Dakika 15 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki, tupate habari za michezo. Ruben Lukumbuka, hujambo na karibu. Si jambo na asante, minlt. Tunaanzia nchini Ufaransa, huko ambako mashindano ya kukimbiza baiskeli toleo la mia moja kumi na moja la Tour de France mwaka elfu mbili ishirini na nne itaanza hapo kesho Juni ishirini na tisa, na mashindano haya meanslet, ya minslet yataanzia Florence ni nchini Italia kabla kwenda kumalizikia katika ardhi ya Ufaransa uh, kwenye mji wa Nice Julai ishirini na moja. Uh, Mizletenise ni mji mkuu wa wilaya ya Alpe Maritime ambapo wamwendesha uh, baiskeli kutoka Slovenia Tajed Pogacar po mwenye umri wa uh, miaka 28 na mwenye kuwa na ndoto ya kuongwe, kuongeza dau maradufu baada ya kushinda mashindano kama hayo huko uh, Italia mwezi Mei iliyopita. Yeye pia atashiriki bila shaka, anasifika sana mkimbiza um, baiskeli huyu katika mashindano haya ya kukimbiza baiskeli. Baiskeli ni kweli kabisa. Wakati mmoja uliniambia umefanya ma, mazoezi ya kukimbiza baiskeli maeneo ya Naivasha, ilikwaje? Kuna, ya kuna wakati tulienda kutembea na kule Karura tukaendesha baiskeli mm -hmm. <laughs> safi kabisa <laughs> na je leo unaweza kushiriki mashindano yote mashindano tofauti Ruben na kuendesha baiskeli kama njia ya kujifurahisha tu <laughs> kuendesha baiskeli kwenye mashindano inabidi umejitahidi. Hongera sana nimeona ukijaribu <laughs> kukimbiza baiskeli safi kabisa. Na meanwhile tunaelekea tukiwa bado uh, kule Ufaransa uh, wakati huu tukianza uh, kusogelea ile michezo ya Olimpiki ya Paris elfu mbili ishirini na nne uh, waandaaji pamoja na wataalamu wa afya na mazingira kwenye jiji la Paris wamefahamisha kuwa maji ya mto Seine yametiliwa yamezua mashaka ambapo yameonekana kumekuwepo na ongezeko la viwango vya bakteria aina ya Esherishia koli eh, na hii ni mwezi mmoja kabla ya ufunguzi wa michezo ya Olimpiki ya Paris ambayo kama nilivyokujuza itaanza Julai ishirini na sita uh, na kuenda kutamatika Agosti kumi na, na moja. Bila shaka kulikuwa na matumaini kwamba maji ya mto Sene ngeboreshwa ili kuruhusu wana michezo kutumia lakini namna mambo mm -hmm. yanavyokwenda huenda... mashaka yamekuwa mm -hmm. yakiongezeka. Na wewe ni mtaalamu wa mazingira, sijui unaonaje hili? Maanake ni mtu ambao ndio unategemewa hasa zaidi. Bila shaka inabidi serikali wana mwezi mmoja kushughulikia swala hilo. Isipowezekana, kwa mtazamo wangu, sidhani mm -hmm. kama ni salama kwa afya ya wanamichezo. Na ni kweli kama unavyosema katika muktadha huo, uh, mindset wana sayansi na wataalamu wa maabara ambao tangu mwanzo wa mwezi Mei walionyesha kuwa na mashaka kuhusu uchafu ambao ulionekana ndani ya uh, maji ya mto huo, Hussein. Uh, bila shaka wanajaribu kufanya kama ulivyosema, kujaribu kusafisha hmm, maji hayo. Natumai kwamba katika kipindi cha siku zilizosalia. Ni chache, lakini wacha tuone itakavyokuwa mm. Basi tukiendelea na um, habari kutoka kule Ulaya ni kwamba leo ni siku ya pili ya mapumziko kuelekea hatua ya kumi na sita bora kuania taji la soka barani Ulaya. Hapo kesho timu ya taifa ya Switzerland wenyewe watacheza na Italia, huku Ujerumani ambao ni wenyeji watamenyana na timu ya taifa ya Denmark. Na mbali na soka, tuingie kwenye tenis, minzilet Uh, hi, uh, hi, leo hii kutafanyika draw ya tenis kuwania taji la Wimbledon michuano ambayo itaanza tarehe mmoja hadi tarehe kumi na saba Julai mjini London kule Uingereza. Na miongoni mwa wachezaji ambao wanatarajiwa kushiriki ni pamoja na bingwa mtetezi kwa upande wa wanaume Carlos Alcaraz ambaye huenda sikutane na Novak Djokovic, na kama ikibidi watakutana basi uh, katika fainali ya michuano hiyo. Bila shaka bado una sekunde chache, Ruben. Katika sekunde chache zinazobaki minzlet, mashindano ya soka kuwania taji la Kosafa kwa mataifa kusini Afrika, ya kusini mwa Afrika yameendelea na hivi leo, ambapo Lesoto wanacheza na Ushelisheli huku baadaye Angola itachuana na Namibia mwendo wa saa moja uh, usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Jana Kenya ambayo imealikwa kwenye michuano hii iliitandika Zambia mabao mawili kwa karai na hivyo kujiongezea alama tatu na kushika nafasi ya kwanza katika kundi ba ikifuatiwa na Zimbabwe uh, huku Zambia ikishika mkia na alama uh, sifuri. Ni kushukuru Ruben Lukumbuka. Ukweli au uongo, ukweli au uongo. Nam, hujambo hapo ulipo msikilizaji wetu, karibu kwenye makala haya Ukweli au Uongo hapa RFI Kiswahili. Hapa tunaendelea kuhimizana kutumia vizuri mitandao ya kijamii, tusisambaze habari za kupotosha. Kwa leo, uko nami Hilari Ngati, nami siku zote ukiniita Jupita Mayaka nitaitika. Kipindi hiki tunakifanya kwa ushirikiano na la Benevolencia. Moja ya habari tunaangazia ni kuhusu maandamano nchini Kenya kuhusu mswada wa wa fedha wa mwaka 2024 ambayo yalidaiwa kufadhiliwa na nchi ya DRC. Bila shaka kuongeza na hayo, tutaangazia picha ya maandamano ya vita kule Gaza inayohusishwa na vifo katika mkutano wa kila mwaka wa Waislamu wa hija kule Saudi Arabia. Ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni, sema nasi kwenye namba yetu ya WhatsApp, anza na alama kujumuisha 254707888555 Habari ya jioni, ni Jupiter Mayaka. Imekuwa ni wiki ya maandamano, lakini I, nimetembea na picha jiji kuu la Nairobi usiku. Imekuwa ni wiki nzito kwa kweli, na tuendelee kuwaombea wale ambao wanauguza majeraha, wapata afueni haraka, na kwa familia zilizopoteza wapenda wao, tunawapa pole kwa kweli. Na msikilizaji, katika kipindi cha wiki mbili zilizopita, maandamano yamekuwa yakiendelea nchini Kenya kutaka mswada wa fedha wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne ufutiliwe mbali, waandamanaji wakisema mapendekezo makubwa ya ushuru yataumiza Wakenya. Utakumbuka kwamba msikilizaji, siku ya Jumanne wabunge walipitisha mswada huo, kitendo kilichowakasirisha wananchi waliovamia bunge. Lakini pia tukumbuke kwamba rais wa Kenya William Ruto alijitokeza wazi na kusema kwamba amefutilia mbali kabisa mswada huo wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne kweli. Sasa, ingawa machapisho ya mitandao ya kijamii hasa kwenye X yanadai kuwa maandamano nhayo yana asili yake katika nchi ya, ya, ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Chapisho moja lilidai ni Felix Chisekedi ambaye alitumia mamilioni ya dola kwa Nairobi kuwahonga wapinzani, baadhi ya maafisa wa kiintelijensia wa Kenya ili kuvuruga utulivu nchini humo. Sasa jupite madai hayo yanaendelea kusema Uhuru alipata mshirika rais ambaye ni Chisekedi kufuatia kuzinduliwa huko Nairobi kwa muungano wa Congo River AFC. Mnamo Desemba mwaka uliopita, Tshisekedi aliapa kuyumbisha Kenya ili kulipiza kisasi kwa rais William Ruto. Akaunti nyingine kwenye mtandao wa X ilichapisha madai hayo ikisema kuwa ni taarifa iliyokuwa imetolewa na serikali ya Kenya, ikitoa tuhuma hizo dhidi ya DRC. Tukumbushe kwamba pia mapema wiki hii msemaji wa serikali ya Kenya Isaac Mwaura alisingizia mataifa ya kigeni katika maandamano hayo, lakini hakutaja mtu nchi au kampuni yoyote haswa. Hii hapa kauli yake. Lakini kuna ka group kako mahali ambao nikiangalia kwa umbali, could even there's a foreign hand into this whole issue. Kwa nini? Kwa sababu president wetu ameongea very clearly mambo mengi sana international. Sasa yeye, yeah, amerally the whole of Africa imekuja pamoja, watu wengine pengine wafurahii lakini katika uchunguzi wetu tuligundua kuwa hakuna taarifa kutoka Nairobi inayoshutumu DRC kwa kufadhili maandamano hayo. Maandamano hayo ya msikilizaji, yaliyoongozwa na vijana wanaojulikana kama Gen Z hawa walizaliwa kati ya mwaka 1997 hadi mwaka 2012, lakini pia Wakenya wengine walishiriki maandamano hayo. Na tumkumbushe msikilizaji kwamba Jumatano ya juma hili Rais William Ruto alitangaza kuondolewa kwa mswada huo na hatautia saini Kipindi unachokisikiliza hewani ni ukweli au uongo, hapa RFI Kiswahili. Lengo letu sote tuwe mabalozi wa kueneza habari za ukweli, haswa kwenye mitandao ya kijamii. Jioni yaleo uko nami Hilari Ngati nami ni Jupita Mayaka na fundi wetu wa mitambo ni George Maina Jenzi. Lakini sasa tuangazie taarifa nyingine, ambapo msikilizaji wakatua, idadi ya waliofariki katika ibada ya hija ya mwaka huu ikiongezeka nchini Saudi Arabia, mitandao ya kijamii ilipotosha Picha ya maandamano ya Iran ya kuwaunga mkono wahanga wa vita vya Gaza wakidai kuwa inaonyesha watoto waliouawa wakati wa Hija. Jupita, sherehe hii ya Waislamu hufanyika kila mwaka kule Meka Saudia, na Bilali hutaka kwenda kule sana, lakini bado anakusanya kusanya pesa ili siku moja afanikiwe kwenda kule sasa kabisa. Sasa picha hiyo imesambaa katika ripoti za vyombo vya habari tangu Novemba mwaka uliopita, miezi kadhaa kabla ya hija ya kila mwaka ya mji mtakatifu wa Kiislamu wa Meka. Chapisho hilo liliandika hivi na nanukuu: Je, unaweza kuita hii dini ambapo wanawachukua watoto kwenda kusali ili kuwageuza maiti, lilisoma dai kwa lugha ya Kikorea lililosambazwa kwenye Facebook mnamo Juni ishirini na nane eh, Madai sawa na hayo yalishirikishwa kwenye Facebook na kwenye vikao vya Korea Kusini. Hata hivyo, picha hiyo inaonyesha maandamano nchini Iran kuhusiana na mzozo unaoendelea katika ukanda wa Gaza. Na sasa, kwa kutumia reverse image search kuchunguza picha hii, tulipata picha hii ilichapishwa na shirika la habari la West Asia, ni shirika la habari la Iran mnamo Novemba 13 mwaka jana picha hiyo ilikuwa moja kati ya tisa zilizonasa tukio moja ambalo shirika la AFP lilifuatilia hadi Felestine Square katika mji mkuu wa Iran wa Teheran. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 25477888555. Bila shaka, unayosikiliza ni RFI Kiswahili, kipindi ya wani ni ukweli au uongo. Na kwenye kitengo cha katuni tunaelekea kule Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunaungana naye mchora vibonzo maarufu Raf. Habari ya jioni. <laughs> tuko vizuri kabisa. Nanyi mko vizuri? Tuko vizuri. Wazima sisi. Jupita kibonzo chake anauliza, kibonzo kimeshafanyika tayari kwenye wiki hii. Nimeamua kuchapa kibonzo kwa husu hiyo habari ambayo inatokea, kwa hiyo changamoto huko <laughs> nchi Kenya alafu inaonesha watu ambao wanakuwa wakisema uongo ya kwamba ni Felix Chisekedi na Uhuru Kenyatta ambao waliokuwa wanafinanse hiyo aktivite ya manifestation, alafu inaonekana kuwa ni uongo na inatukumbusha ina kila siku kuwa nachunguza message vizuri kwenye mtandao, kwa sababu kuna watu ambao wanasema uongo sana, na ni kushukuru sana. Kando na ucherozaji vibonzo mm -hmm. wewe pia ni daktari. Kwa heri, jioni njema, nanajua kwamba kibonzo <laughs> chako msikilizaji anaweza kukipata kwa wavuti wetu. <laughs> Wawww RFI fr. Ukweli au uongo na kutoka Studio B tupate tumbo hizo na kwenye mitandao ya kijamii ukitilia shaka habari yoyote, tutumie ujumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili au tuandikie ujumbe mfupi kuenda namba yetu ya WhatsApp ukilama kujumuisha 254707888555. Siku zote ukiniita jupita maya kanitaitika. Nami ni hilari ngati, tukutane wiki ijayo. Kwa heri, kwa heri. kwa sasa.