Imetumia saa 12 na dakika 1 saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tupate makala nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Mara hii ni naye Fadhili Hafidh maarufu Ril Jofu, tunazungumzia sanaa ya muziki wa kizazi kipya kutoka hapa nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi. Karibu sana msikilizaji katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Karibu sana Real Jof katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Ah, nashukuru sana, shukran sana brother kwa nafasi make. Aa, wengi wanazitafuta hizi nafasi lakini hawazipati, so kwangu mimi ni furaha kubwa sana. Tupate kionjo cha ngoma yako yoyote kati ya zile nyingi ambazo uko nazo. Tunima, <laughs> namna hiyo ngoma hii inaitwaje? Uh, hapo nime nimefanya nime, nime, nime, nime ngoma mbili tofauti as kuna nitunzia alafu hiyo ya mwisho Stella, I think ndo Stella ndo wimbo wangu wa kwanza kabisa ambao ulinifanya nikawa religiof nikawa masikioni kwa Tanzania I watu wakaanza kumjua religiof. Yes, Stella, msikilizaji kibao kinakwenda namna hii really? Really? Churu, churu, churu, churu. Ay, ay. Ay. Mskilizaji kibao Stela cha kwake Fadhili Hafidhi rel jof, unazungumzia mahusiano na namna ambavyo mapenzi yalivyo, namna nam, brahmake, unajua mapenzi, wanasema mapenzi yanatawala dunia. I think bila mapenzi hata kama tuaa tunapendeza. Yes <laughs> kwa hiyo mapenzi yana nafasi kubwa katika maisha ya kila siku0 Lini hasa uliingia katika sanaa hii ya muziki? Uh, kidogo mimi nimeanza muda mrefu. Uh, wimbo wangu wa kwanza kabisa since day one, naanza I think ni elfu mbili na tano kama sikosei, ndio wimbo wangu wa kwanza. Hizi naingia, naingia studio, lakini uh, rasmi sasa, ile rlof naanza kumjua elfu mbili kumi na tatu ambao ndo wimbo wangu wa Stella ulitoka na uka, uka, uka, uka, ukafanya vizuri. yes 2013, 2013. 2005 mpaka 13, unahesabu miaka minane hapo. Ulikuwa wapi? Ulijificha wapi? Ah, ni Asolin, kwa sababu unajua kipindi hicho tuna, tunaanza huko ah, pia unajua changamoto za recording mpaka uje ujipate azufanye kazi nzuri. Kwa sababu hiyo Stella yenyewe nime ame, ame produce mazu. So angalia huko nyuma nilipo nilipo nilivoanza mpaka kuja kufika hatua ya, ya kufanya kazi na mazuna na nakumbuka kipindi hicho 2013 mazuni wa moto hazana hit songs nyingi. So uh, nafikiri nilikuwa ni, ni, ni, ni muda sahihi pia. Pia kipindi hicho nilikuwa na haso ili kuweza kufanya kitu kizuri ambacho Watanzania wange, wange, wange, kipokea kwa ukubwa zaidi na nalifanikisha pia ile yes. Kwa nini ulichagua kufanya sanaa ya muziki? Uh, I think naweza kusema sanaa ndio imenichagua kwa sababu ni talenti yangu <laughs> yes. Uh, imekuchagua. Kwa nini kuchagua wewe na isichague wengine? Ah, wengine pia wamechaguliwa, ndio maana unaona, kwa mfano kama kina Mavoko wanafanya as wakina Diamond wana hit wa wa so uh, ukiona mtu anastay ana, ana, ana, ana kwenye sanaa muda mrefu na anafanya kitu anamuelewa wa, wa, wa, wa, wa, mashabiki wanaelewa, basi jua sanaa imemchagua. So ni moja kati ya mtu ambao sanaa imenichagua, japokuwa ni talenti yangu ambao nimebarikiwa na Mwenyezi Mungu, na ni kazi yangu pia, nafanya kama kamazi fanyi kwa ajili ya kujiburudisha tu, as nimejiajiri kwenye muziki kwa sababu ni ajira yangu, so ipo hivyo, brother. Nani alikuvutia kuingia kwenye sana hii? role model wangu kwa kipindi hicho ndo naimbaimba <clears throat> alikuwa ni Kiba ya Alikiba alikuwa ananivutia kipindi hicho sana, na hata nakumbuka nilishawahi kufanya kazi moja hivi na KGT, japokuwa haikufanikisha kutoka, lakini kipindi ambacho naenda kwa, kwa KGT, na alikuwa ni producer wa Alikiba alikuwa ananiita ah, Kiba Square <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> unapita kama Kiba kabisa, so uh, Tuna, unajua kila mtu ana mtu wake au brother, mi alini inspire kipindi hicho, lakini mpaka sasa hivi ukinisikiliza anavyoimba na yeye ni vitu vili tofauti, yes. Wimbo gani wa Ali Kiba ulikuwa ukiimba, watu wanasema yes, huyu bwana yawezekana ikawa ni toleo jipya la Ali Kiba? Cinderella, hebu twende kidogo, mara ya mwisho mi na yeye kuna na kipindi kile twasoma shule ya msingi Kigoma Ae, ae, najua ulinipenda ilokutaka penzi kulilinda isunge sema mapema ili ni umaza a -a, leo minikoda haliyenipenda nishamua. Je, wataka kumjua jina? Aitwa Cinderella, rudi home wewe, rudi nyumbani i wasalimie Kigoma, wamenisha wa, ulinitisha sana sababu likupenda wajua, kijijini kwa bibi Kigoma ni uma sana. Mimi leo niko da aliyenipenda nishamua. Oh, msikilizaji ni Cinderella ya kwake Alikiba, lakini uliyemsikia uh, pale awali ni Ril Jofu, msanii wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania, na anafanya vizuri na vibao kedekede kede. Unanionea ni kibao kingine cha kwako kizuri. Nionea ni wimbo ambao nimefanya na bradha yangu kaka yangu, elfu mbili kumi na tano ndo nimefanya unanionea, ambao nimemshirikisha na Nay wa Mitego. Yes, Nay wa Mitego, kuwa rahisi kiasi gani kumpata Nay wa Mitego kushirikiana naye kwenye ngoma? Aa, ukiangalia gap lililopo, kwa sababu mimi nimeanza kufanya elfu mbili kumi na tatu vizuri s so, elfu mbili kumi na nne pia nikafanya uh, kolabo nyingine ambayo nilifanya na Bestinaso. Nikaja nikafanya tena kolabo nyingine ambayo nilifanya na Nailini, msanii wa kike, then sasa ndo ikaja ikazaa kolabo yangu na mimi na Nay wa Mitego. Uh, Nay wa Mitego ni brother ambaye tulikutanishwa kwenye matamasha. Unajua, kwa kipindi hicho cha nyuma hapo kidogo, kulikuwa kuna tamasha kubwa sana ambayo ilikuwa gari kifanyika Tanzania, so ni moja kati ya msanii ambaye kipindi hicho chipukizi, nilibahatika kupewa lile tamasha mikoa kadhaa, so nikaa nafanya vizuri, brother akaniona, akanibless Yes, yani ya, ile kolabo yangu mimi ilizaliwa kutokana na kile kitu ambacho nilichokuwa nakifanya jukwani na aliona pia aina ya mashabiki wanavyonifuatilia ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni. So tukamvutia, ikamvutia, tukajikuta hananipa kolabo. Unanionea fadhili hafidhi, Real Jofu akimshirikisha Nei wa Mitego bila kosa unanionea majukumu kusaka pesa unanihukumu bila kosa unanionea, we mwenye ungekwepo na vangaika ungejionea moyo unapata miurizo, upendo kwangu ni kikwazo, ileo wewe ndo chanzo, na usidhaifu kwa mawazo, moyo unapata miurizo, upendo kwangu ni kikwazo, ileo wewe ndo chanzo Shawatumadi rafiki zake Baro, Pachuku na Mbulia, mwenzenu, mkipiga simu yake ndo kabisa, nakatiwa. uyo uyo uyo huyo huyo, mwenzenu namzimia kila napomwangalia. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nimeketi hapa katika bench nazungumza na, na Ril Jofu, msanii wa muziki wa kizazi kipya akifanya vizuri kutoka hapa nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi, endelea kunifuata mitandaoni, andika tinini Mumbi. Unaionaje sanaa hii ya muziki huu wa kizazi kipya, Ril Jofu? uh... Nashukuru kwanza, pia najivunia kuwa kwenye sanaa, japokuwa sanaa ni ngumu, anahitajika tukaze buti kwa sababu kila siku wasanii wanatoka na kila siku wasanii wanafanya vizuri. Yes, kwa kikubwa tu ni kukaza buti. Naam, zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa? Changamoto tunapitia nyingi, changamoto zipo. Kwa mfano Uh, unaweza kuwa labda una management, management haikuzingatii, uh, haifanyi uh, vitu kwa wakati, pia ni moja ya changamoto uh, upande wa recording pia budget, unajua inatakiwa, yes, kwa sababu msanii lazima, ukishakuwa mkubwa like kama religious hivi, lazima kuna, kuna, kuna vitu vingine unapaswa uviache au uh, na kuna, kuna, kuna, kuna usafiri kuna yaani mazingira fulani ambayo yamekaa kisana. Kwa changamoto zinakuwepo ni nyingi as promotion. Tukirudi kwenye upande wa kazi, kwa sababu kazi ndio inatukutanisha na mashabiki, kazi ndio inatukutanisha na medias like hivi. Kwa changamoto zinakuwepo nyingi kwenye uweke hususan kwenye uwekezaji, kwa sababu msanii anahitaji endorsement uh, uh, promotion za uh, uh, radio uh, Uh, kuwekeza kwenye video lazima upate video nzuri, upate audio quality. So hizo mimi kwa upande wangu mimi binafsi ndo changamoto kubwa sana, lakini sofa namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kile kidogo nachokipata, najaribu kuinvest kwenye, kwenye kazi zangu kama hivyo zinatoka videos ni quality, tunamshukuru Mwenyezi Mungu, lakini changamoto bado zipo. Ni muda mrefu sasa unafanya sanaa ya muziki kumi na tatu mpaka leo, unazungumzia miaka kumi na miwili na hapo awali pia ulikuwa umefanya E, muziki japo ukufanikiwa kwa kiwango ambacho sasa unaweza kusema umefika mbali. Muziki umekupa nini? Ah, nashukuru Mwenyezi Mungu kiukweli, toka nimeanza muziki hapo mpaka hapa nilipofika, cha kwanza, faida ya kwanza kabisa tukiachana na mafanikio Uh, cha kwanza kunikutanisha na watu tofauti tofauti, mfano hata wewe tu brother, kukutana na wewe unajua ni heshima kubwa sana eh? Yes. Kwa hiyo uh, umenipa vitu vingi ambavyo vingine siwezi kuvitaja, lakini so far hapa, kukutana na, na, na watu ambao ni wakubwa ambao sikutegemea kukutana nao pia ni moja ya faida. Una na, kibao kipya? Naam, na kinaitwa Vumilia. Yes, ilikuwa rahisi kiasi gani kuja na ngoma hii? Ah uh, kwanza haikuwa rahisi kwa sababu kipindi naifanya Vumilia ni kipindi ambacho nilikuwa na changamoto ya gerezani. <laughs> so uh, nimeiandika Vumilia kwenye kipindi kigumu sana. Ukisema changamoto ya gerezani, unataka kusemaje hapo? Ah uh, 2020 mimi nilipata changamoto, nilifungwa miaka 30 jela. Uh, kwa kesi ya kutengenezewa lakini so far nafikiri <laughs> Watanzania wanajua, nilishashamwachia Mwenyezi Mungu, so far namshukuru Mwenyezi Mungu nilitoka kwa rufaa. So ndo chanzo cha mimi kuiandika Vumilia pia kwao. Vesi ya Vumilia nini, chorus ya Vumilia niliandikia nikiwa gerezani, ambao nilikuwa na mwasa mwanamke wangu au mpenzi wangu aendelee kunivumilia. So wakisikiliza, ndani ya Vumilia kuna vitu vingi sana. Video iko pale shatoka, nafikiri leo ni siku kama ya nne hivi, toka video itoke, unaiona itafanya vizuri sokoni namshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu mapokeo ya Vumilia yamekuwa tofauti na nyimbo zangu zote za mwanzoni nilizofanya, kwa sababu toka nimetoka matatizoni au toka nimetoka jela, niweke hivyo, nilifanya nimetoka ile, lakini nimetoka pia ilifika sehemu yake, lakini vumilia imekuwa zaidi na ukubwa, mapokeo yamekuwa makubwa sana, yananipa moyo. Haya, msikilizaji, pata radha ya ngoma hii Vumilia ya kwake Ril Jof Afrika. Rudi, tutapandisha makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Mpenzi duniani, atupo wenyewe mimi nawe tupo wengi, mabara na bahari, nyumba na mapori, na sio moja sayari. Na kama unavyoona wengi wa madhebu, kila siku mpya dini na mwamini Manani, nampinga shetani na ngaika maibadani Vumilia bao mujarabu msikilizaji, kinazungumzia namna gani uvumilivu unalipa. Unapatikana vipi katika mitandao ya kijamii? Ah, uh, kwenye kwanza kabisa uh, vumilia iko kwenye all digital platforms uh, YouTube kwenye YouTube uh, napatikana kwa jina la Real Jof, yani Real ya Madrid ile uh-huh, alafu jofu ya Kiswahili Real Jof. Uh, kwenye digital platforms zote religiof, uh, YouTube, uh, religiof, uh, Facebook religiof fan page, uh, Instagram religiof tz. Yes. Kila laheri na Mungu abariki kazi ya mikono yako ifike mbalimbali mbali zaidi. Amina. Na wewe pia Mwenyezi Mungu akubariki, kwa sababu ni mabradha wachache sana wenye moyo ambao anaspoti vijana wa kimaskini kama sisi. So, ume, take time yako umekuja kunifanyia interview, nashukuru sana Mwenyezi Mungu aendelee kukubariki bratha. <laughs> Wewe unaweza ukasema hauna fedha tu, lakini wewe ni tajiri. Kila laheri. <laughs> Amina, amina. Soon ntakuwa baresa. <laughs> Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndio nakunja jamvi la makala haya ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Juma lijalo ni makala nyingine, na kuacha na kibao hiki. Ana kibao kingine kinaitwa nimetoka na kuacha nacho. Mimi ni Steven ni Mumbi, nifuate mitandaoni, andika tinini Mumbi. Kwa heri na uwe na wakati mwema.