aji ukiwa Mogadishu, Somalia, ni saa kumi na mbili na dakika kumi ikiwa ni wakati tunapata makala ya nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili kutoka hapa visiwani Zanzibar, pembezoni kabisa mwa bahari ya Hindi na mara hii nazungumza na Jamal Al Muhammad mchoraji wa picha za aina mbalimbali, hasa picha za kihistoria. Nimetembea katika karakana yake hapa, naona picha za aina mbalimbali. Nimeona picha ya ufukwe wa bahari hii ya Hindi, eh, bandari unaweza ukaita, lakini pia nimeona wakazi wakipita katika mitaa mbalimbali ya mji huu wa Unguja hapa Zanzibar, lakini pia kuna wengine wako katika jahazi na kadhalika. Karibu sana, mimi ni Steven Mumbi. Karibu sana Jamal, katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante. Nimekaribia na shukuru, asante sana. Naona Zanzibar mara hii umekuwa ni msimu mzuri, msimu wa uh, sauti za busara. eh, tupo kwenye tamasha letu ila kizanzibari, kila baada ya muda miezi hivi katika mwaka mara moja. Alhamdulilahi nakwenda nalo vizuri. Tuzungumzie sanaa yako ya uchoraji. Ni aina gani ya uchoraji wewe unaofanya? Mi nangu ya uchoraji ni abstract na chora kwa style, kwa style na kwa mazingira sana, ndo tunabebei zaidi kwenye utamaduni wa Kizanzibari, kuonyesha mazingira ya Zanzibar na tamaduni zake kwa ujumla, hiko hivyo abstract. Masema abstract unamaanisha nini? Abstract ni aina fulani ya uchoraji ambayo inakuwa haiko realistic, maana yake iko raflirafli tu hivi kitu ambao haya. Msikilizaji, kabla tujazama ndani zaidi kufahamu sanaa hii, sikiliza kibao hiki. Kibao cha kwake Bruce Melody akimshirikisha Joboy kinaitwa Beauty on Fire. Uzuri ukiwa umeshika kasi msikilizaji, ni kibao cha kwake Bruce Melody akimshirikisha Joe Boy, kwa kimombo utasema Beauty on Fire. Tunaendelea na makala haya bado tunaangazia sana hii tujikite e, zaidi sasa katika ufundi wenyewe. Ukizungumzia realistic, mimi nimetazama hapa, ndio nikisogea karibu ni kama sielewi, lakini ikirudi nyuma napata e, sura hatua I... zake ah, hatua zake ni kwanza, unaandaa fremu yake ni zimeandaliwa. Waa, mwenyewe, tayari, una una kipima lakini, ya mbao zimeandaliwa imeandaliwa kuna kipimo chako mwenyewe unakuwa katika standard ambayo inakubalika, emake labda mekaa upande meluzi nahi fe mbao imenyoka vizuri a ona mtu mwingine labda kikiza kununua kama umefanya display, akija akiangalia nakuta kitu ambacho kimekaa katika uniform nzuri kwao. Unaandaa fremu watu wa mwanzo, watu wa pili nafuata wanapoamba canvas yako then hapo tena unaanza kupaint, yani unaaza. So tegemea kuna mtu ambayo anatumia acrylic, anatumia oil, hizi za makopo. Kuna oil ambazo, oil tube zile oil. Ukisema oil, maana yake kuna rangi maalum zinazokuwa katika tube eh, na kwa tube za kubinya, zinatumika tumika oil sana, anatumia tube za uchoraji, wengi anatumia. Lakini sasa hivi generation za sasa hivi nyingi zinatumia acrylic. Acrylic hizi anakuwa so, ziko fasta kukauka, lakini pia vile vile mvuto wake unakuwa mzuri, na vile vile painting inakuwa inadumu kukaa kwa muda mrefu, kwa miaka mingi yani, bila maboresho aina yote. Acrylic kama tumia tu moja kwa moja, lakini kuifanyia maboresho aina yote sio kutumia acrylic kama tumia tu moja kwa moja, lakini kuna wakati mara imekatika, mara hivi, mara hivi, kwa kwa hiyo hivi, kwa hiyo, kwa tiraji ya sasa hivi wengi wanatumia acrylic, wanakwepa hizi za za tube ama gharama ikoje kati ya rangi za hizi? Gharama zake zinafanana fanana kwenye ununuaji unakusudia, si ndio? Zinafanana na bei zake, kwa sababu sisi kwa ku Zanzibar, vikopo labda tunaweza kununua shilingi elfu kumi na mbili kumi na tatu, inategemea wakati mwingine vile ambavyo navyokumenunua niweai kufunua tu na kupenti moja kwa moja, hii na kitu chote ambacho kinataailabda cha ziada kuongezea, na zinapatikana e, kwa Zanzibar sasa hivi, eh, zinapatikana. Kuna muda kidogo kwa kidogo zinaadimika, tunaagizisha Dar es Salaam. Kama kuna, kuna, kuna mbuna, rafiki kidogo nagauka wakati mwingine mwenyewe naasafiri, lakini sasa hivi kidogo zinapatikana Zanzibar, zipo zipo. Kijana anataka kujifunza kuchora, hatua gani azifuate? Hatua ni za kawaida, mtu, kuna rafiki kama kujua tu, ambao tunaelekezana hivyo hivyo ulijifunza vipi sana hii ya uchoraji? Mimi sanaa ya uchoraji kwa kweli nilisoma tunachuo hapa nje tunaita nyumba ya sanaa za Zanzibar, hapa ni kinasomesha masuala ya uchoraji, ufinyanzi, ushoni na kila aina ya sekta kwa upande wa sanaa. Sasa kwa upande wangu mie nilichagua uchoraji, sababu kiingia pale naaugusa sehemu zote, yani kwenye ufinyanzi, kwenye kushonashona, kwenye kufuku, kufuku, kufuku, kufinyanga finyanga hivi kuna uchonga chonga na kuchora maandishi maandishi, ambayo ya kwenye makuta, matangazo matangazo, na sana. Kuna uchoraji ambao wa kuchora hizi mazingira mazingira za Zanzibar na nini, ambayo tunasema ni painting yenye yani. Sasa mimi nilichagua huku kwa maana nilisoma nyumba ya sanaa, nilisoma pale kwa muda wa miaka miwili, ilikuwa mwaka 2002 mpaka 2004 na nne ndio nikamaliza miaka, lakini haikuwa kama labda ndio limetosheleza, kwa sababu pale nilijua kwamba wao wameweka kipindi hicho kwa sababu tunaona uwezo wao lakisa kwamba kwa uchoraji wengi kwa kipindi kile. Sasa kidogo watu wametanyika kuna mashamba kwa sababu hoteli imeenea mpaka mashamba, iwa kipindi cha nyuma kidogo Utalii ulianza huko mjini, mjini Stone Town kama hoteli kwa alianza. Kwa hiyo wachoraji wengi walikuwa wako huko kwa, kwa kwa sababu kazi yenyewe uchoraji wenyewe ni kwa ajili ya kuuzia watalii. Watalii mara nyingi tunabisi kwenye watalii kwa wenzetu wa kidogo bado hawajaona utamaduni huo. Si kwa viongozi wala si kwa raia wa kawaida haja na utamaduni wetu, kutoa kiongozi mara moja moja unaweza kuwatia kama gift, lakini kwa sababu ya kunatushawishi sana, lakini ungetakiwa uwazito, yani at least kama ile anunua just wa paint kwenye maofisi maofisi tu, mkipata wageni angalau mtu kaingia, anaona mazingira ya Zanzibar na nini, lakini kidogo bado viongozi wetu, sisemi kwa ubaya, lakini bado mtikio ni mdogo, mtikio ni mdogo, kwa sababu wanapofanya hivyo pia inakuwa ni vizuri, na sisi ukipande fulani kama anatusupport, wanazidi kutupa moyo. Unajua kwamba kitu kwamba mpaka wazalio wenzetu wa viongozi wetu kidogo wanakipa kipaumbele, wanakipenda, na kuna mambo mengi kwa kwa kwa wa mengi, ukiangalia yanafunguka utamaduni wa Zanzibar, vitu ambavyo vinavichora milango hivyo, Stone Town kama hivi majahazi, kina mama aibc kama hivyo ndiyo kwanza unafungulia ya redio yako. Haya ni makala nyumba ya sanaa. Mimi ni Steven Mumbi na niko na Jamal Al Muhamed mchoraji kutoka hapa Visiwani Zanzibar. Vuta pumzi, msikilizaji wa wakati huu, tukiendelea kusherehekea uzuri wa mji wa Zanzibar NBIJ kibao goma tajiri lakini like kabla hata sijamaliza hiyo darasa la 10 usafika kwa kipindi hicho, kwa time hiyo nilikuwa nikikaa nyumbani hivi na chora chora hata maskulini, wakati mwingine hata wenzangu nilikuwa nikiwapita katika masuala ya uchoraji uchoraji, ingali kwa sijapata ile mwongozo kamili, lakini kama nilikuwa na wanafunzi wanafunzi wenzangu, basi mimi kidogo lu picha zangu zilikuwa zinamuonekana nikikaa nyumbani kwa hiyo hata baada ya kufeli hiyo form 2 hiyo nikaa nipouan karibuni kama miaka miwili, lakini baada hapo tena wazee wakaona tau tumpeleke kwenye uchoraji uchoraji, e, Zanzibar. Kwa hiyo nikaingia pale, alhamdulillah. Sasa hivi nashukuru niko vizuri, lakini kuna wale ambao walikatisha tamaa kwamba huyu ah, kafeli huyu, sasa nakimlia uchoraji itakuwaje? Hiyo ipo si unajua, kwa sababu tumezoea Watanzania sema Wazanzibari kwamba ili mtu manake mtu atoke labda ajiriwe serikalini, pengine kwenye makampuni, vitu kama hivyo, yani kujishughulisha kwa masuala kama labda kwenye sanaa sanaa, au labda ujuzi wa mtu wa binafsi na binafsi mkono, huwa wazazi wetu, hata sisi huwa tuamini sana. Lakini mimi nashukuru kwa pande wa wazazi, naona wao waliona hilo na wakaona acha tumpeleke kijana akajifunze huko, na walitegemea kwamba ile ambayo kitakachokuwa mbele ni Mungu ataendelea katika maisha yake kitamuongoza, na sana nashukuru, alhamdulillah, nikipata maisha anakwenda pata mpaka sasa hivi, sema kukaa, alhamdulillah, nashukuru hivyo hivyo tunakwenda lakini, kama ingekuwa labda ndo hivi hivi tu umekaa tu mitane ni pengine sha kwa, kwa muuni pengine sha kwa mkabaji, lakini nashukuru kwa wazee wale wana mengi kupitia kuni tu hawa, labda ushawana huko sijapata kwa upande huu, ni kwa upande mwingine mambo yamekuwa mazuri mpaka tunashukuru, naendelea vizuri. Haya, msikilizaji, tuzungumzie picha ambazo mimi naziona hapa tukianza na hii hebu njoo tuizungumzie hii picha hii kidogo. E, naona picha ya Eh, ni, ni jahazi hili, hebu izungumzie picha ambayo hii, hii ni picha ni, nini kinaonekana pale? Hii tunasema ni sea front, hii ni manzara ya Kizanzibari, pana beti la jaibu hapa, pana na jahazi na pita duni, na ni utamaduni, kwa sababu ndo na ni kazi za mwambao wa Afrika wa Mashariki wametoka yani. watu wanakwenda zao kuvua au labda walikuwa wanatumia majahazi kutoka upande mwingine kwenda East Coast mwingine kutoka Zanzibar kwenda Mafia kutoka wapi kutoka maivo, kwa hivyo tunajaribu kuonyesha kwamba hivi ndio vipando vyetu vya baharini na usafiri wetu ambao tunatumia kipya kwa shughuli za kazi, watu kuvua na vitu kama hivyo. Lakini pana jengo ambalo lina historia kubwa, lina lift ya umeme ndani yake, kwa hivyo lina historia kubwa kipindi hicho na hadi sasa, vile imeporomoka kidogo, lakini ndio lipo katika kufanyia matengenezo na tunatarajia insha Allah baada ya miezi mbili mbili na michache litarudi katika hali yake ya kawaida, na litaanza kutumika katika shughuli zake za kawaida kama za zamani, lakini lina historia kubwa sana. Watalii huwa wanakuja kulitazama eh, ni lazima wanapofika Zanzibar, katika ambacho kikubwa kusimama katika sea front yote ambayo inakutambulisha ni jengo hili na majengo mengine ambayo yapo, lakini hili ni kubwa zaidi katika utambulisho wa Zanzibar. Kwa hiyo hata mtu akitokea Dar es Salaam akiingia tu kama yumo ndani ya boti, basi ili la mtizama. Yani eh, kuchukua siku ngapi kuchora picha hii? katika kuchora inategemea na mchoro wenyewe ukoje na spidi ya mtu na upo katika mudi gani laki katika moja, iskuna, lakini mara nyingi katika labda mawiki moja at least siku nne siku tano kuendelea hivyo, lakini kuna picha kati mwingine za kuchora hata mwezi mmoja, inategemea ni aina ya picha. Na hii ni, ni saizi gani? kwa kuitazama hiyo ni sitini ni kwa themanini sentimita ni yeah. picha ambayo kwa mgeni yote anakuwa nayo nafasi katika kuta zake, nisema kujisolea ambayo kwa sababu kuna unaweza kuchora picha kubwa, kisa kuta mgeni, bwana picha hii bwana naipenda lakini bwana sina nafasi ndani mwangu, kuta zangu ndogo. Kwa unakuta kidogo biashara inakuwa kidogo ina lose, sisemi labda unauzi unauza, lakini wengi wanataka size ambazo ziko hasa, ni mtu popote katika nyumba yake unakuta nafasi anayo. Kwa hiyo ni vipimo kama sitini kwa themanini kushuka hapo kidogo, wakati mwingine inapanda mia kidogo, lakini vipimo vidogo vidogo vinakuwa mara nyingi ndio vinauzika haraka yani na hii ni dola ngapi? Hii ni dola mia nne kwa, kwa mgeni. Haya, mzawa sasa, kama mimi kwa mzaa, inaweza tukamuuzia kwenye laki tatu, laki tatu na Samsung, lakini kwenye laki tatu, marangi wanafanya kwenye laki tatu, laki tatu, laki laki ni sasa ni, ni, ni kama dola mia moja na hamsini. Haya, tumalize na hii moja. Mimi nimevutiwa, unajua mimi upande wa maakuli e, napenda mno, naona kuna matunda Ah, uh, hap, hii hi picha inaonyesha sokoni. Ni sokoni e, hapo, ni soko ile katika masoko ya Zanzibar, ni soko hapo darajani hapo. Hapo katika shughuli za watu kuuza uza matunda na ni soko la matunda. Sawa, ipi ni changamoto kubwa kwenye sanaa hii ya uchoraji? Changamoto, wakati mwingine ndio hivyo, na vifaa na simaraba wakati mwingine vinakuwa vinapungua lakini sio changamoto kubwa kwa sababu hapa na Dar es Salaam sio mbali sana. Wana viagiza wakati mwingine na safari tu wenyewe nategemea labda ni rangi ambazo unataka kwenda kuzifuata, lakini changamoto ya pili labda kubwa ni simu ambazo za kufanyia kazi. na oh, ah. kukamatia juu na kukamatia chini, watu wote wanajua. Na kukamatia mimi, wanaafiki wa mbea watakamatia nini? Hata waende watu wote situkamatie nini? Stori za mapenzi, wimbo unaitwa Boda, msikilizaji ni mboso kan akishirikiana na, na Billnass kutoka nchini Tanzania. Unapatikana vipi mitandaoni? Kwa mtandaoni tuna kwa nikitumia Facebook hizo, lakini kwa sasa hivi pia tumefungua website. Tunashukuru pia tunapatikana kwa upandoko, lakini bado haijawa iko active sana, lakini tumeanza kuifungua nini. Kilicho kwa tukwamishwa ni, ni kuifanyia matangazo na sio kitu ambacho kikubwa sana, kwa sababu tumefungua majuzi tu. Tunategemea pia kupatikana kupa kwenye website huko, ndo tunategemea enda sokoletu pia likazidi likamarika zaidi yani. anhaya. Watalii kwa mtu msubiri mgeni mpaka aje hapa kwa sababu wageni wenyewe ndio hivyo wanapanda na shuka mara waje wasije hata kidogo, ununuzi wao wanapatana, wanapatana sana. Ile mtu anakuwa tena anauza tu kwa bei ya chini, lakini pete unakuta pengine imesimama iko vizuri ina kiwango chochote. Lakini kwa wageni wetu wanga wanakuja hapa, sio wageni ambao wale high, high class yani. Wageni ambao wenyewe tunaita vishuka, vishuka. Hiyo website inaitwaje? Website yetu inaitwa Color Art Perspective. Haya, na wewe nambari ya simu alama ya kujumlisha 255 653494967 nakushukuru si, sana Jamal Al Muhamed, kwa kuzungumza nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Nami nashukuru sana kwa kutembelea na usiache kututembelea kwa mara nyingine, na usiache kwa wasio wachoraji wengine, maana tuko wengi hapa Zanzibar ambao wanachupikia na wale ambao walikuwa tayari shatatangulia. Kwa hiyo jitihada zako ziendelee hakika, na ndio maana nimesafiri kutoka Dar es Salaam mpaka kuja huku visiwani Zanzibar kuhakikisha nakutana na wasanii wa aina mbalimbali mbali. Iwe ni kuimba, kuchora na kadhalika. Ah, nakushukuru sana, karibu sana na nakutakia kila la heri. Asante msikilizaji, ni Jamal Al Muhamedi mchoraji, eh, kutoka hapa visiwani Zanzibar. Bila shaka umenemeka na mengi kutoka hapa visiwani kuhusiana sana hii ya uchoraji.