Dakika 15 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki. Habari za michezo, Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu nlt ijai na tumai umekuwa <laughs> na siku njema bila shaka. Naam, nianzie huko Ulaya. Joto la maandalizi ya michezo ya olimpiki Paris 2024 linaendelea kupanda, kupandanl huku wanariadha wengi kote ulimwenguni wakijiandaa kushiriki. Hapo jana usiku, mmoja wa wanariadha wa Cote d'Ivoire ambaye ni Arthur Cissé amekuwa uh, uwanjani ama alikuwa uwanjani jana usiku katika eneo la Montreuil, ni kwenye viunga vya Paris ambako alishiriki mbio za kupimana nguvu uh, kwa wanariadha kutoka barani Afrika. Mchezaji huyo wa Cote d'Ivoire alitarajia kukaribia a, sekunde kumi ambazo zilihitajika kufanya a, kwenye zaidi a, kwenye mbio za mita mia moja tu a, lakini kwa bahati mbaya nasema bahati mbaya, alisalia mbali sana hadi akafikia kwenye sekunde kumi na ushei kwenye nafasi ya pili. Mwandishi wa RFI idhaa Kifaransa, idhaa mama ya RFI Kiswahili, hapa Frederik Suto Amemuuliza ilikuwaje, maji hakazidi unga namna hiyo. Mwanariadha huyo alimjibu hivi kwamba tumeweka makini yetu kwenye msimu huu, na ni wazi kuwa tumekuwa na mwanzo mzuri, ingawa mwishoni mwishoni tumepata shida, lakini huu ni mwanzo tu. Tunaendelea kuwa na matarajio mazuri, tuone baadaye itakuwaje. Kwa sasa hatuna muda, lakini natumai, ingawa pamoja na muda na amini pressure iko juu, tuone baadaye itakuwaje. Kwa sasa hatuna muda, lakini natumai. Anasema kwamba anatumai kwamba presha itashuka eh, kwa sababu ingawa ah, ali, ameshindwa, lakini anaamini kwenye michezo ya Olimpiki Paris elfu mbili na ishirini na nne atafanya vizuri. Huyu ni mmoja ah, kati ya wanariadha ah, niseme eh, kadhaa ambao watashiriki kwenye michezo ya Olimpiki Paris elfu mbili ishirini na nne Minslet ijai na katika juhudi za kupambana na unyanyasaji wa ubaguzi wa rangi katika soka uh, shirikisho la soka duniani FIFA hivi leo Uh, limesema kuwa linataka wachezaji watumie ishara ya mikono iliyopishana hivi uh, uh, kuwaashiria waamuzi matukio ya unyanyasaji wa kibaguzi maanake, mm -hmm, ni hali ambayo imeongezeka. Lakini sasa FIFA imesema pia kwamba itafanya ubaguzi wa rangi kuwa kosa maalum katika kanuni za kinidhamu za wanachama wake wote, eh, ni zaidi ya mia mbili nadhani, kama si mia mbili na kumi na moja Kwa hivyo, mia mbili kumi na moja na kuweka adhabu kali, ikiwemo timu kunyang'anywa mechi iwapo mm -hmm. itaanguka kwenye kosa la ni baadhi tu ya mikakati Ruben ambayo uh, wacha tuone. Naam. tusubiri tuone kama itazaa matunda, maanake suala la ubaguzi wa rangi katika imeongezeka sana mchezo wa soka hmm. na michezo mingine hmm. hasa kule barani Ulaya imeongezeka sana, ni kweli. Minslet shirikisho la kandanda la Israeli IFA uh, limetaja matakwa ya Wapalestina kwamba taifa hilo lisimamishwe wanachama na, uh, na shirikisho la soka duniani FIFA kuwa ni jaribio la kijinga Ha? linaloenda uh, linaloweza kudhuru soka nchini humo. Haya ni matamshi ambayo ameyatoa mkuu wa IFA Uh, Shino Moshe Zuares ambaye amewaambia mkutano wa FIFA kule Bangkok uh, kwamba pendekezo lililowasilishwa na shirikisho la mpira wa Palestina ye PFA halihusiani na IFA ama shirikisho la soka kule Israeli na shughuli zake. Takumbuka ha, kwamba na, uh, Urusi pia um, na Ukraine kulikuwa na tatizo kama hili, na baadhi ya wachezaji wa, wa um, Urusi wakazuiwa kushiriki michuano ya kimataifa, na, naweza na kusema kwamba hili limetokana na hali ya vita mapigano, mm -hmm. kule Gaza, Israeli, Gaza, Urusi na yenyewe ambayo imevamia Ukraine. Kwa hivyo haya ni mambo ambayo bila shaka FIFA imekuwa ikijaribu kufuatilia na kutafuta oh, suluhu. Sasa tutoke huko Ulaya tuje barani Afrika moja kwa moja nyumbani, huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako klabu ya Tupisa Mazembe Anglebert jana ilishindwa kushiriki mechi yake Uh, dhidi ya mabingwa uh, watetezi wa Kinshasa FC Nouvel Vibomoko kutokana na shughuli nyingi za kimichezo. Naona muda umevuta, shati la ni kushukuru sana, karibu tupate makala ukweli au uongo, ukweli au uongo hapo ulipokwema, msikilizaji, karibu kwenye kipindi cha ukweli au uongo hapa RFI Kiswahili. Madhumuni yetu sote tutumie vizuri mitandao ya kijamii bila kueneza propaganda au habari za kupotosha kwa leo uko nami Hilari Ngati nami ni Jupita Mayaka. Kipindi hiki tunakifanya kwa ushirikiano na la Benevolencia. Habari tunayokanusha ni video tofauti zilizounganishwa zikidai kuwa ni athari za kimbunga Hidaya kukumba Tanzania. Kweli kabisa, Jupita Mayaka. Kuongeza na hayo ni barua inayodai benki ya kibinafsi imeahidi kufadhili jeshi la Ethiopia kupambana na waasi huko Amhara ukiishu. Okay, kwa habari yoyote mtandaoni, namba yetu ya WhatsApp anza na alama kujumulisha 254707888555. Habari ya jioni Jupita Mayaka, salama, nashukuru na, na yeah, angalau kume wakajua fundi wetu ni nani, fundi wetu wa mitambo <laughs> <Collins>, <laughs> na nikuulize, we unajua hidaya hidaya? Najua vizuri jina la mtu ama unajua ni kimbunga mwanzo kile ambacho kimepiga maeneo ya pwani kama vile Mombasa nchini Kenya, lakini akini vile vile kule Tanzania, lakini pia ni wimbo hidaya Hidaya. <laughs> <laughs> na msikilizaji, kama ambavyo umesikia, tunazungumzia kuhusu kimbunga Hidaya ambacho kilikumba nchi ya Tanzania mapema mwezi huu baada ya wiki kadhaa za mvua kubwa kushuhudiwa katika mataifa ya Afrika Mashariki na kusababisha mafuriko. Basi siku hiyo hiyo video ilichapishwa mtandaoni ikidai ni athari za kimbunga hicho. Hata hivyo, dai hili ni la uongo. Uchunguzi wa mtandaoni ulifichua video hii inajumuisha video mbalimbali mbali za majanga na hali ya hewa nchini Marekani na China. Sasa mtumizi mmoja wa mtandao wa X tarehe nne ya mwezi huu wa Mei alisambaza video hii iliambatana na maandishi yaliyosoma hivi: hiki ni kimbunga Hidaya kilichoikumba Tanzania. Kwa Wakenya wote katika pwani ya Mombasa, mnafaa kuepuka ufuo wa bahari ya Hindi. Hapa ya ya ya RFI Kiswahili. Lakini hata hivyo, msikilizaji, video hiyo ho inaodai kuonesha uharibifu wa kimbunga hiki ni ya uongo, kwa kutumia chombo cha kuthibitisha hii ni ya zamani. Video ya ufunguzi iliyoangazia kimbunga hiki ilipatikana kwenye chaneli ya YouTube inayoitwa Tornado Tracker, na katika video hii kimbunga na radi havikuwepo, ishara kwamba chapisho lilibadilishwa kidijitali. Na maelezo ya video hii ya Oktoba tarehe nane mwaka elfu mbili kumi na sita yanasomeka kuwa ni ya harakati zilizofanyika wakati wa kimbunga Matthew kutoka Melbourne, inajumuisha picha za upepo mkali na mawimbi ya dhoruba Jupiter tunaulizana mbona vimbunga vinapatiwa majina ya binadamu? Tufanye utafiti zaidi <laughs> tutakuja na <laughs> jibu hilo. Sasa klipu ya pili inaonyesha kile kinachoonekana kuwa kituo cha mabasi na ni video ambayo inapatikana kwenye tovuti ya habari ya China ambayo ilichapishwa Julai 25 mwaka 2023. Ukweli au uongo? Kipindi hewani ni ukweli au uongo, hapa RFI Kiswahili, tukielimishana kwa mabalozi wa kueneza habari za ukweli, haswa kwenye mitandao ya kijamii. Uko nami Hilari Ngati na mwenzangu hapa Jupita Mayaka. Na sasa, msikilizaji, mgogoro mpya kati ya pande hasimu kutoka maeneo ya Mhara na Tigray kaskazini mwa Ethiopia umesababisha makumi kwa maelfu kukimbia na hivyo kuchochea mgogoro huko Mhara kati ya waasi na wanajeshi wa Ethiopia. Sasa hapa, picha ya skrini ilisambazwa mitandaoni ikidai kuwa ya barua kutoka kwa Benki ya Lion nchini Ethiopia kuthibitisha kuwa inafadhili jeshi kupigana na waasi huko Amhara. Chapisho moja kwenye X la Aprili 27 mwaka huu, likiwa limeandikwa kwa Kiamhara, hii ni mojawapo ya lugha inayozungumzwa nchini Ethiopia, ilisoma: Benki ya Anbesa imetenga bajeti ya milioni mia mbili ya bir kusaidia mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Amhara. Hizi ni sawa na karibu dola za Marekani milioni tatu nukta nne. Lakini msikilizaji, barua inayozunguka mtandaoni ikidai kuelekezwa kwa wizara ya ulinzi ya Uhabeshi ni ya udanganyifu. Pia AFP fact check, na sisi hapa kama RFI Kiswahili tulitumia barua sahihi kutoka kwa benki hiyo tuliyoipata kwenye ukurasa wao rasmi wa Facebook. Katika kulinganisha, ingawa haionekani kwa urahisi katika nakala za mitandaoni, tulibainisha barua kutoka kwa benki kwa kawaida huwa na alama maalum ya nembo ya kampuni kipengele ambacho hakipo katika hati iliyotengenezwa na barua hiyo gushi kulingana na kalenda ya ethiopia inadaiwa kuwa ya agosti 16 mwaka 2015 ambayo inalingana na agosti 22 mwaka 2023 tarehe ambayo hailingani na kalenda ya matukio ya mapigano wakati huo huo msikilizaji benki ya lion ilikanusha madai hayo kwenye ukurasa wake rasmi wa facebook mnamo aprili 27 ikisema barua hiyo gushi ilitokana na ujumbe uliotumwa kwa kampuni ya ujenzi kuhusu kusitishwa kwa kandarasi. Basi msikilizaji, ili kuthibitisha uhalisi wa barua, unapaswa kuchunguza maelezo yaliyotumwa, uchunguze herufi na nembo rasmi, uthibitishe saini, uwasiliane na shirika kupitia njia zinazojulikana, pia utafute makosa ya sarufi, lakini pia ulinganishe na mawasiliano ya awali. iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 7788555. Wiki hii kwenye kitengo chetu cha kibonzo tunaungana naye Celestin kutoka kule nchini Kenya. Celestin, hujambo? Sijambo. Ijumaa inakupeleka vizuri? kabisa tunafurahia jua, asante. Sasa leo umeamua kutuchorea kibonzo kipi katika makala ya leo? Nitachora kuhusu kile kimbunga cha Hidaya kilichotarajiwa kuathiri maeneo ya pwani ya Afrika Mashariki na haswa nchi ya Tanzania. A video potovu vilivyoibuka mitandaoni nafikiri vilitia watu hofu zaidi kuliko hata kimbunga chenyewe cha Hidaya kwa hivyo nimechora jamaa kando ya bahari akiwa na hofu tele, akipigwa sana na upepo mkali na mvua. Ila hali hii si ya anga ya kawaida, bali imesababishwa na uongo nam. Asante sana Celestin kwa kibonzo hicho. Basi kukitazama msikilizaji, kibonzo chake Celestin, tembelea wavuti wetu wa www rfi fr sw Kuko habari yenyewe mimi napenda nichunguze sai sai. Habari gani? Basi jori. Mimi na mimi ni hapa kuchunguza bila tena maana, kwanza mchoma. <coughs> <coughs> Nilishapima kuita wazazi yangu mara mingi hakuna hata uma mwenye kuna kamata telefoni yangu. Tafadhali bantu yangu. <coughs> Nini njoo yenyewe mko mnaongea eh? <coughs> Zamir, kuko habari tunamaweza sikiliza sai kuwe TV habari <coughs> maana sema kama kwa kirimi yangu kiana kulalua kijiji yetu muzima eh, pamoja na eh, wazazi yangu wote Hey. <laughs> Hey. Nilishaogopa ni sana sana, nilisikia habari ya kilima kuanguka. <laughs> Hey. Eh, lakini akisanti sana kwa hii mafasirio baba yangu. Ema, mucho mwana anasema nini? Inawezekana hii habari bali inenepesha sana kabisa. Mpaka magafikia kupana idadi ya wongo sana. Baba yangu anamaliza kunihakikishia sai kama ni nyumba tatu tu ndio ilibomoka. Na hakuna hata mtu mmoja mwenye nguvu. Kweli? Shukrani za dhati, timu nzima ya Kinamo, choma, na Jolie, tutakuja kuwatembelea pamoja na Jupiter Mayaka hapa. Na moja kwa moja, ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni, sema nasi kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa Arifa ya Kiswahili. Pia unaweza kutuandikia ujumbe mfupi kwenda namba yetu ya WhatsApp, laaa kujumuisha 254707888555. Ukiniita Jupita Mayaka nitaitika. Jukumu ni lako na mimi kuhakiki taarifa kabla ya kuzisambaza mitandaoni. Nami ni Hilari Ngati, tukutane wiki ijayo majaliwa. Kwaheri.