Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika kumi, wakati wa kupata makala nyumba ya sanaa. Kwa kawaida, wasanii wengi wanatumia vipaji vyao ama talanta zao, unaweza kuita haswa, muziki kueneza ujumbe mbalimbali kwa hadhira inayokusudiwa. Mjini Mombasa, pwani ya Kenya, msanii wa nyimbo za kizazi kipya Kelvin Omondi maarufu Oms Low Montana anatumia kipaji chake kueneza amani kwa kuwashawishi vijana kuacha uhalifu na pia kuacha kujiunga na makundi ya kihalifu. Msikilizaji, makala ya Nyumba ya Sanaa juma hili inajielekeza kule pwani ya Kenya katika mji wa Mombasa, kuangazia namna msanii huyu alivyobadili maisha ya vijana wengi kwa kutumia Sanaa ya muziki. Mimi ni Steven Mumbi nakukaribisha katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Msikilizaji, kabla hatujaanza kuangazia sanaa hii ya muziki wa kizazi kipya wa hip hop, kwanza tujiweke sawa na kibao hiki Sumu ya Teja, anaitwa Vitali Maembe kutoka nchini Tanzania. amndiluka lajidunga mpononmsikilizaji unaambiwa sumu ya teja Segerea. Segerea ni gereza la mahabusu lilopo hapa jijini dar es Salaam. Unamsikia hapo Vitali Maembe, anakuambia sumu ya teja Segerea. Maana yake teja huyu mwenye uraibu wa dawa za kulevya aliyetumia kwa muda mrefu, akienda gerezani, akitoka mara baada ya kuto kutumia kwa muda mrefu, anakuwa amepona. Na sasa tujielekeze kule mjini Mombasa, katika pwani ya Kenya. Naungana na mwenzangu Diana Wanyonyi, ambaye amefanya mahojiano na msanii huyu Oms Low Montana. Diana, kwanza atufahamishe kwamba jina hili la Oms Low Montana, kwa nini alichagua jina hili wakati kuna majina mengi ya kisanii angeweza kuchagua? Okay, first ilianza na omslo, omslo. Kama ulifanya physics way back in high school nikiwa Wamakata imara hamisi Mm -hmm. kama unakumbuka shule ni kwa form 3 form 3 nakumbuka hiyo nilikuwa nafanya physics nilikuwa napenda sana physics and uh, wanafunza walikuwa napenda kunita ohms ohms law ohms law ohms law so like uh, after high school sasa hapo hivyo uh, kuka kuwa na nafasi ya kuwa na mseto campus tour nakumbuka very well uh, ku, nilienda kuperform pale kwa stage nikaulizwa jina lako losa nini nani Sikuwa sure about my stage name ni gani, so like, hapo ndo nikaangalia the crowd, the audience. Nikaangalia audience pale, naona watu wa electrical engineers, naona watu wa ma engineers walikuwa kibao, so nikasema ohms, Ohms law. Mm -hmm. So kwanzia hapo ni Ohms law ndo jina ika stick mpaka leo. Ya. Yeah. Alafu, mm -hmm, vile ni pia napenda pia mambo ya physics, mambo ya electricity. Mm -hmm. So jina ambalo mimi ni fit poa sana. Yeah. Eh, usanii ulianza mwaka gani na kitu gani kilikupatia msukumo? Nilianza uh, mziki uh, before nianza mziki li, niki, nakumbuka very well nikiwa Hamisi high school form three nil, nilirepresent my school kwenye uh, national level in Kisumu uh, kwa rap category but hapo nilikuwa sichukuli mziki kama, kama ile yani, nikuwa sichukuli na, nikuwa sichukuli yani ile serious. So after high school like I didn't have anything to do. Wakati uo pia nikupata pesa kwenda college ilikuwa ni ngumu. So like nikaanza kufanya mambo na freestyles nafanya cyphers, uh, niki rap battles mtaani tu. So nakumbuka after 2014 ndo ilikuwa my first time kuingia studio so nizasema mziki nilianza 2014, yani harakati zangu za hip hop zilianza kitambo sana ni. Yeah, nikianza mziki tayari nilikuwa nishajua nataka kufanya nini kwenye mziki. ujumbe gani inatoka katika mziki zako? Okay. mziki wangu basically inaitwa ni, ni, uh, ni mambo na preventing violence na extremism through hip hop mm. and uh, niko na program ambayo inaitwa acha gun shika mic Acha gun shika mic basically, see it ni gun but, acha uhalifu, acha kitu ambayo haisaidii the society. Shika mic, si lazima uwe msanii ushike mic, do something ambayo italeta positivity kwenye society. Mic unaweza kufanya biashara zako, mambo na entrepreneurship. Okay, so, kwa sababu mimi natokea Kisauni the hotspot of crime, mavijana wengi sana wameuliwa mtaani kwangu and like watu ambao nimegrow nao nimecheza nimecheza nao ni, uh, ni na mpira football fut, uh, tuka utotoni. Mavijana wengi sana wameuliwa sana, na mi nasema tumezika talents at, mi naona sijazika ati at, mi naona tumezika talents so hiyo ndio kitu ilinipatia changamoto. Kama mimi, wenzangu uh, wa, uh, mtaani wakiona ah, saizi tunamsikiza kwenye maredio mm -hmm. tunamona kwa TV mbona mimi nisiwe kama homeschool? so mimi kama kio cha jamii uh, what I'm trying to give back to the society ni kuambia mavijana kwa crime doesn't pay, na hapo ndio hiyo program ya acha gun shika mic ikatokea, ni kuambia tu mavijana kwa crime doesn't pay mm -hmm. na pia the main vision ya acha gun shika mic is to see a peaceful and collaborative society free from juvenile gangs. Mavijana wengi sana ni wamekuwa hapo yani kukata tu mapanga ambao haisaidii mm -hmm. shona so hiyo ndo kitu imenipatia motisha ya kuendelea kufanya hii project. Mavijana wengi nakumbuka, sahizi wame change, tuli organize event, tuko na event inaitwa Coast Tipop Arena. The cost paparena ni kupatia mavijana uh, nafasi kuwapatia hizo talents ambao kuwapatia exposure kuwapatia platforms, because kuna talents hizo nyingi sana ambazo wasikui supported. So msanii asipokuwa supported uh, anaona kama anavunjika morale alafu anafanya vitu ambazo zisaidii ushona. So like first tulifanya peace edition, ambao peace edition wakati wa election Mombasa, naweza sema it was the one of the peaceful county in Kenya wakati uh, mimi naweza sema ii event ilicha sana kwa yohisho alafu achaganshi kama kisaizi mtaani saizi. Saizi mavijana ambao maybe mbi wamevunjika morali kufanya ku, ku, uh, wamevunjika morali mavijana ambao walikuwa mtayari wameisha jiingiza kwa crime saizi, wamepungua wengi sana wamepungua. Saizi wanafanya mabiashara unaweza kuwapata kwa Kongowea wanauza manguo, wanafanya mabiashara zao, wengine wamekuwa makondakta, wengine wanafanya biashara zao tofauti tofauti. So mi naweza sema kuna mavijana wengi sana wamechange, sema the exact number, but mi niko sure sana hundred, mavijana wengi sana wamechange through sa, hiyo uh, program yetu ya achakashikamaika na ni kitu gani kinachangia vijana kujiingiza katika uhalifu ok kuna mambo kibao sana ambayo inachangia uh, first and foremost, chenye nilikuja nikafanya nika, nika research yangu ni kuwa uh, poor parenting ajua huku kwetu uswazi uh, mzazi anatoka asubuhi anaregea usiku hajui mtoto wake the whole day amefanya nini mm -hmm. So mi uh, naweza sema poor parenting and maybe uh, mambo na peer pressure pia uh, mavijana wengi sana wanaona mwenzake ah, anafanya hivi, yeye pia anataka kufanya hivyo, umeona like alafu, pia kuna pia like kijana size like uh, kuna vijana uh, wengi sana wameuliwa na wameuliwa um, um, um, um, um, um, um, wamepigwa uh, uh, marisasi. mm-hmm. So ukiona kama mwenzako amepigwa risasi, unasikia vibaya, kwani amepigwa risasi ushaona. So we una try kuf, kufanya revenge, wengi wanauliwa, kwa hiyo ishu yeah, mi nasema kitu kama hiyo yeah. Halafu na pia maybe vitu ambao wanaangalia kwenye midia, um, kijana, nataka kupata pesa za haraka, so hizo ndo vitu ambao zinachangia sana vijana wana wana- wanapotezwa. mm -hmm. Yeah. Wakati ulipoanzisha huu mradi wa wacha gan shika mic, yeah, uliungwa mkono na vijana na ulitumia njia gani kuwashawishi kwa kusikiza? Yeah, mi natumia tu uh, hati yangu talent hepup uh, because wengi wengi wao wananijua kama msanii like wao natumia naachukua hiyo platform ya usani hiyo advantage ya um, as in kila place nikienda kwenye ma interviews, kama ni radio TV, lazima ni preach hiyo issue ya kuwa ma vijana, crime doesn't pay, so hapo ndo ninachukulia advantage, so ma vijana tayari, because kama wanadownload my music, wanaingia YouTube wanaangalia wana ngoma zangu, wao kwenye radio lazima anisikize, TV lazima angalie, na nikiwaambia such kind of message lazima watanisikiza, so mimi unatumia media natumia nikiena ni, ni interview kwa, kwa, red, kwa, kwa gazeti lazima nitumie niwambie ni, ni, ni mavijana kuwa crime doesn't pay, so lazima ni preach that message, so hapo ndo mavijana tayari wana, wana, at least wanaanza wana kunisoma vizuri sana, msikilizaji, yeah. <muchasana> <muchasana> tuvute pumzi. Hawa wanaitwa Tip-Top Connection. Kibao kinaitwa Ridhiki. Ukipata buku sida raumia, ndo kwanza duhudiongoza. Wapo wengi sana waloshika hela mwisho wake wakaocheza familia yake ina kufanja naitwa Tiptop Connection ridhiki, usipuuze hiyo shilingi mia, shilingi mia mbili, shilingi mia tano unaipata. Msikilizaji, ndio maisha yanavyokwenda. Muhimu mkono uende kinywani kwa njia za haki, hakikisha unatimiza wajibu kwa ufanisi mkubwa. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, yani makala Nyumba ya Sanaa yanakuijia moja kwa moja kutoka RFI Kiswahili, Nami ni Steven Mumbi, na tunaangazia sanaa ya muziki wa kizazi kipya, muziki wa hip hop, e, kutoka pale pwani ya Kenya katika mji wa Mombasa. Mwenzangu Diana Wanyonyi anazungumza na, na mwanamuziki anayefanya sanaa hii ya muziki hasa huu wa hip hop, akifahamika kama Omslow Montana ambaye amejikita kuangazia muziki huu Eh, kuhakikisha kwamba muziki huu unabadili maisha ya vijana wanaachana na uhalifu na, na kujielekeza kufanya shughuli nyingine ikiwemo muziki. Wanyonyi, unaweza ukaendelea. Vipi, kwanza anaonaje kuna haja ya wasanii wengine kufuata nyayo zake kwa maana ya kwamba kuachana na uhalifu na eh, kujiunga katika muziki. Uh, ya yeah, ajua kila msanii ako na call na kitu kama hii ii ambayo anafanya si, ati ni, ni kitu inakuja tu hivi, it's a call from mimi najua it's a call from God and kila msanii ako na, ukiingia kwa usanii unakuanga na unakuanga na na ambition yako chini unataka kufanya. Mimi tangu niingie kwa usanii sikuingia tu ati nataka fame ama nataka nini zi, mimi what I really want ni kwa nataka ku change my society and, nkiangalia Kisauni mazo saizi na feel like mziki hata, yani, una feel like si kitu kwangu because saizi, my music its majorly ni kuongea tu, kuambia ma vijana kwa mambo na crime, mambo na extremism, countering violence, vitu kama hizo. Yeah, such kind of support mm-hmm. Kuangalieni pia um, miziki ya, uh, ya, wanamziki ambao wanafanya positive message because right now um, chenye nime, nimekuja nikaangalia the, the media yetu ambao tuko nao hapa Kenya, they don't want to play the music ambao tuna iko na message, wanataka kuplay music ambao hazina message, hizi tu shallow music. So sisi mimi nikifanya mziki ambao nikuambia mavijana kuwa crime, nikiingia kuongea kuhusu mambo na crime Uh, they don't play I mean, mi naeza sema media Kenya don't play my music. Me like I'm an underground artist, they don't play my music and me wanna believe real hip hop iko kwenye radio. Me wanna believe kama kiocha jamii, yani your voice like, lazima yani itakuja kusikika one day ya yeah, mm -hmm. yeah, kitu kama hiyo yeah, yeah. Uh, ni changamoto zipi ambazo unakumbana nazo omslo um, Uh, changamoto kibao, changamoto wenye nimekwambia media like mm -hmm. uh, ukifanya uki positive message, uh, music, uh, they don't want to play your music mm -hmm. yeah, wana, wana sema, the message is so hard, it's not radio friendly mm -hmm. but, but that's the truth, hiyo ndo kitu inaendelea kwenye society, so lazima we have to talk about it Changamoto nyingine ilikuwa ni maybe kwenda studio ku record my music, kitu kama hiyo, because unaweza kupata ukuna message size like you want to talk about, kuambia mavijana kama ku ku kuna kuna kitu na happen na trend size na tayari umeshaiandikia, hauna pesa pesa kwenda ku record so utarekod baadaye, kama hiyo kitu ishapitwa, yani ishapitwa na wakati mm -hmm. So hiyo pia inakwanga ni message ina challenge kubwa sana mm -hmm. ya yeah, kitu kama hiyo maybe my events big events ambayo, um, maybe iki happen, upo ina nafasi ya perform because you doing uh, unafanya ile hardcore hip hop so hiyo ndio know, inaanza kuwa inaanza sema ni changamoto kubwa maybe unapata, but inshallah all, all will be well. Mimi na imani sana ita nitafika. Nasi una message gani kwa vijana? Uh, vijana wako na uwezo wengine ni kubwa sana ku make it kubwa sana. Serikali imewapatia nafasi? Serikali, uh, serikali uh, mimi ninasema 50-50 kuna sometimes wana, wana support kuna su sometimes hapo support because hata uh, support kila mtu. So kuna wengine ambao wamebahatika wamepata nafasi, kuna wengine hawajapata nafasi. So mimi ninasema vijana na never give up. Uh, never give in. There's always a solution for everything yani, usiwe give up kabisa in life. Yani, ukiona kama hii plan A haifanyi, try plan B mm -hmm. Shona, so mimi naambia tuma vijana work hard yani. presoni ile ile. ileile work hard extra hard, yani and mweke Mungu mbele yani, everything that you do, mweke God mbele yani shona mm -hmm. and mina believe, yani utafika place unataka. Asante. E, thank you so much yeah. So tumegrow naye toka utotoni. Nakumbuka tukicheza tapo siku za kitambo Mshomoroni, ringa sana mukila kuku na chapo. Kiraita alikuwa boy mhamble, rais na single parent juu dad wake ndio alikuwa kambo. Godfearing ndo alianza change tuna hapa kampo Asante sana Diana Wanyonyi kwa kuzungumza na Omslow Montana, msanii wa muziki wa hip hop kutoka pale mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Mimi ni Steven Mumbi, msikilizaji nakushukuru sana kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Nifate mitandaoni, andika tinini Mumbi utanipata. Na kumacha na kibao hiki ni wewe cha kwao wamwiduka bendi kutoka nchini Tanzania, vionjo vya kiasili kutoka kabila la Wasafwa ha,