Nikilitazama hivi sasa kule Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni saa kumi na nusu. Ni wakati wa kupata habari za mchezo, ni naye Douglas Omariba. Hujambo na karibu Douglas. Sijambo Benson, habari ya kwako? Niko salama kaka, nashukuru. Tuanzie kule nchini mm -hmm. Kenya kuna kiungo wa zamani wa timu ya taifa ya soka nchini humo na pia klabu ya Gor Mahia ambayo inashiriki ligi kuu nchini humo, nafahamika kama Collins Gatuso Okoth mm -hmm. atasalia kizuizini, nashikiliwa na maafisa wa polisi kwa siku ishirini na moja kwa madai kwamba alimbaka na kumuua mtoto wa miaka tatu. Upande wa mashtaka umeomba muda wa siku hizo ishirini na moja ufanye uchunguzi. Baada ya hapo, watarejea mahakamani waseme wana mashtaka gani dhidi yake. Ila nimepokea pia taarifa kwamba huyu jamaa ni muhuni sana, aliye pia mtisha mwandishi wa habari kwamba angemuua baada ya kuchapisha taarifa kumuhusu kususia mazoezi yatasalia ya madai tu hadi Namu. Pale mahakama itadhibitisha kwamba ni ukweli alifanya hivyo. Bila shaka tuelekee, mm, kule Angola, jiji kuu la Luanda. Mashindano ya kuogelea ya Afrika yanaanza leo hadi Mei nne na inchi kumi na mbili zinashiriki ikiwemo DRC ambayo tayari imewatuma wanariadha wake tisa. Mm -hmm. Umuhimu wa mashindano haya ni kwamba mshindani ana, uh, uh, kila mshindani anahesabiwa Uh, zile alama ambazo wanapata na zitamsaidia kufuzu kwa michezo ya Olimpiki huko Paris ambao watafanyika baadaye mwaka huu, huu Julai Agosti. sijui kama tayari umekata tiketi kule... Okay, okay, <laughs> tuangalie mpira wa vikapu kule Senegal, mechi za ligi ya mpira huo uh, eneo la Sahara zitaanza uh, Jumamosi uh, hii ambayo inakuja tarehe nne mm -hmm. na Ma APR ya Rwanda tayari imewasili pale. Kutakuwa na timu zingine kutoka Tunisia, Nigeria na pia wenyeji Senegal kwenye mm -hmm. mashindano hayo. Tuangalie kriketi ya akinadada uh, mashindano ya kufuzu kwa kombe la dunia la wanawake ambao yanaendelea kule Abu Dhabi, miliki za Kiarabu. Victoria Pearls wa Uganda, akinadada hawa walipata kipigo kwa mara ya pili. <laughs> walihitaji ushindi kuingia kwa semifinali. <laughs> Nguvu za ndizi zimeleta kufanya kazi. <laughs> Wakapata kipigo kutoka kwa Thailand. Mm -hmm. Sasa wanalazimika tu kucheza mechi yao ya mwisho dhidi um, ya Sri Lanka. Hii ni ile tu tunasema kutimiza sheria ah. Tuangalie soka na tuanzie hapo hapo nchini Uganda. Kuna mechi mbili ambazo zimechezwa leo na tayari zimetamatika. URA wametoka sare tasa na Busoga United Kitara pia wametoka sare ya bao moja. uh, URA na Busoga ni sare tasa mm -hmm. Kitara na Mbarara City me, mechi ambayo imekamilika katika uwanja wa manispaa ya Masindi imetoka sare ya bao moja kwa moja. Kule nchini Tanzania leo uh, nafikiria mechi hiyo tayari imeng'oa nanga, mm -hmm. uh, na Mungo dhidi ya Simba FC na sijui kama mechi ambayo inachezwa kule uwanja wa majaliwa sasa sijui kama Simba atajaliwa kule majaliwa aa, na, na, ama... <laughs> na, mungu, na, mungu uwezi itilinganisha na wana Simba, nafikiri utabiri wangu, utabiri wangu Simba waku. watatoka kama wanang'aa katika mechi ya leo. Msimamizi wa matangazo haya leo, matangazo yetu bwana Makundi, mm. atakuambia tofauti bila shaka katika matangazo yetu ya kesho asubuhi, atakuwa na maoni mechi nyingine ambayo Bwana Makundi ametoa ubashiri wake, ligi ya mabingwa barani Ulaya, duru mm -hmm. ya kwanza Bayern Munich na Real Madrid saa usiku sitaki kuzungumzia mechi hiyo mimi binafsi, sababu Kwasa... <laughs> Caroline tuhumu kwa kutoa ubashiri ambao hukutumia mm. juma lililopita mm. Kwa sababu ukiangalia Madrid wanatamba kule ligi ya nyumbani, Bayern Munich kidogo wanasuasua, wanasuasua. Kwa hivyo tusubiri tuone, kesho ni Borussia Dortmund na PSG, bila shaka mm. PSG huenda wakatamba mm. kesho, mm -hmm. kesho. Ya leo ndio umesema tu hautakuzungumzia michezo <laughs> tumalize kutoka kule Hispania, kocha yeah. wa zamani wa Real Madrid na pia timu ya taifa Vicente, ataongoza kamati ambayo itasimamia shirikisho la soka nchini humo ambalo limekumbwa na migogoro. Shirikisho hilo sasa lina rais mpya ambayo ni Pedro Rocha baada ya Luis Rubiales kujiuzulu husiana na madai yale kwamba alimbusu kwa lazima uh, mchezaji wa kike Lakin, lakini la kushangaza hapa ni kwamba mm, kamati inasimamia shirikisho ambalo linasimamia soka ah, bwana alimbusu kwa lazima? Uliona hiyo video, ilikuwa ya busu la lazima kweli? Mimi ninatashuishi <laughs> sana kuhusiana <laughs> kwa na kwamba alimbusu kwa lazima, wengi walilalamika, uh, uh, wadau wengi kote ulimwenguni. Na nikushukuru sana bwana kwa habari za michezo, maana ndio <muchilis> hali ilivyo. Kwa habari zaidi za michezo, bila shaka, msikilizaji usikose, msikilizaji usikose kutegea Kiswahili so hapo kesho kutoka Mwanza Martin Nyona anaingia mitamboni na Afrika Mashariki <muchilis> Saa mbili asubuhi nikiwa ndani ya daladala inayofanya safari zake kutoka kituo cha mawasiliano kuelekea Gongo la Mboto hapa Dar es Salaam, mtu anaweka ujumbe kutokana na alichokutana nacho ana, au anachopitia, unaweza ukashanga mtu kaandika nyuma, Mungu ni mwema. Labda akasota sana, alikuwa anatamani kupata pikipiki au bajaji, kaja akapata. Kama ilivyo ada, wakati tukiwa kwenye foleni, nimeketi pembezoni mwa dereva, gari iliyotangulia nyuma yake kuna ujumbe unaosomeka kila siku elfu mbili. Kijumbe nani e, sababu kuu ku, pia ni kusema kwamba kusema ni kutoa jumbe ambazo niza, pia zinafundisha. Kwa muda mrefu, imekuwa ni kawaida kwenye vyombo vya usafiri ikiwemo bajaji, pikipiki, magari ya umma na marori kuandika ujumbe mbalimbali ambao nyingine ni za kuelimisha, kufurahisha, kusifu na hata nyingine ukiziona zitakuchukiza. Kwa hiyo moja kwa moja kwanza ni kazi ya sanaa na sanani dawa ina, inakuruhusu ina uweze kutoa uzito ukakasi. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama katika jiji la Dar es Salaam tukiuliza, je, ujumbe unaoandikwa una uhalisia na vitu vinavyotokea makonda na madereva wa vyombo hivyo? Kwa niaba ya wote utakaowasikia, mimi ni Martini Nyoni, mwandalizi na msimulizi wako ni kusi. Tuwe sote hadi tamati. Kazi wa mataifa ya Afrika Mashariki ni jambo la kawaida kuona vyombo vya usafiri vikiwa vimebeba maandishi yenye ujumbe tofauti tofauti. Mathalani, katika jiji la Dar es Salaam lililopo mashariki mwa Tanzania, vyombo vya usafiri wa umma kama daladala, pikipiki za miguu mitatu au zile za miguu miwili zimekuwa zikisheheni maneno yenye kufikisha ujumbe wa aina mbalimbali. Upo wenye kufumba na kukuhitaji kutafakari kwa kina. kwa zaidi ya miaka 15 sasa Abasi Abdalla ameendesha vyombo tofauti vya usafiri lakini kwa sasa anaendesha bodaboda ambayo ina maneno yanayosomeka mwendo ngiri menu nje. Nikamuuliza ujumbe unaoandikwa unagusa vipi mnayopitia hizo. Asilimia nyingi inaweza nikasema mtu anaweka ujumbe kutokana na alichokutana nacho au, ana, au anachopitia ukashangaa kaandika nyuma, Mungu ni mwema. Labda kasota sana, alikuwa anatamani kupata pikipiki au bajaji, kaja kapata, anaweza kumwambia mwendo wa ngili meno nje. Yaani mwendo wa ngili meno nje, kwamba yeye kwake ukipanda, yaani kwamba yeye kwake anapokaa kwenye siti pale, anapoendesha kile chombo, spidi yake sio ndogo, ndo maana mwendo mwendo wa ngili meno nje. Hmm. Mona kuna kitunze, ki, kitunze kidumu au kitunze kikulee. Hmm. Mona maana yake kwamba chakwako kwa inabidi ukutunze kuendelee kuwepo maana ya vitu kama hivyo. Mona kwa hiyo kuna jumbe nyingi sana nikasema, nkasema naweza akazidadavua, yaani ukazidadavua mpaka ukatoka mwenyewe. Wengine wanakuambia mkate mgumu, mkate mgumu mwepesi tu mbele ya chai, unakwambia nini? anakwambia mwepesi tu eh, mwepesi ehe. Yani kwamba wewe kazi utaiona ngumu, lakini mwanzo akipiga kwake anaona nyepesi tu. Wewe utambua hapa makumbusho tu Mbezi, wewe unataka ishirini, mwanzo akwambia mimi ningia kumi na tano tu. Wewe mkate, mbona mwepesi tu, sio mgumu, lakini unataka ishirini, kwamba unataka ununulie soda ununulie kidali, lakini mwanzo akwenda na hata na maji, huo mkate mwepesi huo. Miaka michache iliyopita alipata ajali barabarani ikasababisha kupoteza fahamu, na baada ya kupata matibabu akarejea kwenye hali yake. Hii ikamfanya andike Mungu ni mwema, lakini anaongeza kuwa maneno yanaweza badilika kutokana na hali unayopitia muda huo. Yaani ujumbe mkubwa, anasema min uyumu, kwamba naamini Mungu yupo. Basi ndo na ujumbe anaweza nikaweka popote pale, kwamba naamini Mungu yupo. Mm, namtumainia Mungu kwa sababu gani? Kwamba alishanikuta majanga umona meno anipata Ani, ajali nilizima, wanangu kaja kuniokota waskaji zangu nilizima kabisa, lakini mpaka leo hii kwa uwezo wa mwenyezi Mungu, kwa maana naamini mungu yupo. Kwa upande wake Hamisi Salum, kondakta wa daladala anayofanya safari ya Buza hadi Makumbusho, nyuma ina ujumbe umeandikwa, huruma si malezi. Na ukiachilia mbali ujumbe huo, Hamisi anakili wazi kukoshwa na ulioandikwa kwenye magari mengine na anasema wanaandika ili kuelimisha na kutoa dukuduku ya yale mambo wanayopitia. Hey, sababu kuu ni ku, anaweza kusema, kusema, kusema kwamba ni kutoa jumbe ambazo nezi, pia zinafundisha kwa sababu huruma si malezi. Maanake unaweza ukawa na huruma sana kwa mtoto wako, matoke yake mwisho wa siku akaharibikiwa, kwa sababu katika familia zetu hizi ayo mambo yayo yapo. Unaweza ukawa na huruma, matoke yake mtoto wako akaja akaharibikiwa Alafu anaweza kaja akaharibikiwa, matokeo yake ukaja ukajuta, kwa nini ilifanya hivi kwa mwanangu? Na watu wengi wapo ambao wanafanya mambo kama haya, yanatokea katika familia, wanakuwa na huruma na watoto wao, matokeo yake wanaharibikiwa. Ukitazama kwa umakini kwenye daladala nyingi, kukosa maneno yanayosema chawa kibao mkubwa, hakundi kichwa kwa mawazo, au baba yako anayo na hii ikanifanya nimtafute mzee wa makamu Edmund Malia ambaye alianza kazi ya udereva mwaka 1976. Anasema wakati akianza fani hiyo ukiandika ujumbe ilikuwa lazima ulipie, hizo zipo zipo kwenye magari na hata kwenye nyumba ila tu zile zinalenga watu na nyingine zinashukuru Mungu. Ni kushukuru Mungu kwa kupata ile gari, labda alikuwa na hali mbaya, Mungu amemjalia mpaka ameweza kupata ile gari, kwa hiyo anaandika ujumbe kwa kushukuru Mungu. Hata hivyo, anaongeza kwamba ujumbe wowote unaoandikwa ni vitu ambavyo wamepitia au vimewakumba madereva na wanaamu kujibu kupitia vyombo wanavyoendesha, mfano ujumbe ambao yeye unamkosha zaidi ni kama ndoto zako hazijatimia endelea kulala. Na hii ina maana yake, wengine wanaandika wanaandika kama, kama ndoto zako hazijatimia endelea kulala. Yaani ina maana wewe, kama ujishughulishi, basi endelea kulala tu, utasubiri ndoto. Ujishughulishi utashughulika sana. Sasa unakoza maneno kama hayo yapo, msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, kutokana na kukua kwa sayansi na teknolojia, unaweza usione ukiwa barabarani, lakini kupitia mitandao ya kijamii watu hupiga picha, ujumbe unaandikwa kwenye magari na kuchapisha kwenye majukwaa mbalimbali. Na hata kuna siku nilisoma andiko lilosema usitafute pesa kwa akili ya shule utapata msongo wa mawazo, mtaa uko na mbindu zake. Abasi ambaye amejishughulisha na udereva kwa muda mrefu anasema pindi akipatwa na tatizo na akiandika kwenye chombo chake cha usafiri na watu wakisoma, basi anajiona yupo na hana kinyongo pale, kwamba kwa, unaweza kusema kwamba umejisafisha katika moyo wako, labda sikuta, sio wewe peke yako, labda kuna mwingine alishamkuta, akashindwa kusambaza ujumbe kama ulivyosambaza wewe. Kwa hiyo mwingine hata akisoma anafarijika ndani ya nafsi, japo akwambie kwamba bwana, ujumbe ule uliouandika umenigusa. Ni watu wachache wanaosema hivyo, kama ndio bwana, wana bwana, ujumbe wako nimeuelewa, nimwenye shani kuta wewe, alimkuta rafiki yangu katika huo ujumbe ambao ulioutuma kwa mtu mwingine umeona. Kwa hiyo jumbe hizo zina maana, kwa kuwa kinachoandikwa ni kile kitu ambacho mtu kimemkuta au anaamua kukiweka wazi. Nikamtafuta msaikolojia kutoka shirika la kijamii inayojishughulisha na, na maswala ya afya ya akili, watu connect, nijue kitaalamu njia hii inamwepusha vipi mtu kupata changamoto ya afya ya akili. Sanaa inaruhusu ina ina mtu anampa mtu mwanya wa wa kuji express kujielezea, mambo yake ya ndani yasiyoonekana tusikia tuone, mtu mtu kaojiukona natia sanaa, mtu anaweza akafikisha taarifa fulani au ujumbe fulani au dukuduku lake fulani. Kwa hiyo moja kwa moja, kwanza minan ni kazi ya sanaa na sanaa ni dawa, ina-inakuruhusu ina uweze kutoa uzito ukakasi Uh, negativity yote iliyoko nayo ndani uiweke hapo nje, alafu ile reaction ya watu ina, inasaidia kukupa feedback. Ukweli ni kwamba si kila kinachoandikwa kinaelimisha au kuchukiza. Mfano, kuna baadhi ya magari yameandikwa, we zombi haujui unga upo tatizo mboga, au gari bovu baba yako anayo. Lakini yote tisa kumi, Daktari Albini Mtembei kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam kigoda cha uprofesa wa Mwalimu Julius Nyerere anaeleza faida ya ujumbe huu katika kukuza lugha. Ili neno ili sentensi iwe ni methali, inatakiwa ikae kwenye jamii miaka hamsini, lakini hiki kitu sio kipya. Kumbuka akina mama wamekuwa wakiwasiliana kwa njia ya kanga. Ni dhana ile ile atakuvalia kanga mwanamama yule atakusuta huku tena geza anaona kusutana kazidi huyo bwana, wanafunga kanga anakwenda huko Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo, anaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki yaliyoangazia ujumbe unaoandikwa kwenye vyombo vya usafiri na uhalisia wa vitu vilivyo watokea makondakta na madereva. Kwa niaba ya wote waliosikika, jina langu na Martin Nyoni, waheri kwa sasa na uwe na wakati mwema.