Afrika Mashariki, vipundo napata habari za michezo. RFI sauti za dunia. Habari za michezo zinaletwa kwako na Douglas Omariba, hujambo na karibu Douglas. Na msi jambo, habari ya jioni ya leo. Niko salama kaka. Uh, karibu sana kwa michezo mm -hmm, tuanzie kule nchini Uganda uh -huh, ambapo uh, mashindano ya mwaka huu ya Pearl of Africa mm -hmm, mashindano ya magari hayo yanatazamiwa kuanza tarehe kumi hadi kumi na mbili. Taarifa za punde zaidi ni kwamba bingwa wa Afrika Karani Patel na bingwa mwenzake mdogo Uh, Hamza Anuari wamethibitisha kwamba watakuwepo katika michezo hiyo naam, uh, mm -hmm. Walikwepa mwaka uliopita, lakini sasa wamesema watakuwa na watakuwa wanamenyana na, na, na bingwa mtetezi wa mashindano hayo, raia wa Uganda Jas Mangat. Tuangalie netiboli, baadhi wanasema ni mpira wa pete mm -hmm. <laughs> ni kwamba michuano ya klabu bingwa Afrika Mashariki itafanyika kuanzia Mei kumi na mbili hadi ishirini na moja kule Dar es Salaam nchini Tanzania, na timu za Kenya Ulinzi Sports na Prisons Kenya zitakosa kwa sababu ya changamoto za kifedha. uh -huh. na timu kutoka mataifa mengine Afrika Magharibi ama Mashariki, kwa samahani. Nam. kwa mfano uh, Tanzania wenyeji, Uganda, DRC, Sudani Kusini, uh -huh. Burundi, uh, pia na Rwanda, Zambia, Botswana na Malawi wamesema watakuwepo. Kwa hivyo, Wakenya ndio wamesema hawa. Inasikitisha kwa sana kwamba Kenya inaweza kataa kuhudhuria mashindano kama hayo, mm. na sababu ambazo kwangu mimi hazieleweki kusema kweli. no. wanakosaje fedha huwa, uh, zinakosa wakati mwingine, wakati mnakosa kujipanga vizuri, ni usimamizi tu taki wachezaji wahudhurie, pengine mtazamo wangu, lakini na, na, na Tanzania ni jirani tu hata, no. wakienda kwa basi watafika. watafika tuangalie soka ligi kuu bara kule tanzania mechi ambayo imetamatika hivi punde ni kwamba timu ya mashujaa wamewaambia wenzao kinondoni kmc kwamba bado sisi ndio mashujaa wamewachapa mabao tatu sufuri mechi ya yanga na kagera sugar ni mida ya saa moja usiku wa leo kule nchini Uganda, uh, Bright Stars wametoka sare ya bao moja na NEC Villa. Wamewashinda Wakiso mabao matatu kwa mawili, saa moja usiku. Pia kuna mechi baina ya Vipers na Express mm -hmm. ambayo itakuwa inagaragazwa kule uh, kule Tunisia. Tuangalie mchezo wa kuogelea Naam na ni kwamba bingwa wa Olimpiki wa mbio za mita mia nne kwa mtindo wa freestyle mm-hmm. nafahamika kama Ahmed Hafnaoui amesema kwamba hana uhakika kwamba atakuwa sawa kutetea taji lake mjini Paris kwa sababu mwogeleaji huyu ambaye ana umri wa miaka ishirini na moja anauguza jeraha, lakini hakutoa maelezo zaidi kuhusiana na jeraha. Jo Benson, mtu akikuambia ni mgonjwa, Naaja kuambia a, a, a, na uguwa, a, a maswali kwa. Tuangalie mchezo wa tenisi. Taarifa njema kwa mashabiki wa mchezo huu ni kwamba bingwa mara tatu wa Grand Slam Andy Murray amerejea kwa mashindano tena. Uh, mwaka huu baadaye kule Geneva amesema, atakuwepo uh, kuanzia tarehe kumi na nane. Hajakuwa katika mashindano tangu mwishoni mwa mwezi wa tatu kwa sababu ya jeraha ambalo amepata. Atashiriki mashindano ya French Open na pia michezo ya kule Olimpiki kule Paris, ambao nimesikia ukisema pale kwamba uh, mwenge tayari umewasili, bila shaka Tuangalie uh, mechi nyingine hapa ambayo unajua utabiri wako kidogo ulikosea, li, uh, <laughs> <laughs> <laughs> mechi ya klabu bingwa barani Ulaya. no. uh, Real Madrid kutoka Spain. uh -huh. wanacheza leo usiku na Bayern Munich. Uh, kumbuka, Borussia Dortmund wao wamepita, wanasubiri mshindi Nikwambie, kuhusiana na hawa Real Madrid na Bayern, wamekutana mara nane lakini Real wameshinda sita. Aha. Na kutoka sare mbili. Aha. Sasa leo sijui kama uh, Real watashinda hawa Bayern ama itafika fainali ikuwe ni Ujerumani peke yake. Kwa hivyo uweze mwenye atashinda leo atakutana na na Borussia Dortmund, baada aha, mm. ya Borussia kuaibisha watu jana, wana e, <laughs> PSG <laughs>, lakini ile sitaisema kwamba ni aibu kwa sababu walijizatiti sana. Kwa hivyo unasema nguvu ya uh, PSG ilikuwa inawiana na Borussia, mnasema nini? Walizidiwa, sitaki niseme walizidiwa maarifa sana nam. Lakini ukiangalia ni kwamba zile tusiongee <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> sana tusiende sana lakini kuna, kuna watu ambao waliumia, lakini si wachezaji. Kwa hivyo leo usiku tutasubiri ile ambayo inapita. Fainali ni tarehe moja mwezi Juni. Uh, mwaka huu ndio itafanyika uh, ndio fainali itakuwa inafanyika uh, kule Wembley. Lakini sasa timu uh, za Uingereza zimetolewa zote mm. Nam, tukiwa bado kule Ujerumani mm -hmm. Ni kwamba kocha wa Bayer Leverkusen Xabi Alonso anasema kwamba ufanisi wa wapinzani wake Borussia Dortmund na pia Bayern Munich inaashiria ubora wa timu yake ambayo haijashindwa katika mechi yoyote msimu huu wamesadia na mechi mbili peke yake ambazo watacheza. Tayari kikombe wanacho, kwa hivyo wao wanataka kuweka historia kwamba ndio timu ya kwanza kule Ujerumani kushinda uh, ligi bila kushindwa mechi yoyote ile. Changamoto ambayo mi niko nayo na makocha wakati mwingi wanapojivuna hivi, kipindi kinachofuata wa kipindi cha mapigo ya moyo kwelikweli. Kwa hivyo mwambie awe mtulivu, tusubiri msimu ujao tutaona atakuleta nini mezani. Ukweli ni kwamba wamejizatiti, kwa sababu kama ukiangalia Bayern mm -hmm. na Borussia Dortmund kwa mfano Borussia, uh, ukiangalia uh, katika ile makundi no. ya klabu bingwa barani Ulaya mm -hmm. walikuwa na timu ngumu timu ambazo zinaashiriwa kuwa ni ngumu, lakini bado wakapita, na ndio hawa wamepiga PSG. Sio wengi uh, wana michezo ambao walitarajia yawe hivyo. Kwa hivyo kocha, uh, Alonso akisema kwamba inaashiria ubora Labda ana sababu za kusema. Acha tusubiri <laughs> wa tuone. Wanasema siku zote chanda chema uvishwa pete. Daglas Wamariba, ni kushukuru sana kwa habari za mchezo, asante. Moja kwa moja Emmanuel Richard Makundi, upande wa pili wa studio, na makala gurudumu la uchumi na Victor Mturi, bila shaka anashirikiana na Emmanuel Makundi, gurudumu la uchumi. sikilizaji kwa mujibu wa kituo cha biashara cha kimataifa ITC na benki ya maendeleo ya Afrika AFDB, biashara ndogo ndogo na zile za kati zinachangia pakubwa katika uchumi wa mataifa ya Afrika Mashariki, ambapo sekta hii inaajiri karibu asilimia 90 nje ya sekta ya kilimo, huku ikichangia pato ghafi, yaani GDP ya kati ya asilimia 35 na 40 katika nchi za Kenya, Tanzania na Uganda. Makala ya Gurudumu la Uchumi Jumaa hili inaangazia sekta hii kwa kina, changamoto na mchango wa ukuaji wa uchumi wa mataifa ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Karibu msikilizaji. Kwa kwanza mwenzangu Victor Muturi alizungumza na wafanyabiashara wadogo wadogo na wakati hapa jijini Nairobi kuwasikia wao wanasemaje. Mi naitwa Margaret Kamau, mi nafanya kazi ya hizi african attire. Biashara wakati huu iko ngumu ngumu sana. Ukiuza kitu unashindwa kurudisha, ukitumia hizo pesa ni shida kurudisha. Na pengine pia unaitwa nani? Jose Gethaiti, nafanya kazi na mama yangu, namsaidia upande wa marketing na kueneza jina ya nguoze, tuna, nguo zetu. Na hizi nguo tunauza kulingana na venye tumeona. Heri huu u mji wa Nairobi kuliko hizo miji zingine juu hapa ndio tumezoea na hapa ndio watu wengi wako eh, heri hapa. Unaona kwamba biashara ndogondogo yani SMEs inachangia vipi uchumi wa Kenya na Afrika Mashariki? Hizi biashara ndogondogo SMEs ndio hata inashikilia ikonomia ya Afrika na Afrika Mashariki kwa sababu ndio watu wengi sana wanajihusisha nazo inaopatia mapato ya kila siku na pia kuendeleza sasa biashara zao zingine. Naitwa Miianetera. Uh, mimi ni muuzaji wa uh, African Curios na Bidwork vitu zina na African na uh, our heritage na. Na kama wa kenyanaona kwamba biashara katika siku za hivi karibuni nchini Kenya zinapeleka vipi? Ah, uh, kidogo kimetutiga chenga taxes wameongeza, wameongeza na opportunity kama hizi hazipatikani, inakuwa ngumu sana kuingia. So tunaomba watu watulegezee mikazo kwa machina. Naitwa Wycliffe Mumanyi, biashara si mbaya, biashara iko, inanipeleka vizuri kulingana ukitengeneza kulingana na vile customer anahitaji, na customer anakuja wingi. Ukifanya kazi mbaya customer hawatakuwa, so kazi yangu nasingatia nifanye kazi yenye customer wanahitaji. Tuseme kwa saa hii kazi iko chini, haiko kulingana na venye tumezoea wakati zile zingine. Ukiangalia kulingana na hapo nyuma, kazi ilikuwa mzuri, lakini saa hii penye kuna mafuriko na nini, mambo ya mvua imetu affect sana, hatuuzi kulingana, tufiki standard penye inafaa kuwa. So mimi ningetaka kuagiza watu kama serikali niwapunguze, tukiifikia at least tunaweza kuinunua, ndio tuweze kuiuza kwenye tuko Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi, kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni, na marudio ni Halamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na ulitoka kuwasikia wajasiriamali wadogo na wakati hapa jijini Nairobi, nchini Kenya, walipozungumza na mwenzangu Victor Moturi. Bado uko nami Emmanuel Makundi kumalizia makala haya. Msikilizaji, nimezungumza na Ali Mkimo, yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi, akiwa nchini Tanzania. Nilimuuliza, sekta hii inachangiaje uchumi wa nchi za Afrika Mashariki. Tunasema kukua. Unajua saivi, uh, huduma za kifedha mitandao ya simu, watu wanaweza wakafanya biashara, lakini pia unaweza kuona ule urahisi uliokuwepo e, kwenye, tunasema ule urahisi wa huduma za fedha pia kuweza kuwafikia, e, miamala ambayo imekuwa ikifanyika e, kwa urahisi zaidi kupitia e, mitandao ya simu. A, moja ya jambo ambalo umegusia kidogo, sera na sheria ambazo zinawekwa na serikali zinaonekana kama vikwazo vya ukuaji wa biashara hii. Unadhani sera hizi na sheria hizi zina athari kwa kiwango gani kwa wafanyabiashara hawa? kama jinsi ambavyo zimekaa ni sekta ambazo wakati mwingine e, unaziangalia zimekuwa zikipitia changamoto ya kodi au ushuru mbalimbali ambao mba umekuwepo. Nakumbuka ushuru kwa biashara ambazo zisizo kwenye de, ile sekta iliyo rasmi huwa zinapitia changamoto hizo. Haya, foot traffic, ukizungumzia foot traffic, ni mzunguko mkubwa wa watu. Lakini pia sera za kifedha zinazohusu upatikanaji wa riba imekuwa ni changamoto hali. Na hilo ndilo nilikuwa nataka nikuulize, kilio kikubwa imekuwa ni upatikanaji wa fedha na mikopo hili linaweza kutazamwa vipi ili kuwarahisishia kuzipata fedha na mikopo kwa wakati, ili waweze kuipata mikopo hii kwa wakati na tija waipate? Kwanza kabisa ni kuja na benki zitakazokuwa zikiwagusa pase wajasiriamali wadogo wadogo, lakini kuwa na taasisi za kifedha ambazo zinashughulikia wafanyakazi zinashughulikia wafanyabiashara kidogo inaweza kuwa changamoto. Ili wafanyabiashara wadogo wadogo waweze kunufaika, ni wakati sasa wa kuwa na benki za wajasiriamali kwa nchi za Afrika Mashariki, kwa sababu sekta hizi kumbuka eh, zaidi ya Zinawabeba, e, kupitia sekta hizi lakini zaidi ya asilimia ishirini na saba hadi thelathini inachangia kwenye lile pato la taifa. Hali tunakubaliana kwamba teknolojia inakuwa utandawazi, unaongezeka unadhani ni kwa kiasi gani kwenye ukanda wetu wa Afrika Mashariki wafanyabiashara hawa wadogo wadogo na wale wakati wanatumia fursa za ukuaji wa teknolojia, wanatumia teknolojia kukuza biashara zao? Ukiangalia okay, eh, mbalimbali za, na zaidi hata ya asilimia hamsini, unaona kabisa eh, kazi kwa ukubwa, kwa sababu sasa sasa hivi biashara zimekuwa sana. Angalia matumizi tu ya zile anwani za makazi kwenye kufanya biashara ndogo ndogo, wafanya biashara wangapi wadogo wadogo wamekuwa wakiitumia fursa hii pasavyo. Lakini pia namna namna gani sasa serikali na mashirika ya kimataifa na hali ya ndani yanawezaje kusaidia sekta hii? Kwanza kabisa ni kuhakikisha eh, wanawawezesha iwe ni sekta iliyo rasmi, ili uweze kuwezeshwa kwa sababu ikiendelea kuwa sekta isiyo rasmi inakuwa ni changamoto. Na huu rasmi ninaozungumzia hapa ni ule wa eh, kuwa tayari kuwa kwenye eneo husika, wanalipia kodi, wanatambulika. Hilo la kwanza likifanyika itakuwa rahisi, kwa sababu ukiangalia mfano nchi kama Nigeria walirasimisha hizi eh, biashara ndogo ndogo, zilikuwa rasmi, wakaanza kuziwezesha, kuzipatia mikopo. Ni moja kati ya eneo ambalo linaweza likafanyika, lika kuivunja vunja mikopo kwa wajasiriamali wadogo wadogo eh, kwa haya mashirika katika maeneo ambayo wanaweza waka, wakayafanya kwa ukubwa ni pamoja na kupeleka elimu ya biashara kwa hawa wafanyabiashara, na ni vyema kabla ya kuwapatia mkopo, linahitaji kufanya kazi kuwakutanisha na wajasiriamali wakubwa na, na wale wafanyabiashara wakubwa na wawekezaji, kuona namna gani wanaweza wakaingia kwenye ubia e, na kuona namna gani wanaweza wakawasaidia zaidi value chain wa ugavi, kwa sababu hawa wanahusika kwenye mnyororo wa ugavi. Huwezi acha kuwagusia wafanyabiashara wadogo wadogo. Sasa wakiwawezesha huko, pia manufaa yanaweza akapatikana kwa ukubwa. Nam Mwalimu Kimo asante sana. Shukran sana nam msikilizaji, na kwa maneno haya ya Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi kutoka Tanzania, ndiyo tunatia nanga makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Tulikuwa tukiangazia mchango wa biashara ndogo ndogo na zile za kati kwa uchumi wa nchi za Afrika Mashariki. Shukran pia kwa mwenzangu Victor Moturi. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Kwa heri.