Msikilizaji, kule Mogadishu, Somalia ni saa kumi na mbili zimepita dakika kumi wakati tunapata makala ya nyumba ya sanaa Usalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Tamasha la 22 la Sauti za Busara limefana sana visiwani Zanzibar. Wasanii wa muziki kutoka ulimwenguni kote wamejumuika kuonesha upekee na uzuri wa muziki visiwani Zanzibar. Mimi ni Steven Mumbi, karibu tuangazie tamasha la msimu huu katika makala haya. anaitwa Sifu Mabuze, anakuambia Zanzibar Msikilizaji, ni Sifo Mabuze anasifia upekee na uzuri wa visiwa vya marashi ya karafuu, ni hapa hapa visiwani Zanzibar. Wasanii wa Tanzania leo Mkanya akishiriki kwa mara ya tatu katika tamasha hili, anasema tamasha la msimu huu limekuwa na utofauti mkubwa Busara. Kuwalinganisha na matamasha mengine d kidogo unawaonea wale wengine. Si tunapiga kule, hapa watu wako very organized, unajua way in advance unafika saa ngapi utakutana nani utalala wapi mambo yakoje, na yale mambo mengine yale ya uchumi yako b kabisa, yaani kabla hujafika vitu vishakaa kwenye mstari hii nawapongeza. Katika mara zote ambazo umeshiriki, unaona muziki wa asili umepiga hatua kiasi gani? Muziki wa asili unapata nafasi, umepewa nafasi kubwa. Kusema kweli, hatua imepigwa kwa sababu mwaka jana kuna bendi kama tano zimefanya tour Europe na America. Kwa hiyo unaona impact ya tamasha kama hili kwa jamii, kwenye kuanzia connection pamoja na mambo ya mahela wasanii hutuma maombi kushiriki katika tamasha hili. Frida Man kutoka Tanzania anasema huu ni uzoefu mwingine ambao wanajivunia kupata kupata nafasi kuperform kwenye Sauti za Busara. Imenipa mtizamo mwingine wa sanaa. Kwangu ni mara yangu ya kwanza kuperform uh, Busara. Uh, watu niliokutana nao wamenijengea uzoefu mwingine kabisa wa kitofauti. Uh, mashabiki ambao unakutana nao Busara, ukutani nao sehemu zingine ambazo tunaenda. Uh, nimeshafanya show sehemu nyingi nyingi, nimekutana na watu wengi. uh, vitu ambavyo waga tunavitaka kwa mashabiki, na unavyokuja kwenye show kama hii ambapo ni live, waga ni tofauti. safari yako ya muziki, unaweza kaizungumzia vipi? safari yangu ya muziki uh, Mungu amenibariki, nimepitia vitu vingi, lakini tunaendelea kukua. Uh, sasa hivi najitizama kama msanii ambaye naendelea kukua na kukua zaidi, uh, kutoka mahali nilipokuwepo nilivyokuwa na mpaka sasa hivi ninaona kabisa kwamba kuna step nimepiga. Mungu mkubwa. Kufanya muziki wa hip hop, hasa kwa mwanamke, sio kazi nyepesi eh. Kuna vijana ambao wanatamani kufika ulipo, japo nasema safari yako bado unaiona inaendelea, unawaambia nini? Tuendelee kujituma aa... Uzuri, kitu cha kwanza mimi nachoamini kwa yoyote yule, ile ndoto ndo itakupush kufikia vitu vingine. So usi, kile unachokiota usikichukulie poa. Yaani unajua unaweza ukakaa na watu kama unawaambia mimi nataka kufanya kitu fulani, alafu atakwambia ah, hiyo itakuwa ngumu hiyo. Lakini hakuna mtu yaani, hata aliyekuwa anataka kulima wa mara ya kwanza lazima aliambiwa ni ngumu so Maisha hatuki ujumla, ili utimize ndoto zako inabidi upambane sana, so tusilegee, tusilege ota ndoto alafu ota zaidi ya vile ambavyo, kuna unajua, kuna limitations nyingi nyingi, tukikaga mtani tunaekeana ah, uh, wewe huwezi kuvuka hapa, huwezi kusogea hapa. Kwa sababu nakumbuka kwa mfano nimekuja kuperform live hapa ah, uh, nakumbuka kati nyuma kidogo, nazungumza nasema, nataka nifanye live music watu wakawa naniambia, "Sasa kwenye hip hop live music bana, itakuwaje?" Lakini inanisaidia sana mimi. Sasa hivi show nyingi ambazo nimefanya ni corporate na corporate na shows, nataka mimi live, so it's a step. Antisel Maloya kutoka visiwa vya Reunion wamelipamba jukwaa vilivyo. Huko nchini Rwanda, msikilizaji, msanii maarufu Bukuru anasema anataka kufika mbali katika sanaa ya muziki. Nataka uh, like kufika honestly, mbali like... kuna wasanii ninawatazama mfano kama Angelique Kijo. Ni ndoto ya maisha, nasisitiza ni ndoto itakayotimia. Nataka kuwa msanii wa dunia, nataka kufanikiwa ndoto yangu ya maisha naamini itafanikiwa siku moja. Naamini Sauti za Busara ni jukwaa muhimu, naamini itafanikiwa. kama ndio kwanza unafungulia ya redio yako, haya ni makala ya nyumba ya sanaa nikisikika kutoka hapa visiwani Zanzibar, nikikuletea tamasha la ishirini na mbili la sauti za busara. Mimi ni Steven Mumbi na bado nipo hapa, naendelea kufurahia uzuri wa muziki wa visiwa hivi sambamba na madikodiko, unaweza kusema misosi inayopambwa kutoka visiwani humu. Ni hapa katika mji mkongwe ambako ndiko tamasha hufanyika. Nakutana na vijana hapa wa chipukizi. Kundi lenu linaitwaje? Chipukizi. Ah, nanyi mnafanya sanaa hii ya muziki wa asili ni, ni, ni, ni sanaa ya namna gani? sanaa za asili. Sanaa za asili. Haya, ngoma mnayopiga ni ngoma ya namna gani? mwanandege ama tukulanga? Ah, mwanandege ama tukulanga. Mpigaji ni nani? Ni wewe mwenyewe unapiga? Hebu piga kidogo. Mwimbaji mmoja wapo ndani hapa. Aha, basi mwimbe kidogo. Sogea hapa mwimbe kidogo tuasikie. Haya, msikilizaji wa RFI Kiswahili ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa visiwani Zanzibar, Unguja hapa ngome kongwe. Nazungumza na, na wasanii mbalimbali ambao wanajipanga kufanya makubwa katika tamasha la Sauti za Busara. mlijifunza vipi kufanya sanaa hii ya uimbaji na kupiga ngoma? Napenda tu. Ha, tuzungumze na ambaye alikuwa akipiga ngoma. Wewe jina lako ni nani na ulijifunza vipi kupiga ngoma? Jina langu ni Aisha Mohamed Hamisi. Nani alikufundisha kupiga ngoma? Bibi yangu. Majina yako na wewe ni nani kwenye e, kundi hili la chipukizi? Mimi kwa majina naitwa Dhuratu Jumaali, ni kiongozi wa kundi hili. Ha, hasa wewe ndiye, hasa nilikuwa nazunguka na kutafuta kiongozi wa kundi hili. Uliounganisha vipi vijana hawa kiasi cha kuwa na kundi hili. Mimi ni mhamasa wa kundi hili, ni hamasa wa matawi matano, na hawa ni chipkizi wa shehia tano. Kwa hiyo tumewaunganisha wote kwa pamoja. Ukisema shehia tano, maana yake ni unataka kusema aje hapo? Maana yake ni mitaa mitano. Uitikio uko vipi kwenye kujifunza kuimba na kufanya sanaa hii? Wapo wengi, wapo wengi sana tu. Au ndo ya nusu yao? Ikitokezea function nyingine wanaenda nusu. Vijana kweli wameitika. Mara hii nakuletea Kilua Manyema Group, ni kundi la muziki wa asili kutoka hapa visiwani Zanzibar, wakati huu likisheneza tamasha la Sauti za Busara. Karibu sana msikilizaji, karibu sana katika makala ya nyumba sanaa. Asante eh, jina lako ni nani? Naitwa Abdulaziz Faiz Omar. Eh Blaziz. Hebu lizungumzie kundi lenu, ni kundi la namna gani na mnafanya sanaa ya aina gani? hii ni ngoma ya asili kutoka Kongo, imekwenda Kigoma, Kigoma ikenda Tabora, Tabora ikaja Dar es Salaam, Dar es Salaam ikaja Zanzibar. Hii ni ngoma ya ambayo ya matambiko ya majini kwa kule Kigoma na Tabora. Hii ni ngoma ya majini ambayo ngoma hii hupigwa kwa msimu wa koga mwaka funga mikoba kufungua wateja machimbuo. Lakini pia ngoma hii kwa huku Zanzibar inachezwa kiutamaduni ili mila ya silka ya Kongo isipotee, na Wamanyema wote walikopo Zanzibar asili yao waione bado ipo, na si wa Zanzibari ndio tunaicheza ngoma hii. Kundi lenu linaundwa na wasanii wangapi? Kundi letu sio la wasanii kumi. Mlijiunga vipi mpaka kuunda kundi hili? Tumejiunga kwa pamoja kwa sababu roho safi, ili tudumishe utamaduni wetu na wazee wetu waliotuachia, kwa sababu si wenyewe tumetoka katika machimbuko ya wazee wetu katika mambo haya. Kwa hiyo na sisi hatuwezi kuitupa hii sanaa, tunaiendeleza ili vizazi vijayo na wao waone faida yao. Nili, ni lini hasa mlianza sanaa hii kwa pamoja wenu? Sanaa hii ilianza miaka mingi tu sana. Mimi mwenyewe nimeikuta katika hizi sanaa na naendeleza, walikuwepo wamepita, wametuachia na se utaachia wenzetu, ili ilimili tusiipoteze. ulijifunza vipi? Tumejifunza kutokana katika ngoma hii ya kivutio. vazi tu linavutia. ni asili ya Mwafrika kwa ukoona unatisha, nakuwa <laughs> kama mganga wa kienyeji sasa. E, mavazi yako yanaashiria nini? Nimeona hapa kuna una ngozi una usinga una shanga e, na mavazi yenyewe naona kama hii ni, ni, ni, ni, ni ngozi ya chui -ha. Mavazi haya ndio asili yenyewe, wanaovaa wenyewe ambao wenye mizuka ndo wanavaa mavazi haya, ukitumia ngara, njuga, usinga, vitete na pemba usoni unapaka, ndo mila na utamaduni wao. Kwa hiyo nasi tunafuatiliza vile vile, msikilizaji, kwa kumtazama namna alivyovaa unaweza ukasema, kuna filimbi naona, kuna nani ya konokono, kuna uh, vifaa vingi vingi ambavyo vimeambatana naye. naye usoni usoni, umesoma paka ni nini hii usoni? Tunajipaka pemba. pemba pemba ni nini pemba? Ambayo unga ambao wanatoka Kigoma wenyewe mizuka wanaita pemba Sio huku Zanzibari tunaita talmalandi talmalati e, inasaidia nini? Inasaidia kuvutia haiba ya wageni wa na haiba ya ili vazi na hichi kipenga. Anachukua mtu ambaye anaamrisha kundi anaitwa manju, kipenga ambaye ni filimbi na hiyo anameshika e, manju anaongoza ngoma ndo anavaa hichi kipenga ili ngoma kuiendesha vizuri, kama ni bwana mkuki katika hii ngoma, ndo anaendesha wanyuma nyuma, ambayo awafate wao kwa hiyo kwa, kwa maana hiyo, wewe ndio kiongozi ambaye unaanzisha hii ngoma yeah. Mwitikio ukoje wa ngoma yenyewe hii hasa msimu huu wa Sauti za Busara, tamasha kubwa kabisa Afrika Mashariki na duniani hii? Ah, ngoma kusema kweli, hii ngoma ni nzuri na hatuwezi kuitupa, na watu wingi katika asilimia ngoma nyingi, hata tuiko katika mashindano katika ngoma mia basi, na, amu, na wasisi si nahisi tutachukua nafasi ya mwanzo kwa sababu kutokana na vazi tu ndo haiba ya wageni na haiba ya Wazanzibari wote haiba ya watu wanakuja kutizama mavazi tu, sikwambii katika uchezaji. kabla ya kufungasha msikilizaji, na kutana na Jimmy, msanii wa muziki wa rege kutoka bendi ya Watusi, ikifanya shughuli zake za muziki Dallas, nchini Marekani. Anasema alitamani kupata fursa ya kushiriki tamasha la msimu huu, ingawaji alikosa fursa hiyo kutokana na nafasi kuwa finyo. Hivi sasa anafurahia uzuri wa visiwa vya Zanzibar. The smiles of the beautiful people, tabasamu la watu wa Zanzibar. nimekuwa hapa kwa wiki sita, kila mtu amenikarimu vizuri. And I would encourage anyone that wants to travel... na mtia moyo kila anayetaka kusafiri kuja Zanzibar usalama friendly, ni, helpful, kind. The borders will be gone. Huu ni miongoni mwa nyimbo za bendi hii ya Watusi unaitwa We the People Wimbo huo msikilizaji, ndio unanipa fursa ya kukusanya kila kilicho changu katika makala ya juma hili kutoka mji mkongwe Zanzibar. Bado nitasalia hapa kuletea makala kedekede kutoka visiwani humo. Juma lijalo ni makala nyingine. Mimi ni Stephen Mumbi, mitandaoni naitwa Tinini Mumbi katika Instagram na Facebook hali kadhalika TikTok. Endelea kufurahia idhaa yako mujarab ya RFI Kiswahili.