Na mbili zimekatika. Dakika 15 vipunde tunapata habari za mchezo. Habari za michezo zinaletwa kwako na Douglas Omariba. Hujambo na karibu, Douglas. Si jambo, habari ya leo? Si jambo pia. Tuanzie kule Tunisia, ambapo wizara ya michezo nchini humo hmm, imelazimika kutoa agizo la kufuatwa kwa kanuni za kimataifa za kupambana na dawa za kusisimua misuli hmm, kufuatia ili agizo ambalo lilitolewa na ile mamlaka inayopambana na dawa hizo ulimwenguni. Nazungumzia WADA ilikuwa imetishia kwamba itawekea vikwazo. Miongoni mwa vikwazo hivyo, Tunisia iliambiwa kwamba hawatapeperusha bendera yao katika michezo kama vile olimpiki huko Paris, na pia michezo ya olimpiki kwa watu ambao wanaishi na ulemavu. Kumbuka kwamba hata kule Kenya mm -hmm, serikali ilikuwa imetangaza kwamba wiki hii wangewafanyia wanariadha wao vipimo hivyo, kwa mujibu wa taratibu za WADA. Tuelekee kule Misri kuna mm. uh, mchezo ambao umekuwa ukiendelea kule wa volleyball ubingwa wa vilabu vya mpira huo kwa wanawake barani Afrika na tuko kwa awamu ya nusu fainali. Sasa mm. kuna timu mbili kutoka Kenya ambazo zinalenga kuandikisha historia kwa kukutana katika fainali. Timu ya kwanza ni wanabenki KCB mm. ambao tunapozungumza sasa hivi nafikiria wameingia uwanjani tayari wanamenyana na Zamalek kutoka hapo Misri saa mbili usiku. Al-Ahly wa Misri watapambana pia na Kenya Pipeline kutoka Kenya. Kwa hivyo iwapo Wanakenya watashinda katika nusu fainali hii, watakutana wata kwenye fainali Misri. Wakishinda wote wanakutana na wote huko, hata mmoja akipoteza haina hasara, kikombe e, kinakuja nyumbani angalau, ama nafasi ya pili angalau, no. mm. Uh, tule, tuangalie mchezo wa tenisi. Mchezaji nambari tatu kwa ubora wa mchezo huo, na mzungumzia Carlos Alvarez ama Alcaraz, samahani, amejiondoa kwenye uh, michuano ya ATP Italian Open kutokana na maumivu kwenye paja lake la mkono wa kulia, na ni pigo kwa sababu ni hatua ambayo inakuja uh, wiki kadhaa kabla ya Grand Slam ambayo itafanyika ya msimu huu, French Open Uh, kati ya um, uh, kuanzia Mei ishirini na sita na Alcaraz mwaka jana alifika nusu fainali, na ukumbuke alishinda US Open mwaka elfu mbili ishirini na mbili na Wimbledon mwaka jana, na siku ya Jumapili anasherehekea siku ya kuzaliwa miaka ishirini na moja ya kila la heri, miaka ishirini na moja, mm. Lakini mtoto mchanga anasherehekea na maumivu, uh -huh. Tunamwombea basi uponyaje. Tuangazie soka kule Ufaransa. Aliyekuwa beki wa mali Sa, Samba Diawara ameambia shirika la AFP kwamba ndiye sasa kaimu kocha wa klabu ya Reims ambayo inashiriki Ligi A, kule Ufaransa baada ya kocha Will Steel, kutangaza kwamba anaondoka kutokana na msururu wa matokeo duni. Mechi tano bila ushindi. Diawara na umri wa miaka arobaini na sita na amekuwa uh, kaimu wastidi kuanzia Novemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Uh, tuelekee kule nchini Tanzania ligi kuu leo. Uh, mda mfupi uliopita Simba wameonja sukari ya Mtibwa <laughs> na, <laughs> na wakasema kwa kweli ni tamu, kwa sababu wameshinda mabao mawili sufuri kule Azam Complex. Naam. Uh, kule nchini Rwanda APR wameshinda Gorilla ligi kuu nchini Rwanda, mm -hmm, mabao mawili sufuri. Kuna mechi nyingine ambayo ilikuwa inaendelea Etensel na Kiova, matokeo yake hapo kesho asubuhi. Bundesliga ligi kuu kule nchini Ujerumani. Mabingwa Leverkusen ambao tayari wametangazwa washindi wana wamesadia na mechi tatu wavunje rekodi kodi ya kuwa timu ya kwanza nchini humo kushinda ligi bila kupoteza mechi yoyote. Tangu aanze kucheza wajapoteza mm, mechi yoyote hata. Mm. Meneja wao Xabi Alonso anasema kila timu inataka kuwashinda lakini wanasema na sisi hatuondoki. No. Tupo hapo. Kule Uingereza uh, mechi tatu pia tujue nani ambaye anaenda na ligi. Farasi ni wawili, Arsenal na Manchester City. Hapo kesho wikendi hii uh, siku ya Jumamosi, Arsenal wanakuwa na Bournemouth mida ya saa nane. Manchester City na Hoops, saa moja na nusu. Kuna timu yako kwa ofa farasi? Kuna uh, la, timu yangu wawili, timu yangu iko hapa chini, tunasitaki kuitaja <laughs> <coon> uh, staki niitaje lakini Uh, nafikiria nikwambie Phil Foden akiungo wakati wa Manchester City amechaguliwa kuwa mwanasoka bora wa mwaka na chama cha uandishi wa soka kule nchini Uingereza. Ni kushukuru sana Douglas kwa habari hizo za michezo. Msikilizaji, moja kwa moja tupate makala ukweli au uongo. Hilari Ngati Jupiter Mayaka. Ukweli au uongo na tunatumai hapo ulipo kwema na mafuriko hayajafanya madhara. Msikilizaji wetu, jioni ya leo, karibu kwenye kipindi cha ukweli au uongo kwenye redio ipendayo RFI Kiswahili. Hapa tunahimizana kutumia vizuri mitandao yetu ya kijamii ili tusipotoshane. Kwa leo, uko nami Hilari Ngati, nami ukiniita Jupita Mayaka nitaitika. Kipindi hiki tunakifanya kwa ushirikiano na la Benevolencia. Moja ya habari tunayoangazia ni picha kutoka Kenya kwa wakazi wa jiji kuu wanatumia boti kutokana na mafuriko, lakini huu ni uongo. Kweli kabisa Jupiter. Kuongeza na hayo, tutaangazia machapisho ya video ya uongo inayoonyesha msako mkali wa polisi wa Zimbabwe kuhusu sarafu mpya. Pia tutaangalia madai ya msafara wa majeshi ya NATO ulioshambuliwa na Urusi nchini Ukraini. Ukitilia shaka habari yoyote, sema nasi kwenye namba yetu ya WhatsApp, anza na alama kujumulisha 254707888555 Hujambo Jupite, mimi nashukuru Mungu mafuriko aja kupata. Niliona tu nikitumiwa picha na wasikilizaji <tis> <tis> picha ya kwamba mi waliniona wo <tis> ni uongo hizo, <tis> <tis> ni habari za kupotosha na, <tis> na msikilizaji wetu natumai kwamba yuko salama, na leo ni siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani. Mwaka huu siku hii itaangazia umuhimu wa uandishi wa habari na uhuru wa kujieleza na katika muktadha wa mgogoro wa sasa wa mazingira duniani. Kweli kabisa, Namjupite, ukizungumzia kuhusu mambo na mazingira kwa takriban miezi kadhaa sasa, mvua imekuwa ikishuhudiwa katika mataifa mengi na kusababisha maafa, uharibifu wa mahali na kadhalika. Na sasa hapa jijini Nairobi kuna picha inayosambazwa mitandaoni ikidai kuonesha wakenya wakitumia boti kwenye barabara iliyofurika maji mfano mtumizi mmoja alichapisha kwenye x mnamo aprili ishirini na nne akisema usiniambie hili ni jiji la nairobi ambapo watu wanatumia boti lakini huu ni uongo picha hii ni ya zamani na ilihaririwa kujumuisha hiyo boti kweli kabisa kwa kutumia reverse image, uh, search pia picha halisi ilipatikana ambayo ilichapishwa na kituo cha televisheni nchini humo cha citizen tv mnamo disemba mwaka 2019 katika picha awali hakuna boti kwenye barabara iliyofurika maji. Kadhalika, picha ya wanaume hao wanne kwenye boti haihusiani na mafuriko haya, kwa sababu inahusu wavuvi kwenye ziwa Victoria huko ni magharibi mwa Kenya. Kweli kabisa, boti kwenye picha inayosambazwa hivi sasa ina jina sawa na lile linaloonekana katika habari ya gazeti la People Daily la kule nchini Kenya, na wanaume hao wanne wanavalia nguo sawia. Hivyo usipotoshwe na picha inayodai wakazi jijini Nairobi wanatumia boti kuvuka barabara. Tutoke Kenya tuelekee kule nchini Zimbabwe, ambapo raia wameanza kutumia sarafu mpya, na video iliibuka mtandaoni ikidai kuwa raia wameandamana wakipinga sarafu hiyo, na polisi wa kupambana na ghasia wanaonekana wakiwatawanya hao waandamanaji. Sasa msikilizaji na hilo kuna chapisho moja hapa la Aprili tarehe ishirini na tatu kwenye mtandao wa X zamani ukitwa Twitter, linasema hivi habari ya hivi punde. Polisi wakiwapiga wachuuzi wa Zimbabwe kwa kutokubali sarafu mpya ya ZIG. Msikilizaji, ZIG kwa kirefu inamaanisha Zimbabwe Gold na ukweli ni kuwa video hii ni ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa na polisi wanaonekana wakiwapiga wafuasi wa wakati huo chama cha upinzani ambacho kwa sasa kinajulikana kama CCC katika mkutano wa kisiasa na, na wala husiani na raia wakipinga sarafu mpya ya ZiG. Ukweli au uongo? na msikilizaji, ukiwa ndio anafungulia ya redio yako jioni hii, ni RFI Kiswahili, kipindi wani ni ukweli au uongo. Kwa nami Hilary Ingati nami ni Jupite Mayaka, na hapa tunaelimishana kwamba sisi sote tuwe mabalozi wa kueneza habari za ukweli kwenye mtandao wa kijamii. Kumbuka kwamba fundi wetu wa mitambo jioni ya leo ni Colin Khadambi, pia namwona pia kuna Maina pia amewasili, wako wote kwa pamoja sasa. <laughs> Kutokana na vita vinavyoendelea nchini Ukraine, mji wa Kiev sasa unasubiri kwa dhati msaada wa Marekani wa zana za kijeshi na baada ya msaada huo kutangazwa, Urusi inadai kwamba ilizidisha mashambulio yake kule nchini Ukrain. Katika muktadha huu, video ilisambaa kwenye mitandao ya kijamii wengine wakidai kimakosa kwamba inaonyesha msafara wa kijeshi unaoelekea Ukrain ulioharibiwa na Warusi, na maandishi kwenye video hiyo yanadai kwamba Warusi walishambulia msafara wa silaha wa majeshi ya NATO uliokuwa ukielekea Ukrain. Hapa mtumizi mwingine wa intaneti aliandika, ushuru wenu wa dola bilioni 61 umepotea hivyo na hali inazidi kuwa mbaya. Na sasa kwa kuichunguza video hii haina uhusiano wa vita kati ya Ukraine na Urusi. Na kwa kutumia reverse image search, tulipata video hii ilichapishwa mtandaoni mwanzoni mwa mwezi Machi, na maelezo yanaonyesha kuwa ni moto mkubwa uliotokea Februari tarehe 27 mwaka huu 2022, katika eneo la kiwanda cha Royal Plastic katika ukingo wa Magharibi. Na pia vyombo vingine vya habari vilichapisha habari zilizothibitisha kuwa ni moto uliotokea kwenye kiwanda hicho. Picha za satelaiti pia na baada ya moto zinaonyesha wazi ukubwa wa eneo hilo lililoathiriwa na moto. Na ingati video hii imetumika hapo awali kueleza kimakosa kuwa mashambulio ya Israeli dhidi ya Iran, Iran kweli kabisa. Kwa hivyo kitengo cha kuhakiki habari cha RFI kilichunguza picha hizi na kugundua kuwa mtu anayechukua video hii yuko takriban mita 1400 kaskazini mwa kiwanda hicho <mukasimu> wa habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254 707 888 555 na msikilizaji, wetu hii ni RFI Kiswahili, kipindi awane ni ukweli au uongo, na kama kawaida tunawashirikisha wachora vibonzo kwenye makala haya, na leo tunakwenda hadi kule nchini Tanzania, ambapo moja kwa moja tunaungana naye kwa njia ya simu, Dr Medi. Dr Medi, habari ya joni. Kwa haraka sababu ya muda, tueleze unachora kibonzo kipi? Yes, makala ya joni hii nimechora katuni ambayo inahusu ile habari ambayo picha imesambaa kwa mitandao ikionyesha watu wamekaa kwenye boti katikati ya bahari, maji yamefurika Kenya. Hii picha si sahihi, kwa hiyo nimeichorea katuni. Ningependa kualika wafuatiliaji wa RF Kiswahili waingie kwenye website yetu, wataiona hii katuni yangu ambayo inaelezea hiyo picha ambayo si sahihi, ni ya uongo. Basi ni kushukuru sana Dr Medina, ni kuacha uendelee shughuli zako jioni ya leo. Asante sana, asante. Naam, websaiti yetu ambayo midia naizungumzia ni www rfi fr sw. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 25477888555. Kufaida gani sitajua alitunga hii habari ya bongo juu ya wazaliwa kwao, mchoma wangu, mimi nakumbuka kama ni mupende, hakufurahiaga kuona mimi etranje juu ya ile nipatiye kazi mbele ya restorani yake, japo alikuwa anahitaji bampatia hii kazi, hakauzika sana na kusema kama sheba etranje tuko tunakuya tunaanza kutumika makazi zao. Kisha kumwisho akakuyaga akasema hivi, ehe, lakini mimi najua vitu vinda bafanyaka, eh, eh abo, kumbe vile njoo <laughs> Na ushangaa kabisa. Uchafulia tu wengine heshima kuhuri. Mupenda hata niponyoka hata leo. Eh, bwana, mwangaza ntukashie utatusame sana. Utatusame. Mimi najua kama mpenda ni bwanako. Hmm. Hmm. Mimi nafahamu sitaki juu ya tabia kutungia watu habari za bongo siendelee. Hmm. Hmm. Shukrani za dhati la benevolence kwa tumbo hizo hilo. Ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni, tutumie ujumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Kadhalika unaweza kusema nasi kupitia namba yetu ya WhatsApp ukiana alama ya kujumuisha 254707888555. Shukran kwa kuwa nasi. Ukiniita Jupita Mayaka nitaitika. Ni kutakie wikendi njema, nami ni Hilari Ngati, kwa heri hadi wiki ikijayo inshallah.