Msikilizaji kule katumu nchini Sudan, ni saa kumi na moja na dakika kumi wakati tunapata makala ya nyumba ya sanaa na kusalimu. msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Bado niko visiwani Zanzibar, na bado tunamulika yale yatokanayo na tamasha kubwa kabisa la muziki Afrika mashariki na kwingineko duniani, tamasha la sauti za busara Zanzibar. Taarab Heritage Ensemble ni kundi la muziki wa taarabu, ndio natuzungumza nao mara hii katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Stephen Mumbi, karibu msikilizaji. Karibuni sana katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana. Asante, mtangazaji. Asante sana, mtangazaji. Ha. Na kupata kwanza kionjo cha muziki wenyewe wa tarabu, tupate kionjo cha wimbo mmojawapo katika zile nyimbo zenu. Kwa nini waomba radhi na we ulikusudia wanini waombaradhi, nawe ulikusudia kunifanyia maudhi mengi, alopita njia, kunifanyia maudhi mengi alopita njia, ndipo na mimi ni karidhi, ndipo nami ni karidhi, kamba kufungu ita kama yalivyonipata. Kwa nini? kama alivyonipata Amina, au yoyote anaweza kajibu. Msikilizaji hapa nao, Idi Swedi, Amina Abdalla na Taimur Ruhuni. kama alivyonipata inakusudia ni mtu aliokusudia ubaya kwa mwenzake, kwamba ulikusudia kunifanyia kwa ubaya, lakini Mungu hakuwa pamoja na wewe, lakini zaidi ni maswala nahusu na mapenzi Sawa. Na msikilizaji kibao hicho kinakwenda namna hii. Kama yalivyonipata Zanzibar. Tarabu Heritage Ensemble, kundi la muziki wa tarabu. Nani kiongozi wa kundi hili kati yenu? Mimi ndio kiongozi, mwenyekiti wa kikundi hichi naitwa Idi Swedi. Lini hasa kikundi hiki kilianza kufanya sanaa hii ya muziki wa tarabu? Tarehe siwezi kukumbuka, lakini tumeanza kama miaka miwili nyuma. Kikundi hichi kimekusanya wasanii kutoka vikundi saba vya tarabu asilia, tukaanzisha hichi kikundi baada ya kuunda chama chetu cha tarabu asilia. Kwa hivyo, sasa tuna kama miaka miwili sasa hivi. Tayari kuna vibao mmesha rekodi? Maana hiki ni kibao motomoto, ama mmechukua vibao kutoka katika miongoni mwa makundi yenu? Tumechukua nyimbo kutoka na vikundi mbalimbali, hatujakaa kitako wenyewe tukaunda zetu. Tumefanya katufuaa tuka rekodi, lakini za, za mpito kama hizi za, za, za tamasha. Hatujatoa za, za kutoa, hiyo bado. Lakini kama mimi na klabu yangu nilikotoka na nyimbo yangu inapendeza pale. Naipiga swedi kwa kutazama wewe, ni umri kidogo tayari umeisha sogea. Manake lini hasa uliingia katika muziki wa taarabu? Mimi umri wangu miaka 72 sasa 72, na mbili, na mbili, mbili. Lakini bado na ari na morali <laughs> Mungu anasaidia, shukuru. Mimi nimeingia karibu miaka arobaini nyuma, na kuna swali liulizwa kwamba inakuwa ina kuwaje kwa mtu kuingia kwenye shughuli hizi. Mara nyingi sisi huwa tunarisi au tunaiga wazee wetu. Mi mama yangu mzazi alikuwa mwimbaji, kwa hivyo toka niko darasa tano sita hivi namsikia mama anaimba klabu, nikaanza kupata ile mapenzi saingi akwenda klabu namemfuata. Basi baada ya kuwa mkubwa nikajisukuta mimi nimejihisia moja kwa moja kwenye mambo haya, lakini nimeanza zamani sana, nafikia miaka arobaini nyuma. Hongera sana, bado una nguvu licha ya kwamba umri umekwenda ume kidogo maana ni neema ya kwake Maulana. Wakati ukifanya sana hii, vibao gani viliwika na ulikuwa katika kundi gani kabla ya kuja katika kundi hili? Nimekuwa na vikundi viwili. Kikundi cha kwanza lianzia kiko ng'ambo kidogo, kama kimekufa sasa hivi, kwa wakitwa Mikunguni Social Club. Ni wapi huko ukisema ng'ambo? Hapa mitaa Mikunguni. Yani ng'ambo ya Zanzibar huko? Ha, Zanzibar hapa hapa. Asa, baada ya muda tukachaguliwa, tukachaguliwa makimelikuwa ni mpigaji nilikuwa na mwimbaji pia na mtunzi naweza kufanya yote hayo kati, wakati huo lakini sasa hivi tunaanza kwa mtu mzima tukaja kikundi cha culture nikajiunga na kikundi cha culture ambacho kikundi kubwa kwa hapa Zanzibar hapo culture ndo nikaanza sasa kufumwa katika mfumo huu mwaka tisini na moja hivi nikaanza kutoa kibao changu cha mwanzo cha culture toka 1992 tuonjeshe kidogo jina lake kweli naye ukitafuta kwenye utaipata nae tena ni wangu, nikimuinda siku nyingi, nikimuinda siku nyingi, nae tokea tangu na tangu tena, tulikuwa wengi makundi chungu kwa chungu tulikuwa kila rangi tena ni ndio kwanza unafungulia redio yako. Haya ni makala nyumba sana sanaa kutoka hapa visiwani Zanzibar, na nazungumza na, na Idi Swedi Amin Abdallah na Taimur Ruhuni wasanii wa muziki wa tarabu kutoka katika bendi ya Zanzibar Tarabu Heritage Ensemble, bendi ya muziki wa tarabu iliyosheheni vionjo eh, vya kiasilia baada ya kuja katika eh, kundi hili sasa ambalo linaunganisha bendi nyingi za muziki wa, wa tarab inamaanisha Zanzibar Tarab Heritage Ensemble. Kuna nyimbo ambazo mmezirejea? Hapana, hatujarekodi nyimbo bado, isipokuwa pakitokea shughuli kama hii tunakusanyana, vikundi kila mmoja anakuja na nyimbo, au tunamchagulia nyimbo, hii utaimba wewe. Hata hii nyimbo naye ya kikundi changu original, ya Club. Lakini nimekuwa nikiimba kwenye vikundi vingi kama hii au kama ikundi cha taifa nikucha taifa pia cha hapa Zanzibar, kipo kule cha taifa cha tarabu, pia naimba nyimbo hiyo. Ziko na nyingine, mshaimba nyimbo kama takriban kama ishirini <laughs> na tano <bata> hivi, maliziandika nimepata mrabaha nzuri kidogo. Mzuri. <laughs> Sawa. Msikilizaji wewe ni Idi Swed miongoni mwa wasanii wa, wa kundi hili la Zanzibar Tarab Heritage Ensemble. Nigeukie kwako kwa Amin Abdalla. Hongera kwa kazi nzuri. Asante. Ah, ni lini nawe umeingia katika sana hii ya muziki katika, eh, Zanzibar, tarabu, lukweli, saibu, tukani, azitara, basire, wa tarabu ukiacha miaka miwili ambayo umekuwa katika kundi hili la Zanzibar Tarab Heritage Ensemble. Sema lo kweli sasa hivi toka nianza tarabu asilia na mwaka kama wa 19 hivi ni miaka mingi. Ulikwaje ukaipenda tarabu? Nimependa tu mwenye kupitia huyo msanii nilokwambia, ndo nabii namie, kama kanti ya ashiki fulani, ndo kaingia katika tarabu asilia namie. Ulijifunza vipi kuimba? Nilikuwa nikimsikia anaimba namie na nafuatizia hivyo hivyo, kila akiimba mweye nafuatizia. Afu na kuchuoni nilikuwa ngesoma kasida, kwa kweli anzia huko. Tena ndo kumbushe wimbo wako uliowika na wewe katika vikundi hivi vilivyojiunga katika ensemble ulikuwa katika kundi gani? Mwanzo nimeanza na culture tu. Tukumbushe kibao chochote kimojawapo ambacho ukiwa katika culture kilifanya vizuri. Umekusudia nini yangu kunifatilia, umekusudia nini yangu kunifatilia, hasama na majirani ndizo nazokataa. Ndiyo mana sigambani kwa vile siku zoea, domokayafatani shari unainunua, domokayafatani shari unainunua. Yango ya yangu yango ya kuhusu, kuhusu. Wimbo huu kukuletea mushke wa kuchukiwa kwamba huyu sasa anatusema wala haikuleta ah, <laughs> watu waliupenda pasho <laughs> baridi <laughs> macho baridi. Mipasho, mipasho, baridi. Mipasho baridi sasa si ndio nasema hii mipasho baridi haikuletea mushke wa watu wakasema e eh, mbona natuletea maneno tena? Ah, wakusema kwa kweli <laughs> ah, sawa nigeukie kwako eh, Taimur Ruhuni sanaa ya muziki wa tarabu Zanzibar, miaka uliyoanza kufanya sana hii, mambo yalikuwaje? uh, kwa bahati mimi nilianza sanaa hii ya uh, tarabu kabla ya kuingia mambo ya modern uh, ya modern yamekuja, ame tayari ni modern ya sanaa ya tarabu. Na kwa kweli mimi mwenyewe nilipenda, na zaidi kwa sababu sikuwa na sauti ya kuimba, kama nilipendelea kupiga vinanda. Unajua, huwa tunapata changamoto na wazee Inakuwaje una kwenda kwenye mambo ya muziki tena, lakini sasa hata wakisema ile ni hobi, naambia wazee niacheni, ile ni hobi yangu. Kwa hivyo nimesoma shule, nimemaliza, nikaanza kujifundisha vinanda, mpaka nikaingia kwenye klabu kubwa ya Culture. Kwa nini mmechagua kukomaa, naweza kusema ama kujikita kwenye tarabu asilia zaidi? Uh, tumejikita kwenye muziki wa tarabu asilia kwa sababu ndio asili ya kweli kweli ule mziki wa tarabu asilia hii tarabu asilia kwa Afrika Mashariki umeanzia hapa Zanzibar, na wazee wetu walikuweko kwenye mziki huo wa tarabu asilia kwa hivyo na sisi tumejikita kulekule. Kwa hivyo hata wakipiga modern wale, ah, hamna kitu tu. Kwa hiyo ndo sababu kubwa hiyo, na halafu tumekuta kwamba mziki wa tarabu asilia unapendwa duniani kuliko liwa modern, si Zanzibar, si Tanzania, si Afrika, si Ulaya, unapendwa mziki wa tarabu asilia kuliko ule wa modern. Kwa hiyo tumejikita hapo na bado tunaendelea kutunga na nini hapo hapo, na tunatafuta wasanii wapya kwa ajili ya kufanya replacement ya wale. Ehe, kwamba ili usije usi chini wewe unakuja juu. Vijana wanajitokeza wana kujiunga na muziki huu wa tarabu asilia wanajitokeza, na kwa sasa hivi hapa Zanzibar sasa kuna vyuo vya muziki, kuna vyuo. Kwa hivyo vijana wanakwenda kwenye vyuo kujifundisha muziki wengine kuimba, wengine kupiga. Akitoka pale anatafuta klabu ajiunge. Kwa hiyo tunawapata, wanakuja, wanakuja ajiunge. Sisi wenyewe Culture tuliwahi kuwa na chuo cha mziki na tukafunza baadhi ya watu, tunao mpaka leo. Na vipi, wasichana nao wanajitokeza? Na unaonaje wanaofanya muziki huu wa tarabu? Wapo, wanajitokeza. tunafundisha, fundisha pale, tunao Culture mm. Mwamko ukoje? <laughs> mambo yatakuwa mazuri baadaye hapo. E, Idi Swedi unaonaje mwelekeo wa muziki wa Tarabu visiwani Zanzibar? Muziki wetu bado unadumu na kwa sababu tuna juhudi ya kuhudumisha sisi wenyewe. Bado unadumu kama alivyofaa katibu wangu, huu ni urithi wetu. Hatuwezi kubali tuwachia kipuzi kipuzi hivi. Sa toka wazee wetu wamepiga hii situnaendelea navyo na kuna vijana kina kinaamini tunawapokea hawa tunawachia wao alafu. Sawa, tukielekea ukingoni wa makala haya Kibao kimoja cha mwisho, najua mna vibao vingi. Hujahitimu kusoma ni kibao kingine kizuri, Amina, tupe kidogo kionjo. Hujahitimu kusoma, rejea tena chuoni, hujahitimu kusoma Rejea tena chuoni, bado ukaliko nyuma, kiwango chako ni duni. Bado ukaliko nyuma, kiwango chako ni duni. Mitandaoni mnapatikana vipi? Kwenye YouTube tunapatikana sana. Culture Culture Musical Musical Club. Utapata nyimbo zetu. Andika Culture Musical Club utapata. Tumechanganya vikundi vyote. Lakini hizi nyimbo za vilabu mbalimbali. Na kushukuruni sana kwa kushiriki nasi katika makala ya nyumba sana. Asante. Asante sana. Asante sana. Asante mtangazaji. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndio nakunja jamvi la makala haya kutoka hapa visiwani Zanzibar. Nilikuwa nikizungumza na Idi Swed, ambaye huyu ndiye mwenyekiti wa Zanzibar Tarabu Heritage Ensemble, na katibu wake ni Taimur Ruhuni. Pamoja nayo alikuwa na Amina Abdallah, ni mwanamke mwenye sauti ya kibinti ambaye sauti yake na rindima umeisikia katika makala haya. Mimi ni Steven Mumbi kutoka hapa visiwani Zanzibar, na kwambia usiache mbachao kwa msala upitao, kila laheri na uwe na wakati mwema. Nifuate mitandaoni, andika tinini Mumbi. Kwa heri kutoka hapa Zanzibar.