na tano. Hivi punde tunapata habari za mchezo, na msikilizaji, tunapata habari za mchezo naye Douglas Mariba. Douglas, kuna nini viwanjani? Uh, kuna mengi ambayo yanaendelea. Mwanzo heri njema za mwezi mpya, mwezi wa tano, nam bila shaka siku kufanya kazi hii. Tunaanza na maandalizi ya michezo ya Olimpiki ambayo inatarajiwa baadaye mwaka huu kule Paris. mm -hmm. na kutoka kule Kenya ni kwamba tayari wametaja kikosi cha wanariadha ambao wataweza kuwakilisha taifa hilo. Alexander Mtiso, mshindi um, wa mbio za London mwaka huu ni mmoja wa mm -hmm. wale ambao wako pale mm -hmm. Eliud Kipchoge ambaye analenga kuwa mwanariadha wa kwanza kushinda mbio hizo za marathon mara tatu mm -hmm. Uh, baada ya kushinda Rio mwaka 2016 mm -hmm. na pia Tokyo mwaka 2021, lakini upande wa kinadada, wengine ambao wametajwa ni Peres Jepchirchir mm -hmm. ambaye ni bingwa mtetezi anatarajiwa, uh, pale, uh, atakosekana sana marehemu Kelvin Kiptum no. ambaye no. wengi wangetarajia kuona vile ambavyo angefanya uh, katika mashindano hayo. Timoth uh, Timoth Timothy Kiplaget amewekwa kama mwanariadha wa kiba. Kumbuka alimaliza wa pili katika mbio za Tokyo. Na pia kuna Vincent Kipkemboi ambaye ametemwa, atakuwa na washabikia wenzake kutoka Nime, hapa nyumbani, nimemwona ni, ni Kipchoge akizungumzia mbio za Paris na moyoni mwangu na wasiwasi sana. Kwa nini? Kwa kutokana na umri wake, mm, anastahili kustaafu. Ukimwona mwambie nimemtumia salamu za heri njema, lakini baada ya Paris astaafu. Maoni yako binafsi? Kuna baadhi wana maoni hayo, lakini mwenyewe ana Anasema bado yuna nguvu kabisa na tusubiri okay, tuone ataletea taifa la Kenya nini katika na mashindano hayo. Nam, tukiwa hapo katika mashindano ya dunia ya kupokezana vijiti mm -hmm, almaarufu relays, yanafanyika kule Bahamas Bahamas iko Amerika kaskazini, na mashindano haya pia yanatumika kufuzu kwa michezo hii ya olimpiki yatafanyika siku ya jumamosi na Jumapili mm -hmm, uh, juma hili na ni kwamba wanariadha mia nane na tisini na tatu kutoka mataifa hamsini na mane wanashiriki. Kundi la wanariadha ishirini na wanne wanaondoka nchini leo kuelekea kule. Bingwa mtetezi ama bingwa wa mita mia moja Afrika Ferdinand Umanyala anaongoza kikosi cha kule Kenya cha timu ya mita mia nne kupokezana vijiti na pia upande wa Akina Dada, mshindi um, wa mita mia nne, Mary Mora, pia anaongoza kikosi cha upande wa kinadada. Naam. Nam, tumalizie hapo kwa kufuzu kwa michezo ya Olimpiki. Lakini kwa mpira wa vikapu sasa ni kwamba kuna mashindano ya kufuzu ya FIBA kwa vyeo vikuu yanafanyika kule Japan kuanzia tarehe tatu hadi tano mwezi huu wa Mei, na ni kwamba mashindano hayo yatakuwa na timu nane za wanaume na nane za wanawake, ambapo timu kutoka kwa a, kila jinsia itafuzu kwa michezo ya Olimpiki ambayo itakuwa inafanyika kule Paris. Kombe la shirikisho kule Tanzania liko kwenye hatua ya robo fainali. Wa kwanza kufuzu kwa nusu fainali wamekuwa ni ihefu ambao wameshinda kwa mabao matatu mane kwa matatu kupitia kwa mikwaju ya penalti mechi, yeah, hiyo imekamilika kwa sare tasa, na mechi zingine ambazo zinatarajiwa leo, ambao unafikiria imeanza sasa, mm -hmm, ni Coastal Union na Geita Gold saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki. Yanga na Tabora watacheza saa mbili na nusu usiku na siku ya Ijumaa az na Namungo watakuwa pia wanaingia kucheza kutafuta nani anafuzu kwa semifainali. Azam na Namungo. Kabla tu... <laughs> Asante. Kabla nikupeleke kule Ulaya, ligi kuu kule Uganda kuna mechi moja ambayo imekamilika uh, Bull wameshinda Vipers kwa bao moja hmm. sufuri. uh, saa moja usiku Kampala City na Villa watakuwa wanacheza Klabu Bingwa barani Ulaya jana ulitoa ubashiri wako mm -hmm. hata kama ulijizuia kwa mechi ya jana ambayo iliishia sare mm -hmm. Eh, Bayern na real Madrid. Mechi ya leo borussia Dortmund wa Ujerumani wanacheza na PSG wa Ufaransa. Ubashiri wako unasalia, uh, PSG bado mm. PSG bado mnyama. Kumbuka Dortmund wameshinda meji moja tu kati ya sita ambazo wamekutana na PSG, lakini Dortmund I mean wameshindwa mara mbili na kutoka sare mara tatu, lakini PSG PSG wa, hawana rekodi nzuri nyumbani kwa Borussia kwa sababu wameshindwa moja na kutoka sare mbili. Damn, tunasubiri mm, kuona mechi ya leo itakuwa na matokeo gani. Bila shaka ubashiri wako ni ule ule. Vile nimesema ubashiri wangu ni ule ule unasalia, nasalia kidete PSG, hawajawahi shinda kikombe hiki Wana... Je, hii itakuwa mara yao ya kwanza wakiwa na Kylian Mbappe? Wa, historia uh, inaweza andikishwa. Bila shaka tusiwe na wasiwasi, bwana <coughs> Douglas <coughs> na ni kushukuru sana kwa habari za michezo, ni kutakia jioni njema, asante. Moja kwa moja tumkaribishe Emanuel Makundi na gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi Nam msikilizaji, katika miaka ya hivi karibuni, wito umeendelea kutolewa na mataifa ya Afrika kuhusu uwepo wa usawa na haki katika mifumo ya kifedha duniani, ambao kihistoria nchi za Kiafrika zimekuwa katika hali mbaya linapokuja swala la kupata ufadhili, rasilimali na makubaliano yenye usawa kibiashara. Jumaa hili viongozi wa Afrika walikutana nchini Kenya, ambapo walitaka Benki ya Dunia na mataifa yenye nguvu kutoa mikopo yenye riba nafuu kwa mataifa hayo kuliko ilivyo hivi sasa. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili tunaangazia ni namna gani mataifa ya Afrika na athari za ukoloni, msamaha wa madeni na uwekezaji katika miundombinu na elimu, pamoja na uwezekano wa kuleta usawa wa kifedha kwa mataifa ya Afrika linapokuja swala la kupata mikopo kwa taasisi za kimataifa za kifedha. Kuzungumzia hili, nimemwalika kwa njia ya simu kutoka nchini Tanzania Wota Nguma, yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara akiwa kwenye taifa hilo Wota, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. shukrani sana nam pengine historia ya ukoloni na unyonyaji imeathiri vipi nafasi ya Afrika katika uh, uchumi wa dunia hivi leo? Najua historia ya ukoloni katika nchi zetu za Afrika af ili tuacha katika sehemu mbaya sana kiuchumi kwa maana ya kwamba ilitengeneza mfumo wa nchi za Afrika kuendelea kuwa tegemezi katika zile nchi ambazo e, zilikuwa zikitutawala, na matokeo yake ni kwamba wao walijinenepesha zaidi kiuchumi, wakati nchi zetu za Afrika zikiendelea kuwa katika hali mbaya ya kiuchumi na hali ya kiutegemezi zaidi. Ukija kuangalia ni kwamba e, mifumo ya kikoloni, wao waliweza kukaa na kutengeneza taasisi ambazo zimekuwa e, ni imara katika kuweza kuwasaidia wao katika za uchumi e, wakati huo nchi za Afrika bado zilikuwa zikipambana kuona namna gani ya kuweza kupata ukombozi. Lakini ukija kuangalia, baada ya kupata uhuru wa bendera, bado nchi hizi hazikuwa na nguvu kubwa kiuchumi, kiasi kwamba zilibidi zirudi tena kwa wale ambao e, waliwatawala ili waweze kuwapa misaada ya fedha na mikopo mbalimbali. Mikopo hiyo ilikuwa imekuwa ikiambatana na masharti, na wakati ule masharti yalikuwa ni magumu na sana Walter, lakini watu watajiuliza uh, gine kwa nini licha ya rasilimali zilizopo kwenye nchi nyingi za Afrika bado zinategemea usaidizi mkubwa kutoka kwa mataifa yenye nguvu duniani? Ukiangalia okay, ni kwamba sisi tuna tatizo moja kwanza tuna shida kubwa kwenye masuala ya kiutawala eh, hasa namna gani ya kuweza eh, kusi, kusimamia eh, rasilimali hizi. Lakini vilevile vile, eh, tuna shida kubwa katika namna ya kuweza kuona kwamba ni namna gani ya kuzitumia rasilimali hizi. Eh, kama hatuna eh, teknolojia ya kutosha ya kuweza kuzitumia rasilimali hizi, ni afadhali tukaziacha kwanza, mpaka pale tutakapohakikisha kwamba tunayo rasilimali watu na teknolojia ya kuweza kuzitumia. Lakini matokeo yake ni kwa kutokana na kwamba tulikuwa tunahitaji fedha na watu wakataka kufikiri kwa uwepesi zaidi, wakaamua kuanza kutumia rasilimali hizi kuweza kwenda eh, kwenye mataifa hayo ya, ya, ya, ya magharibi na, na kuacha nchi za Afrika katika hali ngumu kiuchumi. Uh, unadhani ni kwa namna gani mifumo ya kifedha ya kimataifa kihistoria imekuwa na athari hasi kwa nchi za Afrika hasa linapokuja swala la kupata fedha na rasilimali nyingine? <laughs> mifumo hii ya kifedha imekuwa na shida kubwa katika nchi za Afrika, kwa sababu kumekwepo na baadhi ya mambo ambayo e, yana, yanasemekana kisiasa, lakini yanaingia katika mifumo hii ya kifedha na hivyo kuharibu utendaji kazi wa hizi nchi za Afrika. Kwa mfano ukiangalia ni kwamba kuna e, ikitokea sintofahamu kati ya nchi na nchi nyingine e, mwisho wa siku nakuta kwamba taasisi hizi zinaingia moja kwa moja kuzifungia hizi nchi za Afrika e, pengine kwenye masuala mbalimbali ya kiuchumi, na wakati mwingine wanaziondoa kwenye taasisi mbalimbali mbali ambazo eh, wanashirikiana katika masuala ya kibiashara. Kwa hiyo eh, mifumo hii wakati mwingine ukiangalia, bado in, imeshika mbavu za nchi za Afrika kiasi kwamba haziwezi kupumua katika namna ya kuweza eh, kujitegemea katika masuala ya kiuchumi nam sasa, maswala kama vile ya msamaha wa madeni, uwekezaji uh, katika miundo mbinu na elimu na biashara ya haki yanachangiaje katika majadiliano kuhusu sawa na haki katika fedha uh, mashirika ya fedha ya kimataifa kwa ajili ya Afrika? Ukweli ukija kuangalia ni kwamba baadhi ya madeni ambayo yamebebwa na nchi za Afrika ya kweli ni shida kubwa, kwa sababu ukija kuangalia uh, misingi ya, ya, ya madeni hayo wakati mwingine unapatwa na kigugumizi, lakini ukija kuangalia masharti ambayo yalikuwa yamewekwa e, wakati wa kuchukua mikopo hiyo, wakati mwingine ukiangalia, ukiutafuta ubinadamu e, na utu huwezi kuona, na ndio maana unakuta kwamba e, wakati mwingine wanasema kwamba wamesamehe madeni, lakini ukiangalia ni suala la kimkakati ambalo walikuwa nalo na walijua kabisa kwamba kwa miaka ijayo tutazisumbua nchi za Afrika kupitia madeni haya, ndio maana mwisho wa siku ili kuendelea kulegeza kamba na kuwafanya viongozi kuendelea kuona kwamba e, diplomasia inakuwa e, wana wanakusamehe wana, wana kidogo leo lakini vilevile na, ni kama vile ni kwamba wametengeneza kama eh, kama hali fulani ya kwamba namna ya kuligawa bara la Afrika kupitia mikopo hii kiasi kwamba ndiyo, yule ambaye ananyenyekea vizuri taasisi hizi na mataifa haya ndio anaweza kupata eh, anaweza kupata zaidi eh, mikopo lakini wale wengine ambao wanaonyesha kuwa na misimamo mikali wao wanajikuta kwenye hali ngumu katika kupata mikopo hii na, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia ni kwa namna gani uh, madai ya nchi za Afrika kutaka kuwepo usawa na mabadiliko katika mifumo ya kimataifa ya kifedha yanaweza kupatiwa ufumbuzi. Bado uko nami Emmanuel Makundi na kwenye laini ya SIM tuko na Walter Nguma, yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi akiwa nchini uh, Tanzania. uh, Walter, pengine ni suluhu au mageuzi ya aina gani yanayoweza kusaidia kuleta usawa kwa nchi za Afrika hasa linapokuja swala la ushiriki wao katika taasisi za kifedha za kimataifa. La kwanza ni, mshima, ni, ni, ni, ni mshikamano na mshikamano huo ujengwe na sera moja inayosimamia masuala ya kiuchumi katika bara la Afrika, lakini vilevile vile Afrika waungane kwa pamoja katika kuweza kwamba ni kwa namna gani wanaudai uhuru wao wa kibiashara uhuru wao wa kiuchumi katika soko la dunia, kwa sababu ni kana kwamba sisi tunapokea maelekezo kana kwamba bado hatujawa huru. Pengine ma mashirika ya kimataifa na serikali sasa yana mchango gani katika uh, kutetea na kuhakikisha usawa wa kifedha kwa nchi za, za Kiafrika? Kwanza ni kuhakikisha kwamba E, kila mmoja ananufaika na keki iliyopo katika nchi zake, kwa maana ya kwamba ni kuhakikisha kwamba kunakuwa hakuna, hakuna hakuna hakuna unyonywaji katika ule mnyororo wa kiuchumi e, e, katika, katika soko la dunia, kwa maana ya kwamba kama ni mtu ana madini yake anufaike nayo, kama ni mtu e, ni kahawa, kama ni pamba, basi itengenezwe sera na namna nzuri ya kuweza kuhakikisha kwamba kila mmoja katika taifa lake ananufaika na keki hiyo. Kwa hiyo na mtu ambaye anaweza kusimamia hilo ni, ni, ni, ni, ni haya mashirika ya fedha, hawa ndio wanaoweza kumfunga paka kengele, kwa maana ya kwamba wakahakikisha kwamba kila mtu anapata haki yake. Lakini pia nchi hizi eh, ni vizuri sasa kuhakikisha kwamba wanakuwa na msimamo wa pamoja wa kuweza kuona kwamba ni namna gani ambavyo tunaenda kulikomboa bara la Afrika katika masuala ya kiuchumi. Ni nyakati sasa zinabidi kwamba viongozi wetu wakabadilika na kuanza kufikiria namna gani ya kupata mikopo ya kushughulika na masuala ya kiuchumi na kuondokana na kupata mikopo ya Shughulika na, na masuala ya kijamii. Licha ya haya yote, unaamini kuna siku mataifa yenye nguvu au taasisi hizi za kifedha zitatekeleza madai ya nchi za, za Afrika? Ah, kama tukiendelea kwa staili hii ambayo ninaiona, kwa sababu bado kuna baadhi ya viongozi katika nchi ya Afrika bado wanaendelea kujipendekeza eh, kwa, kwa, viongo, kwa, kwa nchi ambazo zina nguvu kiuchumi, lakini vile tumeendelea kugawanyika, kuna wengine wana wa, wa, wa, wa, wa, tuko na Warusia wengine tuko na Waingereza wengine tuko na, na Wajerumani wengine tuko na Wamarekani. Kwa hiyo ukiangalia bara letu la Afrika liko katika vipande vipande vingi sana kiasi kwamba itatuchukua miaka mingi katika kuyafikia hayo ambayo umepata kuyasema, nam uh, msikilizaji. Na kufikia hapa, uh, sina budi uh, kukunja jamvi la makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa Walter Nguma, yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Walter, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili, asante sana. Nam, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.