Tano zimekatika baada ya saa kumi na mbili jioni Afrika Mashariki. Viwanjani jioni hii ni naye Carol Kuril, karibu. Asante sana Menzilet. Kwanza nikuulize kama jana ulikwenda kwenye <laughs> mashemeji dabi ama uu ulikuwa shughuli nyumbani jana, Carol? Ilikuwa kazini, mbona hukuangalia ratiba? <laughs> <laughs> lakini ndo hivyo tena, baada ya dakika tisini hakuna aliyemshinda mwenzake, na kwa kawaida tunajua kwamba goruma hiyo wanapokutana na FC Leopards, kufungana huwa ni kibarua sana, na wakifunga mara nyingi wanatoka sare tasa au sare ya moja kwa moja, lazima watoke uh, sare na hilo bao moja tu linakwanga <laughs> linatoa shida <laughs> uh, lakini katika habari zingine, means late, ni kwamba ya, kim, eh, ya Kamati ya Kimataifa ya Olimpiki kusema kuwa inatathmini uwezekano wa kuwaruhusu wanariadha kutoka Urusi kushindana kwenye mashindano ya mwaka ujao kule Paris umeibua hisia kali. Msaidizi wa rais wa Ukraine Mykhailo Podolyak amehitaja kamati hiyo kama ya kuchochea vita. Utakumbuka kwamba Urusi na Belarus zimeadhibiwa tangu Moscow kuvamia Ukraine, kwa hivyo kuna mjadala mkubwa wa ambao umetokana na kauli hiyo ya kamati ya Olimpiki. Na kwenye michezo ya mpira um, um, wa miguu um, minzilet, ni kwamba Brighton wamewatupa mabingwa Liverpool nje ya kombe la FA kwa magoli mbili <laughs> dhidi ya moja, uh, baada ya Brighton kupata bao la ushindi kupitia kwa karo mituma katika dakika ya tisini na mbili. Liverpool utakumbuka, kwamba kwa muda mrefu wamekuwa sasa majogoo wa jiji lakini, sasa msimu huu ni kama mambo yamewabadilikia kidogo. Wako nje ya FA, wako nje ya Karabao, na kwenye ligi bingwa namba wajua <laughs> <laughs> inakuwa furaha kwa mashabiki wa Manchester United na Asenali wanapoona Liverpool, eh, wanavutavuta mkia kule nyuma manake tatizo tujui lipo wapi mm, na Liverpool. na naona msimu huu pia Manchester si kwamba sana, ina furaha sana, ina naona inapambana <laughs> itakuwa ni msimu ambao ni rahisi kwao, sera za Erik ten Hag kidogo zimewaimarisha na sasa, tukiwa bado tunasalia kuhusu Brighton, ni kwamba wamekataa ombi la pili kutoka kwa Arsenal kuhusu kiungo wa kati wa Ecuador Moises Caicedo, uh, Brighton wakisisitiza kuwa mchezaji wao hauz Arsenal wamekua wametoa pauni milioni sabini na Chelsea pia wakiwa na nia ya kumsajili. Na klabu ya Everton imemtangaza maneja mpya ambaye alikuwa ni meneja wa Burnley Zandich, kuwa meneja mpya baada ya kumtimua Frank Lampard, na meneja huyo mpya atakuwa na hudumu kwa mkataba wa miaka miwili na nusu. Tukisonga kule La Liga ni kwamba uh, Real Madrid, uh, Real Madrid uh, wakicheza na Real Sociedad hapo jana walitoka pia tasa, na kwa sasa Barcelona wanaongoza katika jedwali wakiwa na alama 47. Real Madrid ni ya pili wakiwa na alama 42, na Real sasa wanatazamia kukutana na Barcelona kwenye nusu fainali ya Copa del Rey, huku Atletico ikialika Osasuna. Kwenye tenis ni kwamba Novak uh, Djokovic bado ni raia wa Serbia ambayo ambayo ni raia wa Serbia, Serbia amerejea kileleni kwenye orodha ya wachezaji wa tenis bora duniani ambayo imechapishwa leo Jumatatu na na Kwenye orodha hiyo, wacha nipitie tu kidogo, ni kwamba baada ya Novak kuna Carlos ambaye ni wa kutokea Hispania. Kuna Stefanos Tsitsipas ambaye ni uh, uh, alafu baada yake kuna Casper Ruud, Andre Rublev akiwa katika uh, nafasi ya tano, Rafael Nadal akiwa katika nafasi ya sita, na Felix Auger-Aliassime ni nafasi ya saba, Taylor Fritz wa kutoka kule Marekani akiwa nafasi ya nane Holger Rune akiwa nafasi ya tisa na Hubert Urkes akiwa ni nafasi ya kumi. Utakumbuka kwamba wachezaji wa Urusi na Belarus wamepigwa marufuku. Naam. Nikushukuru Carol Coril. Tupate makala mazingira leo. Msikilizaji, juma lilopita viongozi wa Afrika walikusanyika nchini Senegal kwa kongamano kuhusu usalama wa chakula barani Afrika ili kuiwezesha kujitegemea kwa chakula na, kulingana na rekodi ya Benki ya Dunia, bara la Afrika ni nyumbani kwa watu wanaokadiriwa kuwa milioni 850, ambao wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula. Msikilizaji, ukosefu wa usalama wa chakula ni suala ambalo haliwezi kufumbiwa macho. Tumeshuhudia namna vita vya Ukraini viliathiri bei ya vyakula katika mataifa mengi Afrika hili likiwadhirishwa kuwa bado Afrika iko nyuma katika kujitegemea kwa chakula. Kwa kuanza makala haya, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni Rais wa Senegal Macky Sall aliwaambia viongozi wenzake waliohudhuria kongamano hilo kwamba bara hilo lina utajiri wa kutosha ambao nchi hazijaweza kuutumia kikamilifu. Lefe, wakati nchi zetu zinapoendelea kuteseka kombine na mabadiliko ya tabia nchi si na si janga hili, ripoti kuhusu shida ya chakula mnamo mwaka wa 2022 kote ulimwenguni inasema shida hiyo iliwapata watu milioni 205 na, na kwamba kuna hatari ya kutokea kwa uhaba wa chakula duniani, ongezea ukosefu wa mbolea, ongezeko la bei ya chakula hii ikionyesha kwamba katika bara letu kuna udharura uliopo wa kukomesha utegemezi wa chakula kutoka nje. Hapo zamani Afrika haikuwa anategemea kupata chakula kutoka nje. Kuzungumzia hili kwa kina, tunaungana na Daktari Kinyanjui Koimbori, mtaalam wa kilimo na mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini Kenya. Daktari, mwanzo tuzungumzie hali ya usalama wa chakula, matamshi ya Rais wa Senegal Macky Sall. Je, unakubaliana na matamshi yake kwamba bara la Afrika lina utajiri wa kutosha na tatizo ni kwamba nchi hazijatumia kikamilifu? Ndio, kwa hakika mkutano huu ambao unafanyika pale Dakar ambao ni wa pili, ni wa pili kwa sababu ule wa kwanza ulifanyika mwaka wa elfu mbili kumi na tano pale Dakar, na mkutano huo ulikuwa unaangazia mambo ya Action Plan for African Agricultural Transformation. Na katika ilo kongamano ndilo ambalo sasa limeweza kutusaidia na mjadala wa kuongea zaidi katika Dakar Summit 2, ukizingatia dunia nzima uh, ile tunasema ni shamba ambayo imebaki ya kulimwa na kupanda mimea asilimia uh, sitini na tano iko Afrika na haitumiki kwa sasa. Kwa hivyo ile mwelekeo tunaona ni ya kwamba Afrika ikiweza kutumia ile ki, ki, kiasi ya uh, shamba ambayo haijaweza kuipanda ama ijaweza kuitumia katika ukulima ambayo ni asilimia sitini na tano, tutaweza kulisha Afrika na pia tutaweza kulisha dunia nzima. Daktari, maeneo ya Afrika mashariki na pembe ya Afrika hi hivi karibuni ameshuhudia ukame, na hadi sasa bado ukame uh, ungalipo ambao umesababisha njaa na uhaba wa chakula uh, mabadiliko ya tabia nchi yakitajwa kuwa chanzo kikuu. Pengine ni kwa kiwango gani hali kama hii inahatarisha uwezo wa mataifa ya Afrika kujitegemea kwa chakula? Eh, hilo suala la mabadiliko ya tabia ama hali ya anga ni jambo ambalo limekumba Afrika ama bara la Afrika kwa muda mrefu joto limekuwa likiongezeka na joto likiongezeka, linakuja na madhara yake, kama vile kunakuwa na ukame, kunakuwa na pia ile ambayo tunasema ni floods. Na hii haya yote yanaleta ama linakuja kukatiza ukulima katika Afrika, na ukizingatia kwamba Afrika eh, asilimia tisini na tano, zaidi ya tisini na tano wanategemea ukulima ambao unategemea mvua. Kwa hivyo mvua isipotokea pale isipomwagika wakati inahitajika, ina, inasema ya kwamba eh, ukulima utakuwa umepata ile tunasema ni drop. Kwa hivyo ukiangalia nchi ambazo zimeendelea kama za Waingereza, hawategemei mvua katika upanzi wao, wanatumia ile tunasema ni greenhouses, wanatumia irrigation, yani ile wanakusanya mvua ama maji wakati wa ukame wanapanda E, mimea yao na ile maji ambayo waliweza kukusanya wakati kulikuwa na mvua. Kwa hivyo Afrika lazima tu, tusonge upande wa kutegemea mimea ambayo inategemea mvua, tuende kwa ile mimea ambayo tunaweza panda kwa kutumia irrigation. Hivi karibuni nchi ya Kenya kumekuwa na mjadala mkali kuhusu uzalishaji wa chakula kwa kutumia mbegu zilizoboreshwa kisayansi ama GMO, na kukawa na mkanganyiko tu. Je, wakulima kukumbatia um, GMO inaweza kuwa suluhu ya uhaba wa chakula barani Afrika? E, swala hilo la GMO ni swala ambalo limekuwa na utatanishi sana, kwa sababu ukiangalia, GMO ni mimea ile ambayo imetengenezwa na ikabadilishwa kisayansi ili iweze kupigana kupingana na, na na mabadiliko ya tabianchi kama vile kuongezeka kwa joto kuonge, mambo na magonjwa, mambo na mvua haya mambo yote. Kwa hivyo GMO linaweza kuwa suluhisho moja kwa kupigana na mabadiliko ya tabianchi, lakini ile shida tunaona zaidi katika uh, matumizi ya GMO ni ile tunasema ni policies. Kama hakuna sheria ambazo zinaweza kudhibiti matumizi ya GMO basi tunaona tunaweza kuingia katika lile janga ambalo nchi zingine za Afrika zimeweza kuingia. Kama vile ukumbuke, hizi GMO na hizi mbegu zitakuwa zinauzwa na watu wa binafsi, na inamaanisha ya kwamba tutakuwa tunawategemea kwa hivyo wakiongeza bei sisi tunaumia. Wakibadilisha jambo moja kwa lingine tutakuwa sasa tunakuwa sisi ni tunasema ni, ni, ni slaves kwa wale ambao wale wabwenye ambao wanakuja kuuza haya mambegu. Lakini mbegu za GMO kama kutakuwa na sheria ambazo zinafaa, GMO ni kitu kizuri sana. Naam, daktari tu, tukizungumzia GMO kwa upande mwingine, kuna wakulima ambao uh, wanatumia mbegu za asili, pengine matumizi ya mbegu hizi za GMO zinaweza kuathiri vipi matumizi ya mbegu za asili, na hii itakuwa na athari gani kwa sekta ya ukulima? Ndio, ukiangalia GMO na mbegu za asili e, GMO kuna vile ambavyo zimetengenezwa, zimewekwa na kitu ambayo inaitwa terminator gene. Terminator gene ni chombo fulani liko pale ndani ambalo linazuia mbegu ya GMO kutangamana na zile zingine za kiasili. Kwa hivyo ikifika mahali ambapo zinaweza kutangamana zile hazitaweza kutoa na zitaweza kumea na zitaweza kutoa mazao. Yaani ukipanda, hauwezi kupanda zile mbegu ama zile e, ile, ile, ile mazao ambayo umevuna ama ile mbegu, ile GMO haiwezi enda kutangamana na mbegu za asili, na ndio kwa maana ninarejelea kusema ya kwamba hii italeta kutegemea wale ambao wanauza hizi mbegu, kwa sababu mbegu ambazo unapanda hauwezi kurudilia na mbegu ambazo umepanda haziwezi kutangamana na zingine. Kwa hivyo utakuwa unarudi kwa ule muuzaji, miaka nenda miaka una kuuzia zile mbegu na pia ukiangalia GMO magonjwa yake, usayansi pia ilifanywa ikaonekana ya kwamba hayana magonjwa. Hakuna ile sayansi, utafiti imefanyika kwa uhakika ya kuonyesha ya kwamba yanaleta majanga fulani ya ugonjwa ama jambo fulani. Kwa hivyo, GMO tukiangalia, tunaweza kuitumia lakini ukukuwa na sheria ambazo zinaweza kuzingatia jambo hili, lakini ukumbuke GMO likuwe ni suluhisho la pili. Suluhisho la kwanza ni tuone vile ambavyo tunaweza ekeza rasilimali na pesa nyingi katika uh, upanzi wa zile mbegu uh, asili, tukiona hazifanyi ndipo tuende upande wa GMO, lakini Afrika kwa sasa tunaweza kutumia mbegu asili kama pesa ziko ama zimewekezwa katika uh, sekta ya, ya, ya ukulima. Na, mwisho tu tuangazie uh, malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa nambari mbili, naangazia kumaliza kabisa njaa. Na tunapozungumzia kutatua changamoto za, la ukosefu wa usalama wa chakula, pengine serikali za Afrika zinatakiwa kufanya nini ili kuhakikisha lengo hili linafikiwa? Tunasema ya kwamba ukiangalia lile shida ambalo liko Afrika, tunasema ya kwamba wakati kuna janga la njaa inaleta ile tunasema ni ukosefu wa usalama, sababu tumeona nchi nyingi zinapigana kwa sababu ya vyakula ama ile rasilimali ile tunasema ni natural resource. Kwa hivyo Afrika lazima washikane na tum, imesemekana katika kongamano hili ya kwamba janga la njaa ni political, yani ni kitu cha kisiasa. Wanasiasa lazima waingilie, sababu hawa ndio wanaweza kutatua hili, kutokana na zile sheria watapitisha na miswada na pesa ambazo watasema zinaweza ekezwa katika sekta ya ukulima kwa hivyo tukiendelea hapo mbele Afrika ime, imepewa ile tunasema ni, ni, ni kazi kubwa kwa sababu Afrika hatujafanya maendeleo mengi ya kujenga majumba makubwa maghorofa. Kwa hivyo tuko na shamba nyingi ya, ya kufanya ukulima. Kwa hivyo Afrika inaangaziwa kwa kina sana kwa sababu sisi ndio tunaweza kulisha dunia nzima ikifikia e, mwaka wa elfu mbili na hamsini. Nam ni kushukuru sana Daktari Kinyanjui Koimbori kwa muda wako kuangazia suala hili la usalama wa chakula barani Afrika. Asante ah, sana na kufikia hapo msikilizaji, mie natamatisha makala ya mazingira leo, Dunia Yako Kesho, Jumaa hili. Jina langu Minzleti Jai, kwa heri.