Kwamba kule Goma ni saa 11 na dakika 15. RFI Sauti za Dunia nam, ni wakati wa kupata habari za mchezo. Niko naye ni kiungo huyu, kiungo wakati, kiungo wakati akai kama Evit Mturi. Ujambo na karibu. Asante uh, sana Bwana Wakoli, kiungo wakati kweli kweli, basi <laughs> kiungo kati. <laughs> Eh, katika spoti leo tunaangazia mataifa mbalimbali, tunaanzia mm -hmm. Nchini Kenya, ambapo klabu ya mpira wa wavu ya akina dada ya benki ya Kenya commercial uh, kwa kweli wanalenga kufika robo, robo fainali katika mm -hmm. mashindano ya klabu bingwa ya Afrika ya wanawake ya mchezo huo ambao watamenyana na uh, Asek Mimosa ya kule Cordiva, katika mchujo wa kumi na sita bora hii leo jioni, mashindano ambayo yanaendelea kule ya jijini Cairo kule, eh, jijini Cairo Misri, ambapo pande hizo mbili zitamenyana eh, katika uwanja wa ndani, uwanja wa Cairo mjini Cairo. Uh, huku mabingwa hao wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wakiwa nyuma uh, wameshinda mechi zao zote za, za hiyo, ikatika, ama katika jedwali hilo, wana mchezo, wanajitahidi sana, wanajipanga kwelikweli, kila la heri. Yeah, nam yeah, uh, na, na, eh, yeah. Tukitoka kule Kenya mm -hmm. Tunaelekea kule upande wa ama taifa la Tanzania ambapo eh, katika ligi kuu eh, mechi kati ya JKT Tanzania na Mtibwa ile mm -hmm. timu ya sukari ya Mtibwa mm -hmm. Kwa kweli wameweza kumaliza mechi yao hivi ya punde ambapo JKT Tanzania wameichabanga wame magoli mawili kwa moja timu ya Mtibwa, mechi iliyochezwa katika uwanja wa Meja Jenerali Isa Muyo huko. Mabao hayo ya JKT Tanzania yakifungwa na Ikatanga na Sixtas Sabilo katika dakika ya nane na tisini ya mtawalia huku charles ilan, ilanfia mm -hmm. akifungia timu ya mtibwa e, katika dakika ya ishirini na mbili ni mchezo ambao kuko ule umekuwa unaweza kuitazama alikuwa wakukata na shoka kweli kweli lakini e, sifikiri utabadilisha chochote wana, wanayanga wana bado <laughs> nafikiri wanaongoza jedwali katika ligi kuu ya tanzania nam tukitoka tanzania tuelekee kule nchini rwanda ambapo mm -hmm. e, rwanda na uganda zimeonyesha dhamira yao ya kufufua uhusiano wao wa awali kupitia mm -hmm. mchezo huku tenisi Okay, ukiwa mchezo wao wa hivi punde e, cha hivi punde katika kuunganisha nchi hizo mbili, mashindano ya siku mbili ya tenisi yalifanyika jijini Kampala mwishoni mwa juma kuanzia Aprili 26 hadi Aprili 27 yakileta pamoja wanachama wa klabu ya tenisi ya Nyaruntarama kutoka Rwanda na klabu ya Kampala katika mchezo wa kirafiki. Kumbuka kwamba eh, Rwanda na Uganda kidogo uhusiano eh, mm -mm. si mzuri lakini, mm -mm. eh, ni kupita tu mchezo, wameweza kuona kwamba kwa, kwa kweli huenda ukafufua uhusiano huo ambao ulikuwa mzuri hapo awali. Mchezo hiyo iliwashirikisha akina dada, mm -hmm. dada na wanaume, hiyo inapendeza zaidi pale ambapo pana dada na mwanaume aparibi kijambo kabisa no. pale unaposema asante sana. Kwa hivyo kutoka Rwanda tunaelekea kule upande wa mataifa la Ufaransa kule, mm -hmm. Europa ambapo afisa mkuu wa zamani wa shirikisho la soka la Hispania Luis Rubiales amekana tuhuma za utumizi mbaya wa pesa alipokuwa uongozini baada ya kufikishwa katika mahakama ya Madrid hii leo. Amesema kutoka amesema kama yuko tayari kuendelea kushirikiana na wachunguzi. Alijiuzuru kufuatia shinikizo hilo, shinikizo baada yake ya kumbusu kwa lazima mchezaji wa kike, anakumbuka tukio lile. Ameagizwa kufika mahakamani kila mwezi na kuomba idhini ya mahakama kabla kusafiri ya kusafiri nje ya nchi hadi kesi dhidi yake itakapomalizika. Ni swala ambalo kwa kweli mataifa mengine yaliangazia kwa, kwa zaidi kabisa. Kule EPL Uingereza, be, eh, beki wa timu ya Chelsea Thiago Silva ametangaza kuondoka kwenye klabu hiyo mwishoni mwa msimu huu. Hakusema anaenda wapi, lakini nadhani kwamba anastaafu kwa sababu ana miaka 36. No, <laughs> <wana>, mchezaji <miyakata alzena laughs> ambaye pia ni raia wa Brazil alijiunga na timu hiyo maarufu the blues akitokea kwa uhamisho kutoka klabu ya Paris kule Paris Saint-Germain, mm -hmm. Mwaka wa elfu mbili na mbili amechezea the blues mara mia moja hamsini na moja, mm -hmm. Na katika mechi ambazo takazochezwa hii leo, eh, La Liga Barcelona watachuana na Valencia mwendo wa saa nne usiku hii leo. Ni kushukuru sana Bwana Victor Mturi kwa habari za michezo. Asante moja kwa moja ni mruhusu btjai na mazingira. Leo dunia yako kesho. <muchilis> Msikilizaji, mvua kubwa zimeendelea kushuhudiwa katika nchi za ukanda katika siku za hivi karibuni na kusababisha madhara makubwa, huku kukiwa na ripoti za maafa na uharibifu wa mali na miundombinu. Kulingana na jumuiya ya IGAD, zaidi ya vifo 190 vimeripotiwa katika eneo la pembe ya Afrika, huku watu wengine laki saba wakilazimika kuhama makazi yao. Aidha, kulingana na kitengo cha utabiri wa hali ya hewa cha IGAD ICPSC, huenda mvua zinazoshuhudiwa zikiendelea kwa muda usiojulikana katika kala ya Mazingira Leo Dunia Yako Kesho. Juma hili tunatupia jicho hali ya mvua katika nchi za ukanda ikiwemo Kenya, Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, kule nchini DRC hali ya mafuriko katika mji wa Kalemi umesababisha madhara makubwa, takwimu zikionyesha kuwa tayari zaidi ya watu elfu ishirini wameathirika. Hali hii pia imesababisha viwango vya maji kwenye ziwa Tanganyika inayounganisha nchi ya Burundi, Tanzania, Zambia na Congo kuongezeka kupita kiasi. Kutoka mji wa Kalemi, mwandishi wetu Denis Mayo anatupa taswira ya hali ilivyo na maoni ya wakazi kuhusu hali hiyo. Jijini Kaleni, wilaya ya tatu ndio hasa inakumbwa na mafuriko ya maji ni wilaya Kamkolobondo, Dav na Kalumbi. Kwa mfano, katika wilaya Dav, Bibi Teres Kafindo, tunamkuta hapa na familia yake, wameketi nyumbani kwao, miguu ndani ya maji. Ni maji ya mvula. Licha so naya ya maafa hayo Dionovik, mtoto wake, wake ume, wa kiume mwenye umri wa miaka kumi na tano, naye pia anashuhudia kuwa wameshambuliwa na mafuriko hii. Njo chumba yetu matela magisi mai iliingia chatosha, mabio chatosha, chapeleka kule mkanisa ndio wento kona lalia shimoti katika wilaya ya Kamkolobondo, kusini mwa jiji Kalemi. Huko pia baadhi ya wakaaji wengi wamehama makwao kulingana na mafuriko ya maji, bali familia zingine za waafiriwa zinaendelea kuishi mbali tu kidogo na ziwa Tanganyika, hijapo hasara ni kubwa. Georgette Kalunga ni mama wa watoto tisa. aya trad na pali pakikala uko na ikala ni maina kuingilia mnyumba unatesa unamisha bitu bitu, natoka nje nje, hatuna kwa kwenda Viongozi wa na serikali na <coughs> eh, kwa upande wao husema kuwa jimbo Tanganyika linaathiriwa na hawana uwezo kifeza kwa kukabiliana na janga hili. Basi ni hatua gani ichukuliwe ili kukabiliana na janga hilo la mazingira hapa Kalemi? Nimezungumza na bwana Modeste Kabazi, ni msemaji wa shirika la raia. Mzee Modeste Kabazi, nyinyi mnaishi hapa Kalimi tangu miaka nyingi. Leo hii uh, mji wa Kalimi una, kuna mafuriko ya maji, watu wanakosa makao. Nataka kujua eti hii mafuriko ya maji ni mara ya kwanza inatukia ya namna hii? Mafuriko ya maji hii sio mara ya kwanza inatokea. Mafuriko haya ya maji yamekusha tokea tangu hawali mwaka wa 1958 mwaka wa 1964 mwaka wa 1978 na, na ikiwa kama inakuwa imefanyika leo, sio jambo jipya, ni jambo yenyewe. Baadhi ya watu wengine waliokuwa wakiishi muda huo na waliishi hapa Kalimi waliwahi kuona hiyo mafuriko na wanajua nini kilichofanyika, kwa kutaka kurahisisha watu kuanza kutembeleana kwa sababu kwa kuwa barabara zilikuwa zote ndani ya maji. Kwa kuwa inarudia mara na mara, hapo zamani walifanya nini kusudi watu waendelee kuishi hapa na katika mazingira ambayo yanaweza na kuwako ya kawaida? Tukitizama gisi yalivyokuwa, waliwahi kutia miti mambao makubwa makubwa kwa ajili ya kurahisisha watu kuvuka kutoka sehemu moja na kwenda sehemu nyingine. Ni tofauti na hivi leo, kwa sababu leo kunakuwa wanatia mitumbu na na, sasa tunajua kama Tanganyika inazungukwa na nchi nne. Ni kitu gani inaweza kufanyika kusudi kupungua uh, wingi wa maji katika ziwa Tanganyika ijapo kuna mvua ua uh, kitu cha kwanza na cha muhimu sana na ningalisema, na ndio cha msingi, inafaa kujua kusema kwamba tukitizama mtoni Ukuga kuna matete yanaota inamanisha kusema kwamba chini kunakuwa udongo mwingi sana na kama ule udongo hutoshwi kwa kweli, uh, hali kama hii itazidi kuwa mbaya zaidi. Na kazi hiyo sio kazi ya nchi ya Kongo yake ya, Kongo yadrc inapashwa kuwa ni kazi ya manchi yote yenye kuwa pembezuni ya, mtoe ya nani ya yaziwa Tanganyika, kwa sababu sisi wote kama rukuga akiwa amwagi uh, maji nje kutosha maji yatanganyika basi sisi wote tutazama kwa pamoja. Ziwa Tanganyika inapokea maji ya mito zaidi ya mia, alisema bwana Jean Claude Chimanga, mtaalamu wa ujenzi wa mazingira. Yeye ni mwalikwa wetu wa pili, nanaeleza namna gani kazi ya kufungua mto lukuga inaweza kuendeshwa. Tanganyika, yeye anapokea maji mingi sana mito ya kutoka Burundi, Tanzania, Zambi na hapa kwetu Kongo. Sasa kuna mto mmoja tu, mto yetu ya Lukuga ndio mwenye atoa maji inaenda nje. Sasa shida ni shida gani? wakati maji inatoka Mtanganyika, inachugua pia tumchanga kidogo kidogo kidogo, inatoka wakati inatoka, inavimbisha mto wa Lukuga. Sasa kuna toka pia shida mwenye kubwa ya mazingira, hii dunia yetu ya Mwenyezi Mungu ilifanya vile inapengama kidogo inafasa vile maji ya, ya Lukuga aitoke tena kama sawa mbele, na ile kichanga ya mbele inakuwa shida hii mbili. Sasa inabidi kutoa ile kichanga kule ndani na kuchimba kidogo, tumpatie kabisa bwana Lukuga njia maji toke, na maji katoka tu haiko sema ile le siku, wakati kazi inaanza hapana, itakamata hata miezi kumi baada kuona vile maji inaanza kurudia, lakini wakati bataanza kazi ma itafani ni itasimama na kisha baadaye inaza kurudi polepole. Ni jambo ambayo inaweza kupata, ndiyo me iko iko tres simple. mm -hmm. Ni kama tu pesa inaonekana kwa leo dunia ya Mungu, vifaa ya kufanya kazi, kuna vifaa ya kila aina ha, tunajua mm -hmm. na ni kwenda kuangalia paraport ya volume ya kazi, tutachukua eh, chombo fulani itakuwa hapa nawe watatembeza ni wazungu wataka wanafanya kazi na wanalipiwa pesa yabo na, na wanarudi me ile chombo ile vile inanunuliwa na, na mainchi ine itabaki mu riviere kuna kukalemi apa kupor wakati shita pia nakuwa tena kwa miaka inakuja inaingia tena mumaji inafanya kazi. Kwa sasa hali ya hewa hapa jiji Lubumbashi bado ni mbaya. Mvua inaendelea kunyesha na maji ya Ziwa Tanganyika kuzidi kuongezeka. Msikilizaji, hali ya mvua kupita kiasi ni mojawapo ya athari za matukio ya El Nino. Kulingana na Gamid Abdul Basat Mavura, mtaalam na mshauri kuhusu mabadiliko ya tabia ya nchi, kuna haja ya nchi kuchukua hatua za mapema kushughulikia hali kama hizi. Hii swala la kujiandaa kwa ajili ya majanga, yaani disaster preparedness, ni jambo la msingi sana eh, kwa maana ya kila ofisi ya serikali kujua kwamba janga fulani linawajia ia hivi karibuni au baada ya muda fulani. Bila shaka, mamlaka husika, mfano kwa nchi ya Tanzania Tanzania Meteorological uh, Authority ambayo ndio ina mamlaka ya kutuelezea. Sasa taasisi hiyo na na taasisi na, pacha katika nchi nyingine ina wajibu wa kuandaa national elnino uh, contingency plan, lakini pia what are we also anticipating, yani matarajio yetu, tunatarajia elnino itakuwa katika hali gani. Mfano mwingine pia ni kuzungumzia regional cooperations. Mfano mzuri ni jumuiya ya Afrika Mashariki, kujua kwana jumuiya hii imejiandaa na hili jambo katika kuelezea elnino, au katika ukanda huu maeneo gani eh, kwa undani zaidi yataweza ya kuathirika pia ni, ni, ni wajibu wa dawati naajuli na mabadiliko ya tabia nchi pamoja na, na masuala ya hali ya hewa kuandaa eh, mkakati huu kwa hilo eneo husika ambayo itakumbwa zaidi. na kwa maneno yake Gamid Mavura, mtaalam na mshauri kuhusu mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini Tanzania, ndio anatamatisha makala ya mazingira leo kwa juma hili. Shukran pia kwa Denise Mayo aliyetuandalia ripoti kutoka nchini DRC. Jina langu Menzie Tijai, kwa heri.