Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika kumi. Yanafuata makala ya nyumba ya sanaa. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Stephen Mumbi. Ancentre Mulozia, msanii wa muziki kutoka kule mashariki mwa DRC hususan katika mji wa Beni, ndiye tutakuwa naye katika makala ya juma hili. Karibu sana msikilizaji. Msikilizaji, kabla ya kwanza makala haya ya nyumba ya sanaa, ebu jiweke sawa na wimbo huu wa kwake Centre Mulozia, unaitwa le vrai amour le ya zuku ama rumba kwa, ma kwa namna nyingine inakwenda taratibu namna hiyo. Ni wakati sasa wa kujiunga na mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka akiwa katika mji wa Beni alipofanya ziara hivi karibuni, na alikutana na Centre Mulozia na kuzungumza naye. Kwanza Ruben, Mulozia aliingia vipi katika sanaa hii ya muziki? Safari ya muziki ni mrefu sana, kaongelea kwa ufupi. Vile unasema ke, tulianja muziki tangia tuko huko Kisangani, Province Oriental, tukabeba muziki Kuituri, tukakuwa tena tunapanda na muziki mpaka tunafika hapa Beni, kisha tuliingia tena Kampala. Sasa kwa muda tunaongea hapa, tunapiga muziki tu hapa Beni ni muziki wa aina gani, asetre Mulozia? Mziki mi napiga ka mziki ya Kongo tu, rumba kongole. mm, unapiga rumba yeah. na pengine he, mziki wako ambao ulitia fora unaweza kutueleza ni mziki gani, unaitwaje? Mziki ambao we ukiuimba tu kila mmoja anasema yes, huyu hapa Ancestre Mulozia. <laughs> <laughs> ili ni nyimbo, nimbo, nimbo mi nalitunga muda mwaka inapita, adili nimbo kaa mi naimba hapo. Sami na kuwaka kuku podio mina imba le nimbo watu wana yaki ni ya centre le proprietaire munye mm, nimbo iko yalale iko chanson ma chanson kompoze mm. Yeah, iko yalale nimbo ina buge kambisa beni. ni wimbo ambao unapatikana kwenye YouTube ama kwenye mitandao gani? Sasa kwa, kwa sasa hapana, kwanza wa mtandao hata hata moja tu ya ituma kwani inaomba ma ma finance mai anapasha tusaidia tufike huko. Kwa maana hiyo, bado hujapata mfadhili, yaani mtu ambaye anaweza kusaidia aa, kuuza wimbo huo yalale? Bado kwanza, hii ni wimbo napigwa tu ma consent. Sawa sawa, tunaweza kuupata wimbo huo? Wimbo uko wimbo uko uko nao kwenye WhatsApp, inapasha kuwa ku WhatsApp, inakuwa ku okay. Facebook yangu inakuwa maya. Okay. Sasa ya kuwa ku, manamba ile ya kuizisha ku YouTube, YouTube kuizisha sasa. mm -hmm. mm. Okay, unaposema kuuzisha maanake unamaanisha kuuza wimbo wenyewe yalale, eh hey, watu wa upate ki urahisi upate, sii si. sawa sawa mm -hmm. uh, okay uh, mbali na yalale kuna wimbo mwingine niko manyimbo mingi sana niko mm -hmm. na manyimbo reseau damour damor mm -hmm. uh, niko na manyimbo la vie sans formule mm -hmm. tukuna gilen migilo chanter mm -hmm. pour une femme kuimba kwa ajili ya mwanamke e, tunaimbia mwanamke. <laughs> La vie sans formule ni maisha bila, uh, kanuni fulani. Maisha hakuna mwenye anasema yeye anaweza ha, hata ya mtadiri anakuambia ya, ya, yaneza tu. mm -hmm. Tadiri maisha haina formule mm -hmm. Eh, sawa sawa. A, pengine uh, ancetre mulozia, jina hili ni jina la kuzaliwa ama kijamii, unaitwaje? Jamii familia wana, wananiita Santos Hangi Muliata wa, wale wa mm -hmm. wakolege wananijua na jina Hangi Muliata Santos. mm -hmm. me sisa kimsanii, ki hili jina mi nalipima liza wazazi, hii Hangi ni nani? mm -hmm. wakaniambia Hangi ni, ni tati, mm -hmm. tati wako babu, babu ni Asendri. Mm -hmm. eh, babu sasa wakanza niita babu Muliata. mm -hmm. A, wengine wakasema hapana, Muliata ni mulozia Yuse, uh -huh. wa, wa, wa, wafane yangu walipima kunipacia ile dina kwa kinguvu tena kwani <laughs> kusema ke we kama ni Hangi Muliata mm -hmm. ni muzee mwenyewe ni muzee Muliata kabisa sasa. <laughs> <laughs> <laughs> hili jina la mulozia ndo, eh, nilikuwa nashtuka kidogo mulozia, uh -huh. mulozia hili natokana na mambo mi nafanya nalianja fanya niko mdogo sana, mi nalianja imba mpaka ku masomo, ku masomo ya saba, beba kitari. Hapana, huyu ni mlozi tu <laughs> mami jo naanja fanya iko ya mwaka yake mm. silau walipima kuni kwa maana hiyo. Oh, mlozi ama mlozia mm. inatokea kwenye jina la mrozi ama mchawi eti kwa sababu ulifanya vitu. Sasa mi napima kufasiria ile jina inatoka wapi, wanasema huyu eh. Si mtu wa dunia uh -huh. Si mtu wa kawaida mimi eh. Na mi najikumbusha, mi nasema mm -hmm. Saa Yesu mm -hmm. alifanya maarifa mingi, wakasema huyu ni mlozi. <laughs> Bo hata mtoto wa Mungu vasiamwita mlozi. <laughs> <Javiko mpui, laughs> nika undi undi. Nikaelewa, nikaelewa, malamu yanasema hapana, ile jina uh -huh. Sitawasumbua juu isikue mi nakatala dina wananipa, wananipa wana dina kazi mi nafanya okay. Niko e meme ta kuturie ah, yani we ni mshonaji, nasona manguu yote aina yote mm -hmm. Ok, umesema unapiga mziki wa rumba na umetutajia pale ya lale sijui eh, chante pour la femme na nini na nini kiujumla, eneo hili bila shaka, ujuavo Beni ni eneo lenye eh, kukumbwa na matatizo ya kiusalama, si ndio? yes. Lakini mchango wako ni upi, kama wewe msanii wewe, ukiwa eh, msanii ancestre Mulozia, ni mchango wako ni upi katika kusaidia jamii, kusaidia viongozi kurejesha amani katika eneo hili? Saidio yangu ni ni mingi sana mm, kwani niko na dumu hapo Beni yao sijui mwaka Swahili iko nguvu depuis 2027 nalikuwa hapa 2007 pito ah, tangu mwaka elfu mbili na saba. Nalikuwa niko Beni mm -hmm. na leo niko Beni mimi nakuta Beni mm -hmm. mambo inageuka mm -hmm. Parapor ya makazi vina aliku akinitumiki beni nifanye mziki yangu beni. Ndiyo. Minakuta kazi inakata uh -huh. Tina okay. Mwaka hii unakuta nini, manyimbo niko naoza mingi sana uh -huh hata isi ishirini me nyimbo hakuna, mwenye anapima kuleta mchango mchango juu nyimbo ende mbele. mm -hmm. napasha ima kuma concert na ima me hakuna producer sini. oh. shida inye mi nakuta. mm -hmm. kubeni ke tulifika, mm -hmm. depi tulifika hatu ya pata amani. umeeleza kuhusu swala la kukosa producer, kosa producer tunakosa producer, kama nikafasiria kidogo Beni ilikuwa mgini ilipogea watu wote naam, sana alifika Beni, kisha wakati kidogo watu wakalaki tena Beni mm -hmm. Beni na bakitu pale, watati wataua batu, watatinja pale, watafanya hivi les gens avaient peur de rester a Beni, wakanja kuwa wanapida watalala Uganda watalala Butembo ya hivi mm -hmm. Sa beni inamaliza ile nguvu yake ya, ya muziki ya zamani. Ya zamani tulikuwa naendake muziki beni kabisa, ni nguvu sana na mm -hmm. muziki yetu asikilikani tena, kwani hatuna waproduisa mm -hmm. ya kusimamisha muziki kubeni tunapigania sio wanyewe. Uh, nimekusikia uh. Mbali na changamoto hii ya kupata maproducers ama kupata wafadhili, kuna changamoto nyingine aina gani ambayo huo mnapata changamoto Jida? Shida ni nguvu, kwani kama hakuna amani, shida ya nguvu, kama hakuna amani kuvil hakuna vile muziki uh -huh. hapata pasha furahi kwa pale watu wanalia uh -huh. uh, mara moya inakuwa shida ya nguvu, mziki ya watoto wa beni haitasikilikana. Kila mtu anajifunga kwa nyumba, kila mtu anaogopa, kila mtu afanye tena vinyee, anapasha fa kazi yake, inasaidia ke atumiki tena mziki. Ni nini ambacho unafanya eh? kuna siku ambayo umewahi kutoa mziki na ikakuletea shida bo? Mziki ya kuleta shida? Hakuna mziki ya kuleta shida, ni mziki minakia kupiga na wakati Mzozo hata moya kuvili ile ndio muziki wanapasha, nikataza kwa muziki nalipiga watu wanakataa, hakuna ta, ta moja wana muziki mm -hmm. mm -hmm. wapo baadhi ya wana muziki katika maeneo haya ambao wanalaumiwa kwamba wanafanya muziki wa kimapinduzi eh, muziki wa kutusi watu muziki wa kutusi ama ku, kuikashifu serikali mm. Eh, pengine ni, ni, ni, ni, ni, ni ushauri gani unatoa kwa wasanii wenzako ambao fanya hivyo na je, hili limewahi kutokea, ili mauaji ya kuua wasanii wenyewe wanakuwa wa revolutionaries ni mm -hmm. Shida hii nyewe na iko nguvu sana s si, mm -hmm. Sijui kama ntaeleza kuna namna gani, kwani mm -hmm. shida hii sisi tunapoteza wandugu wa, wa familia mingi sana. Sa mtu anaimba, unashinda una, una vya kumwambia anaongea vinye iko kichwa yake hmm. Yeah. Sabo wana wana vali wana, wakati tuko hapa kubeni tangia kukufa ya msanii mmoja ambao batu wote wanajua mdogo yangu Delcat Idengo hmm. Tangia alikufa tuko kubeni atupike muziki tunalia tu hmm. Kwama tunajua chaque musicien, kila mwana muziki, kila mwana muziki iko na na kibao yake mm, kariere yake uh -huh. Mimi naimba rumba kongolia wengine wanaimba RnB, wengine wanaimba religious uh -huh. Wengine wanaimba uh, muziki saa ya revolution uh -huh. Unakuta yeye anaongelea tu bia inti uh -huh. Asi wanye tunaimba rumba, tunaongelea vingine uh -huh. Sasa ni shida, sasa inatupata inakuwa ni shida yetu, sio wote wasanii uh -huh. Kwani tuna tunapendana sana sana sana uh -huh uyaimbe hii tunapendana sana mm -hmm. Ben, lakini huwa mna mikutano mnakutana, baadhi yenu katikati yenu mnashauriana mm -hmm. mnapata nafasi hizo ya kukutana, kama nakwambia, kama kama nalikufasiria hapo mm -hmm. kitangia kufa ya msanii mm -hmm. sisi tumekala, tunakosa cha kufanya, tunaanza kuwa na kumaliza, tunakosa vya kumalizia mm -hmm. kwani tuna tunakufisha wasanii kubeni mm. Wa mingi, wawengi mm. Tangia tu hapo tunakufisha wasanii tunawazika. Ruben, nitarejea kwako, amezungumzwa hapo Delkati Denko ambaye alifariki dunia Februari kumi na tatu mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati akitengeneza wimbo wake mpya wimbo ambao ulikuwa ukishutumu vikundi vya waasi e, katika mji wa Goma, na hivyo kupoteza maisha wakati akirekodi wimbo wake huu mpya. Video ya wimbo wake huo mpya, hebu tusikilize. Miongoni mwa vibao vyake ni pamoja na hiki divize. Shika mateka serikali, askari jeshi wote wamegeuka, wametuvamia ngambo na ngambo, shambani hatuendi, mjini tochukiana Wameshika mateka serikali askari jeshi wote wamegeuka, monduyo samaki na kufia baharini na sumu mambe nafanya garamu. Msikilizaji, ni Delikati Dengo, mwanamuziki aliyefariki dunia wakati akitengeneza wimbo wake mpya, wakati akitengeneza video ya wimbo wake mpya, eh, huko mji wa Goma. Bado niko naye katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Msikilizaji, mimi ni Steven Mumbi, mwenzangu Ruben Kakule aliokumbuka yuko na Centre Mlozia wa wakizungumzia sanaa hii ya muziki. Nafahamu muziki wake haupatikani katika mtandao wa YouTube kwamba mtu anaweza akautazama makausikiliza, anaweza kupatikana namna gani katika mitandao ya kijamii? Hey, hey, muziki wake unapatikana kwenye mtandao gani? mingi ku Facebook na. mm -hmm. Na kwenye Facebook mtu anaandika aje kukupata kiurahisi? Ni Acentre Mulozia tu, ni jina yangu mm -hmm, ya msanii. Ndio jina mi naitia ku Facebook Acentre Mulozia. Wengine wakitafuta kwa kupata mbiombio ni Hangi Santos. Hangi Santos. Na namba ya simu pengine kiurahisi wa ki ili watu wakupate, unaweza kuiongea hata kwa Kifaransa mimi nitatafsiri nitatafsiria Kiswahili. 9099771744 hamsini ah, na tano anasema kwa mwishoke, okay. ah, na ingine 81 mm -hmm. plas mbili nne tatu nane moja 47 nne saba 70 saba sifuri 627 okay, 627 sita mbili saba. Mbali na hayo hakuna uh, WhatsApp, zip. namba hizi zinapatikana zote kwa WhatsApp? zote ni namba ya WhatsApp, watu wananitukua huku okay, kumalizia, kumalizia pengine una ujumbe wote ambao labda utakuwa umesahau, ya kuomba tu amani, kwani msanii juu asikilikane juu msanii apate nguvu ya kufanya muziki yake ya kwanza ifanakuwa na amani. mm -hmm. Mkitusaidia ni mkusauti, naenda popote, tunaomba amani tu, hatuombi kitu ingine. Hatujue vyote, hatujue tunajua ke mziki, hatujue vya politiki, hatujue vya kanisa, hatujue vya siasa, hatujue vya mingi mm -hmm. Kwani makanisa ni vya mingi vile. mm -hmm. uh. Asante Mulozia, nikushukuru sana uh, asante sana Uh, kutoka hapa Beni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Uh, kwako Steve Mumbi, endelea na nyumba ya sanaa. Sote kwa pamoja, Kongo yetu itashimama. Asante sana Ruben Kakule Lukumbuka. Hebu jiweke sawa msikilizaji, kabla sijakuaga katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Wimbo unaitwa machozi umeimbwa na wasanii mbalimbali kutoka Kivu e kaskazini, kwa mwana. tunaishi kwa imani, serikali na raia tuungane kwa umoja, sio kuota mabawa, nchi iende sawa. Ni amani tunataka, tumecheshwa na nji. Ndio nakunja jamvi la makala haya nyumba ya sanaa, kutoka hapa Radio France International, idhaa ya Kiswahili. Mimi ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine, usiache kunifuata mitandaoni, andika tinini Mumbi. Shukurani za dhati kwa Ruben kakule Lukumbuka alipozungumza na centre Mulozia. Kwa heri. Na uwe na wakati mwema msikilizaji. Ya kusema ni Mkongo.