Anaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, punde tunaelekea viwanjani. RFI Sauti za Dunia Nam, tayari mwenzangu Douglas Amaribe tayari kisha jiunga nami hapa studio kutujuza kuna nini leo Ijumaa viwanjani. Nam, nashukuru, kuna mengi tu ambayo yamefanyika. Jina lako nimelitamka vizuri? Uh, jina langu ni Omariba. Nam, Omariba. Omariba. Omariba. Najua utalipata <laughs> sawa, mna tatizo unajitahidi <laughs> kabisa. Nam, tuanzie mm -hmm. kule nchini Kenya na mchezo wa voleboli na washikadau nchini humo wanalalamika hatua ambayo, uh, shirika la kusema mia mchezo huo humo nchini wamekuwa na msimamo mkali kuhusiana na mapendekezo ambayo yalitolewa na shirika ambalo linasimamia mchezo huo wa voleiboli duniani, na kuhusiana na mpango wa kuwafundisha wachezaji wa, wa timu ya taifa Malikia striker, striker samahani, na sababu kuu ni kuhusiana na uwakilishi wa benchi ya kiufundi ambayo itaelekea katika mashindano ya Olimpiki huko Paris. Hatua hiyo imesababisha usitishaji wa ufadhili wa laki sita na elfu hamsini ni hatua ambayo washikadau hao bilali wanasema kwamba itaathiri maandalizi ya Malkia Strikers ambao watawakilisha bara la Afrika katika mashindano hayo ya Olimpiki. Tukiwa hapo nchini um, Kenya, ni kwamba kocha wa bingwa wa mbio za mita mia moja Ferdinand Omanyala anafahamika kama Geoffrey Kimani amesema kwamba bingwa huyo yuko tayari kushindana, uh, katika michezo olimpiki ya Olimpiki licha ya kwamba alimaliza watano katika mbio za Kipkeino ambazo zilifanyika hivi majuzi kule uh, nchini Kenya. Na tukiwa bado ko, tukizungumzia uh, hizo olimpiki ambazo zitafanyika mwezi wa saba na nane, ni kwamba uh, serikali ya Paris inasema takriban maafisa wa polisi elfu sita watatumwa katika mji wa Masei mwezi uh, ujao, samahani, wakati mwenge wa olimpiki kwa mashindano hayo ya mwaka huu utakuwa unawasili kutoka kule Ugiriki. Hatua hii Bilali inamaanisha kwamba, uh, usalama utakuwa ni mkali zaidi kuliko hata wakati kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis alizuru mji um, huo mnamo Septemba mwaka uliopita. Naam, kama unavyojua ni mashindano sio ya siku moja mm. kwa sababu ni endelevu, kwa hiyo usalama mm -hmm. lazima kwa kwa, na kama mm. unavyojua kumekuwa pia na taarifa za vitisho mm -hmm. swala zima la usalama, kwa hiyo mm -hmm. na jana tukaangazia kijana ambaye alikamatwa kwa kuenda mitandaoni kusema kwamba angejilipua wakati mechi ikiendelea. mm -hmm. mm. na tuangalie mchezo wa soka, tuelekee kule Uganda, ligi kuu nchini humo. Mechi mbili zimechezwa leo na zimetamatika muda mfupi uliopita. Busoga wamepata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Wakiso. Mbarara city na UPDF wametoka sare tasa. Uh, kule uh, tuangalie uh, Ligue 1 kule Ufaransa bado kwa soka ni kwamba PSG hapo kesho itatangazwa washindi wa kombe hilo kwa mara ya kumi na mbili iwapo tu watashinda Lehave ni mechi ambayo itachezwa kesho uh, mida ya saa nne usiku. Kumbuka kwa sasa wanahitaji alama tu tatu, wana sitini na tisa, ukiongeza tatu ni sabini na mbili mona kwamba wako nafasi ya pili, wa, wapinzani wa karibu zaidi wana alama hamsini na nane. Ukisema watashinda mechi nne ambazo zimesalia, alama zao zitakuwa ni sabini. Kwa hivyo bado hawatafikia PSG na mm -hmm. Bilali, naona taarifa hii, ningekuwa nazungumzia Arsenal hivi ingekufurahisha, lakini hapana, nijaribu kuangalia <laughs> hapa Ha, hawa Le Havre ni watu wa, ni, ni timu ya aina gani mm. kutaka kujua je, mm. Paris Saint-Germain hapo mm. kesho mm. watakuwa na usumbufu wowote mm. au vipi? mm. kwa hiyo ni, ni timu ya kawaida, lakini kocha amesema vijana wake wako tayari na mm. hame, amesema kwamba wana imani na wako na ujasiri kabisa kushinda mechi hiyo ya kesho. Anasema wanataka shughuli wamalize kesho, hawataki kusubiri zaidi kabisa. mm. mm. mm. mm namna kule, tukiwa bado hapo Uingereza, meneja uh, Jurgen Klopp amesema anapenda mchezo wa kocha ambaye huenda akawa ni mrithi wake Arne Slot, na amemwambia uh, utapata kazi bora zaidi duniani. Kumbuka yeye anatoka mwisho wa msimu huu, kibarua kime, kime nyasi mm. uh, uh, uh, uh, yeah, unajua ndi alisema anaondoka, kwa hivyo uh, uh, <laughs> na, ni kushukuru sana <laughs> na, na nimkaribishe Ingati na makala ukweli uongo, ukweli au uongo. Nam karibu sana msikilizaji wetu jioni hii, hii ni RFI Kiswahili kipindi hewani ni ukweli au uongo. Lengo letu ni kuhakikisha tunaelimishana jinsi ya kuepuka kupotoshana au kupotoshwa kupitia habari za uongo kwenye mitandao ya kijamii. Wiki hii uko nami Hilari Ngati. Na nikumbushe tu kuwa kwenye kipindi hiki tunakifanya kwa ushirikiano wa La Benevolencia, na wiki hii tunaangazia machapisho ya kupotosha ambayo yanasambaza picha ambazo zinadai kuwa mtalii alipigwa vibaya sana kule nchini Sudan Kusini. Vilevile vile, tutaangazia video ya kupotosha inayoeleza kuwa jeshi kule nchini China litashambulia nchi za NATO ili kulinda Urusi. Vilevile, namba yetu ya kuwasiliana nasi jioni hii ni kuanza alama kujumulisha 254 707 888 555 Ni karibishe msikilizaji kwenye kipindi wiki hii. Uko nami Hilari Ngati, mwenzangu Jupiter Mayaka amesafiri kidogo, lakini tutaanzia kule nchini Sudan Kusini ambapo miezi kadhaa baada ya Juba kutia saini mkataba na bodi ya utalii ya Afrika kukuza sekta yake ya utalii iliyoathiriwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Sasa, kutokana na hilo, mtumiaji wa mtandao wa Facebook alisambaza picha kadhaa akidai zinaonyesha raia wa Sudan Kusini akimshambulia mtalii ambaye baadaye alilazwa hospitalini kutokana na majeraha. Kulingana na mtumizi huyu, picha hizo zilithibitisha kwa nini watalii hawazuru nchini Sudan Kusini. Ni kueleze tu kwamba picha hii halisi, msikilizaji ni za mwongoza watalii wa, wa Sudani Kusini akipigana mweleka mwepesi na mtalii mzungu kuonyesha mchezo huo maarufu sana katika eneo hilo. Mnamo Aprili tarehe tatu mwaka huu, chapisho kwenye ukurasa wa Facebook nchini Sudan Kusini liliorodhesha picha tano zinazoonyesha mwanaume mwenye asili ya Afrika akipigana na mzungu. Katika picha moja, raia huyo mzungu anaonekana akiinuliwa juu kutoka ardhini, kisha nyingine anaonekana akiwa chini, ameangushwa. Picha ya mwisho msikilizaji, inamwonyesha mzungu akiwa kwenye kitanda hospitalini. Kutokana na picha hii mtumizi wa Facebook hapa anadai kuwa hii inaonyesha kwamba kipigo kimemsababishia raia huyo mzungu kulazwa hospitalini. Kisha hilo linaelezwa kuwa ndiyo sababu watalii hawatembelei kule nchini Sudan Kusini tena. AFP Fact Check ilichunguza picha nne za kwanza ambazo zinaonyesha matukio ya mapigano na kupata video ya YouTube ya pambano hili ambalo lilichapishwa zaidi ya miaka mitatu iliyopita. Video hiyo inaonyesha wanaume hao wawili wakipigana mieleka wakati wakitabasamu. Maelezo kwenye kipande hicho cha video ya YouTube yanasoma hivi hakuna mtu aliyejeruhiwa wakati wa tukio hilo. Hii video ni ya mzungu akijaribu kumwangusha mwanaume kutoka jamii ya Mundari wakati wa mchezo wa mieleka huko Terakeka nchini Sudan Kusini. Mundari, msikilizaji, nikukumbushe kwamba ni kabila dogo kule nchini Sudan Kusini. Utafutaji wa maneno muhimu kama vile mtu kutoka kabila la Mundari anayepigana na mzungu kwenye Facebook ulituelekeza kwenye video nyingine ya pambano hilo na kumtambulisha mwanaume huyo kama Fredrick Pitia. Katika video hiyo ya sekunde 23, msikilizaji, mtu anasikika akimwita mzungu kwa jina la Mario akisema Mario, Mguu wako mguu wako. Sauti inasikika ikimwagiza ajiweke sawa. Mwandishi wa AFP huko Juba alizungumza na Pitia, ambaye alithibitisha kuwa alishindana na mtalii mweupe anayeonekana kwenye chapisho la kupotosha miaka minane iliyopita. Muhimu zaidi hapa, msikilizaji Mtu huyo hakupelekwa hospitalini kama ambavyo inadaiwa kwenye mitandao ya kijamii, kwamba alipigwa vibaya mtalii huyo na kupelekwa hospitalini kutokana na majeraha. Ukweli au uongo? na iwapo ndio unaungana nami jioni hii, hii ni RFI Kiswahili, studioni huko nami Hilary Ngati, tunaelimishana kuhusu matumizi mazuri ya mitandao ya kijamii na kuwa mabalozi wa kueneza habari za ukweli, hasa kwenye mitandao yetu ya kijamii. Tuangazie video nyingine inayomwonyesha Rais Xi Jinping, huyu ni rais wa kule China, akitoa hotuba kwa jeshi la nchi yake ambayo imekuwa ikisambaa kwenye mitandao ya kijamii tangu katikati ya mwezi Machi. Akaunti zinazosambaza video hii zinasema kuwa inatoa uthibitisho kuwa China iko tayari kutumia jeshi lake iwapo Marekani na NATO zitaishambulia Urusi. Lakini ukweli ni kwamba video hiyo ni ya miaka sita iliyopita na siyo ya sasa hivi na wala haihusiki chochote na kinachoendelea kati ya Urusi na Ukraine. Kwa hivyo tusikilize alichosema Rais Xi kati akihutubia wanajeshi wa nchi yake wakati huo wa mingi hapa anatoa maagizo yangu, jeshi katika ngazi zote linapaswa kuimarisha mafunzo ya kijeshi na kujitayarisha kwa vita, kufuata mafunzo ya kijeshi bila kuyumbayumba katika nafasi ya kimkakati, na kutekeleza mafunzo ya kijeshi kwa ufanisi kama jukumu lake kuu na bila shaka, msikilizaji, umesikiliza uh, sauti ambayo umechezewa na fundi wangu wa mitambo jioni ya leo ambaye ni George Maina. Na raishi hajataja shambulio dhidi ya nchi za NATO au hata shambulio la kulinda Urusi kama inavyodaiwa, lakini kumekuwa na habari nyingi sana za kupotosha na za uongo zinazosambazwa mitandaoni kuhusu China kuunga mkono Urusi kijeshi tangu kuzuka kwa vita kati ya Ukraine na nchi ya Urusi. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 707 888 555. Kwa njia ya simu naungana naye moja kwa moja, Madoo Madoo, habari ya Nairobi? Najua kwamba mafuriko ni mengi, lakini wewe najua uko salama. Karibu sana. umeamua kuchora kibonzo kipi? Ninataarisha mchoro kukosoa machapisho ya kupotosha ambaye yamesambazwa juzi kwenye Facebook. Kuna picha zinazodai kuwa mtalii mmoja alipigwa vibaya sana nchini Sudan Kusini hadi kulazwa hospitalini. Kwa sasa imebainika kuwa picha hizo ni za mwongoza watalii nchini humo, akipigana mweleka mwepesi na mtalii mzungu kuonyesha umaarufu wa mchezo huo. Um, nitaonyesha kwamba wanaotoa madai kama hayo hawasaidii kamwe a uh, Sudan Kusini ambayo ni nchi changa na lengo la kuvutia watalii kujionea utamaduni ulioko. Ah, shukran sana Mado. Wewe endelea kuchora kibonzo chako na uendelea kuwa makini. Kutokana na mafuriko yanayoendelea, najua kwamba kibonzo chako, msikilizaji, anaweza kukipata kwenye mitandao yetu ya kijamii ikiwemo Facebook na wavuti wetu. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 707 888 555. Na bila shaka tumeondoka Nairobi kwake Mado Mchora Vibonzo, tunaenda kule moja kwa moja kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ukipenda pia kule Burundi. Tunashirikiana na La Benevolencia ambao wanatupa tumbuizo lao kwa siku ya leo Me, Johnny, <laughs> Jori. Mwapi ba deplase. Wewe na zami kabisa munaye. Muna tafuta kutia ndugu yangu kabisa muatari. Emo? E? Uko tasa manini? Muchoma. Ini kukosa sukra. Hapana kabisa. Sisi tunajitoa kubure. Muzungu saidie ndugu yako ba deplase ba rudia makuabo. Ba deplase ba tu malikuwa shaka tarehe kurudi. Nasabiko wapi? Ipari kwa maisha funga vitu yavo yote kabisa. Lakini kuminiti ya mush. Bakapata habari kure ku magrupe yabo ya WhatsApp kusema kama wengine eh. Wa depressive wenye balisema kama wanarudia kwa hali yabo bote eh. Hake eh. Mungu aseme bote wa work ah, ah. Byabongo bile byabongo bile, mbona hapa tulisikia reportage ya benye ba depressive benye wale rudiaka exactement eh. Mm. tunamaliza hata kusikia ile ile habari ku radio mbele <coughs> tuku <ya>. hapo <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> nani mnyangali tena nasikiliza mm. radio bado tulisikia ba depressive watu wanaanza kabo tu kushinda tu wanafuata benye biko binapitikana kumitanda Mitandao, oh. <laughs> bana pasa fanya angalisho yeah. mitandao za mingi sana zinajulikana kama nasamazaka habari za bongo na habari zenye zina ta maana za kudanganyana tu eh? Okay, mutunge nipigie simu mwa mw mbale ba déplacer monya le rudi, tuchunguze hizi habari zako mutunga, kama ni za kweli wala ni za bongo. Aha, basi mimi ndio niko apita, ah iko napita aro rudi eh, kama yani tuko na watu wengi sana kabisa sana. Najisikilia we peke rezma, manake hizi habari zetu lipata ni za bongo, mabazi ya bongo. ya ya ya. Njo na mi nikaminia tule habari bila bila hata kujipatia wakati ya kuzichunguza. Njo tulishaka kuwa na tabia kwa, kwa minia kile habari inapita ku mitandao bila hata kuchunguza kabisa. Na na shukrani za dhati sana la la benevolensia kwa tumbuizo hilo la leo na siku zote, ukitilia shaka habari yote kwenye mitandao ya kijamii unaweza kusema na