Msikilizaji, kule Mogadishu, Somalia, ni saa 12 na dakika kumi. Yanafuata makala ya Nyumba ya Sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa na mara hii tunaangazia utengenezaji wa filamu na ni kutoka katika mji wa Beni, mashariki mwa DRC. Jina langu ni Stephen Mumbi, karibu msikilizaji Ruben Kakule Likumbuka akiwa mashariki mwa DRC katika mji wa Beni amekutana na wasanii mbalimbali. Miongoni mwa wasanii hao ni pamoja na watengenezaji wa filamu, na Narcisse Sombe ni miongoni mwa watengenezaji wa filamu maarufu katika mji huo wa Beni. Na kabla ya kutupia kijiti hiki msikilizaji, cha makala haya nyumba ya sanaa, Ruben Kakule Likumbuka, hebu kwanza tujiweke vizuri na kibao hiki cha kwake Lady JD kibao kinaitwa po po, aliyenipenda mimi kanifikisha mimi mpaka pa vipo, vipo, kila siku Kibao cha kwake Judith Wambura maarufu Lady JD kutoka nchini Tanzania kibao kinaitwa Popo. Ruben Kakule Rukumbuka, karibu na kulikoni, hali ya mambo ilivyo katika sanaa hapo katika mji wa Beni. Yo, yo, yo. Namstehen Mumbi, asante sana kutoka hapa jiji kuu la Beni, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Pia nimekutana na watengeneza filamu ambao Uh, bila shaka wamekuwa wakijitahidi tahidi katika kusaidia kuleta amani pia, na kusaidia uh, katika swala zima la maendeleo, lakini hapa moja kwa moja katika studio hapa ninampokea mmoja kati ya watengeneza filamu na nitamtaka ajitambulishe. Karibu, unaitwa nani? Asante sana kwa kuweza kunipokea ndani ya kipindi hiki ee, yaani kwa majina mimi nikiwa naitwa Narsisi Sombe, nikiwa mmoja kati wa wale wafanya filamu ama tunaingizia movie ndani ya mji wa Beni. mm -hmm. Mnatengeneza filamu. Asante sana Narsisi na pengine e, mumeanza wakati gani? Maanake tangu niondoke katika mji huu uh, watu kama nyinyi mlikuwa niseme haba kidogo, ilikuwa nadhra kuwapata watengeneza filamu wenyewe. Karibu. Asante sana yani, itakuwa nikiweza nikileta historia yangu ndogo kabla tuweze tukafikia nafasi ambayo, ama kwenye swali yako niweze nikajibu kitu cha muhimu sana. Niliweza nikaanzishia kazi zangu hizi za filamu nikiwa anja ya kuonya kupita kwenye maredio fulani fulani, ama maredio za mjini. Ah, wakati nilikuwa nikiendelea nikiwa mm nikakuwa msanii mwenye marufuku kwenye maredio, lakini nikapata elimu moja kusema kwamba hiyo kazi hainibidi niweze nikabaki tu hapo hivi nikienda kwenye kundi moja ikiwa ikaita GCV yani, ambayo inaitwa Group Cinematographic Levecare. Mm -hmm. E, apo nikanjia hapo, nikianja pita kwenye mazoezi, nikapita kwenye mtihani <laughs> nikiwa nikitoka mtu watatu ndani ya, ya mtihani hii na wakinifurahia ki vizuri sana, tukiendelea yani. Mm -hmm. Hiyo group ambayo umetaja ni kama shule, ilikuwa ikuwa shule wangu kabisa. Mm -hmm. Shule so, la kwa kuanzisha mambo za sinema. Mm -hmm. Kwani nilikuwa ninazoea nina mambo za kupita kwenye redio, lakini bora kuacha mambo za kupita kwenye redio, niingizie sana, nianye fanye sasa movie ambao watu wanione wa kidunia mzima. Na mtihani wa kwanza ambao walinipatia nipime mtihani hii nilikuwa nilikamata nafasi ya tatu. Tulikuwa tukipendelea kufanya filamu moja ndani ya hiyo kikundi kuwa ik, ikiwa na kichwa naitwa Kashata Mfalme wa Giza. Na wakati tulipendelea kufanya hiyo filamu Kashata Mfalme wa Giza kundi ikakuwa na mvurugu fulani kundi ya kuweza kuendelelea hii kashata mfalme wa Giza. Ndio filamu yenu ya kwanza mlianza nayo? Siyo ya kwanza, lakini ingilikuwa ya kwanza mimi kuweza ku, kuonekana ndani mm-hmm. na ku, kucheza. ni wazo lilitokana na wewe? ilikuwa wazo lilitokana na kikundi, wakati tuliweza tukaikala tukafikiria wote pamoja, na tukisema hiyo kashata mfalme wa giza itakuwa kitu kya msingi sana, tuweze tukaitia sawa sawa, tuendelee Hivi wakati nika kundi likaweza kanguka nikaweza kupata ingine ufahamu wa kusema inabidi nimefunzwa na mimi nifunze wengine, na nikiweza kuanzisha kikundi kyangu, ilikuwa ikaitwa CEJ yani Club Educatif des Jeunes. mm -hmm. Na wakati nilianzisha hiyo kikundi, vitu tukaenda vizuri sana, tukifatana kwa utaratibu <coughs> tukifatana kwa utaratibu kabisa, na vitu vikiendelea salama <coughs> mm -hmm. Na ndani hiyo kikundi tuliweza tukifanya filamu mbili. mm -hmm. Kichwa ya filamu ya kwanza ilikuwa ikaitwa haki ya mtoto hiyo tukayatosha <laughs> lakini, kipendekelo kwetu msingi kubwa ile ambayo leo tuanzisha kikundi tuweze tukiwa kuwalinda vijana ambao wasikuwa wakitoka shuleni wasikuwa wakigaragara kufanya mambo wengine yasiyo kuwa na sababu, tuweze namna gani hizo filamu tunazo tuketia, hata ulimwengu mzima tupate ma masposa waweze kutusupport kwani kazi yetu, <laughs> na sikiendelee tusikike na tuonekane kama wale wasanii wakubwa ambao walitutangulia hivi tukatia hiyo yetu ya kwanja hi CD tukaitia, lakini kwa bahati mbaya tukaweza tukipata marufuku ndani, kwani watu hapa mjini beni hawakujua wakizoea kutumia na kutimizia CD za hapa, yaani walipenda tu za nje za kigeni. mm -hmm. Tukaingiza ya pili, hiyo ya pili ilikuwa tukaitwa kwa nini hivi jonks na mpaka leo hiyo CD yupo na watu wetu wengine waliweza kuyapokea mpaka sasa, hatujaweza tukipata bahati ama pesa ya, ya kuweza kuingiza madukani na watu waipati wai wengi. Tukiendelea na makala hii ya Nyumba ya Sanaa, ni filamu gani ambayo wewe mwenyewe uliunda na umeona wazi ya kwamba imepokelewa vizuri katika jamii? Ah, filamu hiyo, filamu ambayo nimesema kuna hiyo haki ya mtoto, ni mimi mwenyewe nimeunda, ni akili elimu yangu niliweza nikaitia, tukipangiana na wengine, nikatoka na watu kabisa, wakiweza kuyafurahia. Wakati ilitoka ikapendezwa kwa watu, unajua wanadamu wanafurahia, lakini hawawezi kusapoti. Hapo tunaaja mtu ambaye atafurahia kitu na kusapoti Mm-hmm. Kitu kya maana hiyo filamu ya pili tunaita kwa nini hivyo jong satanao mwenyewe ukaweza kuipata, utaweza kwa ifrona sema vijana ilikuwa tulianjia ukina tamani kuipata yani, kwa ipata utaweza kuipata <laughs> yani uta unajua, inatuomba tupate vitu vingine vingine tuweze na, lakini ninaimenza kusukumia hata kidogo, kwa hiyo asante <laughs> <laughs> na hivi ni kazi za sanaa nilianjia kutoka miaka Mm. Elfu mbili na elfu na... mbili na, na kumi hapa hapa beni hapo, hapo, nilikuwa beni, nikianzia mm. kwenye radio mm -hmm. Sasa hapa kwa kumi na tano ndo nikasema inabidi mm -mm. mm -hmm. niondoke hapa sasa. okay. na nikisema unajua ukaingia kwenye, kwenye e, e, step ya pili ama hatua ya pili yeah, yeah. ili kwamba sasa watu wakuone eh, sio tuena kwenye redio bali kwenye eh, e, filamu ya wasinisikia zani siku mtu mwenye kusikika kwenye radio. Yani sasa wanione na wanitazame. Ah, ndo huyu anaitwa kijana na Axis Sombe, ikiwa vitu vitu vilikuwa vikienda salama kabisa. Naamu. Nina imani ya kwamba tukipata mas, ma, ma, ma, masposa kwenye ulimwengu, watu support mm -hmm. na vitu vitaendelea vizuri. Ikiwa isiku watu kusema ah, filamu nzuri zinatoka Tanzania, Dar es Salaam zinatoka yani Nigeria zinatoka wapi, wajua kwamba Kongo mjini Beni kuna wale wasanii ambao wanafanya vitu na wanaingizia, mm -hmm. na vitu vinaendelea kama kawaida mpaka mm -hmm. leo unaja tu, watu watu support na kidogo ambao tupo nayo tunaendelelesha, lakini. Kwa hiyo nimeweza nikifanya filamu mbili, na hapo sasa hiyo hiyo filamu ambayo tulikuwa tukiita Kashata, mfalme wa giza, ni filamu ambayo ningali ni, mpaka sasa ningali naipangilia kuifanya, na sitaifanya kama filamu za wengine, itakuwa kama filamu special mm -hmm. kwa unataka kuiboresha ya inabidi ni boreshe na nani, watu wao, na imepokelewaje katika jamii, wamefurahia? ah, unajua katika jamii na watu ambao tutakea, uh, wakati tuta, tutaweza kuingiza watifurahia, kwani ndani inabeba onyo. oh, haijatolewa bado, ya, na, na uh, tunapangilia kuyotoa ku, ku, okay. Kuitangaza rasmi pengine kukupata, uh, mko, ili kupata filamu zenu kuna zile ambazo tayari mmeziweka kwenye YouTube, Facebook ama mitandao mingine ya kijamii, nyingi sana ninalia masposa hivi, lakini mtu akisema ana haja kuona, ah, huyu kijana nimemsikia kivipi, ninaweza nikipata hata kitu kidogo ambayo amefanya, kwani inipee hiyo hamu ya kuweza kumsapoti ya ma Facebook yote yapata kama kawaida. Facebook, mtu anaandikaje? Yaani kwenye Facebook unaandika tu Narcisse Sombe, mtu atanipata kama kawaida. Narcisse Sombe, Narcisse Sombe ah. Muhindo Sombe Narcisse Muhindo Sombe Narcisse, yeah. Kwenye Facebook, kwenye Facebook utanipata kama kawaida. Instagram ama tuseme WhatsApp. WhatsApp ni namba yangu, mhm mm ikiwa 09 92 23 31 7992217 mm -hmm. ikiwa kwa Kifaransa tunaita 09 223314. Kwa hivyo, msikilizaji, kumbuka katika namba ambayo umetaja hapa Bwana Narsis, uh, ukiwa nje ya nchi ya DRC unaanza uh, na alama ya kujumlisha kisha mbili 43 halafu naweka hiyo tisa tisa alivyotaja hapo msikilizaji <muchilis> <muchilis> wa RFI Kiswahili, kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, ni yaani makala ya nyumba ya nyumba ya sanaa ya Kikwijia kutoka kule katika mji wa Beni. Mimi ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa ya utengenezaji wa filamu ama uigizaji kama wengi wanavyoita, ukiwa huku nchini Tanzania, na namna wasanii wanavyojipapatua kufanya sanaa hii kwa ufanisi mkubwa. Mimi ni Steven Mumbi, tuvute pumzi Uhusha. Jamu, ni Adamu. Ni kioo cha dunia chetu, umepoteza ubinadamu. Simama na sauti yako, Fanya sauti iwe silaha. Tuimbe pamoja Kwa Kongo, Kwa haki kwa uhuru. Mashariki ya Kongo oh, oh, oh. Tunasema kwa oh, oh, oh, oh, hapana tena Kita nyuma mikono juu juu juu kwa upendo na matumaini Ya yeah, oh yeah yeah Oh, oh. Anaitwa Raymond kibao kinaitwa Mashariki ya Kongo namsikia umo akiumba utulivu na amani virejee katika taifa hilo. Narejea kwako Ruben Kakule Lukumbuka, tuambie kazi zake zinapokelewa vipi hapo mashariki mwa DRC? Hapa mimi kwanja, binafsi kwangu kwa kazi ambayo ninafaa ninajisikia vizuri kwanja, kwani unajua mtu kufanya kitu unabidi unafanya kitu na lengo, hiyo ndio lengo langu. Yani kutoka kutoka mtoto nilikuwa nikimwarifu Mwenyezi Mungu, nikimwarifu ya kwamba Mungu wangu nisaidie, wakati ntakuwa mtu mwenye ntakuwa nimekuwa na ufahamu kamili mm, mtu mzima. Mtu mzima inabidi nifanye sanaa, kama sio sanaa, yani nikuwake hata kama mbunge wa hiyo eneo mm. hivyo ndio likuwa lengo langu. ikiwa mtu akifanya sanaa atakapokuwa mbunge haina tatizo mm -hmm. Lakini Mungu amenisaidia. wapo ambao walifanya sanaa wakawa wabunge, lakini baadaye tumeona mahali wameishia Aa, sasa kila mtu wote ana kipaji, yaani yangu kwangu, ninakamata nina ni kipaji kipaji kyangu. Unajua mtu ambao ana kipaji na anasema hiyo kipaji inabidi nifikishe kwenye lengo, nataka vitu vinaendelea vizuri mm-hmm. Isiwe mtu kufanya kitu kwa kusukumiwa, ama juu umevutiwa na mtu, mtu anafanya kitu ambacho kinapendeza macho yako, lakini sio maamuzi ya wa moyo wako hiyo ni vigumu, lakini kwangu navutiwa na mtu nilengu, na ikiwa ni lengo na ni moyo wangu umenisukuma kuyafanya kitu ndo maana inanisukuma mpaka leo naendelelee. Hata kwa yote, kwa tatizo tunakosa wale wa kutusapoti, lakini tunasema kwa kidogo ambao tunapata tuendeleleshe kazi na tusiweze kuangusha chochote kitu tunaweza tukipangilia. mm -hmm. Na sisi tumalizie, e, kwenye kumalizia makala Nyumba ya Sanaa, kabla hatujamrejeshea mikrofoni ndugu yetu Steven Mumbi, nini ujumbe wako kwa vijana wengine ambao pengine na wenyewe wanavutwa na kazi za utengenezaji wa filamu? Asante sana. Ujumbe kubwa sana ambao ninaweza nikipatia vijana wenjangu na kwa yule mtu, sio vijana, kwa yule mtu ambaye anaweza kusikia hiyo sauti na kufuata hiyo redio RF Kiswahili, wakati unafanya kitu, ufanye kitu kwa lengo, itoa kitu maana sana. Hapana kufanya kitu kwani umevutiwa ume na mtu, itakuwa vibaya. Na vijana tunajua, vijana wengi kwani wakuja tuungane mikono, tuweze kupeleka mji wetu wa Beni iweze kusikika dunia nzima. Uh, wengi wanaweza kujifanya kuwa mabandia lakini sio kazi muhimu ya vijana, wanaweza wakifanya wana akili nzuri sana, ama kuweza kujiunga kwenye vikundi visivyowezekana ya wale wenye kusababisha ukosesha amani na salama ndani ya mji wetu wa Beni ama ndani ya, ya DRC. Unajua, wahenga wanasema kidole mmoja akiweza kuua chawa kichwani, lakini inabidi kufaa vidole mawili, yaani nguvu ya, uku, not ya kwa mm -hmm. kidole, ki, kidole kimoja kiwezi kuua chawa yeah. yatakiwa Nguvu. Nguvu hey, hey, Narcisse hakika ni kushukuru sana, Mungu akubariki. Asante pia nakuaku, na kwako niaweza nikakushukuru na Mwenyezi Mungu aendelee yani, amekubariki tayari, kwa ni kutoka Nairobi kufika hapa kukamata sauti yetu, ikiwa Mwenyezi Mungu azidi kuzidisha kazi, endelee tena zaidi. Amina, asante. Mama nakupenda kabla ya kufungasha kile kicho changu studioni, msikilizaji kibao kinaitwa Afrika Nyumbani. Utamsikia humo rasimizizi rasi, rasi gwendumi na Elia Hekima kutoka nchini Tanzania. Akaniambia naitwa Afrika, kizazi chake kiliuzwa utumwani miaka mingi mingi iliyopita. Walilima pamba Marekani, wakalima miwa Karibiani, babu na bibi wakabaki utumwani. Mama kaachika na ukoloni Afrika, sasa kachumbiwa na mabepari. Magumu ni mengi, mama Afrika napitia Nakupenda kibao hicho, msikilizaji. Afrika nyumbani, nyumbani. Nyumbani. Ndio kinanipa fursa ya kuja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana kwa Ruben Kakule ilikumbuka alipozuru mashariki mwa DRC na kuzungumza na wasanii mbalimbali, akiwemo huyu na Sise Sombe, msanii na mtengenezaji wa filamu kutoka katika taifa hilo la DRC. Mimi Steve ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine, usiache kunifuata mitandoni, andika chini ni Mumbi. Kwa heri na uwe na wakati mwema.