Mashariki punde, tunaelekea viwanjani. RFI sauti za dunia. Naam, tayari mwenzangu ameungana nami hapa studio Mariba, karibu. Nashukuru sana kwa mara nyingine, Ali Bilali. mm -hmm. Tuanzie kutoka kule nchini Tanzania. Naam. Hapo jana, kuna mechi ambayo iliahirishwa kati ya JKT Tanzania na Yanga. Mechi hiyo imechezwa leo na imekamilika muda mfupi ambao umepita, imeisha sare, na sijui we kama shabiki wa Yanga, matokeo haya yanamaanisha nini? hakika matokeo haya licha ya kwamba hayamwathiri pakubwa yanga kwa sababu mm. inaongoza kwa pointi nyingi mm -hmm. eh, lakini hata hivyo ingependeza sana kama wange wangepata ushindi wapo wangeshinda mm. kwa sababu namwona simba yuko mbali amecheza mechi ishirini na moja uh, lakini bado yuko mbali alama arobaini na sita na huyu ako na hamsini na tisa, hamsini na tisa, Azam wamecheza mechi ishirini na nne lakini uh, alama ni hamsini na nne eh, kwa hivyo bado wako sawa. Tukizungumzia soka, tuelekee kule nchini Uingereza. Kuna mechi tatu ambazo zinachezwa leo jana. Kumbuka Arsenal walipata ushindi mnono dhidi ya Chelsea mabao matano sufuri. Eh, lakini leo Liverpool wanashuka dimbani pia kukabana kona Everton. Uh, Liverpool wanataka ushindi ndio wakaribie uh, Arsenal, lakini tofauti itakuwa ni mabao tu uh, na Everton kidogo wamekuwa wakisuasua, sijui kama uh, wataweza kuwashika Liverpool. Lolote linawezekana, lakini ukiangalia sasa wa hivi mm, uh, Liverpool wana wana uchu mm, wa kusogea mm, uh, sasa sijui lolote linaweza kutokea kabisa. Manchester United ambao kocha wao yuko chini ya shinikizo watacheza na Sheffield United. Sheffield wako huko mwisho, kwa hivyo Manchester United nafikiria ni mechi yao kushindwa, kama watakubali kushindwa. Mechi nyingine ni Crystal Palace na Newcastle United. Kumbuka hapa pia Newcastle wanatafuta ile nafasi ya kucheza mechi za kombe la klabu bingwa mm -hmm. Na mtuko, uh, tukiwa pale bado kuna huyu striker wa kutegemewa sana Erling Haaland wa Manchester City mm -hmm. ameondolewa kwenye mechi ya kesho dhidi ya Brighton. Hii ni mechi muhimu pia kwa uh, Manchester, na Manchester City kwa City sababu wanataka pia kurudi pale kileleni. Wako na mechi mbili ambazo hawajacheza bado. Uh, sijui inaweza kuathiri matokeo. Ah, uh, ukiangalia ni mmoja miongoni mwa wachezaji tegemezi wa klabu mm, hiyo. Mm. Uh, kwa vyovyote vile tusubiri tuone itakavyokuwa, mm. lakini bila shaka Uh, Manchester City ni klabu ambayo imejitosheleza mm, labda Phil akuma... Foden mm, na pia mwenzake John Stones wamerejea, kwa hivyo mm, wanawatia nguvu kidogo mm, kabisa mm. Na uh, tuelekee kule Misri Cairo, mechi za volleyball ambazo zimekamilika kule. Wenyeji Al Ahly sasa ndio mabingwa wapya wa ile mechi ya klabu bingwa barani Afrika volleyball. Wamewatoa mabingwa watetezi uh, MSB kutoka Tunisia. MSB hawa ndi ambao walitoa timu kutoka Kenya, uh, kule inaitwa Kenya Prisons. Kenya Prisons wamemaliza ya tatu, wamewapiga pia wenzao wa kule Misil Al Naser uh, wakamaliza nafasi ya tatu katika mechi hiyo. Tuangalie riadha uh, kule Ufaransa Mfaransa Pire Ambrois Bosse, huu ni bingwa wa zamani wa mbio za mita mia nane Kule unaposema pire unamaanisha pierre huyo? <laughs> Sasa naam. <laughs> <laughs> uh -huh. Ni bingwa wa mita mia nane mwaka elfu uh -huh. mbili kumi na saba lakini amepigwa marufuku ya mwaka mmoja kwa sababu alikosa vipimo mara tatu vya dawa ambavyo vilifanywa kati ya Septemba elfu mbili ishirini na mbili na Juni elfu mbili na ishirini na tatu. Licha ya hayo alikuwa ametangaza mwenyewe kwamba anastaafu. Sasa sijui hilo linaendaje, kama itakuwa pigo kwake ama ataliona kuwa ni sawa tu. Ila tumalize na tenis, kuna mashindano ya French Open ambayo yatafanyika kati ya Mei eh, uh, tarehe ishirini na tarehe tisa Juni, na kuna bingwa mmoja Rafael Nadal ambaye amesema kwamba atacheza iwapo tu anajihisi ana ushindani. Kumbuka anakabiliwa na changamoto za kiafya, na changamoto hizi nafikiria uwakumba Uh, baadhi ya hao wanariadha na ikuwe ni jambo nzuri kwao. Kwa hivyo amesema atashiriki tu iwapo atahisi kwamba ana ushindani wa kwenda kushiriki. Ni kweli kabisa. Kuna msikilizaji hapa anahoji mtangazaji mm, wa michezo yeye anashabikia timu gani kule Ulaya? Kule Ulaya, shabiki wa Manchester United <laughs> mkubwa sana. <laughs> Pole sana, sema kwamba timu yako sasa hivi inagoronga mm. Uh, kwa kweli unajua inakuwa na wakati wake, nafikiria mm -hmm, kwa sasa si wakati mzuri kwa Manchester United, lakini bado inasalia kuwa timu kubwa. Nam ni kushukuru sana uh, Omariba. Nam nashukuru na nimkaribishe mwenzangu hapa na makala ya gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi Gurudumu la uchumi barani Afrika. Sekta nyingi za uchumi zimeonekana kuanza kutegemea teknolojia kuimarisha biashara, huku utafiti kutoka shirika la fedha duniani ukionyesha kuwa kuna ongezeko la asilimia kumi katika ukuaji wa intaneti hasa katika mataifa ya Afrika yaliyo kusini mwa Sahara. Hata hivyo, kwenye kongamano la Connect Africa linalofanyika jijini Nairobi nchini Kenya, uvumbuzi umeonekana kuangaziwa zaidi hasa miongoni mwa vijana, huku washikadau katika sekta ya teknolojia wakishauriwa kuboresha mitaala ya teknolojia shuleni, kukiandaa kizazi kijacho kujitegemea. ileo katika makala ya gurudumu la uchumi, tunaangazia namna uvumbuzi huo wa teknolojia umeanza kutia fora miongoni mwa wanafunzi. Mimi ni Victor Muturi. Kwenye kongamano la teknolojia la Connected Africa linalofanyika jijini Nairobi nchini Kenya, wanafunzi wa shule ya upili ya Mpesa Foundation wamefika hapa kuonyesha uweledi wao wa kutengeneza na kuelekeza roboti mbalimbali, hii ikiwa ni mojawapo ya mitaala ya elimu ya teknolojia kwa minajili ya maandalizi ya maisha baadaye, kutumia teknolojia kujiendeleza kimaisha. Jina langu ni Lorino, Yamo kutoka shule ya Mpesa Foundation Academy. Tuko katika klabu inajitwa inaitwa Steam inaongelea mengi n yani, it's about robotics coding na innovation ku, ili kusaidia jamii kutokana na shida sa kama hapa tuna kala sota, hiyo ni a type of robot in real sense. Kwa dunia kuna hizo hizo mashines ambazo zinatumika kutoa mizigo huko baharini na kutenganisha rangi. Sasa hii tumeunda ili kutenganisha rangi kwa kwa urahisi bila mwanadamu kutumia hiyo nguvu nyingi. Kwa majina, mimi naitwa Babra Nandako. Mimi hapa nimeshika robot, aina ya robot ambayo inajiita motion sensor. Ina move then iko na hizi hapa hivi mbele ni sensors so While it's moving kama kuna obstacle, it inaweza i overcome it change direction. Hivyo wanafunzi hawa ni baadhi ya maelfu ya wanafunzi ambao wameanza kupewa taaluma mbalimbali mbali za teknolojia kuboresha chumi za kikanda siku za usoni. Kitu cha kwanza, dunia ya sasa bila teknolojia haiwezi. Sasa hiyo ni skuma. na pia kwa mfano kama hii As in, it saves time. For example, ile time yenye mtu ama mwanadamu angetumia kuseparate hizo colors inakuwa saved then the energy. Kwa mujibu wa Ken Rono, mwalimu wa teknolojia na ufumbuzi katika shule hii, teknolojia ndiyo suluhu ya kuboresha biashara na hata miundombinu barani Afrika na ipo haja kukiandaa kizazi kijacho kikamilifu. Tumetumia teknolojia sana, kama njia mwafaka ya kufunza wanafunzi katika... uh, njia mwafaka, tuko na program ambayo inaitwa STEM Uh, Science, Technology, Engineering, and Mathematics. Hii programu imetengenezwa uh, kwa njia ambayo inaweza kufikia kila mwanafunzi na ile talanta yake. Kwa mfano, tuko na robotics. Robotics ni kosi ambacho inapitisha mwanafunzi uh, ujenzi, kisha kutumia kompyuta kuandika programu inaitwa computer programming, ambayo inafunza uh, wanafunzi kutatua masuala tofauti katika uh, hii dunia. Serikali imekuwa ikiingilia uh, na kuleta mikakati ya kuona jinsi ya ku um, endelesha na kuingiza teknolojia kwenye masomo . Kenya ni baadhi ya mataifa ya Afrika ambayo yamechangamkia na kuimarisha teknolojia pakubwa. Uwepo wa mafunzo kama haya ya teknolojia, hasa katika shule za upili, utawezesha vijana wengi kuwa bunifu na kujiajiri badala ya kutegemea kuajiriwa. Tunachofanya kama uh, waendelezi wa teknolojia tunapoona pale mbele, siku za usoni tunatarajia kwamba tutakuwa na teknolojia katika kila shule. Kuona zile changamoto, tulisema ya kwanza ni fedha. Tumeweza kupata vifaa ambavyo zinaweza patikana kwa bei ya chini, na hii inawezesha mashule na zile mashule pia ziko mashinani kuweza kununua hizi vifaa ambavyo zinakuja kwa bei nzuri, kumaanisha siku za usoni tutakuwa na mashule ambazo wanatumia teknolojia uh, katika mafunzo na pia kupata suluhu uh, katika uh, education. Hata hivyo kampuni mbalimbali mbali za teknolojia sasa ziko mbioni kuimarisha uwekezaji wa biashara inayotokana na intaneti barani Afrika baada ya bara hili kuonyesha kuimarika katika sekta hiyo. Mugo Mnene ni mkurugenzi mkuu katika kampuni ya Colbert Africa inayojishughulisha na mitaala ya teknolojia vilevile vile programu za biashara. Wajua siku hizi kila kitu ni programu za kompyuta. Hii taarifa ambayo unachukua saa hizi itafikia wasiki, wasikilizaji, kupitia mit, m, e, mitambo ya kompyuta. Ukienda benki, mitambo ni ya kompyuta. Kuongea kwa simu ya rununu ni mitambo ya kompyuta. Kila kitu ni mitambo ya kompyuta. Ilhali ni kwamba hapa Afrika, Hakuna serikali yoyote ilikuwa imepitisha mtaala wa kufunza programu za kompyuta. Kenya ndiyo ya kwanza na sisi kama Kodris Africa ndio tulipeleka huo mtaala kwa wizara ya elimu, wakapitisha. Kisha sasa tumeanza kufanya kazi na shule, ndio waanze kujifunza mapema mapema, ndio kama wanataka kufanya kazi kwa benki, wakitaka kufanya kazi kwa mahala kwingine kokote, ambapo kompyuta zinatumika, wanaelewa lugha ya vile kompyuta zinaongea moja kwa nyingine, tangu wakiwa wachanga, hivyo wakiwa shuleni. Ripoti ya shirika la fedha la kimataifa Yaani International Finance Corporation inatabiri kuwa uchumi wa mtandao barani Afrika unaweza kufikia dola bilioni 180 ifikapo mwaka 2025 ikichangia asilimia 5.2 ya pato la taifa la bara hilo kufikia mwaka 2050 iwapo uvumbuzi wa mitandao utazingatiwa pakubwa. Ukiangalia kama nchi ya Kenya, e, masafa ya internet na vile wanaweka hata zile yanafuata sana sana, kwenye kuna populations, kwenye kuna watu na kwenye kuna populations, pia kuna soko kule, kule ndio shule zinajengwa. Kwa hivyo sasa, ukiangalia ni kwamba shule nyingi Kenya, hata wakati wa, wa uchaguzi ukifika, shule ndio center ya, ya, ya kutuma zile results, Manake pale kuna masafa ya internet, lakini zaidi ya hapo ni kwamba serikali ya Kenya imefanya jambo kubwa zaidi ambalo halijulikani sana. Wako na jambo linaitwa ama mkakati unajulikana kama Digital Literacy Program, na katika Digital Literacy Program wameeneza mitambo ya kompyuta, tablets na laptops za walimu za kutumia, za dhamana ya zaidi ya bilioni thelathini na tatu kwa shule za msingi kote nchini, wamejenga kompyuta labs kwa shule nyingi za, za sekondari. Sasa jambo ni kwamba mtaala ukifika kule, tunaangalia kama kuna internet, kuna internet routers, tunaendelea na changamoto zilizoko tunaondoa, wala wanafunzi wanafikiwa, lakini lazima tuanze safari ya mbali na hatua moja. Mkutano huu wa Connected Africa unalenga kuboresha miundo mbinu za intaneti barani Afrika, kupiga jeki kupitia chumi zinazotokana na mitandao kuimarisha uvumbuzi, huku kauli mbiu ikiwa kuinua mstakabali wa biashara Afrika kupitia mtandao na kuinua ukuaji zaidi kupitia mawasiliano. Kwa majina, anaitwa Chris Mwinzi kutoka Cisco Systems. In East Africa. Tuki connect watu na tuki connect mitandao na kampuni, tunawawezesha kuendesha biashara zao uh, kwa kirahisi, na hiyo inasaidia pia uh, kufikia wananchi kwa ngazi zote, na hiyo ina ensure ya kwamba wote tuna tuko katika ile pace inahitajika, ili tuweze uh, kufikia digital transformation. Kwa upande mwingine pia tunakuwa uh, engaged na mambo za training around digital skills tuko na networking academies hapa uh, Kenya na uh, across uh, Africa, ambazo um, tuna train students before watoke university, wanakuwa na zile skills za kuwasaidia ku, thrive katika ile digital age, na hiyo imesaidia kuaccelerate impact ya teknolojia hapa nchini na Afrika. Sekta hii ya teknolojia sana sana wanaume walichangamkia mapema. Je, unajihisi vipi unapojitosa katika teknolojia kama mwanadada ama msichana? Kimimi hapa nimependa kwa sababu wanawake wengi, hati ukija pale shuleni wanafunzi wengi ambao wanajishughulisha na shughuli hii ni wa kiume, na kwa sasa tumeamua kuonyesha pia wasichana wanaweza. Nam pia mi nina furaha nilijiunga na hiyo hicho kikundi shuleni kwetu. Si wengi wana, wanafanya hizi vitu ambazo zinajihusisha na teknolojia kama hizi roboti, sana sana ni wavulana. Sasa hiyo ndo ilitupea hiyo ari ya kujua kutengeneza vitu kama hivi jiunga, na tukajiunga. Nashaurisha pia wengine wajiunge nasi huku. Mataifa ya Afrika yanapoendelea kuimarisha teknolojia, ipo haja ya serikali kuboresha somo la teknolojia kwenye mitaala ili kuandaa wanafunzi na kuwa wabunifu wa ngali umri mdogo, hivyo kuafikia malengo ya maendeleo endelevu ya mwaka 2030.