Adis Ababa, Ethiopia, ni saa kumi na mbili na dakika kumi wakati tunapokea makala ya nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Steven Mumbi na mara hii msikilizaji na kuletea sanaa ya ufumaji na nitakuwa na wafumaji Farida Alois maarufu Farida Designer pamoja na Esther Patrick maarufu Ernea Lusinde wakifanya sanaa hii kwa ufanisi mkubwa kutoka hapa nchini Tanzania. Karibu sana msikilizaji. Karibuni sana Farida na Esther katika makala nyumba ya sanaa. Tunashukuru sana. Tunashukuru sana, karibu. Mtu akisikia sanaa ya ufumaji aelewe ni sanaa ya namna gani? Ni sanaa ambayo inatumia nyuzi nyuzi ambazo tumezizoea kila siku, tunaziona madukani, wengi wanazitumia kwenye kusukia, lakini pengine wengine hawajui kwamba zinaweza zikatumika kutengenezea bidhaa tofauti na vile ambavyo watu wanafikiria kwao. Ni sanaa ambayo ni nzuri, ilikuwa inakufa, lakini sasa hivi imerudi. Ni sanaa msikilizaji, inayotumia mikono, anatumia mkono kwa kutumia sindano pamoja na uzi maana yake, na akili nyingi inatumika hapo kuhakikisha kifaa kinakwenda kutimia. Kabla tujaanza kuzungumzia sanaa hii kwa kirefu msikilizaji, sikiliza kibao hiki. African Queen. Tufe Sidibia Farida Alois amesema atafurahi kusikiliza kibao hiki, yeah, yeah. you you you you You You are are. are the the the the star. I I love you just the way you are. And my my my African queen, the girl of my dreams. You take me where I've never been. You make my heart go ding a ling a ling. Oh, anaitwa Tuface Idibia na kibao kinaitwa African Queen. Kwa nini ulichagua wimbo huu Farida? Kwa sababu mimi najiona ni mama Afrika. Naweza na usubutu na natengeneza kitu ambacho ni mtu yoyote akikiona lazima achanganyikiwe, sababu sio kitu cha kawaida kutumia uzi na kutengeneza kitu kikaonekana. Unaweza ukatengeneza umbo la mnyama, ukatengeneza labda bendera ya nchi yoyote kwa kutumia mikono, sio kitu kidogo. Namshukuru sana Mungu, sababu hii sanaa nimeanza nikiwa mdogo mpaka leo, nimefanya kama ni ajira kwenye maisha yangu. Tuanzia hapo umesema umeanza ukiwa mdogo, ulianza vipi sana hii ya ufumaji? kabla ya kuwa Farida, nilikuwa Mkristo, kwa hiyo nilijifunza hivi vitu kwenye mission kanisani, tulikuwa tukifundishwa. Watu wa zamani wanajua ni wapi huko, Tanga. Na ni miaka ipi? Ah, miaka ya tisini. Huko tulikuwa tukienda kanisani, unaambiwa masista wale wazungu wanakwambia, unataka kujifunza nini? unakuta kama ni charaani ufundi wa kufuma. Mimi nilikuwa napenda kufuma nikiwa mdogo, nilikuwa nafuma masweta kwa watu wa andeni na kanisa moja la Roma. Kuna padri mmoja alikuwa anaitwa Padri Odilo. Watu wa andeni wananijua sana, fry wananijua kwa jina la Friday kabla sijawa Farida. Nilikuwa nafuma, nilikuwa naipenda hii kitu, na mpaka sasa hivi nimejaribu kushona nguo na nikatengeneza jina kubwa, lakini roho yangu inaniambia hapa ndo Mungu ambapo aliniweka. E, Esther Patrick, hebu mwambie msikilizaji hatua za kuzifuata mpaka aweze kufuma ama aweze kujifunza kabla ya kufuma, aweze kujifunza e, kuwa mfumaji mzuri, anatakiwa kufuata hatua zipi? Kitu cha kwanza kabisa ni, ni bidii, lakini pia uwe na mapenzi na hii sanaa, kwa sababu wengi wetu, mfano mimi, najifunza kupitia mitandao ya jamii sana sana YouTube. Kwa hiyo ni, ni, ni sanaa ambayo haitumii nguvu sana sema tu unatakiwa uwe mtulivu, uwe mtaratibu, ujifunze kwa hatua, kwamba ukishajifunza kuna hatua ziko chache sana, na ukishazimasta hizo vizuri unaweza ukawa designer, kwa sababu kuna sanaa tu ya ufumaji, kufuma kawaida, lakini pia kuna ile ya kuweza kuwa kudesign. Kwa hiyo ni sanaa ambayo haihitaji nguvu sana wala haihitaji akili nyingi sana, ni uvumilivu tu. Msikilizaji, nimetembelea katika eneo hili ambalo wanafanya sanaa zao hizi, wanafanya sanaa hii ya ufumaji. Kuna bidhaa mbalimbali ambazo baadaye tutazizungumza ama tutazitazama na hatua zake mpaka inakwenda e, kukamilika. wazazi walipokeaje wakati unajifunza sanaa hii Esther? <cute> <guladio> Mimi binafsi mama yangu wake, alipu... <guladio> <guladio> <guladio> <guladio> alikuwa mfumaji enzi za usichana wake, alikuwa umerithi ndio anafuma sana vitambaa na tunajua kwamba zamani majumbani kwetu alikuwa vitambaa vya makochi, ilikuwa ndo, ndo, ndo fashion. Kwa hiyo kafuma sana vitambaa, kwa hiyo ni kitu ambacho toka zamani nilikuwa nakiona na nilikuwa nina na gule kutundwa kuchezea wakuchezea kushika sindano na kudhubutu na kujaribu, kwa hata nilivyotuuzimani huu nilivyoamua kufanya hii kama biashara, imepokelewa vizuri sana na wazazi wangu, ndiyo <laughs> ko mama anajivunia kwamba karithisha angalau kazi ya mikono ambayo anaifanya. Ndio kabisa, ame, ametengeneza njia <laughs> Sawa, ni rejee kwako e, Farida tukizungumzia mapokeo ya kazi zenyewe hizi yakoja. Umezungumza kwamba uh, sanaa hii imekufikisha mbali, umejaribu kufanya vitu vingine, lakini bado unaona moyo wako unapenda kufanya sanaa ya ufumaji. Ilikuwa ni, ni kama mtu unapoteza una muda nilikuwa nafanya kama vile ni kitu nakipenda sana. Nilikuwa nikiona uzi, nikiona rangi rangi nakuwa nachanganyikiwa. Kwa hiyo hata nilipokuwa nafundishwa kule nilikuwa nasema hii, naomba Mungu, na nahisi, unajua, kila kitu hapa duniani kila mtu amempangia kitu cha Mungu, amempangia kila mwanadamu kitu chake. Kwa hiyo mimi nahisi hiki ni, kilikuwa ni kitu changu, kwa sababu nimekifanya nikaacha, nikafungua saluni, nikashii, nikaona hapana, siwezi, nikafungua duka la nguo kubwa Kinondoni ambaye ananijua Farida Design ya Kinondoni. Na nilikuwa na wateja wengi sana na mpaka watu wanaishangaa kwa nini umeacha hilo umesimama na hii. Nahisi kama hii ndio kazi ambayo Mungu amenipangia na ni, ni sio watu wengi ambao wanaifanya kwa sababu hivi vitu ni vitu vya zamani ambavyo watu walishaviacha. Watu wanasifia na kila nikitengeneza kitu mtu ananiambia ah, kwa nini hiki kitu ni kizuri hiki unatengeneza unatumia mashine? Basi yale maneno ya wa watu ndio wananifanya kila nikilala nasema kwa nini kibuni kinaweza nikalala nika waza kitu nataka leo nimchore tembo, na namchora tembo anatoka vizuri kabisa, na bendera, maua, yani kila aina ya picha yoyote mimi nakucholea kwa kutumia nyuzi kwa mkono wangu, sio kuchora kwa kutumia rangi. Sawa, tuzungumzie kazi ambazo nimeziona hapa, tukianza na mkoba huu. Ni mkoba uh, Esta, huu ni mkoba he, ni mkoba wa aina gani, kwa kumwelezea msikilizaji? Huu ni mkoba ambao unaweza ukabebwa na jinsia zote. Kwanza na umetumia nyuzi tupu, yaani hapa hamna, kwa upande huu wa chini hamna product nyingine tofauti ambayo imetumika. Hata picha ambayo unaiona hapa mbele hii imeshonwa kiustadi, ndio maana ikatokea hivi. Kwa hiyo ni mkoba wa nyuzi, na kiume wa kiume au wa kike? Umezungumzia picha, mwambie msikilizaji ni picha inaonekanaje? Hii, yap. Yapo mimi naiona na, mimi nimeigundua minazi hapo, alafu pia naona kama mawingu hii ni picha kama ya sehemu ya, ya ufukwe ufukwe kuna minazi hapa, kuna ni beach yani kuna mawingu eh, na, haya, hii blue ni maji, hii nyeupe nyeupe ni mchanga. Haya msikilizaji, hiyo yote imechorwa kwa kutumia kwa kutumia uzi. Ukienda katika tovuti yetu www.rfikiswahili eh, utazitazama picha hizi na na kuziona namna gani kazi nzuri wanayoifanya. inachukua muda gani kufanikisha kufuma mkoba wa aina hii? Siku moja mpaka siku mbili, nategemea na ukubwa wa mkoba wenyewe, na kama unakuwa una picha ambayo ni kubwa zaidi, na ugumu wa picha, kwa sababu picha nyingine mteja nataka inakuwa specific na kuwa na details nyingi, kwa hiyo lazima uincorporate hizo details zote kwenye ama kwenye nguo ambao unafuma kwa hiyo ina, inachukua muda kutokana na details za project ambao unaifanya. Na hii ni size ipi? Tunapima tuna kwa inchi, inaweza ikawa ni inchi ngapi? Kwa kuona mimi inaweza ikawa ni inchi labda tano kwa saba. Yeah, inaweza kafika tano mpaka saba, kwa hiyo tunaangalia na inchi, lakini muda mwingine pia tunaangalia na mteja naye anataka ukubwa gani. Nakwambia gani. nataka inchi kumi anakuambia ndaka mkubwa zaidi, akuwekea nguo kubebea nguo au madaftari ama laptop. Kwa hiyo pia tunasikiliza pia na matakwa ya wateja Komasava. Diamond Platinum kutoka nchini Tanzania, jina lake za kuzaliwa Nasibu Abdul kibao kinaitwa Komasava ya kwake Diamond Platnumz. Jina lake alilopewa na wazazi wake ni Nasibu Abdul, mwanamuziki wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania, akifanya vizuri sana na vibao kedekede. Esther, wewe ndiye ulichagua kibao hiki cha komasa va. Hey, kipi kilikusukuma? Kwanza niseme napenda rhythm yake, ina midundo mzuri, ina vibe nzuri, lakini pia ni salamu na ni tuseme, ni moja ya nyimbo ambazo pia zimetutambulisha kimataifa, eh kwamba huko kuna kuna komasa va habari gani. Kwa hiyo hata kwa mtanzania ambaye hajui kusalimia kifaransa tayari anajua kwamba, okay, habari gani kwa kifaransa ni komasa va. Kwa hiyo kuna lugha mbalimbali zimetumika, kwa hiyo ni wimbo ambao naupenda kwa sababu ni wimbo wa kimataifa, sio Tanzania peke yake. Haya, msikilizaji, nasi tunakuambia komasa va, popote pale ulipo, unaitegea sikio RFI Kiswahili, na ninasikika kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Niko na Farida Alois maarufu Farida designer na Esther Patrick maarufu Ernea Lusinde, wasanii wanaofanya sanaa ya ufumaji wa bidhaa mbalimbali zitokanazo na nyuzi. Inaweza ikawa ni mkoba, inaweza ikawa ni sweta Nimeona pale e, kofia lakini pia nimeona ile ile ni ya kwa ajili ya kuogelea ile e, bichi yeah. Kuna nguo za bichi za kwa ajili ya kuogelea, kuna masweta kwa ajili ya kipindi cha baridi. Zipo products aina mbalimbali, kofia, scarf, pia zipo vibanio vya nywele, holder za funguo zipo, kuna hereni nyuma yako hapo kama umeziona pia <laughs> hereni za nyuzi msikilizaji <laughs> yeah, kwa bidhaa ni nyingi yani, ni wewe mwenyewe tu na ubunifu wako. Haya, <laughs> tuzungumzie biashara hii ya ufumaji, inafanyikaje biashara hii? Kwa sisi wafumaji, kwa sababu bado haijawa na soko kubwa, kwa hiyo tunategemea uh, maonyesho kama haya na masoko ambayo mengi age yanatangazwa kwenye mtandao ya kijamii, ambayo yana yanashikiliwa na, uh, nani binafsi, sekta binafsi ama za serikali, kwao tunategemea sana huko pia, lakini pia tunategemea pia masoko ya mitandaoni nyee ni watu wakubwa sana kwa sababu masweta nchini Tanzania hadi leo shuleni wanavaa, mwanafunzi lazima avae sweta, hawataki koti, hawataki jacket. Ehe, mnafanyia sasa kung'amua soko la namna hiyo? Tumeamua kwa sababu ndio kwanza, kama alivyosema rafiki yangu, tunaanza kutangaza, unajua ile kupokea, sababu hivi vitu vilikuwa vya zamani, watu kama walikuwa wamevizarau, wamevitupa. Kwa hiyo tunarudisha, tuna yaani mtu kikutana naye ukikutana na, na bidhaa zetu hakuna, naweza nikasema yaani ziko chache, na mtu akija ya akiangalia yani lazima anachanganyikiwa, mnatumia nini? Unajua, mpaka leo kuna watu wawaamini kama sisi tunatumia mikono, na ndio maana hapa tunafanya tuna, ili wanaopita waone kabisa, bwana, mimi nataka unitengenezee uniwekee Simba, tunamchora simba kabisa. Kwa hiyo bado tunapambana, tunaimani, najua kila kitu ni bidii na kumtanguliza Mungu mbele kila kitakuwa haya kitauaaymdogo mdogo mambo yatakuwa ma, mazuri. Mkoba kama huu unauzwa shilingi ngapi? kwa tutasema kwa fedha za Tanzania na baadaye tutageukia kwa dola ili msikilizaji aliye pale e, Kasumbalesa mpakani mwa Tanzania na kule DRC ambaye anasikiliza makala haya aelewe, ama yuko Beni mashariki mwa DRC ama yuko kule Kigali Rwanda naye aelewe tunazungumzia kiasi gani au kwa shilingi za kitanzania ni kuanzia elfu arobaini na tano mpaka arobaini msikilizaji, elfu arobaini na tano Ukija kwa dola, inaweza ikawa kama vile dola ishirini kulingana na kiwango cha kubadilishia fedha kwa wakati huo kiko vipi, lakini kwa wastani ni dola ishirini kwa hapo ulipo. Kwa hiyo unaona, hiki ni kiwango cha chini, cha juu mfano kama ile kwa ajili ya kuogelea hii ile ni elfu sitini na tano sitini na tano ndo bei ya juu. Aha, kwa hiyo ina msikilizaji, sitini na tano na yenyewe hivyo ni kama dola thelathini eh, kwa fedha za Kimarekani. Kwa hiyo bado fursa ipo. Mnaonaje sanaa ya ufumaji Tanzania? Tuanze na Esther. sanaa ya ufumaji sana ina, so, kwa sasa hivi ni sanaa ambayo ndo inakuwa, sio kwamba haikuwepo, ilikuwepo lakini ni kama ilikufa, lakini sasa hivi imeanza kufufuka. Wapo wengi sana sana wa kina mama ambao wanafanya hizi kazi za sanaa ya ufumaji. Ndio, kwa hiyo ni sanaa ambayo tunashukuru Mungu kwamba pia Watanzania wameanza kidogo kuamka, kwa kugundua kwamba okay, kumbe hii ni sanaa ambayo ipo e. Na pia wameshaanza kuzoea pia bidhaa zetu e. Kwa hiyo tunashukuru Mungu, ni sanaa ambayo sasa hivi inarudi sokoni. Farida, zipi ni changamoto za sanaa hii ya ufumaji? Changamoto kwanza uzi Unajua, Tanzania hatuna kiwanda cha uzi, tunanunua uzi, tunaagiza kutoka Kenya. Unatoka Kenya? Kenya nafikiri wana kiwanda. Na changamoto nyingine ni hii, bado wateja, wateja bado hawajazoea wa masoko, bado bado watu hawajaamka, kwa sababu sisi tuko wachache, biashara tu kidogo inasuasua. Uh, tukielekea ukingoni wa makala haya ya Nyumba ya Sanaa, unawaambiaje vijana ambao wanataka kudumbukia ama kuingia katika sanaa hii ya ufumaji. Ni sanaa ambayo ni nzuri. Kwanza unaweza ukaifanya kama hobi, sio lazima ufanye kama biashara. Unaweza ukaanza kama hobi uka, ukaamua ku, ku, nini ku relax kidogo uka, ukaanza kufuma, lakini pia ukafanya kama biashara, ukaanza kufuma kama masweta, kama unafuma kofia, ukazingiza sokoni, ukatafuta wateja, ukauza. Kwa hiyo ni fursa pia ya biashara ya kujipatia kipato. Wimbo nitu Afrika, Mr. 621 DJ akimshirikisha Bravo Devaras na Faro South Africa. Afrika taifa lilobarikiwa ni wimbo ulioimbwa na Mr. 621 DJ akimshirikisha Bravo De Virus pamoja na Faro South Africa. Mnapatikana vipi mtandaoni? I, mtandaoni natumia Friday au Farida Designer. Ukianza na alama ya kujumlisha Farida, jumlisha 255 C 678 212 212. Nyingine ni Alama ya kujumlisha 255 754 22 23 22. Aya, nawe Esther tukianza na, na, na, na mitandaoni, mimi mitandaoni nipo Instagram nipo Twitter niko Facebook na kote huko natumia jina Enea underscore Lusinde. Ha, Enea underscore Lusinde. Nambari ya simu alama ya kujumlisha 255 Uh, ni uh, nambangu ya simu alama kujumlisha 255 719 02 9737. Nakushukuruni sana kwa kushiriki nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana na nakushukuru kwa ujio wako. Asante, tunashukuru sana Asante sana, na, na ndio, nakuja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nilikuwa na Farida Alois maarufu Farida designer, pamoja na Esther Patrick maarufu Ernea Lusinde, wasanii wa sanaa ya ufumaji. Nilikuwa nikizungumza nao kuhusiana na sanaa hiyo na mashiko yake.