Saa inaniambia hivi sasa kule Njamena na Jamhuri ya Afrika ya Kati ni saa kumi na dakika kumi na tano na ni wakati wa kupata habari za mchezo. Msikilizaji, nipo naye kijana George Joy. Kuna nini vionjani ya Joy? Nina mengi tu, lakini ningependa tuanzie hapa, ukanda wa Afrika Mashariki, taifa la Uganda, ambapo leo alasiri, leo muda mfupi tu umepita, e, eh, mechi mbili za ligi kuu ya kandanda nchini Uganda zimesakatwa, na wanajeshi UPDF wamepata ushindi wa bao moja kwa bila dhidi, mm -hmm, ya Bright Stars. Kisha Wakiso Giants wakawa garagaza Gadafi Gadafi mabao tatu kwa bila. Benson, sasa hii ina maana kwamba ligi hiyo msimamo haujabadilika sana, kwa sababu bado ligi inaongozwa na Bulls wakiwa na alama 49 baada ya mechi 26. Benson, tuangazie kandanda na tuzo ya Prix Marc Vivien Foe. Waandalizi wa tuzo hizo wanasema kwamba leo jioni ama usiku wa leo, saa za afrika mashariki, saa moja na dakika kumi, watatangaza wawaniaji watatu jioni ya leo wa tuzo hiyo ya Marc Vivien Foe. Uh, na mshindi rasmi hii wa tuzo hii atatangazwa Mei tarehe kumi na tatu mwaka huu. Ni kukumbusha kwamba tuzo hii hutolewa kwa heshima ya marehemu Mark Vivian Fow, ambaye alifariki dunia akicheza mpira na sana sana hutolewa kwa wachezaji wa kutoka bara la Afrika na ambao wanasakata ligi katika ligi kuu nchini Ufaransa. Unajua, mara nyingi vijana wadogo watakuuliza Mark Vivian Fow alikuwa anatokea wapi? Georgia Joy. Mark Vivian Fow alikuwa anatokea kule Cameroon na alikuwa mchezaji mzuri sana katika soka safu ya kati okay. Na ukanda wa Afrika Mashariki pia wachezaji wawili wameshinda tuzo hiyo, mm -hmm, kutoka kule DRC Gael Kakuta akichezea Lens mwaka elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na moja Kisha bingwa mtetezi ama ambaye alishinda mwaka uliopita pia anatokea kule kule DRC, alikuwa akichezea, anachezea sasa timu ya Masei, anaitwa Mugulu Mbemba e, mm. Kumbuka kwamba hawa ni wachezaji ambao lazima tuwataje kwa sababu wanatoka ukanda huu wa Afrika Mashariki. Bila shaka, naam, tuangazie mchezo wa basketball ama ukipenda mpira wa kikapu, mashindano ya mpira wa kikapu, ligi ya Afrika ama ukipenda bal, ukanda wa Sahara utakua unaanza kule Dakar tarehe nne mwezi huu hadi tarehe kumi na mbili Hii ni baada ya ukanda wa Nil kukamilisha mashindano kama haya e, eh, wikendi iliyopita, na katika ukanda huu wa Sahara kuna timu nne ambazo zimeorodheshwa katika kundi moja, ambapo APR ya Rwanda ambao watakuwa pia wanatetea taji hili, kisha kuna Duanes kutoka Senegal, Monastir ya Tunisia na River Hopes kutoka kule Nigeria. Nikukumbushe kwamba Benson mshindi katika raundi hii mm -hmm. ataweza kujikatia tiketi ya moja kwa moja ya kuwania kombe la dunia ambayo itakuwa inafanyika kule Ujerumani mwezi wa nane mwaka huu naam. Eh, ni nikupeleke kule Uhispania ambapo eh, wiki hii majuma mawili amepita, kumekuwa na, ma, e na mchuano wa tenisi uhum, wa Madrid Open, na bingwa wa mtetezi wa mashindano haya Carlos Alcaraz ndoto yake ya kushinda taji hili mara tatu mfululizo katika mashindano ya Madrid Open yalizimwa baada ya kushindwa na Andrey Rublev katika hatua ya nusu fainali. Hii ina maana kwamba Rublev atakutana na Marekani Taylor Frits katika mchezo wa fainali na ndoto yake Carlos basi ya kumaliza mashindano haya kwa mara ya tatu mfululizo akiwa kileleni, basi imegonga mwamba. E, Nadal, Rafael Nadal alijiondoa kwa sababu ya jeraha imemsumbua imemsumbua, sasa huu ni msimu wa mbili watatu ta, wa bila kuweza kuweza kuingia katika uwanja huu wa tenisi na kuweza kutetea taji lake na kuweza kung'ara katika mashindano haya ya tenisi. Leo siku kule Uingereza kuna mechi kadha wa kadha e, Ligi kuu nchini Uingereza, Chelsea itakuwa inashuka dimbani kucheza na Tottenham Hotspurs uwanjani Stamford Bridge. alafu pia barani Ulaya kuna nusu fainali ya mkondo wa kwanza ya UEFA Europa League ambapo Marseille ya Ufaransa itakuwa mwenyeji wa Atlanta ya Italia, kisha Roma ya Italia ipambane na Bayer Leverkusen ya Ujerumani. Natumai kwamba utakuwa tazama mechi hizi kwa kina, kwa sababu wewe, najua unapenda mchezo sana. Naam, nikushukuru sana Jojaj kwa habari za michezo. Shukran ni mkaribishe bingwa Victor Buso na Wimbi la Siasa. Karibu kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Buso. Kila tarehe moja ya mwezi Mei ya kila mwaka ni siku ya kimataifa ya wafanyakazi. Maadhimisho ya wa siku hii hufanyika kote duniani kwa lengo la kutambua mchango wa wafanyakazi na kuendeleza harakati zao za kudai haki. Kauli mbiu ya mwaka huu ni haki ya kijamii na kazi yenye hadhi kwa wafanyakazi wote. Je, wafanyakazi katika nchi za Afrika Mashariki na kati wana chochote cha kusherehekea? na wanahisi kwamba serikali zao zinawathamini pamoja na waajiri wengine? Kujadili suala hili na mengine mengi, naungana naye Elvis Abenga, yeye ni mwanasheria wa masuala ya ajira akiwa Nairobi, uh, nchini Kenya, lakini pia nais Nice Mwansasu, makamu mwenyekiti wa vijana kutoka shirikisho la vyama vya wafanyakazi Tanzania tukta lakini pia ni mtendaji wa chama cha wafanyakazi wa sekta ya mawasiliano huko Tanzania. Wote nawakaribisha sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa hivi leo, lakini kwanza kabisa ni watakie sikukuu njema ya wafanyakazi. Asante sana, pamoja nawe nianze. Uh, nawe naisukiwa hapo Dar es Salaam, kwa kifupi tu tueleze, ni kwa nini siku hii ya wafanyakazi ni muhimu sana kwa mataifa yote duniani? Uh, ni siku muhimu kwa sababu ni mwendelezo wa kukumbuka, uh, wapigania haki za wafanyakazi kwa miaka ya nyuma ambavyo kwenye mapinduzi ya viwanda tunajua kwamba wafanyakazi wengi walikuwa wame- wameuawa wame lakini tunaona ni namna ambavyo siku ya pekee ambayo inatuleta wafanyakazi pamoja, inaleta mawazo yetu na ni na, na, na, na, ni siku ambayo inatokea mara mmoja tu kwa mwaka kwa mwaka, kwa hivyo ni siku muhimu ambayo kwa, kwa, kwa hakika tunapokuwa hapo huwa tuna tunaleta mawazo yetu yanayofanana, sio tu kisekta, lakini zile changamoto ambazo tunakutana nazo katika mazingira yetu ya kazi na namna ambavyo tunajitahidi kuupeleka ujumbe kwa waajili pamoja na serikali, tukitaka zile changamoto tunazokutana nazo, nazo mahali pa kazi zikatuliwe. Naam, Bwana Abenga, kwa tathmini yako unaweza ukatolea mfano hali ya Kenya unaona wafanyakazi mazingira yao ya kufanya kazi yako vipi hapa Kenya um, kuna changamoto mingi sana uh, uh, haswa kwa um, wafanyikazi wanaofanya wana kazi na serikali sahizi unaona uh, kuna mgomo wa madaktari uh, unaendelea umekuwa ukiendelea kwa muda tumepiga hatua kidogo Uh, hatuko mahali tulikuwa, lakini bado kuna mambo mengi yanafaa kufanyika na serikali, haswa kwa wale ambao wanafanya kazi na serikali. Lakini uh, tuko na sheria ambazo zinaendelea kusaidia wafanyikazi sana na hata koti zetu uh, huwa zina zinajaribu kushikilia mambo ya wafanyikazi kuliko sana sana uh, wale ambao wamewa, wamewapea kazi nanai uh, nice, Uh, wewe unawakilisha kundi la wafanyakazi huko Tanzania, labda unapozungumza nao, e, ni changamoto zipi kuu, kwa kifupi tu, ambazo unaweza ukazitaja kwamba bado zinawaangaisha sana wafanyakazi? Changamoto ni nyingi vita ukiangalia kwenye ishu, uh, malalamiko ma, ma, ma, ma, ma, ma, katika malipo uh, wafanyakazi wengi wanakuwa wanakandamizwa katika uh, malipo lakini ukiangalia bado pamoja na kwamba tuna uhuru wa vyama vya wafanyakazi, waajiri wanatengeneza mazingira magumu ya wao wafanyakazi kuweza kuzungumzia changamoto zao kwa uwazi wanapokuwa katika mazingira ya kazi. Lakini kuna changamoto nyingi ambazo tunakutana nazo sasa hivi, mambo ya afya za akili mahali pa kazi, ambao wakati mwingine anasababishwa na kazi, lakini malipo kidogo, kwenye ishu nzima za, za mtu anamaliza kazi alafu anapostaafu analipwaje? Bado haya mambo hayawekwa sawa na yeye anatoa wasiwasi uh, sana kwa kundi kubwa la vijana ambao tunasema, uh, sasa hivi hatujui mustakabali wetu. Uh, wakili Elvis, uh, kwa mfano nchini Kenya, madaktari wanagoma na mpaka sasa suluhu bado haijapatikana. Uh, kwa uzoefu wako na kwa tathimini yako, unafikiri ni kwa nini imekuwa ni vigumu sana kwa serikali kukubaliana na wafanyakazi wakati changamoto kama hii inapotokea? Uh, serikali inashikilia kuwa haina pesa. Unajua, shida ni moja. Uh, madaktari wanasema kuwa wanataka pesa, wanataka wale madaktari ambao bado wan, wako under training, wale interns, ya, waweze kulipwa vizuri na serikali na mambo mengi ya lakini kwa upande wa serikali, serikali inasema haina pesa, pesa hakuna. Lakini tukiangalia mambo mengine, tukiangalia wabunge na watu wengine wa serikali, ukiona wanatumia pesa mingi kwa vitu vingine kama masafari, kununua magari, ku kufanya renovations kwa Bunge na mambo mengi kama hayo. So madaktari wanakaa wanajiuliza, inaendeaje kuwa serikali inasema haina pesa, lakini una, inatumia pesa mingi sana, mabilioni ya ya shilingi uh, kwa mambo mengine ambayo si muhimu sana kuliko mambo manufaa ya, ya madaktari na mambo ya uh, wafanyikazi kwa ujumla na, na umemsikiliza uh, Nice, akiwa uh, huko Dar es Salaam, amegusia uh, baada ya changamoto za wafanyakazi uh, huko Tanzania. Kwa mfano malipo bado sio mazuri sana uh, lakini pia mtu akisha staafu wanapata changamoto kubwa sana kupata zile hela ambazo wamezikusanya uh, je, hali kama hiyo pia inashuhudiwa kwa wafanyakazi nchini Kenya kwa tathmini yako? Tanzania ni kama tu hapa Uh, kwanza kwa hiyo hiyo mambo ya pension tunaweza sema ni ngumu sana. Nimekuwa nime na na clients kadhaa ambao tumekuja imebidi tuende kotini ili waweze kupata ile malipo yao ya kustaafu kwa sababu kama ni watu wenye walikuwa wanafanya kazi serikali serikali inachukua muda pengine wanasema pesa hakuna, inabidi tuende kotini kwa ili waweze kupata pesa zao. Alafu pia unaona hapa Kenya, Wakenya wanalipa kodi kali sana katika hii serikali. Tax ime, imeenda juu sana lakini mshahara hauja ya wafanyikazi haijaongezwa. Basi unaona uh, hiyo hizo ndio pia hizo changamoto ambazo ziko Tanzania pia ziko hapa Kenya nanai, uh, nice. Sasa nini ambacho kinaweza kufanyika, kwa sababu mara nyingi wafanyakazi wanapodai wanapo uh, uh, nyongeza mshahara kama anavyoeleza uh, wakili Elvis, serikali wakati mwingine anasema kwamba haina hela Uh, wasubiri kidogo, lakini pia wewe unawakilisha kundi kubwa la vijana. Sasa katika mazingira kama haya, uh, mfanyikazi wa kawaida anapaswa kufanya nini? Kama mapema vya wafanyakazi eh, ni kujikita kutoa elimu kwa wafanyakazi waelewe elewe. Tunasisitiza sana uwajibikaji, na ndio manake tukishamaliza maliza kuwajibika, tunakuja kudai haki zetu kwa nguvu, kwa sababu tayari sehemu yetu tumefanya, lakini tunatumia uh, nguvu ya majadiliano kuweka hoja mezani, kwamba kwa nini tunakuwa tunadai mazingira ya, mazingira ya mfanyakazi yaboreshwe, kujileta pamoja kama wafanyakazi kutumia sauti zetu. Uh, muda wetu umeyoyoma kwelikweli. Tuna dakika chache tu uh, za kutamatisha mjadala wetu. Uh, lakini kwako uh, wakili Elvis, uh, umekutana na wafanyakazi wengi sana, umewawakilisha kwenye madai yao ni ujumbe gani ambao unaweza ukawaambia na kama alivyosema uh, nais Nice, akiwa huko Dar es Salaam kwamba wafanyakazi wengi siku hizi wanafanya kazi tu ili waishi kwa ajili ya kesho? Wasichoke kusisitiza na kudai yale ambayo wanapaswa kuwa nayo. Serikali itasikiza tu wakati ambapo wanafanyakazi wataweza kukuwa na umoja kila mahali, useme kuwa tunahitaji kuwa na kwa madai ma yetu yaweze kuangaliwa vizuri na kusikizwa na serikali, na pia uh, tuweze kuwa na ile tunaita favorable conditions of employment. Nice, nikupe neno la mwisho katika hili uh, bila shaka wafanyakazi wanakusikiliza, ungependa kuambia nini? Ningependa kutoa ujumbe kwa wafanyakazi, si Tanzania peke yake, East Afrika, Afrika nzima, lakini hasa kwa nchi pia zinazozungumza Kiswahili. Niwaambie kabisa kwamba uh, uh, mapambano hajawahi kufika mwisho na haki zetu haziwezi kuja kwa kusimama kuse, kuangalia. Tunatakiwa kupeleka ujumbe, tunatakiwa kusema kwamba tunastahili mazingira mazuri ya kazi na tunastahili haki zetu ziheshimiwe. Nam, asante sana. Nais Nice, Mwansasu, makamu mwenyekiti wa vijana kutoka shirikisho la vyama vya wafanyakazi Tanzania Tukta, lakini pia mtendaji wa chama cha wafanyakazi wa sekta ya mawasiliano kwa kuungana nasi ukiwa hapo dar es Salam, shukran sana. Nashukuru Victa pia ni kushukuru bwana Elvis Abenga, yeye ni mwanasheria wa masuala ya ajira, ameungana uh, nasi akiwa jijini Nairobi. Shukran sana, uh, Elvis, asante sana. Na mimi ni Victa Buso, hadi wakati mwingine kwenye makala ya wimbi la siasa. Kwa heri kutoka hapa Nairobi.