na robo saa za Afrika Mashariki. Hivi karibuni tutapata habari za michezo. na sasa tunakupeleka viwanjani na mwenzangu Douglas Omariba, naona yuko vizuri, karibu. nashukuru sana habari za jioni Caro, uh, nipo salama. karibu sana tuanzie kule Ujerumani, mbio za half marathon katika jiji la Mainz na Wakenya Victor Kimtai na Benson Mutiso walimaliza wote wawili katika nafasi ya kwanza muda sawa wa saa moja uh, dakika moja na sekunde moja, wote wawili hao mkenya mwingine aliibuka watatu kwa saa moja dakika moja na sekunde thelathini na nane Na katika mbio za uh, kinadada wanawake uh, Josephin Nukot alimaliza wa kwanza akitumia muda wa saa moja dakika tisa na pia sekunde ishirini na sita mbele ya Mkenya mwenzake Brenda Jepchirchir aliyetumia saa moja dakika tisa na sekunde 45 raia wa ethiopia henhid alimaliza watatu na muda wa saa moja dakika kumi na sekunde kumi na tano kwa tatmini yangu ya haraka haraka, hii mm, ni habari njema kwa Kenya bila shaka. Nashindo weo watokea kule Kenya, sijui kama wajiwa kukimbia uh. Nafahamu mm, siku moja tutafanya <laughs> ma, mazoezi tujaribu <laughs> sawa. kule nchini Tanzania tuangalie ligi kuu, kuna mechi tatu nne ambazo zinachezwa leo. Mechi ambayo imetamatika ni baina ya Ihefu na Namungo, timu ya Ihefu imeshinda mabao mawili sufuri sawia pia na mabao ambayo Azam wameshinda Mtibwa Shuga, mabao hayo mawili kwa sufuri. Hii Mtibwa naona inachapwa na kila timu, inaburura mkia kule chini. Juzi wakachapwa na Simba, leo naona Azam pia sijui Eh, wanamiwa hapo wametafunwa Lab, kivipiyao ni tamuzaidihivo <laughs> <laughs> uh, nafikiria kwa sasa mechi ambayo imeanza tayari ni baina ya Simba na Tabora United. Tabora wanapigana pia kutoshushwa daraja. Uh, Simba nao wanajaribu kuonyesha kwamba bado wao ndio Simba yeah, kumbukao ndio matajiri wa Dar es Salaam, lazima ujue hivyo. Uh, lakini bado wamepelekwa mbio msimu huu haijakuwa sawa. mida ya saa mbili nusu usiku Coastal Union na Tanzania Prisons watakuwa wanacheza nam. Tuelekee kule Uingereza, kuna mechi moja ambayo inachezwa leo, lakini taarifa kuu kutoka kwa mechi ya leo ni kwamba refari Jared Glet atakuwa mwamuzi wa kwanza katika mchezo wa ligi kuu kule nchini Uingereza kuvalia kamera ya video kichwani na itakuwa ni mechi baina ya Crystal Palace na Manchester United uwanja wa Selhurst Park mida ya saa nne usiku wa leo. Nafikiri sasa hii hatua itamaliza ule mjadala ambao umekuwa achia wa oh, VAR, sijui imefanya nini. Kumbuka pia hata mm hilo -hmm. bado uh, mashabiki wa Manchester United wanalalama kwamba huyu referee huwa anawaonea. Sasa Manchester United nitawaelewa. <laughs> Unajua, mbazi ukikosa kuzaa mm, unamsingizia <laughs> jua. <laughs> Lengo kuu la programu hii ni ya mara moja tu ni kuhusiana na ufahamu zaidi na elimu juu ya mahitaji ya msimamizi um, katika ligi kuu kule nchini Uingereza. Na mtuangalie taarifa ambayo uh, nafikiria fundi wetu wa mitambo leo uh, Bwana George Maina anaisubiria sana mm. Uh, Formula One dereva Lando Norris ameshinda Formula One ya um, Grand Prix kwa mara ya kwanza kwa kishindo kule Miami hapo jana alimshinda bingwa mara tatu wa ulimwengu Max Verstappen ambaye ni bingwa mwaka elfu mbili ishirini na moja ishirini na mbili na ishirini na tatu alimaliza wa pili. mm -hmm. na sijui wenzake wakina Lewandoski sijui walienda wapi? Nafikiri <laughs> ilikuwa zamu yake, amejaribu mm -hmm. kama karibia mara kumi na tano kama sijakosea na uh, kule Japan tuangalie ndondi, bingwa wa dunia wa uzani wa superbantam uh, kule Japan Naoya Inoue alinusurika hofu ya mapema uh, kwa kumtoa Luis Nery wa Mexico katika raundi ya sita katika uwanja wa Tokyo Dome hapo. Uh, ni mechi ambayo uh, imekuwa leo, shindano ambalo limekuwa leo, aliwekwa chini uh, mara ya kwanza huyu uh, Inowe, lakini aliporejea raundi ya pili akasema, mimi bado ndio bingwa. Kamwangusha Neri mara tatu, ya mwisho ilikuwa ni raundi ya sita. Naye uh, uh, Yoshiki Takei kutoka hapo pia Japan ndiye alikuwa mbingwa mtetezi wa Australia uh, akamshinda uh, Jason Moloney. Asante uh, sana Umariba, na sasa ni mpishe Dana Wanyonyi analeta marudio ya makala Mazingira leo dunia yako Kesho. Msikilizaji, mwishoni mwa juma dunia iliadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa uandishi wa habari na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi. Katika muktadha huo, msikilizaji, kumekuwa na maswali kuhusu namna waandishi wa habari wanavyopitisha ujumbe kuhusu maswala ya mazingira na mabadiliko ya tabia nchi, na hili limechochea baadhi ya wadau kuona haja ya kutoa mafunzo zaidi ili kuwawezesha wanahabari kuripoti vyema na kupitisha ujumbe kwa jamii kwa njia inayoeleweka kwa urahisi. Mwanahabari wetu Deana Wanyonyi akiwa Mombasa amefanya mazungumzo ya ana kwa ana na waandalizi wa mafunzo hayo pamoja na wanahabari. Jina langu ni uh, Kennedy Huma, nafanya katika shirika la GIZ ama German Development Corporation uh, kule Nairobi, na kile ambacho nafanya ni masuala ya mawasiliano kwa, kwa mambo ya uh, mabadiliko ya ya tabia ya nchi. Katika hiwasha tumekuwa tukitayarisha tukitayarisha hawa wanahabari kwa mafunzo ambao itafanyika kule mbeleni ili kuweza kujua zile gaps ambazo wako nazo katika kule kufanya kazi yao ya wanabari hasua katika kutangaza mambo za mabadiliko tab tabia nchi umu nchini tunafanya hivi kosa. Kwa nini? Kwa sababu mwaka jana tukiwa pale Nairobi, Kenya ilikuwa na Africa Climate summit no. Lakini tukagundua janalist wengi na wanatangaza mabadiliko tabia nchi kwa njia unaoeleweka no. Kwa hivyo tukadhani kwamba pengine hawa hawana ile kapasiti ya kuweza kutangaza kwa uhakika tayari mmetoa mafunzo kwa wanahabari kutoka Nairobi, Kisumu na sasa mko Mombasa. Kipi ambacho kimejitokeza katika haya mazungumzo kwa hawa waandishi, naam, kuhusiana na masuala ya mabadiliko ya tabia ya nchi? Jambo la kwanza ambalo limetokea kwa wote ambao, sehemu zote ambao tumetembea, ni ushirikiano na serikali katika kuweza kutangaza uh mabadiliko ya tabia ya nchi kwa njia ya asilia. Kwa hivyo wameweza kusema kwamba serikali ikiweza kuunga mkono na kuwasaidia kupata uh, information kukuwa reliable sources na kuwapatia information in very accessible way, inaweza saidia sana kwa katika kazi yao, na pia katika muda wote tumekuwa na, na, na wizara ya uh, mabadiliko ya tabia nchi, uh, na, na, na, na masuala ya environment humu nchini na wao wote pia wameakishia wanahabari kwamba wako tayari kufanya kazi na serikali. Na kwa wale wale wenyewe wanahabari pia wamesema kuna o hule need wao wenyewe waweze kutafuta, you know, kutafuta masomo kuweza kujisomesha, kujiongeza maarifa ndivyo waweze Uh, enye wanafanya uh, wanahabari wao. Ni nini nafasi ya shirika lako katika kusaidia wanahabari kupeperusha hii taarifa kuhusiana na masuala ya tabia nchi hapa nchini Kenya? Kile ambacho tunafanya katika hu mradi ni kuweza kusaidia serikali kuweza ku, you know, ku, ku, ku, kufanya kazi yao kwa rahisi. Kwa hivyo serikali wakisema kwamba sisi tungependa uh, mtusaidie kuelimisha wanahabari ili waweze kuelewa jinsi ya, ku, you know, ya kuripoti mabadiliko tabia, uh, tabia nchi, tulikuja pale, basi tukasema wacha twasa, twasaidie na mawaidha na pia fedha kidogo ili kuweza kufanikisha humradi hu mradi. Kwa hivyo huyo ndo aswa kazi yetu. kwa majina naitwa Temesi Mukani, mimi ni afisa wa mawasiliano katika Wizara ya Mazingira na Misitu nchini Kenya. mm -hmm. Kama wizara mmewezesha vipi wanahabari kupata taarifa kuhusiana na mazingira? Sisi kama Wizara ya Mazingira, kwa sasa hivi tuna mpango maalum kuhakikisha kwamba, kwa sababu ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo ya yameendelea kuathiri kila sekta ya uchumi wa Kenya, tunawezesha wanaandishi wa habari kuangazia masuala ya tabia nchi mm -hmm. na masuala yote ya mazingira kwa karibu kabisa. Ndio kwa sababu tuko pamoja na Kenya Editors Guild kwenye mpango huu. Mimi naitwa Ken Bosire, ndio mkuu wa programs huko Kenya Editors Guild, mm. hiyo Editors Guild ni ile association inasimamia wahariri wakuu, inatokea wengine wa university na wakili wame retire no, wale wako na experience mingi, so tumekuja pamoja kuja kusaidia waandishi kueleza juu vile wata approach hii mambo ya climate change mm -hmm, kwa sababu ni technical area, wanatakiwa waelezwe ni vile ku approach tu, alafu tuwasaidie vile wata tafuta sources mm -hmm. But when you are hiyo yote ni kusaidia kuempower waweze eh, kufanya kazi yao vizuri . Kwa majina naitwa Brian Barasa kutoka TV47. Mimi kama mwanahabari katika kongamano hili nimejifunza jinsi ya kutumia terminologies kwa njia ambayo inastahili, si kutaja tu majina makubwa makubwa wakati wa ripoti ili stori yako iweze kuonekana kwamba ni stori kubwa. Pia nimejifunza mchango wa vyombo vya habari katika kuweza kuangazia swala nzima la mabadiliko ya tabia nchi. Na pia swala la mwisho, nimeweza kujifunza kuwa kumbe kuna mashirika huku nje ambayo yanaweza kuwasaidia wanahabari wakati wanaangazia maswala ya climate change. Kama mama wanahabari wakitangaza maswala ya mabadiliko ya tabia nchi, huo unaelewa. Kwa majina yangu naitwa Lois Karesa. Ah, sijawasikia, sijawasikiza vizuri, nusikize kwa tafa. Habari Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. na msikilizaji, katika sehemu ya pili ya makala yetu hivi leo, kulingana na utabiri mbalimbali mbali wa hali ya hewa, nchi za Afrika Mashariki zitaendelea kukumbwa na hali ya mvua kubwa ambazo zinahusishwa na msimu wa El Nino. Kwenye laini ya simu, naungana na Bwana Desderi Moses, mtaalam wa maswala ya hali ya hewa kutoka nchini Tanzania, na hapa anaanza kwa kueleza El Nino na athari zake. El Nino ni mfumo wa hali ya hewa Unaosababishwa na ongezeko kubwa la joto la bahari hasa katika eneo la kati la kitropiki kwenye bahari ya Pasifiki. Hali hii huambatana na vipindi vya mvua kubwa vinavyoweza kusababisha mafuriko. Na kwa kuwa nchi za Afrika Mashariki ni miongoni mwa nchi zinazopatikana katika ukanda huu wa kitropiki, ndiyo sababu nchi hizo zimekuwa zikishuhudia vipindi vya mvua kubwa. El Nino inaweza kusababisha mabadiliko ya hali mbaya ya hewa ikiwemo ukame, mafuriko, vimbunga na vipindi visivyotabirika vya joto, ambavyo vyote ni hatari kwa ustawi wa dunia na afya ya binadamu. Kwa mfano, tunaposhuhudia misimu ya mvua au kiangazi, ni kwa kiwango gani tunaweza kusema kinachoshuhudiwa sio mvua au kiangazi cha kawaida, bali ni El Nino? Desideri anafafanua, wataalamu wa hali ya hewa kutoka katika maeneo ya Afrika Mashariki au kwingine kokote duniani hufuatilia mwenendo wa mifumo hii ya hali ya hewa mara kwa mara na endapo watagundua mfumo wenye viashiria vinavyoendana na sifa za mfumo wa El Nino, ndipo hutoa taarifa kwa umma juu ya uwezekano wa uwepo wa mfumo huo na aina ya hali ya hewa inayotarajiwa kama vile mvua kubwa au ukame. Sasa kinachopelekea kutokuwa mvua ya kawaida au kiangazi cha kawaida ni mwenendo wa mfumo utarajiwa kwa kipindi hicho au msimu huo. Aidha, anaeleza ni njia zipi serikali zetu zinaweza kujua kwa mapema kuhusu uwezekano wa kutokea El Nino ili kujiandaa au hata kuzuia madhara yake. Nadhani moja ya njia muhimu zaidi serikali inaweza kufanya ni kuhakikisha kuwa hizi taasisi za hali ya hewa katika nchi zao zinajengewa uwezo wa kutosha wa kufuatilia mwenendo wa hali ya hewa ili kuongeza tija na ufanisi kwenye kutoa utabiri wa hali ya hewa. Lakini sambamba na hilo, serikali pamoja na wadau kutoka sekta mbalimbali kama vile sekta za mazingira afya, mipango na maendeleo wanapaswa kutumia taarifa hizi kwa wakati ili kuepuka madhara yanayoweza kusababishwa na hali mbaya ya hewa kama vile El Nino. Kwa kumaliza, makala haya Desderi anatufafanulia kwa ufupi kuhusu kimbunga Hidaya na ni vipi inahusiana na swala la El Nino. Kwa takribani siku tano zilizopita kimbunga Hidaya kimezua taharuki kwa nchi za Kenya na Tanzania hususani wananchi waishio katika mwambao wa pwani ya bahari ya Hindi. Hata hivyo El Nino inaweza kuathiri mzunguko na mtawanyiko wa kimbunga kwa kubadilisha hali ya anga na hali joto ya bahari. Kwa kuwa kimbunga Hidaya kimetokea kipindi ambacho tunaelekea mwishoni mwa msimu huu wa El Nino, kuna uwezekano mkubwa kimechochea ongezeko la vipindi vya mvua kubwa kwa baadhi ya maeneo katika nchi za Afrika Mashariki. Basi kwa nukta hiyo, ndio nami natamatisha na makala ya mazingira leo kwa juma hili. Shukran kwa Bwana Desderi Moses, mtaalam wa maswala ya hali ya hewa kutoka mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania, na mwenzangu Deana Wanyonyi aliyeandaa ripoti ya leo. Jina langu Minzile Tijai. Kwa heri.