Msikilizaji kule Adis Ababa Ethiopia, ni saa kumi na mbili zimepita dakika kumi, wakati tupate makala ya nyumba ya sanaa kutoka mji mkongwe hapa visiwani Zanzibar. Msikilizaji, na kuletea makala ya nyumba ya sanaa hii ni RFI Kiswahili, jina langu ni Steven Mumbi. Kama ilivyo ada, msikilizaji, anapofika msimu wa tamasha kubwa kabisa Afrika Mashariki la Sauti za Busara, nami husafiri kutoka Dar es Salaam mpaka hapa visiwani Zanzibar kushuhudia uzuri na upekee wa muziki kutoka kwingineko duniani hasa kwenye vionjo vya Kiafrika na mara hii, ingawaje mara hii naangazia sanaa ya uchoraji. Nao nimekutana na, nime na Hemed Muhamed maarufu Medi anayefanya sanaa hii kutoka hapa visiwani Zanzibar. Karibu msikilizaji, tuangazie sanaa hii ya uchoraji. Mimi ni Steven Mumbi. Karibu sana Medi katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana ndugu mtangazaji. Naam, unafanya sanaa ya uchoraji, nimetembelea katika galeri yako hapa, ambapo unaona picha za aina mbalimbali. Ni lini hasa ulianza sanaa hii, Sanaa kwa ufupi, nimeanza kipindi, kwanza nilianza katika mambo ya uchoraji wa katuni nikiwa Dar es Salaam, baada ya kumaliza skuli secondary, nikajiunga katika sanaa ya comic, unajua comic hizo. Ukisema comic unamaanisha nini? Unamaanisha katuni, zile katuni kama magazeti ya Sani vile. Ni Dar es Salaam zaidi nilikuwa nimejikita kika sanaa za katuni a nilichorea katika gazeti la Sani amba na mengineyo. Kwa hiyo kipindi hicho nilipomaliza sekondari miaka ya tisini hiyo, kwa hiyo nilijikita zaidi na sanaa hiyo kabla ya kuingia huku. tutazungumza mengi msikilizaji kuhusiana sana hii, na tujiweke sawa kwanza na kibao hiki. Msikilizaji, unafahamu eh, namna gani Mungu anaweza kutendea makubwa. Huyu anaitwa Shamir Tadeya kutoka pale nchini Kenya, anakwambia Mungu mbele Then you forget one thing. Ni Shamiri Tadeya anakuambia Mungu mbele, unasikia humo. Mungu mtangulize katika kila jambo, nami nimemtanguliza katika kila jambo na ndio maana niko hapa visiwani Zanzibar. Najua wewe ulianza kwa kuchora katuni, lakini kipi kilikusukuma sasa ukaamua kuachana na mambo ya uchoraji wa katuni ukaamua kuingia kwenye kuchora picha za aina hii? Baada ya kuona maslahi kidogo si mazuri katika upande wa katuni, sababu nilikuwa ni, ni kampuni zina zinakulipa sile unachora sana yako kibinafsi, alafu unapata mapato zaidi kisha kuchora, mwisho wa mwezi kampuni ndo inakulipa kwa hiyo niona ilikuwa haina maslahi kwangu, mimi nikaona bora njikite, kwa sababu mimi mzaliwa wa huku Kawaja, nkachunguza nkaona sanaa za utalii na inalipa kabidi njikite katika sanaa za utalii. Wakati unajifunza kuchora hali ilikuwaje nyumbani? Mm, wazazi walielewa? Aa, wazazi wangu walini support sana katika mambo, lakini baadhi ya wazazi walikuwa wanataka nijikite ni nitafute kazi nifanye, wameona hii kama si kazi kama unacheza, cheza tu hivi lakini wazazi wangu baba na mama wali support, lakini wazee wengine kidogo wameona kama unacheza. Walitamani ufanya kazi gani? ah, <laughs> <laughs> walitaka labda ni, ni ajiri ofisidi, eh, kazi za kiofisi hizi. Kuna kipindi shangazi yangu mmoja walinifata ah. Wakati mimi na na chora, hii katuni Dar es Salaam, anaambia kuna kazi shele itabidi ukafanya, kwa sababu una kazi unaonekana kakaa. Kamwambia, mimi <laughs> <laughs> kwambia kazi ninayo, kwambia, kazi, ninayo. Na hii ipo moyoni naipenda sana, kwa hiyo nkamwambia hapana mimi, lakini akakasirika, sababu mimi mwenyewe shaiamini kazi yangu, na ndio mpaka sasa hivi niendesha maisha yangu na watoto wangu. Ulianza vipi sasa, umeingia Zanzibar sasa, ulianza vipi mpaka unakuja kuwa na gari kubwa namna hii hapa? Kwa ufupi, ni kuna wenzangu tulisoma pamoja pa nyumba sana, wapi, Kwerekwe hapa Zanzibar. Kwa hiyo niliwakuta wao tayari wapo kwenye fani ya uh, ni tourist art. Kwa hiyo nikajiunga nao, akanionyesha njia kidogo kidogo kidogo kidogo, nikaanza kama napeleka tu dukani picha zangu kidogo kidogo. Kwa hiyo baada ya miaka fulani, na mimi nikawa najikuza, kwa hiyo na, na mimi nikapata kujiendeleza, nikatafuta duka langu ndo kama hili, niliona ofope 7 na maduka mawili hapa na kule chini. Kwa hiyo nilianza hivyo, wamenipokea kama mchoraji mwenzao, tumesoma pamoja, ndo mafanikio yakaja hapo kidogo kidogo. Kwa hiyo kama nilivyokuambia huku kuna mafanikio kwenye art, tourist art kuliko kule kwenye katuni. Hmm. Ulivyotoka bara ulielekea moja kwa moja shuleni kwenda kusomea sanaa hii. Naam, nilisomea nyumba ya sanaa, nilipata certificate ya miaka miwili nyumba ya sanaa. Kwa hiyo nilisomea kwa fupi, lakini zaidi ni utundu wangu kupenda hii art zaidi, lakini nimeongozwa kwa ufupi, nimeongozwa na walimu, wapo walimu wangu, lakini zaidi mimi mwenyewe, utundu wangu zaidi, hasa ya yani ile tuseme ah, mapenzi na kipaji eh, mapenzi naki, naipenda kama nilivyokuambia, nilitafutiwa kazi ya kuenda kufanya kazi Sheli, lakini nikamwambia hapana, nikamwambia <laughs> hapana, hii kazi yangu na hii ndio mafanikio. Kwa hiyo mpaka sasa hivi naendelea nayo. Tuzungumzie sasa ufundi wenyewe na sanaa yenyewe, namna unavyoifanya, ni unachora e picha za namna gani? Aa, kwa sasa hivi nachora, napenda sana kuchora picha uh, za, natumia knife palette maanake zina, zina texture fulani hivi. Wageni wao, tuseme wazungu zetu, wanazipenda sana kwa hiyo hati yangu napendwa kwa upande huo, situmii brush sana, nachora kwa brush mgeni akitaka, lakini sana namjikita katika kuchora nini knife palette kwa kutumia kisu. E, natumia kisu zaidi. kwa kumwelezea msikilizaji uchoraji wa kutumia e, kisu, kama unavyosema unachora vipi kisu? Wa mwanzo, kwanza naanza nachukua canvas yangu, canvas tisha iandaa kwa hiyo naijaza rangi kwanza, background tunaita, naijaza yote. Baada ya kukauka sasa, na sketch na sketch kitu tunachotaka, labda kama nataka figa ya mtu au nataka street au nataka dao, na sketch yote, alafu sasa naanza kuijaza kwa kutumia kisu ile ile, inachorea pale pale wao dao, na pia pa eh, mawingu background, na pia bahari kwa kisu baada ya kumaliza, sasa na sketch. Baada ya kukauka ile background na sketch yote, shapata jahazi langu, sasa najaza kwa kutumia kile kisu. kuna vipimo vyovyote unatumia kwenye kuchora hiyo picha? Mfano nachora mnyama tembo e, twiga ama, simba ama nini? A, vipimo vipo, lakini mimi kuna, kuna wenzangu wanatumia scale wanapiga nini zile draft lakini mimi sipendelee kutumia scale na vipimo vyangu, natumia kutu, mwenye mwenye kwa kichwa tu mule mule kwa balance, balance ile makadirio ukiona eh, eh, kwa sababu nishafanya sana, kwa hiyo nakadiria tu hapa iko hivi, hapa iko hivi, naanza kazi. Ah, hongera sana, ni, ni kazi nzuri na ni kipaji. Ah, asante sana, asante sana. Katika safari yako ya uchoraji rangi, rangi gani unatumia? Ah, rangi ninazotumia ni acrylic. Acrylic zaidi natumia. Zipo rangi nyingine watercolor, natumia watercolor, lakini hizi zaidi tunawaachia wanafunzi, tunawafundisha, lakini mi sichori sana, lakini natumia acrylic na oil ndo rangi nazozipenda. Umezungumzia oil, oil ni unaonyesha rangi ya mafuta? Mm, rangi ya mafuta oil, ni rangi ya mafuta lakini na, na acrylic inafanana kama na rangi ya mafuta lakini acrylic inakauka faster, maana maanake inakauka baada ya dakika tano ishakauka. Oil inachelewa, unaweza kuchukua siku mbili siku tatu kukauka. Msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga jiunga nasi, haya ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka Stone Town, Zanzibar, nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi, tunaendelea kuzungumzia sanaa hii ya uchoraji na niko naye Hemedi Muhamed maarufu Medi. Tuvute pumzi, msikilizaji. Kibao kinaitwa twende Goma, hu yanaitwa Mr Gave. Msikilizaji, unafahamu yale yanayoendelea mashariki mwa DRC ambako wenzetu wanapitia magumu. Hebu tuwafariji basi na tuendelee kuwaombea. sauti ya kunguru wala ndege takachotuwanikia, hatuna maji, tutaishije? Ni zaidi ya siku tatu, wengine tujaona nje. E Baba, tusaidie, Mungu tushindie mungini na vide mali yetu kidogo na pie hivi. Baada ya hapo, taishije? hatujui nani tulilie huruma. Kulichafu tunalia Mungu, kwa nini unaruhusu haya? kila siku shie este tunakuwa kama yatima. anaitwa Mr. Gave na kibao kinaitwa Twende Goma, tujui wapi tukimbie, este ndo kwetu. E, Medi, tuzungumzie picha ambazo naziona hapa, mmechora mitaa mbalimbali. naona e, eh, mitaa kama Changani na picha nyingine nyingine ambazo zinaonyesha utofauti tofauti, mtu anapanda baisikeli, mwingine yuko sokoni, mwingine pilika pilika za mji wa Zanzibar, na nikitazama hapa picha hizi zinataka utulivu wa hali ya juu. Ili kuchukua muda gani kuchora picha ya mji kama hii? Nategemea na mudi ile nakuwa nayo. Kwa hiyo kwa mudi iko nzuri, maanake ile hamu iko vizuri, mwingine hata siku moja unaifanya kazi kama hii. Hatua zilikwaje kutokea, hatua ya mwanzo kabisa mpaka inakuja kukamilika? hatua uh, zake, tunatengeneza fremu mwenyewe, naitia canvas, naipaka ile rangi ya mwanzo, alafu unaanza na sketching. Sasa unategemea unataka so, vipi, unataka ku sketch kwa pencil au na sketch kwa brush moja kwa moja. E, mi napendelea ku sketch kwa brush, tunatumia rangi na sketch zile, e, kwa vipimo mwenyewe naovitaka, nakwenda nayo nini hii nimependelea, sababu tem nyingine ukiacha moja kwa moja u nachora kisu tu huku, kidogo unapotea. Unaweza kasahau. Unaweza kasahau. Kwa hiyo nikaona tem nyingine narudi kwenye brush nisije nikasahau. Ina gharimu kiasi gani kama ukiuza picha kama hii? Ah, kama hiyo nauza mpaka dola mia mbili. Kwa hiyo nategemea na mgeni, si kama ukimwanzia tena hapo hapo <laughs> <laughs> inaweza kashuka, inaweza kashuka. Mwisho kabisa kwamba hapa, e, vinginevyo si ni kiasi gani? Ni laki moja na nusu, maanake kama dola sabina tano hivi, maanake hapo ndo mgeni mepapatuana sana yani ndo, hauna namna, sina namna. Siku ingine labda mfuko kidogo uko uh, vizuri, lakini kwa mfuko uko vizuri naambiaaiuz ubeuzia mpaka dola mia au dola mia na thelathini ndotegemea na hali ya hewa. Ni wakati gani ambapo sasa biashara inakuwa imechanganya vizuri na inatembea kwa maana ya kwamba unauza zaidi, ni wakati gani, msimu gani? Msimu unaita high season. High season ni ufupi, naanza, anzia mwezi wa saba paka wa tisa, hapo kidogo inakata, mpaka mwezi wa kwanza tena inaendelea mpaka mwezi wa nne wa tano, nakata inakata tena mwezi wa sita wa saba inaanza ufupi, ndo inakuwa season hiyo. Lakini tam nyingine nategemea na mtu ati yake, ile nyingine unaweza kupata mafanikio katika hiyo, low season ukauza vile vile. Hiyo season ina tofautishwa na nini? I, inatofautishwa na kusema wageni wanakuwa wanapungua kipindi kile kwa sababu ni kipindi cha mvua, kwa wageni wengi wana wanakata kipindi hicho. Kuna aina nyingine mbali na hii mitaa, kuna mtaa wa mwanzo mzungumzia, kuna mtaa wa pili. Nimeona kuna hizi picha nyingine, nadhani na zenyewe vile vile ni, ni za mitaa. Sio hayo uta mitaa unachora ni art, una nyingi tunafanya ya mitaa, tunafanya milango na haya madau. Mwingine tunachora tunaweza kuchora simba, manake ndo muungano Tanzania. Kwa hiyo mpaka kula tuna, tunafanya simba, nyati, kuna African art kama vile pale unavyoiona. Eh, tunafanya art nyingi lakini zaidi tumebezi kwenye art za Zanzibar, utamaduni wa Zanzibar, kwa sababu mgeni anapokuja Zanzibar aone kitu cha Zanzibar. Kile kuna wengine wanapenda vya, vya, vya, vya wapi tuseme, vya bara. Kwa hiyo tuna, aone wanyama, aone mbuga za wanyama, tunachora Masai, Ye zote tunakuwa nazo Kimamba, on the beat, kibao cha kwake Nandi nimekuzoea, kutoka nchini Tanzania. Vuta pumzi, msikilizaji cha kwake Nandi kutoka nchini Tanzania, kibao kinafahamika kama nimekuzoea. Ndiyo kinenipa fursa ya kukunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa, nilikuwa nikiangazia sanaa ya uchoraji kutoka hapa Kingston Town, visiwani Zanzibar. Msikilizaji, Zanzibar kunanukia marash ya karafuu, hata samba mapanga la limba uzuri wa Zanzibar. Mimi ni Stephen Mumbi, juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri kutoka hapa, Kingston Town.