ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. Mm, tupate habari za michezo naye Douglas Umariba, umeshindaje? Nimeshinda vema, nashukuru. Nawe na mimi nimeshinda vizuri, karibu kwa habari za michezo tuta, ntakuambia Ujerumani ndio timu ya kwanza imefuzu kwa awamu ya kumi na sita bora katika michuano ya Euro ambayo inaendelea. Lakini tuanze karibu na nyumbani zaidi, tuangazie voleboli. Wachezaji wa voleboli ya ufukweni upande wa wanawake kutoka Rwanda, Valentine Mnezero na Benita Mkandaisenga, leo wameanza safari yao ya kuelekea michezo ya olimpiki kwa njia ya kuvutia baada ya kuwalaza Benin seti mbili sufuri katika michuano ambayo inafanyika kule Moroko. Mashindano hayo yanatumika kama raundi ya pili na ya mwisho ya mchuji ambayo itaamua nani atashinda tikiti ya michezo ya olimpiki mwaka elfu mbili ishirini na nne ambayo itafanyika kule Ufaransa, kati ya Julai 26 na Agosti kumi na moja. Kwa hivyo hapo tunasema Rwanda ina tiketi ya hakika uh, wameanza vizuri, lolote linaweza kufanyika, lakini sasa ni ile tunasema wameweka mguu mmoja ndani. Oh, tuone kama mguu ingine itaingia. Tuende kule Tanzania. Shirikisho la waogeleaji limeorodhesha timu ya kitaifa ya muda uh, ya waogeleaji hamsini na watatu ambao watashiriki katika mashindano ya tatu ya ubingo wa Afrika ambayo yatafanyika kuanzia Oktoba ishirini na tatu hadi ishirini na nane kule Bujumbura nchini Burundi maandalizi ya kombe la dunia raga ya vijana ambayo yatafanyika kati ya Julai mbili na kumi na saba Kocha wa timu ya Kenya ametaja kikosi ambacho kitaingia kambini kwa mazoezi. Miongoni mwao ni wachezaji ambao walishinda kombe la Barthes ambalo lilikamilika hivi majuzi. Tuangalie soka. Moroko bado ndio mababe wa mm -hmm. soka barani Afrika. Katika ripoti ya viwango vya dunia ambayo imetolewa leo na shirikisho la soka duniani FIFA, ulimwenguni wanashikilia nafasi ya kumi na mbili. Argentina ndio wanaongoza wakifuatwa na Ufaransa, Ubelgiji na Brazili. Sijui timu yako ni gani? Mm, timu yangu huwa ni Mafarao kule Misri. Afrika Mashariki lakini nilikuwa nauliza. <laughs> <laughs> mm. Moroko pengine watakuwa wamezingatia matokeo mm. tu ama kuna ni matokeo ambayo bacho... wanaangalia mm. wanaangalia vile matokeo mmekuwa mkifanya katika zile mechi za kimataifa ambazo zinasimamiwa na FIFA. Okay. mm -hmm. nilikuwa nafikiri wanaangalia pia pengine miunde msingu kuangalia Moroko mm -mm. kama imejiwekeza vizuri, inaangalia timu yenyewe vile inacheza. Afrika Mashariki, Uganda ndio wanashikilia nafasi ya kwanza kwa Afrika Mashariki, lakini duniani wana wako katika nafasi ya tisini na nne. Kenya ni mia moja na nane. Tanzania mia moja na kumi na nne. Iya, yeah, Tanzania <laughs> ni kuna watu najua wanabisha, anasema mm. Tanzania wako vizuri kushinda Kenya kushinda Kenya mm. Um, wakikutana huwa inakuwa tofauti, wanasema tu kwa mdomo, unajua mm. soka ni dakika tisini mm. watasema mengi, lakini mkikutana uwanjani hapo basi ndio inaamua. Tuangalie michuano ya Euro <laughs> mechi tatu zinachezwa leo. Mechi ambayo imekamilika ni kati ya Slovenia na Serbia, imeishia sare ya bao moja. Denmark wanacheza na Uingereza saa moja usiku Afrika Mashariki, Uhispania na Italia saa nne usiku. Nafikiria hii ni mechi ambayo wengi wanaisubiria sana. Kwa kweli uh, ni vile nilikujuza, Ujerumani walikuwa timu ya kwanza kufuzu kwa awamu ya kumi na sita bora. Kumbuka kuna mechi ambayo mashindano ambayo yalipita hawakufanya vizuri. Nafikiria sasa wamerejea kusema kwamba sisi bado ni mabe na kitu mfukoni. mm. Kwanza naam Tuangalie mashindano ya Copa America ambayo yanaanza rasmi hapo kesho asubuhi na mapema nchini Marekani. Jumla ya mataifa kumi na sita yanashiriki. Mechi ufunguzi, ya ufunguzi itakuwa baina ya mabingwa watetezi Argentina na Canada saa tisa asubuhi. Hii ni ile unaamuka asubuhi kuja kazi unaangalia ni kipi ambacho <laughs> kinaendelea. Eh, ukireuka kuja asubuhi kazi unaangalia matokeo yamefikia wapi. Kwa kifupi sana, Leicester inasemaje? Leicester ambao walipandishwa ngazi kurejea katika ligi kuu nchini Uingereza wamemteua Steve Cooper kuwa meneja wake kwa kandarasi ya miaka mitatu. Anachukua nafasi ya Enzo Mareska. Asante Douglas Mariba mm. tupate makala Wimbi la Siasa na Ruben Lukumbuka. Karibu katika makala ya Wimbi la Siasa, na hii leo tunaangazia mchakato wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa huko Afrika Kusini, baada ya chama tawala cha ANC kutangaza kuwa kimefikia makubaliano na vyama vingine, ikiwemo chama cha Democratic Alliance DA. Mimi ni Ruben Lukumbuka na katika kudadavua hili moja kwa moja kutoka studioni hapa ninaungana kwa njia ya simu na Lugete Musa Lugete. ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na kutoka hapa jijini Nairobi, kwa njia ya simu ninaye Felix Nabel Arego. Yeye ni mtaalamu wa siasa za Afrika Kusini. Nyote karibuni sana na bila ya kupoteza muda, habari za muda huu, Lugete Musa Lugete kule Dar es Salaam. Ah, nzuri ndugu mtangazaji, nzuri sana. Safi kabisa. Kwanza unazungumzieje hatua hii ya chama tawala cha ANC kule Afrika Kusini ya kukubali kuunda serikali ya muungano wa kitaifa baada ya Cyril Ramaphosa kuchaguliwa tena na wabunge? Aa, ni hatua nzuri, ingawa ina changamoto zake, kwa sababu wanasheria na mawakili mbalimbali mbali wa ANC wanapanga kujaribu kudai haki zao kwamba uchaguzi haukuwa halali, na waliwasilisha nyaraka mbalimbali mbali na ushahidi kuhusu kuibiwa kura kwa tume ya taifa ya uchaguzi ya Afrika Kusini, lakini majibu yao hayakuridhishwa ya tume. Kwa hiyo wamepanga kufanya hivyo, lakini ingawa lazima y kwanza Uh, waende mahakamani kwa sababu wana mapendekezo wana, wana, wana kwamba kuhusu udanganyifu uliofanyika wa uchaguzi. nam nije kwako Felix, pengine wewe unazungumzieje hatua hii wakati huu, uh, chama cha Mkonto um wesizwe kikisema kwamba kitarejea bungeni lakini kwanza kitafikisha madai yake ya wizi wa kura katika mahakama ya kimataifa ya haki, Bwana Ruben. Kwa kweli, uh, chama cha Umkonto we Sizwe wajakubaliana na ule Kenya tunaita the government of national unity na alipokuwa anazungumza Jacob Zuma alisema kwamba ile si government, ile si government of national unity, ambayo pia alisema kwamba io ni nonsense. Na unaweza kumbuka kwamba Jacob Zuma alifika mahakamani kabla hata kuchaguliwa kwa rais na wabunge na kupinga uchaguzi uliofanyika Afrika Kusini, wakati Umkonto ueSizwe anaona kwamba chama kile, chama ambacho kimefanya kime Uh, kumeungana na ANC chama cha asili ya, ya South Africa, Afrika Kusini ambayo ni DA anaitambua kama wale wenye rangi, na kwa hivyo wanaogopa sana bado, Afrika huenda wakarejea mahali ambapo walikuwa awali. Ndio maana yeye anasema kwamba hajaridhiana hmm, na kile ambacho kinaitwa Government of National Unit. Ni rudi kwake Lugete, Musa Lugete. Lugete A, chama cha DA kiliwahi kuunda serikali e, pamoja na, na ANC. Na je tutarajie nini wakati huu ambapo sasa ANC ndio ime imekuja kwenye ulingo wa kuunda serikali yenyewe ya umoja wa kitaifa? A, kwanza tutegemee Mambo mazuri, ingawa sasa Jacob Zuma anatumia sera za utaifa na ubaguzi, tuseme, kwa sababu Jacob Zuma anaamini chama cha DA kimejaa wazungu na wahindi ambao waliinyonya Afrika Kusini kwa miaka mingi tangu kipindi cha utawala wa makaburu. Kwa hiyo hofu ya Jacob Zuma ni kwamba muungano kati ya ANC na DA utavifyonza vyama vingine na kuvinyima nguvu ya kuendelea kupata ushawishi Afrika Kusini. Na Felix, wakati huo huo pia uh, Jacob Zuma mwenyewe amesema wazi kwamba atafanya uh, kazi na vyama vingine vya upinzani licha ya kukiri uh, kwamba chama chake kipo kwenye mazungumzo bado. Je, unadhani kwamba hatua yake itafanikiwa? Iwapo itafanikiwa itakuwa ni e, siasa za aina gani? akiwa katika mazungumzo na vyama vya upinzani. Ukiangalia chama cha upinzani ya bosa yake Musi Maimane, ukiangalia chama cha EFF yake Julius Malema, tayari walishakubali kwamba rais ni, ni, ni Cyril Ramaphosa, washakubali Government of National Unity, kumaanisha Mkhonto we Sizwe MK Party wamechelewa tayari, na labda watafika pale kuungana na vyama vya upinzani ambao pia wanasema kwamba Total namba number, number zote za wabunge ambao wako nayo ni 44, wakiungana ni 90, uh, wa, wa, wa, 102. Sasa wakiungana na hiyo hizo vyama vipinzani bado hawawezi v yeah. kumaanisha Mkonto we Sizwe we, tayari ushachelewa mm-hmm. na wategemee next season, japokuwa kuna matakio uh, mata na matarajio ya nzuri ya Afrika Kusini. Aha. Nije kwako sasa Lugete Musa. Tutarajie serikali ya aina gani wakati huu serikali ya muungano wa kitaifa inakwenda kuundwa? Tutegemee mimi, kwa maoni yangu mimi, kwa sababu chama cha ANC kimeshapoteza ushawishi na nguvu, kwa maslahi ya chama cha ANC ni bora kikaungana na chama cha DA kuunda serikali kuliko kuungana umkosa wisizwe au EFF kwa sababu kuna migogoro mingi ya ndani. Utakumbuka kwamba Zuma aliondolewa kwa tuhuma za rushwa. Uh, Julius Malema aliondoka ANC akaenda kuanzisha chama chake kwa mambo fulani ya kutoelewana. Kwa hiyo ni vyema ANC wakati huu ambayo bado inajitafuta na kuungwa mkono ikaungana na DA kwa maslahi ya baadaye kuliko ANC kuja kuungana na MKP na, na EFF. Naam, Felix, umemsikia Lugete. E, chama cha DA a, kimekuwa na misimamo inayotajwa kuwa ni ya kibaguzi na sasa wanapoenda kuungana na ANC, pengine wewe unatazama hili kwa miwani gani? Uh, chama cha DA kimetamani sana kurejea uh, kurejea katika governance ya Afrika Kusini wengi wanasema kwamba chama cha DA manake ni wako na wenye rangi wazungu wengi. Uh, iwapo wameungana na Afrika wasili kwamba wataleta maendeleo uh, labda ni sawa kwao, lakini sioni kama ni sawa vile. Ndio maana waliona kwamba ANC walipigana sana, ili wasi wasiungane na mkonto wesizwe, manake watu wanasema wakiungana afrika kwa afrika, basi inamaanisha kwamba development zile development focus hazitakuwa zinafika kwa, zina kwa njia nzuri kule Tumalizie na nyote wawili, pengine kwa kifupi tu, maanake uh, naona muda umenivuta shati hapa. Pengine tutarajie upinzani wa aina gani iwapo Umkonto We Sizwe na tume vyama vingine uh, vitajiunga ili kuwa vya upinzani dhidi ya ile serikali ya umoja wa kitaifa kule Afrika Kusini? Nianze nawe Lugete, tutegemee upinzani mgumu na ukosoaji mkubwa wa serikali ya umoja wa kitaifa kati ya ANC na DA. Lakini mimi mtazamo wangu yote kwa yote ni kwamba wazawa wa Afrika Kusini kuweza kujiongoza wenyewe kiuchumi ni ngumu sana. Nelson Mandela alijaribu, akashindwa. Thabo Mbeki alijaribu, akatengenezewa kashfa. Amekuja Zuma ametengenezewa kashfa. Kwa hiyo sijawahi kuona rais msafi Afrika Kusini, ukitoa Nelson Mandela na Thabo Mbeki ambao walijaribu Leo hii Zuma anaweza akaongea vile kuuponda umoja serikali ya muungano kati ya DA na ANC, kwa sababu na yeye chama chake kinataka madaraka, lakini Zuma huyo huyo katika uongozi wake amekumbwa na kashfa zaidi ya ishirini na tano za rushwa na matumizi mabaya ya madaraka. Kwa hiyo wa Afrika Kusini ni ngumu, wenyewe kwa wenyewe kujiongoza kiuchumi bila mawazo ya wageni yani, machotara. Tunahitaji maendeleo ya Afrika Kusini, kwa kweli, msingi wake ni maendeleo chotara. Mawazo yapo, mawazo ya wazungu yamesaidia Afrika Kusini, yapo mawazo ya Wachina, yapo mawazo ya Waafrika wachache, lakini wenyewe kwa wenyewe kwa kweli kusema waweze kujiongoza na kufikia taifa la uchumi wa mkakati bila mawazo ya wazungu na watu wengine weupe ni ngumu sana, na wote tunawajua asili ya watu wa Afrika Kusini na, ta na tabia zao. Naam, Felix, unazungumziaje hili? Upinzani uh, katika nchi ya yes, Afrika Kusini, tukomu, ya Afrika Kusini utakuwa mkali sana maanake, ni upinzani ya uafrika wote, vyama vya afrika wote yilawali DA Reform MCP multi-charter party ambayo ilikuwa inapinga serikali lakini walikuwa wachache, maanake alikuwa anapata kwamba saa zingine EFF wanasupport NC, sasa wao wapati ukubwa lakin, lakin, sana lakini. Wakati huu ni tofauti, ngoma inachezwa tofauti, maanake wachezaji sasa washaungana kiumoja. Lakini nataka kusema kwamba Afrika sasa tunategemea sana wazungu, anavyozungumzia Musa lakini ukiangalia Egypt wao wanajiendeleza kivyao. Ukiangalia Senegal, wameanza kuambia kwa hawa watu kwamba tokeni sasa, sisi tunaweza kujiendeleza mbele nchini kwetu. Kenya sisi wenyewe tunajiongoza kwa wenyewe, tunaongeza uh, taxation zetu mpaka leo tunaenda kupinga hiyo dini, kumaanisha africans can and africans will. Nam, uh, hivi ndivyo tunafikia tamati. Nikushukuru sana Felix Nabel Arego, nikumbushe kuwa wewe ni mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Asante sana Naam, nikushukuru pia Musa Lugete. Musa Lugete ukiwa huko uh, Dar es Salaam nchini Tanzania. mimi naitwa Ruben Lukumbuka asante sana na kwa heri.