Ni saa kumi na mbili na dakika kumi Afrika Mashariki, tupata makala ya nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI ya Kiswahili. Leo nakuletea msanii kutoka kule Beni, mashariki mwa DRC, akifanya sanaa ya muziki. Huyu ni Swit Brown Fresh Leader, atakuwa akizungumza na mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka. Karibu sana msikilizaji Ruben Kakule Lukumbuka, msikilizaji ndiye anayezungumza na msanii huyo. Kwanza Ruben, jina lake halisi ni nani? na Mumbi niko naye hapa eh, naomba ujitambulishe? Uh, yes Dina, Tongo, kwa majina anaitwa Gloire Tsongo kwa jina ya familia eh? Ila ya music, unaweza niita Sweet Brown Fresh Leader. huyo ni kiongozi Yani, unajua mi nafanya mziki kama mi peke eh, so sina ambapo ananiongoza, ndo maana najiita leader. mm -hmm, sawa sawa, kiongozi wewe mwenyewe na sweet brown. Yes. Umeanza muziki tangu mwaka gani na hadi tumefikia sasa? niko na kama miaka 4, hivi kwa music na mziki kabisa niliuanza tu uh, ulikuwa tu ukikuja uh, kwenye nafsi na no, nilijikuta tu nimekuwa mwanamuziki. Na saizi kabisa na niko nafanya mziki kama kazi na una, ukilingana na uh, pendekezo, yani magumu magumu ziko mingi ndani ya music, ila tu tuko naendelea kukazana uh, pia kupitia shida za mji wetu inchi yetu yani ni kukazana tu, yani sio mm. Si, si, sijui kama niseme nini. Ni sawa sawa, pengine ni muziki wa aina gani ambao huwa unafanya? Uh, world music eh, yani muziki ambapo wengi sana wanaimba Uh, sio rumba, sio ya gospel, ila ni nyimbo ambapo inagusia popote, so naweza kuimbia na kugusia kwa kushauria, naweza kuimbia na kuchezesha, yani inagusa popote kabisa. Ah, tuseme mziki mchangamano, yeah. Eh. Wakati mwingine rege, wakati mwingine ni hip-hop, ivo kabisa, ivo. Wakati mwingine sijui mambo kama hayo. Ni changamoto za aina gani ambazo tangu pale ulivyoanza? Na ni mwaka gani sasa hasa zaidi ulianza? Uh, yani mimi nilianza kwenye elfu mbili kumi na nane ndo mm -hmm. Nilianza music miaka mm -hmm. sai... mine kama ulivyosema, ndio yani sai tuko elfu mbili ishirini elfum... na tano ndio yani uh, magumu ambapo zaidi sana mimi napata ukilingana oh, sana kuhusu management mm -hmm. Kwa maana hiyo ni zaidi ya miaka minne huko kwenye, musani, eh, kwenye uh, fani ya muziki, ndio kuhusu management kabisa. Tunajikaza, unaona, kuingia studio kulipa video uh, na hata saa zingine naweza pata mtu ambapo ana support kusema, Sweet Brown hebu na, kufanyi, na, kufanyi, na kufanyisha show, uende ukafanye show sijui pali fulani, ila kulingana na hewa Uh, shida ni watu wana huku wamekimbia nini, inashindikana, so unaona no, injini nayo pia inakuwa sasa inapoteza sana uh, future yetu mm -hmm. Yeah, yes. Kwa maana hiyo vijana wengi wanajituma, bali hawapati support kutoka sehemu yoyote e, yani kabisa huku tunajikaza tu, lakini vingi kabisa vinaharibika. So gizi nimesema kuhusu management na zingine kuhusu hali ya hewa hivyo e, hivyo kabisa, ila kabisa si kujikaza, tunajikaza. Na ukisikia nyimbo, ukisikia wimbo kabisa utasikia mtoto anaimba, na ukisikia namna gizi utanikuta kwenye stage utas, utakuta kiu mtoto naye ameimba tu kabisa, ila inji na support ndo inakuwa inacheza, inacheza kabisa. Okay, Sweet Brown, pengine ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni mchango gani ambao huwa unatoa kwa sababu eneo hili kama unavyojua lina matatizo kama vile umesema ya kiusalama, na wewe kama msanii ni, ni mchango upi ambao tunaweza kusema kwamba ni kweli kijana huyu anautoa, ili kwamba viongozi labda wakasikia wanaweza wakafanyia kazi? A uh, yani okay uh, ukifa, ukifuatana siwa si wasanii zaidi sana uh, si wasanii tunaimbaga vitu na tunamaanisha. uh, kama kuna siku za uchaguzi ilikuwa tuliimba nyimbo ambapo zinaleta shauri kwa watu, so tulikuwa naimba kama watu wachague vizuri tusije tukaanguka. Tunaimba nyimbo zingine zina ingine uh, nyimbo niliimba inasema adui, yani kufuatana na wadui ambapo wanatufuatilia sana uh, yani kwa, kwa uzaidi ukifuata nyimbo zetu zina zina, eh, zina vitu ambavyo vi, vi, vi, viko reality yani, unaweza pata shauri fulani, unaweza ku kitu ambacho ulitaka fanya, kama ni kibaya, ukisikia nyimbo yangu kinaweza eh, kinaweza kubadilisha na unarudia kwenye line kabisa, na ukoa poa sana uh, pia zaidi sana, sio kusema mahubiri ndio inaokokesha watu eh, ila kwa muziki pia ukisikia inaweza kutoa kwa vitu vibaya pia. Kwa wale ambapo wanafanya biashara, sijui kama gani, so kusema kama ukisapoti msanii ndo hautafanya biashara, ila ukisapoti msanii ni biashara tosha kabisa. Sa, sababu nikiona vizuri, uh, kwa zingine inchi kuna watu wa, wanaofaidika sana kupitia wasanii kupitia watu wa sinema kupitia yani watu ambapo wanafanya sanaa sana, eh? ni watu ambapo wanaongeza uh, utajiri pia kwa wengine namna hivyo. Naam ni kweli kabisa. Na pengine ni wimbo wako upi ambao umetia fora moja tu ambao wewe oh, ukiusikia hata binafsi unakukuna moyo uh, zaidi sana mm. Niko na promotion ya song inaitwa adui e. Unajua hizi siku kwetu kuna eh, changamoto mingi sana, tunaandamwa sana na, na waadui. Ndo maana niliimba nyimbo adui e, nikisema wale waadui wanatufuatilia kila siku. Kuna siku moja watalipa hiyo uh, damu ambapo wanamwanga kila siku, na sisi tuungamane tukue mkono mmoja uh, ili uh, tuokoe taifa ambapo ingali pembeni, ila tusikue kama tunasemana u tuna, eh, tuna tetana tuna, pia tunauana sisi kwa sisi pia tena wadui huko kule, no sisi kabisa. Tuandamane tujenge Kongo mpya na tuiboreshi kabisa, watu pia wakuwe na namna hamu ya kukuwa, natoka inji ya mbali kufika Kongo. So nikiangalia saizi, hata sijui kama mganda mtanzania, ukimwambia enda Kongo, aya, anakwambia mimi sitaki sababu <laughs> kupitia na changamoto ambapo zinapita kwetu, ila, uh, mimi na imani kabisa hii mambo itaisha, na haina muda mrefu kabisa inaenda kuisha. Umeshawahi kujikuta katika shida umejikuta katika shida kwa sababu umetunga wimbo ambao labda haukupokelewa vizuri na viongozi ama wakuu? Uh, kwanza kwa mimi uh, naweza sema no, sababu zaidi sana sifanye hiyo music sana, hiyo na nafanya tu siku moja moja, ila haziwafiki, hawazisikii sana eh? Eh, ila kuna wale wasanii ambapo wanawasikia ambapo wanafanya hiyo style, na zaidi sana tulikuwa naimba nao kama huyo ambapo amekufa huko Goma alikufa na tumefanya naye wimbo ambapo naitwa ndio, Idengo, Delicate Idengo alikufa na tumefanya naye wimbo unaoitwa machozi I. Na hiyo hiyo hiyo wimbo tulikuwa naimba zaidi sana ke, eh, yaani zaidi sana watu uh, tusikue tunalia sana wakati vitu vinachafuka eh, tusilie sana ila tukazane sana tupate suluhisho, ile hiyo machozi haitafanya kitu, yani tukazane sana pia tupate hiyo peace, hiyo amani kabisa. mm -hmm. E, yani ni wimbo ambapo uko YouTube ukiandika Sweet Brown Fresh Leader, mm -hmm. uh, Sweet Brown machozi Fit, Delcate Idengo utakuwa umeipata, pia ina video ambapo ni poa sana. Asante ah. Ruben, wimbo huo tayari nao hapa, wacha tu usikilize unakwenda namna gani. mm -hmm. Msikilizaji, wimbo unaitwa Machozi, na ndiyo alimshirikisha msanii huyo aliye aga dunia. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi na asante kwa kutuchagua kuisikiliza RFI Kiswahili, ikisikika vizuri kupitia masafa ya FM katika nchi zote za Afrika Mashariki pamoja na mtandaoni kwa www.rfikiswahili.com kiswahilicom cheki video yake inavyovutia bila shaka. Ruben, unakubaliana la Don't cry Banguza nami video mbao <tie> ni poa sana na muziki wako unapokelewa vipi hapa Beni, lakini pia katika maeneo mengine ya ulimwengu? Yani uh, kwa sasa kabisa naweza kusema kweli uh, tunaanza ona mabadiliko, sababu nikisema zamani hiyo wakati tulianza tulikuwa eh, wanatuona tu kama watu watu moja hivi, so wanaanza, ila kwa sasa hii kuki, kukikuwa show kubwa sana hapa kwetu Beni eh, tunagonga miongoni ya wale watu ambapo wanafanya kwenda fungula nani podium, eh, zaidi sana wanatuita na tunaimba kabisa, watu wanatusikia wanasema watoto yuko na kuja. Yani nasema uh, tumejitoa eh Mm -hmm. Tunaenda kwa kujitoa, sio kusema tumejitoa, ila hapa karibuni tunaenda kwa kujitoa na tunasikika, tutasikika vizuri sana ila, kwa YouTube na saizi, watu wamenifollow na baki kama na laki mbili ili nieneze e, elfu mbili ya, mm -hmm. ya yeah, yeah, watu ambapo wananifollow. eh. Mm -hmm. e, pia kwa views naenda eneza pia elfu sita hivo elfu saba hapo watu wiko nani, nani follow na furahi sana kabisa mm -hmm. Okay. Nimeona kweli mziki wako unapokelewa vizuri katika jamii kimtazamo. Sweet Brown nielezee ni, tu uh, nini miradi yako ya baadaye? Yani mimi future yangu nataka mziki wangu unipe maisha bora, nataka maisha yani music in, ikue eh, ikuwe suluhisho ya maisha yani. Sisemi kama mimi ndo inisaidie peke yangu, ila nataka isaidie familia pia na marafiki pia hata na wenye sijue iwe suluhisho iwasaidie pia mayatima. Kama nikipata naweza wasaidia uh, pia kuki, kukikua watu ambapo wanapenda kuto, kutoa watu ambapo wanakuja eh, wa upcoming wanaweza kutuita hata kwa inji za mbali, tuko tayari. Unajua music sio kusema pako kwa inji za kwenu. Hata mtu akiwa Kenya anaita Sweet Brown, nataka nitumike na wewe, niko tayari eh, hata kama saizi natumika mwenyewe, lakini nikipata management ambapo iko poa sana, niko tayari kabisa. Ok, we binafsi, katika uh, fani hii ya muziki ni mwanamuziki gani ambaye ukimsikia hata wimbo wake una, una kukuna na unatamani kufanya na nayee featuring, tofauti na vile ulifanya na uh, mwanamuziki ambaye leo ni marehemu Delcate Idengo? Uh, zaidi sana kwanza, mimi hapa Beni uh, wengi sana wananijua uh, uh, kama naimbaga sawa msanii ambapo iko Uganda wanamuita Fik Fameica, sababu siku za nyuma hapo nilizoea kwenda Uganda na zaidi sana miondoko yao style yao, eh, nimekuwa kama naimba sawa wao mm. Eh, yani, napendaga yo Fik Fameica fresh boy, labda ndio inakufanya upokelewe vizuri katika jamii pengine, lakini sijui, kwani nikiangalia wakati nilianza nilikuwa sija Uganda lakini nilitoka huko nikibadilisha style nikianza imba kama Waganda na, na sahii kabisa na umaarufu kidogo, kwa hiyo style kabisa. Hata wewe mwenyewe unajisikia kuwa na fahari? Yani nafurahi sana, kwani wakati nilikuwa Uganda hapa ya mwishomwisho kulikuwa nipata chance nifanya challenge collabo, collaboration na uh, Eddie Kenzo mm huyo -hmm. Uh, msanii Eddie Kenzo kutokea Uganda Kampala, tulifanya naye ka song moja hivi ya dakika kama tatu hivi. Uh, ni nyimbo ambapo hapo karibuni tunataka fanyia video, tulifanya na Eddie Kenzo yani nyimbo inaitwa Practical kwa nyimbo yake mpya mm -hmm. So ilikuwa kama cover challenge collab mm -hmm. Yes, okay. Na uh, una album ngapi? Album ngapi ambazo tayari umeshatengeneza? Uh, kwa album sijafikia, lakini saa hizi kabisa natayarisha kufanya sasa album mm -hmm. Na ni albumu ambapo nimependa ikuwe na vichwa kumi yeah. Na kusema kuhusu kichwa ya album sijatayarisha, sija, ila hapo karibuni inakuja Yaani, niko na tayarisha tu kwaona kwa, kwa namna gizi nitafanya gizi album ikuwe tayari. Ila ya maana sana, nilikuwa napenda support uh, kwani album kusudi itoke, inaomba pesa shauri promotion, yaani vitu vingi sana ndio nitataka usaidizi kwa kiyoyote. So kama uko pro, uko promoter, so kama uko DJ hapo kabisa ukiwasiliana au tukinisaidia ntafurahi sana. Tukielekea kumalizia, uh, kabla sijamrejeshea mwenzangu uh, Steven Mumbi yeah. Uh, mikrofon pengine, wewe binafsi, ni ujumbe gani ambao pengine unaweza unao kwa kuwatolea wasanii wenzako? Yani wasanii wenzangu, kwanza ningependa kwanza tupendane na tuwe tukisaidiana kwa vitu fulani fulani, so nikitosha nikitoa ni nyimbo mpya eh? Yaani inaweza kuwa bora unaushika, una unauweka kwa WhatsApp na ufanya unaushare, yani unapartage kwa wengine, itafaa vitu mambo vya bien sana. Et puis zaidi sana nikiwa na show, so kusema wewe utafika kwenye show yangu, a mimi ni msanii pia, mnipitize, no ina ina bora, waache hata kitu kidogo, kitasaidia kusumafuta nini eh, vitu kama vile itafanya fresh pia. Tuwe tukisupportiana kwa YouTube tu, follow tu eh, hivyo kabisa, ni poa sana yeah. e, we, na pengine ungehitaji unge kutoa wito, unapatikana namna gani? Labda unahitaji sapoti kutoka kwa uh, mapromoters wengine yes, ama wafadhili yeah. kwa Facebook kwa Facebook page unaweza andika sweet brown fresh leader have to be style, hata ukiacha have to be style, sweet brown fresh leader unanipata. TikTok hiyo jina tu, uh, YouTube pia hiyo jina uh, sweet brown fresh leader pia. Kwa WhatsApp unaweza tumia plus tu E, tatu tatu sasa nefa sita tisa onze kumi na moja. Asante, asante pia. mm -hmm. okay. lakini nyinyi kama wasanii bila shaka mnatakiwa pia kuchangia swala zima la amani, ama unasemaje? Hiyo ni kweli kabisa, sababu fazi ambapo kuna amani na kuna utajiri mm -hmm. na kuna kiokiote kabisa, yani kuhusu amani Uh, sijui kama ndasema vipi, ila mm, kabisa amani kwetu hakuna. Ila uh, mimi ningependa sana watu tu gizi, nilikuwa nasema watu waungane, eh, wa, wawe, wawe kitu kimoja kabisa, mm -hmm. na wao wakifikiria sana wakati ya uchaguzi nafika, tusikuwa nachagua chagua kusema huyo alinipa pesa sijui nini hapo, tunakuwa tunajiweka uh, ndani ya hatari sana ndio e, ila kabisa tukoe tukifikiria sana a, a, mbele ya kufanya kitu tuwe tukiona mbali kwanza, mm -hmm. eh, hivyo kabisa. Anirudie kama itatokea siku, umenimisimie namba Na yangu ile ile. Naomba unipigie kama ukipata muda, unitembele, si kwa ubaya. mwenzangu wanafaidi mapenzi unayompatia. Ona oh, misiingi mapenzi una ya, ya Julia nimeiteza shilingi masela wameiva, na kama ukimona nambo mwambieni, mwambieni anirudie, anirudilie tafadhali. Yeah. Mm -hmm. Asante sana Steven Mumbi, huyo anaitwa Sweet Brown kutoka Fresh Leader, ameongeza hivyo kutoka hapa Beni, aa, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni mkoa wa Kivu Kaskazini. Aa, kutoka hapa mimi naitwa Ruben Lukumbuka kwako Steven Mumbi. Asante Ruben Lukumbuka, shukrani kwako pamoja na Sweet Brown Flesh Leader ambaye umezungumza naye. Mimi ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine ni