Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika kumi, wakati wa kupata makala nyumba ya Sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala nyumba ya Sanaa. Mara hii tunaangazia sanaa ya uigizaji, tukijikita hasa katika sanaa ya uigizaji wa michezo ya redio ni naye James Ngonyani maarufu Mkenge Nyao. Tukaa tukizungumzia sanaa hii. Mimi ni Steven Mumbi, karibu msikilizaji katika makala ya nyumba ya sanaa. Karibu sana James Ngonyani katika makala haya ya nyumba ya sanaa, maarufu Mkenge Nyao. Asante. <laughs> Nimeshakaribia, uko vizuri? Ndio, ndio, ndio. Hongera kwa kazi nzuri. Asante. Wa msikilizaji wakisikia Mkenge Nyau, kwa nini Mkenge Nyau hii? Mkengenyau sawa, linatumika sana kwenye sanaa hii ya kuigiza au sanaa za ngoma za asili, lakini historia, hili jina nimelipatia nikiwa katika michezo ya karata, kwa sababu kipindi nakumbuka miaka ya themanini mpaka katisini hivi nilikuwa nashirikishiriki sana mambo ya kuchezacheza hizi karata, kama karata bahati nzuri michezo michezo jua kwenye michezo kwenye mikusanyiko lazima kunakuwa, wanasema kunakuwa na vitu vinajitokeza. Sasa hili jina ndo lilikozalika la mkengenyao. Na kwa nini na, na, na, na, na, na kwa nini li, li, li, li, niseme jina hili limetokana na karata. Kulikuwa na jamaa mmoja ee ni, ni, ni, ni, ni, ni kocha mzuri tu yeye huwa akicheza karata ikimnogea, lazima aseme mkengenyao, ile walai walai mkengenyao. Yani kidogo ulikuwa lina linatumika katika namna hiyo, yeye kama kiapo chake, kumwambia nakufunga, nakwambia unifungi hii. Ukinifunga ah, walai mkengenyao, walai unifungi. Sasa siku tunakutana timu yao na timu yetu, mimi nikamfunga, ikatokea bahati, nikamfunga yule bwana nilipomvunga na washabiki na wapenzi wale wa michezo wa mchezo huo, ndio hasa jina likashika kasi kutokea siku hiyo. Sasa lile ndio likapelekea jina litoke kwake lije kwangu, kiboko ya mkengenyao yule pale, kiboko ya mkengenya. Basi likawa ndio jina jina jina jina mpaka hatua hii, wakati naingia kwa Jangala. Sawa, tutakuja kuzungumza. Umemzungumza Jangala. Jangala ni mwigizaji wa michezo ya redio wa siku nyingi. Msikilizaji Marijani Rajab ni mwanamuziki wa muziki wa dansi kutoka nchini Tanzania. Alishafariki dunia. Ana kibao kinaitwa dunia mzava. Mzava hiki kimechaguliwa naye mkenge nyao. aae walimwezu wanadamu, wanawema, usimwamini, wanana fadhila wala shukurani endawema kwake fadhila yake yakunda mateke Dunia mzava mzava, ni kama Marijani Rajabu anasema dunia ni kama vile tambara bovu hivi bovu hivibovu. Ni kweli kwa sababu ule nimeupenda, maanake akwambia sasa hivi utu umekwisha matokeo yake atunaenda mvava mvava. Matokeo yake mwingine anakuwa hataki kabiziwa mali, yeye mara nyingi ana, ana, ana, anajisau ataiba, atafanya hivi ili mradi itu, wengine wanazurumu, wana, wana wanafanya mambo tofauti. dunia, dunia mzava mzava e. Lini hasa sasa uliingia katika sanaa ya uigizaji wa michezo hii hasa ya redio tisini na kitu hivi ak, na nakumbuka mpaka naingia mimi nilikuwa ni msanii wa ngoma ngoma za asili e, bahati, kikundi cha Mandela Theatre Troupe wakati najiunga nacho nikakutana na taratibu ambazo zina sanaa mchanganyiko. Ambao ni mwaka gani huo huo nimeingia? E, Mandela elfu, tisini na hivi lakini mwishoni mwishoni kama kwenye tisini na nane hivi e, yeah. Nakumbuka hivyo ndo nikawa nimeingia, baada ya kutoka maeneo maeneo tofauti tofauti. Sasa nilipofika pale, nikawa nikazikuta nika na fani zingine tofauti tofauti, kama anavyosema, sio ngoma tu. Kikundi cha Mandela ambacho kinaongozwa na huyo Bakari Kasimbelemba kinakwambia kwamba unapoingia usitegemee fani moja, lazima utashiriki na fani zingine, utashiriki na fani tofauti tofauti. Kwa hiyo basi mimi nilishirikishwa kwenye mchezo wa kuigiza baada ya kushirikishwa mzee Jangala, nakumbuka yeye ambaye ndohuyo Bakari Kasi Mbelemba akawa analiogopa lile jina la Mkengenyau kuliingiza kwenye michezo, akawa amenipa jina moja. Nakumbuka wakati ule alinipa jina la Kwato ambalo ndio tulikuwa tuna rekodi mimi nikitumia jina la Kwato, lakini baadaye yeye akasema baada ya kugundua kwamba mbona huku James Ngonyani mkengenyao imekuaje, yeye alishi ni jina langu kamili. Nikamwambia hapana hili jina wamenibatiza batiza tu, ndipo <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> Jangala kuanzia siku hiyo nakumbuka ndipo alipo anza ku, ku, kuni kuni kuniingiza kuni jina special kwenye michezo, ndio akawa sasa amelitoa jina la kwato akawameingiza ili la Mkengenyao. mchezo wako wa kwanza kuigiza unaukumbuka? E, ni michezo mingi mingi, lakini ah, ule mchezo ulikuwa tu upo kwenye yami, yani jamii tulikuwa tunawapa elimu kwamba, kwanza tukumbuke maisha yana safari ndefu, lakini maisha yana mabadiliko badiliko. Kuna kipindi mtu anaweza akamwoa mwanamke, lakini kuna kipindi mwanamke akaona kama vile yani afai au labda wewe unaweza ukawa unaishi maisha ambayo yako hivi labda una a una, una kipato kidogo, lakini mwisho wa siku ikawa kipato kikawa kikageuka, maana yake kwamba kikabadilika ukarudi hali ya chini. Kwa hivyo vyote ni sasa, tukuwa tunatoa tu elimu hivyo, tunapoishi tukumbuke kuna mbele kuna, kuna kurudi nyuma. Kwa hiyo hayo ni maisha ambayo yamewekwa katika hali ya kawaida, sisi kama wanadamu, na mpangaji wa maisha yote ni Mwenyezi Mungu. Tupe kionjo kidogo, ukiigiza umezoea katika michezo hii ya redio, e, hasa kwa Tanzania, waigizaji wa, wa redio wanakuwa na rafudhi mbalimbali ambazo zinawatambulisha makabila yao. Wewe Ngonyani ni kutoka kusini, ulichagua hiyo Si sikufichi, siku sikupata na ile nicho ambayo itakuwa kama vile wakati ule tunaigiza na hao akina Mzee Muntu kusema huyu bwana atakuwa, yaani nilikuwa tu mimi kama mimi kama mkengenyao, kama Mkengenyao unatumia alafudhi ya Kiswahili, Kiswahili kilichonyoka kama kawaida, sikuweza kuweka kwenye kikabila chochote au sikuweza kujiweka kwenye kwenye kwenye, kwenye, kwenye kwenye kwenye labda niseme nitakuwa nita, nita, nita mimi nitatumia labda lafudhi la, au nitatumia lugha hii. Hapana, si kama walivyo wakina Mwita maranya ama jangale mwenyewe na wengineo eh, wengi kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Nazungumza na James Ngonyani mkengenyao, mwigizaji wa maigizo katika redio. Mbali na kuigiza kwenye redio Ngonyani, umeshafanya kazi nyingine za sanaa hii, mbali na uchezaji wa ngoma ulioniambia, sanaa nyingine sikubatika zaidi ya hiyo ngoma za asili, na kwa sababu ilinivutia toka shuleni na kuigiza toka shuleni, na bahati nzuri nikawa hizi ngoma za asili zikawa ziko ndani ya, ya, ya, ya, ya, ya damu yangu, lakini sana sana baadaye, hapo ndo nikaja kwenye kuigiza na hata UMC Nika, ushereshaji wa shughuli ushereshaji. Ushereshaji, ushereshaji sawa sawa, eh, kwa hiyo hiyo ukiniweka pale, ukiniambia tu bwana, ni nipambie ni, ni, ni, ni, ni, shughuli yangu kwa maana ni, ni, ishereshe shughuli yangu basi haina ya tatizo kwa kweli, na mwenyewe utafurahi. Mtangazaji: Haya, msikilizaji, miaka mingi iliyopita kibao Zuena na Kilimbwa na Marijani Rajabu ndio yule umemsikia pale awali, katika dunia mzava mzava. Diamond Platinumz anakuambia Zuena amebadilika. Zuena sio wa miaka ile ya nyuma. Kibao hiki kinaitwa Zuena. Nasibu Abdul maarufu Diamond Platinumz kutoka nchini Tanzania. Abarikani kaka, na mimi mnanisikia, mi mzima wa afya mama, Mungu anasaidia toka ulipotwacha moto anazitiwa bibi presha presha, naye akatangulia, bado tukume, ulale salama mapema, chapo moyoni na tukutuku, natamani kusema niseme Sio tena chasimaarakcukuwezunu. Anavuta na sigara maaya mara, anachezesha tumia mara Diamond Platinums, anakuambia zuwena amebadilika, zuena siyo yule wa miaka ile zue na mwingine msikilizaji, hata maisha yanabadilika, mambo yanabadilika. Saa hizi tuko katika zama nyingine. Nasema dunia inakwenda kasi, hakikisha nawe unakwenda nayo. Bado tunazungumzia sanaa ya uigizaji. Unaonaje maendeleo ya sanaa ya uigizaji, hasa michezo hii ya redio ambayo wewe unaifanya? E, ndugu mtangazaji, maendeleo ya sanaa na hasa kama wanavyosema ya redio ni mchezo ni, yaani tuseme ni taaluma kama taaluma zingine kama unavyoona taaluma zozote zile ndio kama hizi fani za mchezo wa kwenye redio. Kwa hiyo kwenye redio nikisema taaluma, kwa sababu wapo kweli, kuna watu ambao wana walokuwa wame, wameona faida yani yeye binafsi au kikundi au jamii kwa ujumla inamwona yule mtu, lakini wapo ambao tunaweza tukasema kwamba anachukulia tu kama ah, mimi acha tu nikafurahishe, basi, nimeshachekesha hivi basi, kitachotokea ndio hicho. Kwa hiyo mi nasema tu kwamba hata sisi wengine, wakati huo unaona faraja, ukisema unakuja hapa unakutana na kina eh, James Mwilu unakutana na na, na, na na kina wale ambao walikuwa Hundi, wakati huo basi, unaona unapokuja studio kuigiza, maanake unakutana na watu mbalimbali ambao ulifanya nao kazi miaka mingi iliyopita. Ni kweli kabisa, na kipindi kile mi niseme, ambacho tulikuwa tunafanya sanaa, wengi tulikuwa tunasema elimu faraja, yani ukishaitoa wewe unaona malizika. Kwa hiyo kile unachokipata ambacho tayari utafikiriwa aidha ulifanya kupitia taasisi fulani, au ulifanya kupitia labda ki, ki, ki, jambo fulani, kile unachopata basi ndio hivi. Lakini ni, ni, ni, ni kwambie tu mchezo wa, wa, wa kuigiza kwenye redio kama utakuwa umejikita vizuri, unaweza ukapata faida nzuri, kwa sababu utakuwa tayari wanakuamini watu, ili uielimishe jamii na hususani kwenye matukio, kila aina ya tukio ambalo linatakiwa lielimishwe au jamii aipate, kwa sababu wewe mara nyingi unaonekana ni msanii, unaweza ukatoa elimu, watu wakakusikiliza, watu wakakuelewa. Kwa hiyo kwanza hiyo ni niseme ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni faraja na niseme ni, ni hiyo ni, ni ni sifa moja hapo, ambao kama unakaa unaitengeneza jamii, watakufahamu na wewe utaonekana kazi yako uliyoifanya. Mambo gani unafikiri katika sanaa hii ya uigizaji yanaweza yakafanywa kazi ili angalau sanaa hii iendelee kukua na kukua ifike mbali? Mana uigizaji kwenye redio sasa hivi naona umefifia kwa kiasi fulani. E, ni kweli, ni kweli. kweli sasa hivi tunachotakiwa tutoke, kwa sababu kwanza redio zimekuwa nyingi mtu ajui asikilize ipi, asikilize ipi. Kwanza hivi vituo vya redio vimekuwa vingi, lakini hata ukirudi kwenye hizo station za, za, za TV ambazo jamii inaweza ikakuona na jamii inaweza ikakuangalia vizuri hiyo, no, ni, ni, ni, ni vituo vipo vingi lakini tukirudi kwenye kwenye kwenye kwenye hilo sasa la maslahi au la maendeleo, ili sanaa izidi kwenda mbele, kwanza wasanii wenyewe tujitambue kwenye nafasi zetu, wasimamizi nao na ambao wanasimamia hii sekta, na wao waelewe wajibu wao. Lakini tunasema sasa hivi tunaondoka kwenye utaratibu ambao huu tu wa kawaida kawaida, tunaenda kuna, kuna majambo au kuna, kuna wafadhili, tunasema wafadhiri wao kama wao kama watafadhili kitu kilichokuwa kina ukweli. Mfano tumepatana bwana, nataka unitolee elimu jambo hili, iwe kwenye redio iwe kwenye televishen. Lakini wewe bwana kama wewe pasenti yako au wewe kama wewe utakuwa umefaidika na hili, hata katika mikataba iliokuwa ya ukweli kabisa, mi nafikiri sana itaenda mbele lakini kama tutabaki tu palepale usubiri asante. Kama msanii ambayo unatakiwa una, una ukatoe elimu na elimu kabisa ambayo inawafikia wananchi. Unajua watu wanasalau tu, lakini kuna kipindi hata kiongozi mwenyewe wa siasa, kama kweli jambo lake linataka liende vizuri, amtumie msanii, lakini kwenye masuala ya kimaendeleo, sizungumzie hapa aende aki amsifie yule mwanasiasa, hapana. Maanake mtu atakwenda pale kwanza atakuwa choki, atakuwa anafurahi, lakini kuna elimu ataipata. Kwa hiyo atakuwa anafaidika mambo mengi. Kwa hiyo hilo ndio nilikuwa naliona la msingi kwamba kama tukishikana, wafadhili, wasimamizi kwa maana ya viongozi ao wataasisi ya sanaa na waigizaji wenye, wenyewe, mi nafikiri tutaenda mbali. Hongera sana na nakushukuru sana kwa kuzungumza nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa e. Na mimi niwashukuru na nikushukuru wewe kwanza, mtangazaji binafsi, kwamba ume, umeona kwanini nin nisikae na mkengenyao. Pongezi na nanipongeze, nipongeze kituo hichi cha redio cha kuweza kunialika kabla hatuja agana, unapatikana mitandaoni bado? Nipo nipo, ile wanasemaga make wa, sijajua sio rasmi sana, lakini watu wanakwambia unaishi kinyelele nyelele, sawa na, na, nambari ya simu basi, kwa nambari ya simu alama ya kujumlisha mbili tano tano saba moja nne kumi na nane hamsini na moja sabini na nne. Ni kushukuru sana asante, asante sana Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndiyo nakunja jamvi la makala haya kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Ni James Ngonyani Mkengenyao, mwigizaji e, kutoka nchini Tanzania akifanya sanaa ya maigizo yawe ya jukwani ama ya redio na kidogo ya TV. Mimi Steve ni Steven Mumbi Juma Jalo. Ni makala nyingine, nifuate mitandaoni, andika tinini Mumbi. Kwa heri kutoka