Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki ni mkaribishe Benson Wakoli katika taarifa za spoti. Bila shaka karo, tudunde viwanjani. Tuanze na taarifa kwamba mkurugenzi mtendaji wa kikosi cha Kenya kuelekea michuano ya Olimpiki, Wanjiru Mbuga, ameeleza kuwa uh, wameweka kambi za, za mazoezi ambazo zinatumika kwa mazoezi kwa wanariadha watakaoshiriki kwenye michuano ya Olimpiki. Wanamchezo wa Kenya wanatarajiwa kuondoka hapa nchini kuanzia tarehe nane mwezi huu. Jason Sagini, nini cha ziada? Mkurugenzi mtendaji wa Njiru Mbugwa ameeleza kuwa wameweka kambi nne za mazoezi: Kasarani inayohudumia timu ya raga, voleboli na wanariadha wa kutimka mbio fupi, Eldoret inayohudumia wanariadha wa mbio ndefu, pamoja na kambi ya mazoezi ya Kipchoge Keino. Wanamichezo wa Kenya wanatarajiwa kuanza kuondoka nchini tarehe 4 Julai. Miramas wako tayari kurisive Team Kenya. Tutakuwa na rugby wakitoka 8 of July, volleyball wakiingia 10 of July, uh, zedi kutoka Judo, uh, also na swimming, uh, Ridhwan Muhamed na Maria Brunella uh, wote wakiingia 12. Wengine kama Alexandra hatukupata nafasi yake kutrain, uh, Miramas because hawana hiyo facility. Uh, kwa hivyo yeye atatrain ina training camp kwa Paris, middle na long distance kutoka Eldoret mpaka time ya kuenda Olympic village ndio they benefit from hiyo high, high altitude. Timu ya mbio za mita 400 kuruka viunzi na kupokezana kijiti, mrushaji sagai Julius Yego na mwanatenisi Angela Okutoi wangali kujua hatima yao kutoka kwa IOC kushiriki mashindano hayo. Wanjiru ambaye pia ni katibu mkuu wa shirikisho la tenisi nchini Kenya na mmojawapo manaibu wa rais kwenye tenisi ya Afrika ana imani ya wanariadha waliokosa kufuzu kuruhusiwa kushiriki. Tunaomba by kesho tutakuwa tumequalify four by four hundred meters relay na Julius Yego in javelin. Wao wanatarajia ranking, it would be so good for Kenyan event. Uamuzi wa IOC unatarajiwa wakati wote kutoka sasa. Jason Sagini, Eldoret, RFI Michezo. Naam Karo, bila shaka ndio hivyo hali ilivyokuwa msikilizaji. Na mbali na taarifa hiyo msikilizaji, ni kufahamisha kuhusiana na michezo ya kosafa ambayo inajumuisha mataifa ya kusini mwa Afrika. Dhuhuri uh, ya leo pamechezwa mechi mbili, ambapo Namibi imekuwa inachuana na Ushelisheli, Namibi ikifanikiwa kutoka na mabao matatu dhidi ya Ushelisheli ambayo imefanikiwa kutoka na bao moja tu ambalo limekuwa la jasho kwelikweli. Lesoto pia imekubali kipigo cha mabao matatu kwa moja kutoka kwa Angola. Karo, kesho kutafanyika draw ya michuano ya timu zitakazoshiriki kwenye michuano ya kuwania kombe la bara Afrika mwaka elfu mbili na ishirini na tano na timu ya Tanzania. Mishuano hiyo bila shaka itafanyika nchini Moroko. Timu ya Tanzania ina hofu kwamba huenda ikawekwa katika hali ngumu sana. Kwa hivyo itakapo wadia muda wapo kesho kesho jioni, basi nitakuja na taarifa kuonyesha mataifa ya Afrika kusini yamewekwa katika uh, makundi yapi na timu gani ambazo zinakuwa tishio kwa mataifa ya Afrika mashariki Muna, ogopa na, na hata draw ijafanyika jamani eh, sababu wanaweza wekwa katika makundi ya ajabu ajabu, karo usikie wamezabwa mabao matatu kwa nunge. <laughs> Aibu hatutaki, ama hawapo tayari, ama hawapo tayari. Pengine kule nchini Rwanda, klabu ya Israeli inafahamika kama Hopwilnof imemwalika mshambuliaji wa timu ya taifa ya Rwanda anafahamika kama Athur Gitego kwa majaribio, wakilenga kumsajili mchezaji huyo mchezaji huyo mwenye umri <laughs> <Sijema> uh, <laughs> wa miaka ishirini na tatu amekuwa akichezea klabu ya Kenya inahusishwa karibu karibu wadifa fulani wakati wa uchaguzi. Kwa hivyo mchezaji huyo wa Rwanda atakuwa anaelekea huko amefunga mabao kumi. Iwapo basi atafanikiwa huenda, uh, akachezea klabu hii ya Israeli kwa kandarasi ya miaka miwili. AFC Leopards wakipoteza pakubwa sana. uh, uh, kuna muda basi, tukuendelee. mm -hmm, ni kufahamisha kwamba Chelsea wanalenga kuwasajili kikosi kipya. Ni kushukuru Benson Okoli na sasa nimkaribisha Emmanuel Makundi, makala gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi. Naam, msikilizaji, mizozo barani Afrika kama vile vita, utawala mbovu na uporaji wa rasilimali vinatajwa kuchangia pakubwa uchumi wa mataifa hayo kutokukua kwa kasi inayostahili. Uharibifu wa miundombinu, watu kukimbia nchi yao na kutokuwepo kwa utawala bora kwa kiasi kikubwa vinazuia uwekezaji na ukuaji wa uchumi, hali inayofanya kuwa vigumu mataifa mengi kupona hata baada ya suluhu kupatikana. Aidha, mizozo huifanya nchi kutumia kiasi kikubwa cha fedha kujijenga upya, mapato kushuka na hata kuelekea, kuelekeza fedha za maendeleo kusikohitajika. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili, tunajadili ni kwa kiasi gani mizozo barani Afrika imeathiri ukuaji wa uchumi wa mataifa hayo na nini kifanyike kunusuru hali ya sasa. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu Nam msikilizaji, bila shaka ujambo popote pale unapotega sikio matangazo yetu. Na kuangazia hili, nimewaalika kwenye laini ya simu Apronel Mbilinyi, yeye ni mtaalamu wa maswala ya kodi na uchumi akiwa Tanzania, lakini pia Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, pia akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Niwakaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Asante, asante Nam. Pengine kwa kuanza tu, nianze na Apronius. Unazungumziaje mizozo inayoendelea kuripotiwa kwenye baadhi ya nchi, kuanzia hapa Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na hata kule Afrika Magharibi? Kama unavyoona na tafiti nyingi zimeonyesha kwamba hali halisi ni kwamba mizozo inazidi kuongezeka na shida kubwa ni matatizo ya kiuchumi. Kwa hiyo unaona, mizozo mingi inahusiana na hali za kiuchumi, kwamba nchi nyingi, wale waliopewa mamlaka, kwa maana ya watawala wa kisiasa, wameshindwa kutumia rasilimali hizo kwa ajili ya faida ya nchi zao, kwa maana ya kwamba kujenga chumi, na hivi kuathiri hata uwekezaji na kusababisha mizozo, na ndio maana watu wengi wamekuwa wakizungumzia swala la rasilimali zimekuwa kama laana kwa nchi hizo, kama wanazungumzia e hicho kitu, na unaweza ukaona nchi zile zenye rasilimali mifano kama jirani zetu hapo kama Kongo, unaweza ukaona ni nchi ambayo imebarikiwa na rasilimali nyingi, lakini bahatimbayo ya rasilimali hizo aia kujenga uchumi nam pengine atiki. Migogoro hii inaathiri vipi eneo la utawala na taasisi? inaathiri sana na inaathiri tuseme, inaweza kusema maeneo yote, sio eneo moja. Unaweza ukasema kwamba labda inaathiri eneo la uchumi tu, ama inaathiri tu labda eneo la, la ubiashara? Hapana, inaathiri hadi mahusiano kati ya watu na watu, mahusiano kati ya jamii. nikishaanza kuuana wenyewe kwa wenyewe katika nchi yenu ile laana ya damu iliyomwagika kwa sababu ya kuuana tu nyinyi wenyewe, na vile visasi vinakuwa haviwezi kuwa vinakwisha. Kwa hiyo inaathiri pia ustawi wa jamii katika nchi husika. Apronius, pengine ni zipi athari za moja kwa moja za kiuchumi zinazotokana na mizozo hii? Athari za moja kwa moja ni kama kama ulivyoona ni kwamba unaona nchi hizo sasa zinapoteza uwekezaji kwa maana ya kwamba uwekezaji pesa zile zilitakiwa ambazo zilitakiwa zitokane na uzalishaji ambao ungefanyika kwenye hizo nchi, kumekuwa na rushwa, kwa hiyo unakuta sasa ile pesa ambayo ilitakiwa ijenge labda barabara, ijenge huduma za afya, elimu, unaona haipatikani tena. Na hivi kukosekana kwa miundo mbinu hiyo, unakuta sasa hata uwekezaji hauwezi kufanyika na hata wawekezaji, pengine unaweza ukaona hawezi kuenda kwenye nchi ambazo zina vita, zina mizozo. Kwa hiyo unakuta moja kwa moja nchi hizo zina ila kuazika haziwezi kukua tena, pengine tunahitaji watu warudi. Na Atiki, kama mtaalamu wa maswala ya siasa, unahusianishaji vipi suala la kukosekana kwa utulivu na kudorora kwa uchumi? Kukosekana utulivu ni tatizo, wa waingereza wanasema man made, ni tatizo ambalo binadamu mwenyewe analiunda kwa sababu zipi hizo? ni, ni, ni eneo lingine, lakini matatizo yote ambayo yanaundwa ambayo yanasababisha ukosefu wa amani katika bara la Afrika ni matatizo ambayo yanaundwa na binadamu wenyewe, kwanza viongozi wa ndani ambao wanapenda kujilimbikizia mamlaka na kutawala na kujilimbikizia mali. Apronius, sasa ni kwa vipi umegusia pale mwanzo, lakini ni kwa vipi ikiwa mizozo hii itaendelea, itaendelea kuathiri biashara na utengamano wa nchi za ukanda. Mizozo hii kama ikiendelea, ni kwamba hizi nchi hazitakuwa na maendeleo, kwa sababu ufanye kodi, ufanye uwekezaji kwenye barabara, kwenye miundombinu, hiyo haitafanyika tena na hiyo mizozo maanake itaendelea kuwepo ya kisiasa ya kijamii na kiathiri sekta zote za kiuchumi. Kimsingi hapo ni kwamba suluhisho ni kwamba watu wa, wa, warudi wakae pamoja, lakini pengine tumetafuta masuluhisho mengi tumeshindwa, labda tumrudie Mwenyezi Mungu, pengine tujaribu kufikiria namna gani ya kukaa pamoja. <laughs> hakuna namna Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Atiki, unazungumziaji umeligusia kidogo uh, kuhusu kuhusika kwa baadhi ya mataifa. Yapo mataifa ya ukanda barani Afrika, lakini yapo mataifa ya kutoka nje katika kuchochea mizozo ambayo inashuhudiwa kwa sasa barani Afrika. Afrika imesababisha wazungu wenyewe pia wakosani na wakoloni hawa pamoja na kwamba walitoa uhuru katika maeneo mengi ya nchi za Kiafrika, na sababu ni nyingi eh, mmojawapo Amerika nayo iliwasisitiza kwamba lazima watoe uhuru ili kuwasaidia katika vita yao ile ya, ya huko Ulaya. Lakini vile vile ile namna ambayo Ulaya hawana rasilimali nyingi, na Afrika imejaliwa rasilimali, kwa hiyo zile nchi za kikoloni bado zinaona zina fursa na zina wajibu wa kuweka mirija yao na kunyonya katika Afrika. Na uwezi ukayawanyonya Waafrika kama wenyewe kwanza, kuna kwa sababu kuna kundi ambalo hawapendi huo unyonyaji, wanataka maendeleo ya rasilimali za Afrika isaidie Afrika, na kuna kundi lenye tamaa ambao wanapenda kujilimbikizia mali na hata huko Ulaya kwenyewe. Uh, Apronius, uh, moja ya athari kubwa hasa mizozo inapotokea ni watu kukimbia uh, nchi yao. Unadhani sasa Kutakuwa na athari gani ikiwa watu wataendelea kukimbia kama ambavyo tunaona athari za kiuchumi zinafanya watu wanaendelea kuhama nchi zao? ya athari hiyo ni kubwa, na inachofanya ni kwamba hata huo uzalishaji tunasema, uh, ile multiplier effect kwa maana ya kwamba ule uzalishaji ambao wa moja kwa moja ulitakiwa uonekane na watu waweze kuzalisha na kujenga chumi zao na kujenga miundo mbinu, hiyo haitokei tena. Kwa hiyo sasa, hiyo mizozo ina maana kwamba inasababisha matatizo makubwa, na nchi maendeleo yake yanakwazika, ili ya uui miundombinu yaengei, uwekezaji hauwezi kufanyika tena kwenye hizi nchi, na hata hali ya kisiasa na kijamii zinazidi kuharibika zaidi. nam ati, atiki, kwa kumalizia tu, unadhani nini sasa kifanyike a, kulinusuru bara, bara la Afrika na machafuko zaidi? za Waafrika waungane waondoke. Zile nchi zinazozungumza Kireno, kuna nchi zina umoja wao eti kwa kuwa walitawaliwa na Wareno, na kuna nchi zina umoja wao kama za Commonwealth eti kwa sababu walitawaliwa na Uingereza, na kuna nchi zina umoja wa Kifaransa, Frankofoni, kwa sababu walita, waondoshe hiyo taratibu, hizo waunganishe na kuunganisha nchi. Kwa mfano mojawapo, kuweka lugha lugha ya Kiswahili ndio iwe lugha ambayo inaweza ikawaunganisha Waafrika wakajiona wao wana wana, wana wana- wana- wanayo e, kichi vyombo ambavyo vinaweza vikawaunganisha kwa hiyo Afrika iungane kiwe kitu kimoja, na ikiwa iki, iki hivyo itakuwa na nafasi kubwa sana katika umoja wa no. mataifa na katika maeneo yote ya dunia katika kutetea uchumi wake na, na hali za watu wake. A, atiki nilisema kwa kumalizia a, lakini unadhani ni kwa nini viongozi wa Afrika hawaoni hon, umuhimu wa kurekebisha changamoto zilizoko kwa sasa? kwa sababu hawajakubali kuitumikia Afrika na kuwatumikia watu wao au kuwa vibaraka wa mataifa ya nje na kuendekeza eh, eh, fursa ya kujinufaisha mali wao na familia zao. Ni, ni mambo mawili tu hayo. Nam msikilizaji uh, tunayo mengi pengine ambayo tungeweza kuyajadili kwenye makala ya gurudumu la uchumi hivi leo, lakini muda umeturuhusu kuwa na hayo. Shukran kwa Abdul Karim Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salam Tanzania, lakini Mlinyi yeye ni mtaalam maswala ya kodi na uchumi akiwa pia jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Niwashukuru kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, nashukuru sana. Na msikilizaji, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.