Ni saa 12 na dakika 10 jijini Addis Ababa ya Ethiopia. Yanafuata makala ya Nyumba ya Sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo tunaangazia sanaa za majukwani kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam ni naye Chimwenda Wilson, mwanafunzi wa mwaka wa pili akichukua shahada yake ya kwanza ya sanaa za majukwani. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Chimwenda Wilson katika makala haya nyumba ya sanaa. Nashukuru sana, sana. Kipi kimekuvutia kufanya sanaa ya majukwani? Kuna sanaa za aina nyingi. Kilichonivutia kufanya sanaa za majukwani ni kwa sababu toka nilivyokuwa level zingine za elimu kwa maana ya shule ya msingi na sekondari, nilikuwa nikipendelea sana kufanya dancing, kwa maana ya kucheza mziki lakini pia maigizo, nilikuwa naigiza kuanzia kanisani huko. Kwa hiyo tokea hapo nilikuwa natamani sana kuifanya sanaa katika lengo au katika level ya professional. Ukizungumzia sanaa za majukwani kwa ujumla wake, unazizungumzia sanaa zipi? Ukizizungumzia okay, sanaa za majukwani kwa maana sanaa mama au sanaa ya awali kabisa katika sanaa zote duniani. Unazungumzia sanaa ya maigizo, unazungumzia sanaa za uchezaji. Uchezaji upo wa aina mbalimbali. Utazungumzia modern dance, ambapo kwenye modern dance huko kuna choreography, kuna contemporary, kuna ballet, kuna afro. Lakini unapozungumzia asili kutoka Tanzania, tuna ngoma za asili, kwa mfano ngoma za Sukuma, lizombe Ah, ngoma za Ngoni lizombe, ngoma za Sukuma bugobogobo, hizo ni aina za sanaa ambazo zinapeke. Tofauti na hapo, pia ata poems, muziki vyote vinafanyika jukwani. Kwa hiyo jukwani, kila kitu kinachofanyika jukwani, mimi kinanihusu kama professional yangu. Umezungumzia swala la muziki wa asili, hebu tupate kidogo radha ya muziki mmojawapo wa asili. Mziki mmoja wa asili ambao unaweza nikawapa nika radha kidogo ni mziki kutoka, kutoka kusini Uh, uu unacheza sana na Wamakua. Wamakua anacheza kipindi cha furaha, hasa kipindi cha jando. uh, hii naitwa, um, msolopa. Anaanza manju, ataanza jambo lelo ye jambo lelo ye hiya lelo hiya lelo mama, basi wala watoto walikopo jana. Ala, wanaitikia a ucheza kipindi cha kutambika pia Ndo utakuta manja naza Mungu viganga ni ngawile Mungu viganga ni ngawile ngawile oh, Mungu viganga ni ngawile oh, lingala mbele dunia. Eh, eh, ni mfano kidogo wa nyimbo zetu za kiasili, mbali na kabila la Wamakua kutoka kusini mwa Tanzania. Bila shaka kuna nyimbo za aina nyingine ambazo mnaimba. E, nyimbo ziko nyingi. Kuna watu pia kutoka kusini huko huko hawa ni wanacheza ngoma inaitwa Limbondo. Kwa hiyo naweza pia nikakuimbia kidogo ngoma zetu za Limbondo, au wanaita kwa ujumla wanaita Marivata. Anaweza manju akaanzisha ba sosin. Ukizungumzia manju, maanake unamzungumzia kiongozi. Ehe, ni kiongozi, anaongoza ngoma, ni mtambaji mkuu, mtambaji mkuu eh. <laughs> <laughs> Msikilizaji, ni misamiati hiyo inayotumika kwenye, eh, kwenye sanaa za majukwani kwa hiyo nikitaka nikupe labda mfano um, wa nyimbo kutoka katika kabila hilo la watu kutoka kusini. Naweza nikakuimbia labda, uh, nyimbo hii huimba kipindi pia cha jando. Msikilizaji, ukisikia kipindi cha jando, ni kipindi ambacho kijana amebalehe, ame na ameenda kufundwa na kufunzwa mambo ya kikubwa, ikiwa ni pamoja na kufanyiwa jando lenyewe. Uh, nyimbo hii inaimba achile chichi kamwene kuya kamwene kuya achile chichi kamwene kuya kamwene kuya kuya kuya kuyae eh. kamwene kuya kuya kuya kuyae kamwene kuya, kuya huo eh. Ka ni mfano wa nyimbo pia. Hao ni wa Mwera. Ina imewachukua muda gani kujifunza nyimbo kama hizi? Binafsi yangu imenichukua miaka mitatu sasa, toka nimeanza sanaa ya majukwaa nikifika chuo, lakini pia nikisaidiwa sana na chuo cha sanaa Bagamoyo. E, nina walimu wangu, mwalimu Mizambwa, pia chuo cha Makumila, kwa sababu nilienda pia kujifunza kwa maana ya short course. E, nina walimu wangu pia akina Saidi Unyayo, akina Kigancha, wote walinifundisha. Hiyo ni sanaa ya jukwani hasa ukizungumzia nyimbo za asili. Tugeukie kwenye maigizo. Maigizo ni ya namna gani yanayofanyika jukwani? Kwa maneno mengine ni kwamba, ukisikia maigizo ya jukwani, mtu aelewe nini katika sanaa hii za jukwani? Maigizo ya jukwani ni vitendo ambavyo vinafanywa na vitendo hivyo vinaweza vikaambatana na maneno au visambatana na maneno, lakini huwa vimebeba ujumbe au ujumbe maalumu katika igizo hilo na kuna aina kama sio tatu nne za maigizo, hebu tupitishe. Kuna maigizo wazungu wenyewe wanaita pantomime, ni maigizo ambayo huwa yanafuatana na mziki, ina maana unai kwa mziki, kisha kile kinachoimbwa kinafanywa bila kuongea. Lakini pia aina ya pili inaitwa maimu. maimu hii huwa hawaongei na wala hakuna music instrument, labda ifanye mipigo tu ya ngoma, lakini watu maumbile yao ndo yatakuwa yanachola jumbe mbalimbali na hii usapotiwa sana au kusaidiwa sana na posters, kwa maana ya mabango mtu anaweza akacheza kama anacheza ngoma, lakini akaonesha bango jamani mimi ni mwanafunzi wa chuo cha Dar es Salaam. Kwa hiyo watu wanaona bango, kwa hiyo hii inazungumzia maongezi ya mwili. Mtu akinyua mikono sana pembeni, basi na maana hana, mtu akisikitika kichwa, basi na maana hali ya huzuni. Lakini pengine ndio haya ambayo tunaongea kama inavyofanyika kwenye filamu mbalimbali Tanzania na nchi nyingine kwa ujumla. Haya, hizo ni aina tatu katika zile aina sita. Zingine unakumbuka? Ha, zingine inaweza nikawapitisha kwa marefu zaidi lakini ningetamani tuendelee. Sawa. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa na ikikuijia moja kwa moja kutoka idara ya sanaa, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi niko na Chimwenda Wilson, mwanafunzi wa mwaka wa pili akichukua shahada yake ya kwanza ya sanaa za majukwaa na tunazungumzia sanaa ya majukwaa kwa maana ya kwamba ngoma za asili, uigizaji, hayo ni baadhi tu. Tukate fundo la maji na kibao hiki, Don't throw songs when you are living in a glass house. Peter Tosh, Glass House. Kibao kinaitwa Glass House cha kwake Peter Tosh kinatusogeza mbele katika makala haya ya nyumba ya sanaa, nikiwa naye Chimwenda Wilson tukizungumzia sanaa za majukwani no chance, no. Bado tunaangazia sanaa za majukwani na bado niko naye Chimwenda Wilson, mwanafunzi wa mwaka wa pili akichukua shahada yake ya kwanza ya sanaa za majukwaa na tunazungumzia namna mapokeo ya sanaa hizi za majukwani, mapokeo ya koja ya sanaa hizi za majukwani. Hii ni changamoto kubwa sana, na kiukweli, sio sisi tu, pia hata jamii inapaswa kufahamu hili, kwa sababu wapo wanafunzi wengi ambao wako Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, lakini wakiulizwa na wazazi wao watusema anasoma social work, wengine wanasoma sheria, lakini wanasoma idara ya sanaa, sanaa za maonyesho, kwa maana theater. Hii ni changamoto, kwa sababu jamii yetu ya Kitanzania inapokea sanaa kama miongoni mwa vitu vya kihuni. Huyu msanii msanii bwana, eh, huyu msanii msanii sana huyu. Kwa hiyo hali hii inawajenga kifikira kwamba sanaa si kitu, na mfano dhahiri hapa tulipo idara ya sanaa, chuo kikuu cha Dar es Salaam, tuko mkabara na e, shule ya business, kwa maana ya shule ya biashara. Sasa katika shule hiyo, hata ukikutana na mtu jirani tu, bwana, unasoma sanaa ndio? mbona umepotea unasomaje sana cho kikuu? Ina maana hata kama tunasoma level moja ya, ya shahada, lakini unaonekana kwamba umepotea. Mapokeo mabaya kijamii na yanatuumiza kama wanafunzi, kwa sababu muda mwingine inatulazimu tuongope ili tuweze kuonana na familia zetu, lakini familia na jamii kwa yuma inakosa kufahamu mapana ya sanaa katika jamii. Mapana ya sanaa katika jamii, ndugu yangu, ni makubwa sana. Wewe nyumbani wakati unakuwa, mambo yalikuwaje wakati unawambia wazazi mimi nakwenda kusomea sanaa chuo kikuu cha Dar es Salaam? Kutengwa, mambo yalikuwa magumu sana. Nakumbuka mshene ilibaki na mtu mmoja, kaka yangu, yeye ndiye alikuwa ameshikilia kwa kunipa nguvu na kila kitu, lakini sikupokelea vizuri na eh. Kwa hiyo unaenda kusoma jinsi ya kukata viuno stajini, mtu anakuuliza hivyo kwa unataka kuwa kama kina mzee Yobo sasa Mwingizaji gani? <laughs> E, ku, kafanikiwa? kafanikiwa? Mnafanya nini sasa kuhakikisha kwamba watu wanaelewa kwamba ukisomea sanaa pia na wewe una hadhi kama ilivyo mtu aliyesomea udaktari, ualimu, uhandisi na fani nyinginezo. Kuna baadhi ya vitu lazima tuviendeleze ili kumpa msanii thamani, heshima stahiki hiyo ya malipo ya haki, lakini pia kumpa platform, kwa sababu kiukweli kweli wasanii hawana platform, na haya ni majibu ya local research ambayo nilifanya binafsi baada ya kutamani kutafuta njia ya kumsaidia msanii nikiwa kama kiongozi, ambapo nilifanya almost view sita kwa maana ya Makumila, Butimba, Zanzibar, University of Dar es Salaam Tasuba na Dodoma. Niligundua kwamba wasanii hawana platform, hawana heshima, hawana kipato stahiki, lakini pia kuna kitu kikubwa sana nakikosa, na hichi niombe moja kwa moja kwa serikali yangu ya Tanzania, serikali za nchi nyingine, mashirika binafsi, chuo changu cha, cha Dar es Salaam tuna changamoto kubwa ya kuzalisha wasanii wengi, lakini sio productive. Nikisema sio productive, namaanisha kwamba unamzalisha msanii ambaye anahenda nje na hana cha kufanya. Tuna ndugu zetu wengi ambao wanauza chapati, wakonda daladala, wanauza juisi. Ni kwa nini? Kwa sababu tunakosa elimu kuhusu sanaa na biashara. Kwa kivipi? Mbona kama sikupati? Umesoma chuo kikuu cha Dar es Salaam, umesomea sanaa vizuri, umehitimu, lakini unakwenda sokoni, hakuna mahali pa kufanya sanaa mahali papo. Lakini tunachofundishwa kinakuwa kimebobea sana kwenye theory, lakini tofauti na theory practically, tunamuandaa mtu kuwa mtumiaji au mtumiaji wa ile talanta yake. Kama mwigizaji, nitafundisha techniques za kutumia jukwaa, techniques za kuigiza vizuri, techniques za perfection, lakini sitafundishwa nayo nikitoka nje, chuo kihusiki tena Kabla ya kutamatisha makala haya ya nyumba ya sanaa, tulizungumzia kwa kirefu kuhusiana na ngoma za asili. Hebu tupeleke katika ngoma nyingine ya makabila mengine kaskazini, ama magharibi mwa Tanzania, ama hata katikati mwa Tanzania, ngoma moja na tukirejea tutamatisha makala haya. Kuna ngoma fulani inachezwa na wamelu Eh, huwa ni kipindi cha furaha. Wamerini kutoka kaskazini mwa Tanzania, mkoa ni Arusha. Arusha, ngoma yao ni ndefu kama kama kagogo fulani, inaitwa mtingo, inaimba otere otere teteete otere teeee oteeete oteteeterete lenyo mlinga dua ya kimanjalo kisamvuki kacha kasiko iela soko oyiwa waye ndeliwase ndelimase singi oliwa waye ndelimase wa ndeliwase singi. Hiye ni ngoma ya kaskazini kwa maana ya Arusha, wamelo <laughs> Mskilizaji, tukielekea ukingoni wa makala haya, nakushukuru sana kwa kushiriki nasi katika makala haya. Unapatikana kwangu... kwenye mtandao wa kijamii Instagram, Facebook pamoja na Twitter. Um, natumia sana WhatsApp sana kwenye ya Instagram, Instagram pamoja na, na Twitter na Facebook. Haya, nambari ya simu alama ya kujumlisha 22998 Nakushukuru sana Chimwenda Wilson kwa kuzungumza nasi katika makala haya. Nashukuru pia, lakini imani yangu ni kwamba kwa pamoja tunaweza tukaiendeleza sanaa hiyo ya uchoraji, ya uchongaji, ya majukwaa, sanaa ya mziki, hata sanaa ya filamu nashukuru sana. Asante sana Chimwenda Wilson uh, kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam mwaka akiwa mwaka wa pili akichukua shahada yake ya kwanza ya sanaa za majukwaa. Mimi ni Steven Mumbi, msikilizaji kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania, Dar es Salaam. Ndiyo na kunja jamvi la makala haya, uwe na wakati mwema na kuacha na kibao hiki cha kwake, Burning Spear, Loving Day What