Ni saa 12 na robo usaa za Afrika Mashariki. Na tupate habari za michezo. Tuanze taratibu tukuangalia draw ambayo imechapishwa muda mfupi uliopita na shirikisho la soka barani Afrika CAF, kuelekea kufuzu kwa michuano ya kuwania ubingwa wa bara Afrika mwaka 2025 japo mechi zenyewe zitachezwa mwaka 2026. Kwa hivyo tuanze hapa nchini Kenya tuangalie mataifa ya Afrika Mashariki yako kwenye makundi yapi na timu gani zitatatiza. Tuanze na taifa la Kenya. Taifa la Kenya limewekwa kwenye kundi la J. Uh, kundi hili lina Cameroon, Namibia, Zimbabwe pamoja na Kenya. Kwa hivyo hapa Cameroon ni tishio kwa Kenya, maana katika historia Kenya haijaipiga sana Cameroon mm -hmm. Kwa hivyo tunasubiri kuona nini kitafuata. Tukivuka mipaka kuelekea nchini Tanzania ambao walikuwa na wasiwasi hapo jana kwamba mm -hmm. watawekwa kwenye kundi gani. Kundi H wako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wako Gini, wako Tanzania na Ethiopia. Kwa hivyo hapa hapa kuna <laughs> kuna kijasho, watoto wa Afrika Mashariki watakuwa wanachuana. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina historia nzuri mm -hmm. E, lakini wakati ule mwingine ulitabiri kwamba watafanya vizuri <laughs> amani wali hiyo <laughs> ilikuwa kilabu ya Tipi Mazembini, timu ya taifa uh -huh. na lakini... sasa tunasubiri <laughs> kuona kwamba hapa mmoja wetu mmoja kifuzu kati ya jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo ama Tanzania eh, e itakuwa ni mashindano ya <laughs> kusakata rumba <ama laughs> ya kusakatarubababongo flavo bila shaka mm-hmm. Taifa la Burundi ndilo lina kibarua kusema kweli, limewekwa katika kundi la L, kundi hili lina bingwa tetezi a, lina bingwa lina uh, bingwa zamani kidogo uh, bingwa zamani kidogo ambao ni Senegal, Senegal. Bukina Faso na Malawi. Kuna kibarua kusema kweli hapa. Iwapo Burundi basi itafuzu, itakuwa ni miujiza miujiza tu hivi ndipo mm, ifuzu. Nchi za Afrika Magharibi zimeonekana kufanya vizuri gah, sana katika, katika... mi, michezo tu mingi naam mm. Hmm. Tuangalie kundi, uh, taifa lingine la, la Afrika Mashariki ni taifa la Rwanda. Rwanda pia hapa kupenya itakuwa muujiza, ambapo hmm. limewekwa katika kundi da, kundi da lina Nigeria, Benin, Libya. Hapa bila shaka tunaombea timu ya taifa ya <laughs> Oga, uwa, <wana> mchezo, <laughs> mchezo kabisa <laughs> uh, licha ya vita kuendelea kule Sudan. Sudan pia wamewekwa katika kundi f, kundi f lina Ghana, hmm. angola na Niger uh, hapa kuna kinyanganyiro lakini, hawa wanaweza kutoshana nguvu. Bila shaka bikaro koril na mbona usemi wenyeji wa mashindano haya wenyeji wa mashindano haya ambao ni Morocco. Moroko bila shaka wameko katika kundi ba, kundi bali na Moroko, Gabon, Afrika ya Kati, jamhuri ya Afrika ya Kati na Lesoto. Bila shaka hapo ni kula mpunga wanavyosema. <laughs> <laughs> kwamba hivi <laughs> majuzi na, Moroko iliorodheshwa kama nchi ambayo iko vizuri mambo ya soka. Bila shaka hiyo huwa vizuri siku zote mm -hmm. Eh, kwa hivyo tunataraji na kuombea mataifa ya Afrika mashariki kila la heri na mm -hmm. Kabla nimalize karo kule yu, ya mashindano ya uro yanaingia sasa kwenye robo fainali kuanzia hapo kesho, ambapo Hispania itakuwa inachuana ama kupambana vikali sana na wenyeji Ujerumani. Nikupe nafasi pengine utabiri, lakini utabiri wako bila shaka huingia mitini. Mimi ni msema kweli. <laughs> Wewe ndio huu utabiri wako, inabidi urudi utafute nyota ya kutabiri kwa kweli. Uh, lakini najua Wajerumani wana nyota e, wacha tuone kama watang'aa kesho. Natembea na kitambaa cha askofu ambaye anatoa utabiri na unatimia. Ufaransa itakuwa inachuana na Ureno. Kylian Mbappe yuko katika timu ya Ufaransa, nina uhakika kesho Ufaransa itaandikisha matokeo ya kufana, usicheze pia na Ureno. Ureno pia huwa sijacheza na Ureno, nasema utabiri wangu ambapo eh, nimecheza pia na njiwa eh, wangu ambaye hunielekeza kushoto na kulia. Nimeoga na maji ya kunde kesho Ufaransa itafanya mambo, acha tutaona kama maji yako ya kunde yana nguvu ama tutasubiri kuona. Bila shaka kwenye mchezo wa tennis kule mashindano ya Wimbledon ni siku ya nne leo, mashindano hayo ambapo bingwa mara saba Novak Djokovic atakuwa anachuana na Jacob Fairley, najua itakuwa mechi kali sana. Mashindano ya Tour de France Bikaro Koril yameingia siku yake ya sita hii leo, waendeshaji baiskeli wanaendesha baiskeli kilomita 163.5, hiyo ni kama kutoka pale Ukiingia Bungoma moja kwa moja, si taji gari naendesha tu baiskeli kwa hivyo, tunasubiri kuona mashindano hayo, kwamba nahema siwachini mimi, namaliza mm. Mashindano hayo nikushukuru sana b mengi zaidi hapo kesho. Asante sana Benson Okoli, nitumpishe msikilizaji chama cha mrengo wa kulia nchini Ufaransa, National Rally kilipata ushindi, mafanikio ya kihistoria kwa kushinda duru ya uchaguzi ambao ni ya kwanza, uchaguzi wa bunge uliofanyika siku ya Jumapili iliyopita, na hivyo kusababisha wasiwasi mkubwa katika bara nzima la Ulaya. Makala Wimbi la Siasa Leo inaangazia mustakabali wa siasa za Ufaransa iwapo raia wa Ufaransa wataamua kuwachagua wabunge zaidi kutoka mrengo wa vyama vyenye misimamo mikali katika duru ya pili ambayo inapangwa kufanyika Julai saba. Mimi ni Ruben Lukumbuka. Udadavua hili nimewaalika kwa njia ya simu Profesa Macharia Munene, yeye ni mchambuzi wa maswala ya kidiplomasia akiwa jijini Nairobi nchini Kenya lakini pia anaungana kwa njia ya simu na Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa siasa za Ufaransa akiwa Paris huko Ufaransa nyote karibuni sana. Asante sana. Asante sana. Na moja kwa moja nianze nawe Mali Ali kule Paris Ufaransa unafikiri ushindi huu wa chama cha National uh, Rally cha mrengo wa kulia una maana gani, na unakiweka wapi chama tawala cha Emmanuel Macron? Aa, kwa kweli ushindi huu ni ushahidi wa hasira za wananchi kwa yale mambo mengi ambayo yamekosa suluhisho katika utawala huu wa bwana Macron na kusababisha kupanda kwa eh, sera za mrengo wa kulia. Kwa hiyo ni mambo mengi, labda katika uchambuzi huu tutaweza kuyaweka wazi, lakini sana ni majibu ya hasira za wananchi wengi ambao tayari walikuwa au wapo kabisa wamechukizwa na utawala na uongozi wa Macro kwa sera za ndani na pia kwa sera za Ulaya na hasa kuhusu masuala ya uhamiaji na usalama na maisha kupanda bei. Mm -hmm. Na nikija kwako profesa um, Macharia Munene uh, tayari vyama vya siasa za Western kule Ufaransa vimekuwa mbioni kuungana pamoja kwa lengo la kutaka kukizuia chama hichi cha Rassemblement National ama National Rally kuwa na viti vingi bungeni. Unafikiri kuungana huku kutafanikiwa kweli? Ni kujaribu. Kunaweza fanikiwa lakini si sana. Maana kuna mtindo ambao una mwelekeo ambao umeshajitokeza Ulaya na si Ulaya peke yake, ni mahali pengi, ikiwa watu wapiga kura hawatosheki na hawaridhiki na vile wanaona siasa za nchi zao zikiendelea. Hii mambo ilianza hivi majuzi wakati we, watu wa Uropa walipiga kura nam naomba kushikilia hapo hapo, ni rudi kwake mali ali. Iwapo chama cha uh, Rassemblement National kitashinda wingi wa kura uh, rais Emmanuel Macron atalazimika kufanya kazi pamoja na chama hicho kwa muda wa miaka mitatu uh, ambayo imesalia katika mhula wake madarakani. Vipi kuhusu hizi sera za chama hiki cha mrengo wa kulia? upande wa Macron wako na sera zao, lakini vilevile vile chama cha Marine Le Pen na wenyewe wana sera zao hasa kuhusu uhamiaji. Je, unadhani kwamba kwa pamoja watalazimika kuweka pamoja sera zao? Aa, kwa kweli kulazimika bwana Macron kulazimika kufanya kazi na waziri mkuu kutoka chama hicho cha, hiyo ni kikatiba, ni lazima, kwa sababu waziri mkuu lazima atoke katika chama kile ambacho kitapata wingi wa wabunge. Lakini changamoto iliyoko hivi sasa ni, ni moja tu ni kuzuia chama hicho cha mrengo wa kulia chenye siasa kali kisipati wingi wa kura wa kuweza kupitisha e, sheria bungeni. Wanaweza kuwa wengi lakini wakakosa idadi ile ya kupitisha sheria ya miswada bungeni wenyewe. Kwa hiyo changamoto iliyokuwa hivi sasa ni vyama vyote ambavyo havikubaliani na sera hizi za mrengo wa kulia vijiunge, ili kuziwia, sio kuziwia wingi wa wabunge tena, hilo haiwezekani, lakini kuziwia idadi ya wabunge ambayo inaweza kukipa chama hichi uwezo mkubwa wa kujamulia katika bunge na kupitisha miswada yao wanavyoitaka na hichi ndio watu wanaokopa, kwa sababu ni chama ambacho sera zake ni za ubaguzi, ni za mgawanyiko, hazitaki wageni, yaani hata ushirikiano wa Ulaya. Kwa kweli hatima ya Ufaransa itafahamika hii tarehe saba mwezi wa saba na ndio maana unaona tayari vichwa vinawaka moto wa Faransa, nyumba mlango kwa mlango na. Lakini sera hizi kwa kweli, bwana Macron hawezi kufanya kazi vizuri na kiongozi ambaye atatoka ndani ya chama hicho, ikiwa chama hicho itapata idadi ya kura ya kupitisha miswada bungeni. Nam, Profesa Macharia Mnene, je, unaona kwamba Macron atakuwa mwenye kujutia hatua yake ile ya kulivunja bunge kule Ufaransa. Inaonekana anaweza juta kwa sababu labda alikimbia, labda alijifikiria ana umaarufu mwingi, Wafaransa wenyewe watamsikiliza, maana yeye ni kiongozi shupavu, akijiambia saa kule e, kujaribu kuona kama watu wanamwamini, na ilikuwa kama ishara ya kusema mmekosea kumwambia ti e, Wafaransa wanamkataa, lakini si Wafaransa peke yake, inaonekana Ulaya nzima na mali ali kule Ufaransa ap, nini cha kutarajiwa katika duru ya pili ya uchaguzi ambayo itafanyika ya Julai saba a, siku ya Jumapili e, kwa kweli tutarajie ushindi kama ule ule wa chama cha mrengo wa kulia, lakini lile ambalo linawezekana kutokea ni kwamba chama hichi e, kinaweza kikakosa idadi ya wabunge ambao wanaweza kukipa uwezo wa ku idhinisha miswada bungeni kikiwa chenyewe na wabunge wake. Hii ndio vita kubwa, lakini kuwa na idadi wengi ya wabunge, hilo halipingiki tena. Na Ufaransa inaingia kwenye utawala wa sura mpya ambao bado haujawa. Kwa hiyo inaingia kwenye sura mpya ambayo ni ya utata, ni ya matatizo e, na watu wanasubiri kuona nini e, ushirikiano wa serikali hii ambayo itakuwa ni ya Bwana Macron ambaye alikuwa ni mkaidi mno, kafahamishwa na waziri wake mkuu, kafahamishwa na spika wa bunge, kafahamishwa na watu wote asilivunji bunge, lakini alivunja bunge kutaka kuonyesha usawa na matokeo yale ya kura za Ulaya Niam. Kwa hiyo ninadhani Ufaransa inaelekea kwenye hali nzito ya ya utawala hivi sasa, na hii itakuwa ni hatari hata kwenye Sera zake za kimataifa na hata za Umoja wa Ulaya ambao unatishia wa, wa, wa, watu wengi wa Ulaya sana kulikoni kuridhia. Tukielekea mwisho, maanake naona muda umeanza kunivuta shati. Bwana Profesa Macharia Munene, uh, unadhani uchaguzi huu wa bunge kule uh, Ufaransa utaathiri vipi uh, siasa za uh, nchi hiyo lakini vile vile kwenye Umoja wa Ulaya na Afrika Siasa za Ufaransa zitabadilika na kwa sababu moja ambayo inafanya zibadilike ni kuwa dunia imebadilika. Kuna wakati ambao Ufaransa ulikuwa na sifa duniani, ilikuwa na sifa Afrika, ilikuwa ikitawala Afrika, na ndipo tumeona Emmanuel Macron ameanza kupoteza umaarufu. Watafika mahali fulani kuwe na viongozi wapya ambao wa labda watakuwa na msimamo mkali juu ya eh, sera fulani, mambo fulani mambo si mazuri Ulaya. Naam, si vile kulikuwa hapo mbeleni. Nimalizie nawe mali ali, nini hatma ya Waafrika waishio huko Ufaransa, lakini vilevile sio tu Waafrika bali uh, hawa ambao ni Wafaransa wenye asili ya Afrika waishio huko Ufaransa, iwapo chama hichi cha National Rally, ama Rassemblement National kitapata ushindi kwenye duru ya pili ya uchaguzi. Kwa kweli swali lako ni zuri. Hatima ya wageni, siwezi kuzungumza labda waafrika tu wenyewe, hatima ya wageni na wale wafaransa wenye asili ya wageni. E, iko hati hati lakini kuna uh, nchi hizi zinakuwa na mipangilio mizuri kidogo kwa sababu kuna baraza la katiba, ni kitu ni chombo uh, ambacho cha sheria kina uwezo wa kutengua maamuzi ya bunge. Kwa hiyo hawa watu licha kuwa wana serikali, lakini pia hawana uwezo wa kujamulia lile ambalo watakayolitaka, ambalo itakwenda kinyume na katiba. Kwa hiyo uh, hiyo itakuwa ni moja, alafu pili pia hawa watu wenye asili ya kigeni na wageni wenyewe nao pia ni wengi, licha ya kuwa e, wengi wao bado hawajawa na haki za kuchagua, lakini pia itakuwa ni chanzo cha vurugu, wakiungana na hawa wa vyama vingine, ikiwa kama sheria zitaamuliwa ambazo ni za kinyume na haki na ubinadamu na nini, basi Ufaransa ni nchi itakuwa ya maandamano, na nchi itakuwa ni ni ya vurugu, si tishio kubwa zaidi kwa wiki hivyo lakini kiulaya ndo watakuwa na tishio kubwa kwa sababu pia wana nia ya kupunguza uingiliaji kati wa Umoja wa Ulaya ndani ya taifa la Ufaransa au taifa zingine. Kwa hiyo hali inakuwa ni tete, na hatima ya Ulaya pia inakuwa hatarini. Na asante sana, Mali Ali. Nikumbushe kuwa wewe ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa siasa za Ufaransa huko, na umekuwa ukizungumza nasi kutoka Paris nchini Ufaransa. Asante sana. Nam na, lakini vilevile ni mshukuru pia Profesa Macharia Munene, ambaye ee, yeye ni mchambuzi wa maswala ya kidiplomasia na siasa za kimataifa, na amekuwa akizungumza nasi kutoka jijini Nairobi. Asante sana Profesa. Shukran nam msikilizaji. Na, na, na hivi ndivyo nafikia tamati ya makala wimbi la siasa. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante na kwa heri.