ya tabia nchi unapata kuwa mbegu za saa hii hazifanyi vizuri. Kuna vile mvua imepungua kwa saa hii, so ukipanda mbegu za saa hii unapata kuwa asifanyi vizuri kwa maana hakuna maji ya kutosha, na pia mashamba yameisha rutuba yake, imeruti ime chini, so ukipanda mbegu za kitambo ambayo kwa kimombo tunaita conservation of biodiversity inasaidia sana mkulima kukuwa na chakula hata kama kuna uhaba wa maji. Kwa kumaliza makala haya, msikilizaji, Mburu anatoa mtazamo wake kuhusu ushirikishwaji wa vijana katika maswala ya kilimo na hasa kilimo hai. Vijana ni muhimu sana tukiwa introduce, uh, katika mambo ya kilimo hai. Ndio maana tunatafuta njia zote za kuhimiza vijana kuwahusisha katika mambo ya kilimo hai ili walime njia ile ambayo ni safe. Vile tunafanya ni kuwahimiza ya kwamba tuachane na kilimo ambacho kinatumia kemikali nyingi, kwa sababu hizi kemikali zina madhara mengi sana katika mazingira na pia katika miili yetu. Ndio maana tunawaambia tunaweza ku, kukuza ama kulima na tupate mapato tukitumia njia za kisasa za kilimo hai, tupate mapato hata zaidi ya yale ambayo ya tunapata tukitumia kemikali a, zile zinatumika kwa wakati huu. Kautua. Kutoka Kivaa, kaunti ya Machakos, ndiyo natia kikomo makala haya ya mazingira leo, Dunia ya Kesho. Jina langu ni Nzile Tijai, kwaheri.