Mashariki. Hivi punde tutapata habari za michezo, naye Douglas Omariba, RFI Sauti za Dunia. Omariba, naona matajiri wa Dar es Salaam watakuwa kwenye uwanja leo. Ukisema matajiri Azam bila shaka wako uwanjani. Nafikiria mechi hiyo imeng'oa nanga sekunde tu ambazo zimepita, wanacheza na wanasimba na uwanja wa Mkapa pale, na ukumbuke kwamba Azam wako katika nafasi ya pili alama hamsini na saba, lakini wamecheza mechi ishirini na tano Yanga ambao, uh, wana alama hamsini na tatu Uh, wamecheza uh, wako nafasi uh, wa ya tatu alama hamsini na tatu mechi ishirini na nne wakiwashinda leo, na washinde hiyo mechi moja ambao wako nayo uh, mkobani, wanawapita. Kwa hivyo, leo ni ile piga eh, ya yakuamua kabisa. Nafikiria ni mechi nzuri sana, wacha tuharakishe ndio niifikie kabla iende mbali <laughs> lakini mechi nyingine kumbuka, tukizungumzia awa wanasukari wa Mtibwa. Mm. Sasa leo wamepata ushindi uhum, kwa mara ya kwanza kwa muda sasa, na kile ambacho kimenifurahisha walikuwa wanacheza na, na Tabora United, ushindi wa mabao matatu uh, sufuri, bado wanaburura mkia <laughs> Tabora kabisa, Tabora wako juu yao. Lakini ukiangalia mashabiki vile wanazungumza, wana mm -hmm. Jamani, wanafuraha kweli, hata wao kule katika mtandao wa X walikuwa wameweka taarifa ya kufurahisha kweli, utadhani kwamba karibia shinda. Wanashinda. <laughs> wananikumbusha mashabiki wa Shabana kule Kenya juu mm -hmm. ya Shabana <laughs> bado pia wako huko chini ni lakini kuwasikiza Muturi. <laughs> najua Muturi ana, mm. anajua kweli awafanyi vizuri lakini, mm -hmm. ni mzalendo, kwa hivyo lazima atetee. Mashabiki wanawajibika kuliko wachezaji uh, <laughs> bado kule Tanzania mechi ambayo imetamatika pia ni ihefu na JKT ya Tanzania sare tasa hiyo uh, eh, na mungo na Geita wanacheza saa mbili na nusu usiku wa leo na mkwene, kule DRC kuna lile um, kombe la Congo Cup makala ya hamsini na nane ndro uh -huh. ilifanyika jana. Mada kuu ya uh, mashindano haya ni mpira wa miguu ambao unaunganisha taifa. Nafikiria ni mada nzuri kilinganishwa yale ambayo yanaendelea kule, na tunaomba kwamba amani hatimaye itapatikana. Nafikiri ujumbe wao mm, utakubalika mm -hmm. Vilabu vya daraja la pili vinapata nafasi kumenyana na vilabu kutoka ligi A na B. Uh, mabingwa watetezi DC Motema Pembe wenyewe wanafahamika kama DC MP wanasubiri awamu ya mwondoano ya kumi na sita. Uh, timu maarufu ambazo zinashiri ni kama vile vclub na TP Mazembe na zingine. TP Mazembe ni ya Benson Wakoli, hata Niyawa. kama haikufanya vizuri wakati ule, kule eh, Misri. bado anashikilia mm. Tuende kule Uganda tuangalie mchezo wa raga, kocha Tolbert Onyango. Hii ni raga ambao ni wachezaji saba kila upande. Ametaja kikosi cha wachezaji kumi na wawili ambao wanaelekea Munich kule Ujerumani, wanatafuta nafasi ya kufuzu kwenda kule Paris kwa michezo ya Olimpiki. Na kuna wachezaji watano wapya ambao wameitwa kikosini, namzungumzia Mbarak Wandera, Karim Arnait, Mark Osuna, Alan Olango na Aaron Tuky, ambao wanaimani kwamba wataleta ile nguvu mpya kikosini, ili wapate ushindi, waelekee kule Paris. E, kuwa nasikia unavyotaja majina e, kasema kweli kweli sisi <laughs> ni wandugu maana ha majina yanafanana sana kabisa yanafanana. Bado kule Uganda kuelekea kule, kule uh, Paris ni kwamba bingwa wa olimpiki wa mita elfu tano Joshua Cheptegei anasema kwamba yuko imara kutetea taji lake na pia kuandikisha matokeo bora katika mita elfu kumi ambazo amesema ndo chaguo lake. mm -hmm. Na mtuangalie mashindano ya dunia ya mbio za nyika kwa shule, kwa kimombo ni cross country, yanafanyika Kenya wikendi hii, yanaanza kesho rasmi, lakini kilele chake ni siku ya Jumapili, yataendelea hadi siku ya Jumanne. Kenya ni ya pili kuandaa barani Afrika baada ya Moroko kufanya hivyo mwaka elfu mbili. Uh, vitengo ambavyo vinashindaniwa ni vitatu: wanafunzi ambao uh, wasiozidi umri wa miaka kumi na mbili, kumi na tano na kumi na nane. Tumalizie kule Ulaya na PSG. Hapo siku ya Jumapili atawaaga mashabiki wa nyumbani ha, katika uwanja wa Parc des Princes. Imesadia mechi moja tu ambayo watacheza haya, nafikiria ni fainali ambayo watacheza lakini nje ya nyumbani, kwa hivyo wana kesho tu kuondoka pale. Shukrani Umariba mm. Sasa nimkaribishe Benson Wakoli na makala Wimbi la Siasa. Naam. Mskilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Juma hili utakuwa naban ambapo tunaangazia mkutano ambao unaanza juma hii Nairobi, unaoshirikisha makundi yaliyokataa wa wa nchini sudani kusini ya Sudan kusini na makundi haya kusaini mkataba. Nini kinatarajiwa katika mkutano huu? Ndiyo mada tu tutakuwa tunajadili katika wimbi la siasa jumahili, ambapo takua na wachambuzi wa masl like ya kisiasa bwa kutoka Kampala, Uganda ambaye pia ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere atakuwa anatusaidia kuchanganua suala hili pamoja na mchanganuzi wa siasa za kimataifa ambaye ni Abdul Karim Atiki akiwa Dar es Salaam, Tanzania naye pia atakuwa na mchango wake katika mada hii yetu ya leo. Kwa kwanza pengine nianze nawe bwana Franci wa Mbete, ukiwa pale Kampala, Uganda, unafikiri matakwa ya makundi haya itakuwa nini hasa? Nafikiri matakwa yao makubwa ni nchi kuwa na amani, kuliko vile wameishi katika furugu, na wanaona wanaweza wakatengwa baadaye kisiasa vibaya sana ikiwa hawatakuwa katika ushirika huo, kwa ajili, kumbuka wamekuwa nje, hawako tayari kuendeleza suala au kupitia uh, mkondo wa amani. Kwa hivyo wanaona wanaweza wakatengwa, na wanaona pia amani inahitajika zaidi, na wanaweza tengwa kisiasa. Na wakitengwa kisiasa chochote kinachotokea uh, Sudani Kusini kuhusiana na ukosefu wa amani, wao watakuwa pakupa pakulaumiwa. Naam, nikija kwako kwa bwana Abdul Karimu Atiki, mbona unahisi mkutano huo ufanyike kwa sasa wakati taifa hili linajiandaa kwa uchaguzi mwezi Disemba? uh, muda huo wote umekuwepo tu tangu mwaka elfu mbili kumi na nane bwana Atiki, mara nyingi amani ya Sudani ama maeneo mengi katika eneo letu hili la maziwa makuu yanafanywa kama vile kuzima moto, kwa sababu kuna uchaguzi. Uchaguzi lazima ufanyike, na huo uchaguzi ukifanyika, mambo mengine ili yanaweza kuendelea na, na hata wale wadau mbalimbali ambao wanafaidika na kuwepo kwa serikali ya Sudani Kusini ikiweko madarakani mambo yao pia yanakuwa mazuri. Kwa hiyo mimi, shaka yangu, wasiwasi wangu, hii amani inatafutwa kwa sababu tu ya uchaguzi ufanyike, ama hii amani inatafutwa kwa sababu ni jambo ambalo linahitajika katika nchi hiyo ambayo iko katika hali ya mgogoro tangu imepata uhuru. Amani ya Sudani ya kusini haiwezi kushikwa na Riek Machar na Salva Kiir peke yake, lazima Wasudani wote wa kusini waunganishwe ili amani ipatikane. Kama walipigana vita miaka yote kuondokana na ukandamizaji wa ndugu zao wa Sudani ya kaskazini, sasa wamepata uhuru, kwa na haja gani tena ya wao wenyewe kuendelea kupigana? Kwa hiyo wanaweza kuona kwamba bado juhudi zinahitajika. Ni nzuri kuanza hapo wanapoanza tena, lakini bado zinahitajika zaidi na ziwe za dhati kabisa, ziweze kuwashirikisha watu wote wa Sudani ya Kusini, makundi yote. Bwana Fransi Wambete, si mara ya kwanza kujaribu kupatanisha makundi haya ya shiriki amani ya Sudani Kusini. Miaka kadhaa iliyopita, kanisa Katoliki lilijaribu lakini mazungumzo hayo akatibuka. Nini kifanyike tofauti wakati huu? Makundi anayekuja aseme wate, asiyetaka amani ni nani na ni kwa nini? Anaweza akajitenga alafu wakaachilia mkondo wa amani kufanya kazi. Makundi haya ambayo yamejitenga, yana malalamiko gani? Kwa nini yakataka kutia sahihi kwenye mkataba? Kwa hivyo yana malalamiko gani, na kama yana malalamiko yashuluhishwe namna gani? Na Bwana Atiki, makundi haya yanashiriki mazungumzo ya amani kutafuta amani Sudani Kusini yalikataa kusaini mkataba. Waliosaini mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na nane Salva Kiir na Riek Macharu wenyewe wanazozana, inakuwaje? Sasa katika hali kama hii, si wamewaacha wale wadogo wadogo, wamewaona kama ni vikundi vidogo vidogo, lakini ile vikundi vidogo vidogo navyo ni vingi. Sasa huku chini moto unawaka, sasa unawa, unawafuata na wao huku juu, na kama wameshindwa wao wawili, na bado madaraka yote wanayo wao, ni bora ungefanywa mgawanyo wa madaraka, kuachia kabisa kama anavyosema mwalimu wa Mbete. Inawezekana isiwezekane, kwa sababu mtu akishaonja asali. Nyerere alisema mtu akishakula nyama ya mtu hawezi kuacha kula nyama yaani, ukishakula nyama ya mtu huwezi kuacha. Kwa hiyo mimi nadhani la muhimu iwe iwepo na kitu kinachoitwa power sharing. Ukweli unabaki kwamba wazungumze, msingi wa mazungumzo huo uwe amani, lakini katika amani yenyewe kuwe na mpangilio wa mgao wa madaraka, ambao huo ndio utaweza kuleta utulivu katika nchi hiyo ya Sudan ya Kusini. Bwana Wambete, uh, Sudan Kusini bila shaka ndio iliomba Kenya iwe mpatanishi. Kenya ina umuhimu gani kwa upatanishi wa sudani kusini? Hasa, kenya iliwalinda watu wote wa sudani kusini wakati wa vita ilipoanza mwaka wa elfu moja mia tisa themanini na tatu. Mji ya kwanza kukimbilia ilikuwa ni Kenya. Kenya moja kwa moja inahusika katika uchumi wa sudani ya kusini, katika siasa na katika hata mambo ya, ya mali yake. Kwa hivyo kuwa mpatanishi inakubalika, inasikilizwa. Wakenya wanaona kulemewa zaidi na wakimbizi wale, ndio unaona kenya iko katika kibao mbele kuona kwamba wanazungumza na amani inapatikana. Bwana uh, Tiki, pengine tu kwa mtazamo wako, tunapokaribia uh, kukamilisha, tutarajia pengine kutakuwa na mwafaka wowote baada ya mazungumzo yanayoanza siku ya Ijumaa Nairobi? Kunaweza kukapatikana mwafaka na, na kunaweza kusipatikane mwafaka, lakini katika hali ya mzozo jinsi ulivyo ulivyozama mizizi yake ilivyozama chini, wa lazima waongee watu wajadiliane, labda hao wanaowenzao ambao wapo huko msituni wabadilishane ma, mawasiliano ili ikiweze kupatikana kitu ambacho kitadumu. Kwa hiyo kufanya kusema kwamba mkutano huo ambao labda unaweza ukachukua wiki moja ama mbili, siamini kama unaweza ukapata jawabu la haraka katika mzozo ambao mizizi yake imezama imeenda kina. Na, kwa kukamilisha tu ili swali niwaelekezee kwenye wote nikianza na bwana Francis Wambete. Wambete, bila shaka bado kuna mzozo. Salva Kiir anataka uchaguzi ufanyike, Riek Machar anasema bado kuna vipengee vya mkataba wa mwaka 2018 ambavyo ni muhimu havijatekelezwa, kwa hivyo uchaguzi hauwezi kufanyika. Hali itakuwaje mwisho wa siku, wakati huu tukitarajia bado uchaguzi wenyewe utafanyika mwezi Disemba? Mwisho, unajua kunaweza kuwa na na uchaguzi lakini matarajio ambaye Salva Kiir anahitaji ni e, kwamba waarishe uchaguzi akashindwa. Na hata akashindwa wakati mwingine, Afrika ya uchaguzi ukiitwa, ukipangwa, ni kwamba mtu anayehuitisha amejua atashinda. Kama anajua hatashinda, basi hawezi akaitisha ninii. Uh, uchaguzi ule sima mara mia moja, kata mara moja. Sasa poteza muda katika mambo ya kuzungumza amani, hata ikichukua miezi na miaka, muda poteza muda huwe huko saidi hili mkiamua kwamba tumekata kwa amu, mkikata hamtarudi kupima tena. Kama ulikuwa unapima mita kumi na umepoteza muda kwa kupima mita kumi alafu ukakata mita kumi ni sawa, kuliko upime haraka, unataka mita kumi wakati unakata, unakata mita nane. Ili wakishatoka huko unatoka na neno moja, tunaenda kwa uchaguzi na masharti ya uchaguzi ni haya, atakayeshinda atakuwa hivi na yule ambaye hatashinda naye atapata chake hivi, na nataka waondoe hicho kiti cha Afrika hicho mtu akushinda demokrasia achukue vyote hapana. Nafikiri sasa ni wakati mwafaka ukawana madaraka mpaka chini, na nikuelekezee swali hilo hilo bwana Atiki. Uh, uchaguzi huo <laughs> unafanyika mwezi Disemba kwa matarajio ya rais Salva Kiir, wakati Rik Machar ana matakwa ya vipengee muhimu vya mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane vitekelezwe. Kwa mtazamo wako, tunahisi hatma ya mvutano huu itakuwa nini? anachotaka Rik Machar ni, ni, ni mambo ambayo ya yaku ya madaraka zaidi, na anachotaka yeye hawaangalii wale wenzake wengine. Mimi nadhani kwa sababu hatua ya mwanzo imefikia ime mpaka ile vita ilisimama, ile vita ambayo walipigana Rick Machar na Salva Kiir, wafikie wa kwamba sasa waingie hatua mpya hatua ambayo pia itawajumuisha na wengine, kwa sababu inavyoonekana Rick Machar anataka na yeye lazima awe rais, na inavyoonekana Salva Kiir anataka lazima yeye aendelee kuwa rais na hayo ndio wanasema Wambete hawa wameshindwa, wawe chini ya mti mmoja wa amani, ambao utaifanya ile nchi iwe na amani na Afrika Mashariki iondokane na aibu hii ya kupigana pigana tu. Nam Bwana Fransi Wambete kutoka Kampala, Uganda, kule Makerere, ni kushukuru sana kwa muda wako na kushiriki mjadala wa leo. Asante sana, nimefurahi na mimi Bwana Abdul Karimu Atiki kule Dar es Salaam, jamani, wafikishie salamu zetu pia, tukushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nasi. Nashukuru sana, na msalimia wa Mbete, awasalimie Kampala wote. Asante na msikilizaji, kufika hapo makala haya ya Wimbi la Siasa nafika kikomo, ambapo kwa kina tu tumeangazia na kujadili makundi yaliyokataa kusaini mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane kule nchini Sudani Kusini, ambapo wachambuzi wa siasa Fran Wambete na Abdul Karimu Atiki wametoa ufafanuzi wao na mtazamo wao kuhusiana na mkutano huu unaotarajiwa kuanza ijuma hii jijini Nairobi. Niseme shukrani za dhati kwa watu ambao wamefanikisha makala ya leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Hadi makala mengine, basi kwa heri.