Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. mm. Tupate habari za michezo na Douglas Umriba. Hujambo? Si jambo Karo, habari ya leo? Salama, nashukuru. Tunaingia kwenye wikendi ambayo ina shughuli nyingi tu kispoti. Uh, wacha tuangalie tu baadhi ya zile ambazo zitashughudiwa. Tuanzie kule Zanzibari ambapo leo ligi kuu ya soka inakamilika leo. Bingwa itakuwa ni JKU ama Zimamoto, ambao wameachana na alama tatu tu JKU ikishindwa. Mabao ndio yataamua nani mshindi. Kule nchini Uganda, iwapo wewe ni shabiki wa soka basi unaweza kumpigia kura kocha mchezaji ama timu iliyo iliyokufurahisha msimu uliokamilika kuanzia leo, baada ya wasimamizi kufungua zoezi la kupiga kura katika vitengo kadhaa. Mabingwa SC Villa wametawala teuzi mbalimbali, vile ilikuwa inatarajiwa. Kule nchini Kenya, ligi kuu ya soka inakamilika siku ya Jumapili. machi yote ni kwa Shabana Sofapaka na Mhoroni Youth kuona ni nani ataepuka shoka la kushushwa daraja. Sijui kama Karo una maoni hapa. mm, nilikuwa niwe na maoni lakini wakati niliona timu ya, yako imepanda <laughs> <Shabana>. daraja <laughs> nikaamua tu nisubiri ni, ni, ni siku yenyewe. Najua kuna watu ambao wameomba sana Shabana kuangushwa, lakini mm. naamini kwamba wanahitaji alama moja tu kujihakikishia nafasi ya kusadia katika ligi, na wanacheza na watani wao wa jadi Muranga Sila. Mm, Muranga wangependa sana Shabana ianguke, kwa hivyo itakuwa ni mechi ya kufurahisha sana nafikiri naweza, naweza niende nikawatia moyo Murang'a Seals. Bila shaka Murang'a Seals mashabani, yani ni wewe <laughs> tuende kule Moroko. Wikendi hii mashindano ya voleiboli ya ufukweni kwa wanawake ambao yanatumika pia katika kufuzu kwa olimpiki huko Paris yanaendelea. Kumbuka kuna timu kadhaa ambazo zinashiriki kutoka Kenya, pamoja pia kutoka kule Rwanda, ambao nimeona jana walishindwa, walishinda, leo wamepigwa lakini bado wana matumaini yamesalia ya kidogo. mm -hmm. Tuangalie michuano ya kombe la mataifa ya Ulaya, Euro mwaka 2024. Kocha wa Ufaransa, Didier Deschamps, ana matumaini kwamba nyota wao Kylian Mbappe atapata afueni ili acheze mechi ya usiku wa leo saa 4 saa za afrika mashariki wakati watacheza na Uholanzi. Ni mechi ambayo unafikiria mashabiki wengi wa soka wanaitarajia sana kuiangalia. Mechi nyingine ambayo inachezwa leo ni Poland na Austria mida ya saa moja usiku. Kumbuka hapo jana Uhispania walifuzu baada ya kuwanyuka Italia bao moja sufuri. Hmm, sikutarajia Italia itafungwa lakini mm -hmm. ndo hivyo tena ilitokea. Ilikuwa ni bao la kujifunga. Katika mchezo wa soka lolote linatokea. Kwa hivyo ni makosa yao ndi ambayo sasa wanajipata kwa kibarua kigumu kuona kama watasonga hatua nyingine. Tuangalie michuano ya kombe la Copa America ambayo ilianza pia mapema leo asubuhi. Kumbuka, hii ndio michuano mikongwe zaidi ya kimataifa katika ulimwengu wa soka. Mwaka huu inaadhimisha miaka mia moja na nane katika historia. Mabingwa watetezi Argentina mapema leo walianza vema kampeni ya kutetea taji lao baada ya kuwanyuka Canada mabao mawili sufuri. Kesho asubuhi itakuwa ni zamu ya Peru na Chile mida ya saa 9 asubuhi. na mtuangalie pia maandalizi ya Olimpiki huko Paris kati ya Julai 26 na Agosti 11 karo tukiwa na we hapa, tumekuwa tukiangalia maandalizi kutoka nchi mbalimbali barani Afrika, Afrika Mashariki kuelekea kule, lakini mto Sen bado haujafuzu kuandaa michezo hiyo, kulingana na mamlaka za eneo hilo. Kutoka kwa vipimo ambavyo vilifanywa tarehe kumi na sita mwezi huu, sampuli zinaonyesha kwamba uh, mto huo bado haujafikia viwango ambavyo vinahitajika. Kwa hivyo waandalizi wana kibarua cha ziada kuhakikisha kwamba mto unakuwa tayari. Wana muda kidogo. Wana muda kidogo. Wana muda kidogo, kwa sababu uh, mashindano hayo yataanza Julai ishirini na sita. Kwa hivyo wana kama mwezi mmoja ona kama mto huo utafuzu ili basi tuyashuhudie ama tushuhudie mechi mbalimbali. tumalizie na taarifa ya Wales. Uh, shirikisho la soka kule Wales limemfuta kazi kocha Robert Page kutokana na msururu wa matokeo duni. Mwaka wa 2022 kocha huyu aliongoza Wales kufuzu kwa kombe la dunia kwa mara ya kwanza kwa muda wa miaka 64 lakini akashindwa kuwafikisha katika michuano ya Yuro mwaka huo ambayo inaendelea, licha ya kwamba aliifanya vizuri hivyo. Nafikiria aliposhindwa kuwapeleka hadi Yuro hawakuwa na budi ila kufuta. Asante sana Douglas Omariba na sasa tuwapishe ila Ringati na Jupita Mayaka, makala ukweli au uongo. Ukweli au uongo. Hapo ulipokwema msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwenye kipindi cha ukweli au uongo. Lengo letu hapa ni matumizi mazuri ya mitandao ya kijamii, ili tusisambaze propaganda. Mimi naitwa Hilary Ingati, nami siku zote ukiniita Jupita Mayaka nitaitika, nikikukumbusha kuwa kipindi hiki tunakifanya kwa ushirikiano na La Benevolencia. Leo tutaangazia picha ya zamani kutoka nchini Ukraine inayohusishwa na ajali ya helikopta iliyomuua makamu wa rais wa Malawi mapema mwezi huu. Zaidi ya hayo tunaangazia video ya kombora la Urusi inayodaiwa ni ya mwaka huu baada ya Urusi kupeleka meli za kijeshi kwenye maji karibu na Cuba. Lakini msikilizaji, video husika ni ya mwaka 2018. Siku zote ukiwa na shauku ya habari mitandaoni nasi kwenye namba yetu ya WhatsApp anza na alama kujumuisha 254707888555. Habari ya jioni Jupiter, Mayaka. Mzima mie, nashukuru. Namwona Vitali Mgisho, fundi wa mitambo na tabasamu. Sijajua tabasamu lake lina maana gani, lakini wiki wiki hii vijana wa umri wako amekuwa akiandamana mandamana. <laughs> <Wewe, vijana> <laughs> wanataka haki ya kwao. <laughs> <laughs> Na msikilizaji, tusonge mbele, ambapo makamu wa rais wa Malawi Saulos Chilima alizikwa Jumatatu juma hili katika afla iliyohudhuriwa na rais Lazarus Chakwera ambaye pamoja na familia ya marehemu walitaka uchunguzi huru kufanyika kuhusu kifo chake baada ya kuhusika katika ajali ya helikopta. Na katika pitapita mitandaoni, mnamo Juni 11 chapisho moja kwenye mtandao wa X lilisoma: Habari za hivi sasa, makamu wa rais wa Malawi Saulos Chilima na wengine tisa wamethibitishwa kufariki katika ajali ya ndege. Chapisho hilo ingati linajumuisha picha ya ajali ya ndege na kile kinachoonekana kuwa wanajeshi katika eneo hilo. Sasa msikilizaji, siku iliyofuata timu ya uokoaji ilipata mabaki katika msitu wenye ukungu. Hata hivyo picha katika chapisho hilo hazihusiani na matukio ya Malawi. Na sasa kwa kutumia mbinu ya reverse image search, tuligundua kuwa picha hii ilinaswa nchini Ukraine mwaka elfu mbili na ishirini, na sehemu ya maelezo yake inasoma kuwa picha hiyo inaonyesha eneo la ajali ya ndege ya kijeshi huko Chuguev, mkoa wa Kharkiv. Picha hiyo msikilizaji, ilipigwa na Sergei starostenko kwa ajili ya shirika la habari la China Xinhua. Sasa ajali hiyo ilitokea Septemba tarehe 25 na ndege hiyo ikiwa na watu 27 wakiwa kwenye mazoezi na walikuwa wakitua katika kambi ya kijeshi karibu na Chuguev. Sasa ingati katika ajali hii iliyomuua makamu wa rais Chilima, katika hotuba yake kwa raia wa Malawi, rais Chakwera alisema kikosi cha utafutaji na uokoaji kilipata ndege hiyo ikiwa imeharibiwa kabisa na hakuna aliyenusurika. Basi msikilizaji, kwa mujibu wa picha zilizotumwa kwa AFP na mmoja wa timu ya uokoaji ya kijeshi zilionyesha wanajeshi wakiwa wamesimama kwenye mteremko wenye ukungu karibu na vifusi vya ndege yenye e, nambari ya usajili Malawi Airwing Donia 228202 K. Ni tofauti na habari iliyochapishwa mwaka 2020 ikiwa na kichwa kuna uwezekano ndege ya kijeshi ya Ukraine imeanguka na waziri wa ulinzi Andrei Taran alikuwa amenukuliwa. Ukweli au uongo? na msikilizaji, kipindi awani ni ukweli au uongo hapa RFI Kiswahili. Hapa kila siku ya Ijumaa tunahimizana kwa mbalozi wa kueneza habari za ukweli kwenye mitandao ya kijamii. Huko nami Hilari Ngati nami ni Jupita Mayaka. Na katika habari nyingine tunayoangazia, msikilizaji, utakumbuka mwaka huu Urusi ilipeleka meli za kijeshi majini karibu na Cuba kwa mazoezi. Sasa watumiaji wa mitandao ya kijamii walidai kuwa video ilionyesha moja ya manowari zake ikirusha makombora nje ya pwani ya Florida, lakini huu ni uongo. Kipande cha picha ni, ni kutoka kwa jaribio la bahari nyeupe mwaka elfu mbili na kumi na nane katika bahari ya Arctic. Maandishi kwenye video hiyo iliyochapishwa kule Instagram mnamo Juni tarehe kumi na tatu yalisoma hivi: Urusi inaonekana kufanya mazoezi ya baharini na manowari za nyuklia umbali wa maili 66 tu kutoka pwani ya Florida. Klipu sawa na hiyo ilisambazwa pia kwenye Facebook ikidai kuwa makombora manne yalirushwa maili 33 kutoka pwani ya Florida. Machapisho haya ingati pia yalisambazwa kwenye X na pia vilevile kwenye mtandao wa TikTok, baadhi yake yakiashiria kuonyesha udhaifu kutoka kwa utawala wa rais wa Marekani Joe Biden wakati vita vikiendelea nchini Ukraine. Na tukumbushe kwamba video hiyo hata hivyo siyo ya mwaka huu wa 2024 na ilichukuliwa mbali na pwani ya Florida. Kwa kuitafuta mitandaoni, tulipata video hiyo hiyo iliwekwa kwenye YouTube namo Mei 23 mwaka wa 2018 na shirika la habari la Sauti ya Amerika, VOA. Nakumbuka mnamo Juni kumi na mbili pia naibu waziri wa ulinzi wa Marekani Sabrina Singh, wakati akihutubia wanahabari, alisema wanafahamu kuhusu Urusi kutuma meli zake mwaka huu na kwamba meli hizo hazikuwa zimebeba silaha za nyuklia. Ni mnukuu alivyosema, siku zote mara kwa mara tutafuatilia meli zozote za kigeni zinazofanya kazi karibu na eneo la maji ya Marekani. Bila shaka suala hili tunalichukulia kwa uzito, lakini mazoezi hayo siyo tishio kwa Marekani. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumulisha 254 707 888 555. Iwapo ndio unarejea nyumbani kutoka kazini, kipindi hewani ni ukweli au uongo. Hii ni RFI Kiswahili na kama kawaida, kwenye kipindi hiki huwa tunawashirikisha wachora vibonzo na leo tunakwenda kule nchini Kenya. Tunaungana naye kwa njia ya simu mchora vibonzo maarufu huko Kenya, dada Celestin. Celestin, habari ya jioni. Na wiki hii mimi sijakuona kwenye maandamano popote, ulikuwa wapi? wiki <laughs> <laughs> hii niko salama, tunaandamana huku tukipinga finance bill. Na bila shaka Jupiter Mayaka pia amekusalimu hapa kwenye studio. <laughs> Nimesalimika, Jupiter, asante. Na moja kwa moja waeleza wasikilizaji unachora nini katika makala ya leo? Nitachora kuhusu habari potofu zil, zilizoibuka baada ya kifo cha makamu wa rais wa Malawi. A, inasikitisha sana kwa kweli kuona picha za mabaki ya helikopta kule Ukraine ikihusishwa na ajali ile iliyomwangamiza Saulos um, Chilima. Ombi langu tu ni kwamba kama watumiaji mitandao tusiwe wepesi sana wa kuamini kila tunachokiona, ila tuwe na ari ya kufanya utafiti kidogo, kujua iwapo kweli ni taarifa za ukweli au za urongo. Basi msikilizaji, ukitaka kuona kibonzo chake Celestin unaweza kutembelea wavuti wetu wa www Joli, angalia barua yenye nazunguruka ku mitandao. Mère de la ville analomba, bakaji bote benye biko kusemu ya budongo ya kijiji ya kwabo za amiri, batoki bila deli. Du mère de la ville kona muraji yenye atendesha kwa hiyo eneo. Eh, ila ita uzekana hata mkiangu. Ule mère de la ville junior wa kabila kule yulu, anapenda tuvurugie shie maisha. Ndio shida hili. Eh hmm, bwana, kusema kweli mimi siamini kama ku mère de la ville mwenye anaweza pana communiquer ya hivi. Mm, mm, mm, shukurani za dhati kwa tumbuizo hilo la kuelimisha akina mchoma na joli. Basi, kule mitandaoni, ukitilia shaka habari yoyote, tuandikia ujumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili au kututumia ujumbe mfupi kwenda namba yetu ya WhatsApp ya ya jupi yaka, ni alama ya kujumuisha, 254707888555. Siku zote ukiniita jupita mayaka nitaitika. Umekuwa na mihila ringati, tukutane wiki ijayo tu.