Kule Mogadishu nchini Somalia ni saa kumi na mbili na dakika kumi. Makala ya nyumba ya sanaa yanafuata na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka visiwani Zanzibar, hapa Unguja. Ni naye Fredrik James Puc Chiwaligo maarufu Fredrigo, Msanii wa muziki kutoka hapa visiwani Zanzibar, tutakuwa tukiangazia safari yake ya sanaa hii na mashiko yake hasa visiwani Zanzibar, Tanzania na kwingineko Afrika Mashariki. mimi ni Steven Mumbi, karibu karibu sana Fredrigo, katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana, kupate kionjo kwanza cha kibao chako chochote kati ya vile vingi ambavyo uko navyo Kipenda Roho, naona unazungumzia namna gani, roho ikipenda haina kizuizi. Yeah, of course, ndio ndo hivyo hivyo yeah, na hii nilitunga kwa sababu unajua kipenda roho, yani una kuna safari zetu za jambo lolote, kwa sababu ninazungumzia ni mapenzi, yani mimi kupitia moment fulani hivi ambayo ilikuwa nilipata pata stress stress kidogo za ukweli yani, ile mahusiano kuyumba yumba, ipo ile inatokea sometimes. Sasa nilipofika wakati nimempata mtu na hisia ambayo ndiye sahihi, roho yangu ilitulia sana, kwa hiyo nikajikuta napata tungo ya kuandika kumwelezea ni vipi sasa hivi relation yangu imetulia na nimeridhika, naona uwafadhali, yani zile mazonge ninaita na nini yakawa yamefutika. Kwa hiyo nikaamua kuandika nyimbo inaitwa kipenda roho, kwa wakati huo nafsi yangu ilikuwa imetakasika takasika fresh, tofauti na awali. Lini hasa uliingia kwenye sanaa hii ya muziki? E, tumeanzia muda mrefu sana katika hustling unajua eh? katika hustling za music tumeanzia muda mrefu, 2012 ndio official nilianza kutoa nyimbo, lakini hustling zilianza tangu 2007 huko. Ngoma yako ya kwanza unaikumbuka? yeah, yeah, naikumbuka. Ngoma yangu ya kwanza kurekodi kama mimi solo artist inaitwa Nielewe, ambayo nilifanya Dow Country Music Academy hapa Zanzibar, afu baadaye nikaenda kuiweka vizuri e hey, kwa mtayarishaji Aran Mapigo kipindi hicho me, yupo Metro Studio Dar es Salaam. Inakwenda vipi? Sitaki sema mengi, nisije nikaumia moyo sababu ya mapenzi. Naomba nielewe mwezio. Raha ya mapenzi tupendane sote, sio mimi naumia moyo wako na furaha. Raha ya mapenzi tupendane sote, sio mimi naumia moyo wako na furaha. Haya, msikilizaji, like pata ladha ya kibao hicho cha mwanzo cha kwake Fredrigo, Nielewe. <laughs> kikili kili kuwezesha kuisogelea hadhira kwa kiwango gani? Kwanza kilinitambulisha, of course, kuna music, na kilinitambulisha kwa sababu ile ni maadhi ya beats za ile nyimbo ilikuwa ni, ni, ni street, ni street reggae, lakini niliimba na R&B kwa ndani. Kwa hiyo kwa, nakumbuka kwanzia Dar es Salaam yenyewe ambapo tumetoka tukuchukua kwa Aaron Mapigo mwenyewe al alikipenda sana, kazi nzuri sana, una, una, una kitu na mule, mule studio katika nyimbo yenyewe. Tulikuwa na mazungumzo mengi lakini kuna vingi vingi, una talent nzuri, una backing vocal nzuri, una, vitu vingi sana kwenye sanaa, ukiitunza sauti yako fresh, ukipata miko mizuri ya music. Nilipokuja kwanza ku release, nimekuja ku release kwa Zanzibar, ambapo ndo nilianzia huko, ilipata mwitikio, ilipata fans wengi sana kwanzia mashabiki wa kawaida hadi, hadi, hadi presenters wakawa wameipenda sana na baada ya interview, interview, nikapata show. Nakumbuka ilikuwa ni Tanga. Yeah, ndo show yangu ya kwanza kupata. Show yako ya kwanza una unapata una unapanda jukwaani. Show yangu ya kwanza kupanda jukwaani kama Fredrico baada ya ku release ngoma, nilienda kupanda Tanga. Nakumbuka say ilikuwa amazing, yani siwezi kuisahau, sababu ndo show ya kwanza, nilipokelewa kwa ukubwa sana, tofauti na nilivyozani na tofauti na nilivyokuwa nipo na ninavyofanya sanaa yangu kwa Zanzibar, lakini kwa Tanga nilipofanya show ile nilipokelewa kwa ukubwa sana, kwa show yangu ya kwanza nilifanyia Tanga, nakumbuka Aina ya muziki unayoifanya ni muziki wa aina gani huu? Yeah, mimi nimelelewa sana katika misingi ya, ya live band, yani live band mpaka sasa hivi nafanya sana live band. So kwa live band kama live band, unajua ninapopiga sana na tumebezi sana mahotelini hapo. Awali nilikuwa na shiriki kwenye bendi nyingine hizi za music official wa dance, yeah, lakini zilikufa. Unajua unatokeaga mambo mengi sana kwenye music, kwa hiyo nilipokuwa kwenye mfumo ule wa kuimba dance nilifanya fresh pia, tulibahatika kurekodi rekodi kama bendi za muziki wa dansi, baadaye ilivunjika. Baba yangu mdogo ambaye pia ni music, musician anaitwa Christopher Chiorigo ambaye alikuwa ameshapigia lego hizo za Dar es Salaam, bendi bendi kadhaa za Dar es Salaam, akapiga vyombo huyo. Yeye yeah, yeye yeah, ni ah nimpiga solo wakati yupo lego, alikuwa anapiga rhythm guitar solo yeye. yeah, yeah, ni guitarist yeye. yeah, yeah, ni soloist. Kwa hiyo baada ya kuvunjika bendi hapa, ambayo tulikuwa tunayafanya kazi, nafanya mimi naitwa Kasi Muzika Babangu mdogo akanishauri akaniambia, wewe sasa kipindi hichi ambapo una kazi sasa hivi, jifundishe imba nyimbo za English, eh, imba nyimbo za Kiingereza, imba program, tengeneza program ambayo utafanya music ya hoteli, kwa sababu hapa Zanzibar hoteli ni nyingi sana, na ushazoea kuimba hizi bands, lakini ukifanya music ya hoteli ukichenchi, utakuwa fresh kwao. Toka hapo sasa nikabadilisha mfumo Msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya nyumba ya sanaa, na mara hii yanakuijia kutoka hapa Unguja Zanzibar. Tumeketi hapa Forodhani, ambapo msikilizaji, ni kama sura ya Zanzibar. Ukishuka tu bandarini, ukielekea mkono wako wa kulia, utakutana na hapa mahali ambapo unaweza kupumzika, na wakati wa jioni kuna maakuli eh, vya kula asilia kutoka hapa visiwani Zanzibar. usiache ku E, sikiliza RFI Kiswahili inakuwa nakuletea mambo kedekede yanayotokea katika ukanda huu wa Afrika Mashariki, na mara hii nimetembelea huku visiwani Zanzibar, nakutana na Frederick James Pius Chiwaligo maarufu Fredrigo. Fredrigo, kwa nini Fredrigo? Yeah, Fredrigo kwa sababu jina langu rasmi ni Frederick James Pius Chiwaligo. Kwa hiyo ilivyokuwa nime sound hivyo nikajiita Fredrigo, na na wako napata maswali pia tofauti, sababu sometimes inakuwa ime sound kama Spaniola au kama Italiano, lakini like so mi..., umeona hata mimi ninavyotamka Fredrigo <laughs> yeah, wengi wanakuwa na wana, wana, wana, wana nipa maswali kama hayo, lakini mimi nilipenda tu kujiita Fredrigo kwa, kwa, kuchukua herufi zangu za jina langu halisi na jina langu la ukoo Florio, kwa hiyo kaimeshe ni kwa naniite Federico TZ. Kwa hiyo Federico Federico, lakini Federico TZ ndo ina maana katika natumia katika mitandao ya kijamii una vibao vingi. E, nimeviona baadhi yake. Najiuliza si tabia yangu kipenda roho pale uligusia kidogo, na vingine vingi nimeingia huko mtandao nimekuta vibao vime, vimesheheni, najiuliza unazungumzia nini huko. Uh, na yeye pia ilikuwa unajua, najiuliza ilikuwa najiuliza kwa sababu kabla yani, najiuliza ilianza, alafu baadaye ndio zikaja Kesho kipenda leo na nini, lakini najiuliza ilikuwa ndo nyakati pia, kwa sababu kila kitu ina sababu. Hizo najiuliza ilikuwa ni moment ambayo ndo upo upo stress na mambo mambo ya mahusiano, unajua katika hizo yango, kipindi hicho eh, mahusiano yalikuwa yamechukua pia nafasi. Kwa hiyo nilikuwa najiuliza wakati mwingine, ambapo unapopata zile tafrani, yani zile <laughs> bona ta flani hivi so unaona, mtu upo naye katika future lakini anayumba au unamwona anaenda tofauti sayo. Ile najiuliza, nanijia ile kupata feeling ya kuandika, najiuliza kwa nini yani kitu gani kimesababisha ni wewe mpaka ile unaenda tofauti na makubaliano yetu, au umekuwa sio mwaminifu? Tatizo nini? Sasa najiuliza mimi kama mimi sasa, okay, labda uchumi wangu au maisha yangu nayoishi au sababu muziki, sababu nini bro? Yani ni pain. Kifupi nazungumzia pia bado maumivu, misukusuku ile ile ya mahusiano ambayo ilikuwa inanipa wakati mgumu kipindi hicho. Kifupi, ni misukosuko tu ya mahusiano ndio linipelekea nikapata feeling ya kuandika najiuliza, na ni true story. Sababu nyimbo zangu mimi nyingi, hata si tabia yangu na, na nyingine nyingi na, na, siandiki tuni naandika vitu ambavyo niko navyo deep. Najiuliza Frederico na manisha watu. So msikilizaji, wimbo unaitwa Najiuliza kwake Fredrico, unaionaje sanaa ya muziki huu wa kizazi kipya kwa huku visiwani Zanzibar? Music una survive, sanaa inakuwa of course, lakini nachoweza kusema kweli, to be honest, yaani, kwa Zanzibar inaenda sio kwa kundi kubwa la la la, la musician kupata yale mafanikio ya, ya direct ya, ya music mabazi kusema kwa hasa music huwa audio. Kwa sababu mimi ninapozungumza music bwana, naizungumza katika categories tofauti, kwa maana na music ambayo naifanya hii ya hotels na hii music ambayo tuna record audio hizi eh? Music zetu wenyewe za kutunga. Kwa hiyo music yetu kama sisi, music yetu upo, lakini umechange sio kama zamani. Zamani watu walikuwa wapo advanced sana. Sasa hivi naona kidogo hauko ha, na maendeleo makubwa, ingawa kuna nguvu na kuna baadhi ina, ina, inawalipa kusema kuwalipa, lakini sio kundi kubwa kama ilivyo labda kufananisha na Dar es Salaam. Yeah, naona kidogo kuna zile talenti zimepotea sana. Kwa nini? I don't know, naona kama kuna watu kukata tamaa vile au, yeah. Hauna soko huko visiwani Zanzibar Mziki naweza kwa upande mwingine kusema hivyo pia, au una soko la moja kwa moja, promoters promoters wa wadau wachache sana pia, shows nyingi sana lakini, siku hizi naona imepungua kiasi kwamba unakuta show ambazo nyingi ni labda zitokeza za chama chama hizi mambo ya siasa some, sometimes, ambapo sio wote labda wanaweza kupata hizo fursa, lakini zile show official kama show zimepungua sana. Kwa hiyo so, yaani, hakuna soko zuri sana soko, aliko kwenye hali nzuri, soko la music kwa ujumla yeah. Nyimbo hizi zimebobea katika mambo ya mapenzi zaidi. Una nyimbo nyingine ambazo zinazungumzia maisha? Ya, yeah, yeah, zipo nyingi, baadhi ndio hizo zinakuwa zimebebea kama ni mahusiano, lakini zipo kuna nyimbo kama hiyo, si tabia yangu, ipo hiyo. Ninao nyingine naitwa wakati umu, wakati umefika, masuala mengine ya kijamii. Kuna nyimbo nyingine za kimazingira tu. E, ni jukumu letu mimi na wewe pamoja kuyatunza mazingira yetu, yatutunze pasipo chafu, inawezekana, pamoja inawezeka wafunze watoto Zanzibar, nawezekana sote tunaweza. Unaitwaje huu hii <coughs> nyimbo tulitengeneza pamoja ya mazingira, ya kuzungumzia mazingira yetu. sababu so, so, kuna kipindi ilikuwa Zanzibar bado haijaisha, lakini kuna kipindi ilikuwa Zanzibar kuna maeneo mengine yapo hayako safi sana, afu ya tauni na samuho. Kwa hiyo tukapata idea ya kutengeneza mazingira kwa ajili ya kuelimisha nyimbo ya kutelimisha kuhusu kutunza mazingira, kuanzia kwa watoto na kwa kila mmoja, ili hilo jukumu la mtu mmoja, sio kwamba kwa sababu kuna manispaa ndo washughulike wao, ila kwa sisi mmoja mmoja pia tujifundishe kutunza mazingira na tuwafundishe watoto, kwa sababu ndio wanakuja. Nadhani tukishirikiana pamoja katika kuweka mazingira yetu mazuri, yatabadilika. Na unaitwa mazingira? Yeah, ni nyimbo kwa ajili ya mazingira tu. Wakati tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa, unajiona wapi miaka michache ijayo katika sanaa hii ya muziki. Yo, na kipindi hichi nilikaa kimya, sababu na kama 2 years sijarudi kuka kwangu, kimya nasoma nasoma, mazingira nasoma nini natakiwa nifanye, sababu siku hizi kuna social digitized platform hizi, lazima udili nazo. Muziki lazima uwekeze, na ikiwezekana pia utembee, sio sio kwa sababu nipo kisiwani, ni, ni stay kisiwani so, sababu kipindi hicho naenda na, na, na, na, kufanya show show Tanga huko na Dodoma na pia kwenda Sound Home pia nimeona mwitikio wa nje hapa kwa sanaa yangu pia mkubwa sana. Kwa hiyo nimeona sasa hivi niwekeze zaidi na kuwekeza kwangu mimi, kwa sababu napata pesa zangu, uchumi wangu napata katika huu muziki, kwa maana upande ndio wa pili wa live band wa music ya hoteli. Kwa hiyo inabidi niwekeze pesa kwa ajili ya kutengeneza videos nzuri, audio nzuri, eh, videos nzuri, audio nzuri kwa ajili ya future. Yeah, yani, nijitangaze zaidi kabla ya kupata promote, na kupata mtu ambaye anaweza akanipush, lakini lazima mimi kama mimi nijiandae sababu music unalipa. Yani, naona unalipa sana kama utaendea deep na ndio kitu tunachotaka nikifanye. Kama nilikuwa deep kwa last time, sasa hivi nataka kwa future niwe deep zaidi, niongeze juhudi kabisa ili niweze kufikia katika malengo yangu ya, ya sanaa vipi katika mitandao ya kijamii Katika mitandao ya kijamii kwa upande wa Instagram ukiandika Fredrigo TZ napatikana YouTube Fredrigo TZ e, Facebook Fredrigo Chiwarigo Haya, kwa nambari ya simu alama ya kujumlisha 255 754 469163 nakushukuru sana kwa kushiriki nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana, nashukuru sana Msikilizaji ni Frederick James Pius Kiwaligo maarufu Fredrigo kutoka hapa Visiwani Zanzibar hasa hapa Unguja akifanya sanaa ya muziki. Mimi ni Steven Mumbi kutoka hapa Frodhani, tupokuwa tumeketi na Fredrigo nakwambia usiache mbachao kwa msala upitao. Tembelea ukurasa wangu wa Instagram wa andika Tinini Mumbi na Facebook hivyo hivyo. Kwa heri kutoka hapa