Ikiwa ni siku yake ya mwisho kuwa rais wa Marekani, ambako ataadhimisha siku kuu ya kimataifa ya kumwenzi mtetezi wa haki za binadamu Martin Luther King Jr. Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika kumi, wakati wa kupata makala nyumba ya sanaa. na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na kuletea mtunzi wa vitabu Bi Sikudhani Muhamed Jalala. Huyu msikilizaji pia ni mshairi kutoka nchini Tanzania, fanya kazi nyingi, ametunga vitabu vingi, vyote tutazungumzia kimoja baada ya kingine. Mimi ni Steven Mumbi. Karibu msikilizaji, karibu sana Siku dhani Mohamed Jalala katika makala haya nyumba ya sanaa. Asante sana nashukuru. Ni mara nyingine tena tunazungumza kuhusiana na sanaa ya utunzi wa vitabu. Nafahamu wewe ni mshairi lakini pia unatunga vitabu. Sanaa hii ya utunzi wa vitabu unaweza kuizungumziaje? Sanaa hii ya utunzi wa vitabu unazungumzia kwamba mimi ni mshairi nimeona nimeandika mswada. Nivyomandika um, nivyopata ule mswada, ndo ukitoka mswada ndo unakuja diwani. Mswada, msikilizaji, ni pendekezo, ni unakuwa umeandika lakini haujahaririwa. Tupe utofauti wewe wa mswada na kitabu. Mswada ni yale mashairi ambao ulioandika unayapanga, kwa mfano sabini, ushayachapa lakini yashaaliliwa tayari, yameshaalili ufanye walili, yashaaliliwa, ule ndo mswada. Ukitoka mswada sasa ushakuwa tayari Ndo unaingiza sasa, unaenda ku, kukichapisha kitabu tuseme tunaitwa diwani, lakini huwezi kuipata diwani mpaka utoke kwenye mswada, ndo unaingia diwani. Kabla hatujaanza kuzungumzia vitabu hivi sasa, miongoni mwa eh, kitabu kilichotoka hivi karibuni ni, ni, ni, ni diwani ya nimetumia Ndotoni. Hiki ni kitabu kiyosheni mashairi kedekede kede. Luli Sykes akiwa na Alikiba kibao kinaitwa Zali mawazo unakesha geta usiku na mapaka kisa mapenzi amani unajinyima moyo una matatizo unakatarika abahiriwa moyo wa shirima ni wasanii wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania, Dulisex akiwa na Alikiba, kibao kinaitwa Zali siku dhani. Tuzungumzie sasa kitabu hiki ninachokiona, Diwani ya nimetumia Ndotoni, kinazungumzwa nini humo? Sawa, ambayo ndio diwani yangu ya kwanza. Diwani hii kwa kweli, ina baraka kubwa. Diwani hii ni nilienda kuitangaza nchini Ujerumani, kule nimeitangaza na nilivyorudi Tanzania, diwani hii ni nikaja nikaizindua nikaita vio... ni mwaka gani hii? Ulikuwa kama miaka sita iliyopita. Ni mshairi mwanamke E, wa kwanza mwanamke, kwa sababu kuna chazi Mloka ambaye ni mwanaume naye ana diwani yake, diwani ya Mloka ambayo imefanya vizuri na tumeitumia pia shuleni. Kinatumika kufundisha chuo kikuu cha Dar es Salaam, sawa, idara ya Kiswahili. Maana yake nimetumia ndotoni. Aya, ndotoni ni nini? Ndotoni yaani, ndotoni huyu jamaa yeye alikauta ndoto kwamba yeye ni tajiri, ana majumba na magari, ana, ana kila kitu lakini alivyoamka hana shilingi kumi wala sentano hana, lakini kwenye ndoto alitumia sana. Ndo maana nimetumia ndotoni. Aya, inakwendaje ndotoni? Kitambo kuwa taji, kitambo kuwa fakiri, kimaisha kuwa duni, nilizidi kufikiri na kuzongwa na huzuni. Kwa uwezo wa Kahari mali ikaja ndotoni, namshukuru Manani nimeonja utajiri nimeonja utajiri na mshukuru manani, nafsi yangu na akili, ili sikutumaini tajiri mwenye magari na majumba ya thamani, na mshukuru manani, nimeonja utajiri. Ndoto imenifariji kunitoa ukatani, kutembezwa kila mji, Ulaya na Marekani, Zambia na Msumbiji, Uchina Ujerumani, na mshukuru manani, nimeonja utajiri. Nikawa na vibarua wafanyakazi shambani ika wakizichukua marobota ya katani, wanyama wenye hatua furaha wala majani. Na mshukuru manani, nimeonja utajiri. Kilitokea nini mpaka ameamka asubuhi anakuta kwamba hana chochote? Maanake ilikuwa ni ndoto. Kwa kweli hiyo ni ndoto, na ndoto inampata kila mtu. Haya, tukiweka kando hiki e, diwani ya nimetumia ndotoni, kuna miswada mingine uko nayo Siku ya watoto duniani hii ni mswada ambao unazungumzia nini, huu mswada siku ya watoto duniani, Kabiskuzani Muhamedi Jalala? Mswada huu kwa kweli umechukuliwa na wizara ya elimu. Mswada huu watafundishiwa wanafunzi wa darasa la tatu na la nne, na mwandishi nikiwa mimi mwenyewe, na utatembea tanzania mzima tupe hatua mpaka unafikia kufanikisha muswada na baadaye inaenda kuwa e, kitabu. Hii kazi ambayo niliyofanya siku ya watoto duniani, tulichukuliwa waandishi wa vitabu tulikuwa kama thalathini, lakini nikuchekeshe kidogo. kuna kazi kubwa ambayo iliyopatikana hapa Ehe. Uh-huh. watu ambao niliwakuta kule wao thalathini, niliwakuta pale, kwa kweli hakuna hata iliyokuwa na kiwango changu mimi cha darasa la saba, wote wa degree diploma wale kwa kule elimu ya juu Di, wote lakini, nilipopewa ile karatasi ya kusaini nilijiuliza nitaandikaje, nitaandika la saba? Lakini nikasema mimi mwandishi, siwezi nikaandika la saba. Nikaandika la saba na pia miujiza ya Mungu. Utashangaa, wenzangu walikuwa natumia kompyuta, lakini mimi natumia karatasi. Ukinipa hata karatasi 25 mimi naandika na kweli, tulikuwa tunaandika karatasi 25. Unaona lakini wenzangu wakifanya kompyuta tu kidogo ume, ume, umenda, umenda kutoa, kompyuta kutoa, wanaandika laka laka. Mimi naandika na peni. Siku ya siku wale wale, ma PhD na diploma. Nikawa shinda mila saba diwani yangu mswada wangu ukapita, wao wakaishia hapo eh, wao, tumepita wanane. Wao wakaishia hapo. Unaona, kwa hilo kwa kweli nashukuru sana. Unadhani nini wewe kilikupa upekee mpaka ukafanikiwa? kutokana na, sisemi elimu, mimi nasema ni kipaji, uwezo ulionao wa kuandika mashairi, uwezo niliokuwa nao kuandika mashairi, na nikawa na uwezo pia, kwa sababu mimi kila siku naandika, hata usiku nikilala naandika, unaona sasa mimi sikuchoka na, na kazi yangu ni kuambia ingawa ni mwanamke, ndio maana nimekuambia. Je, mimi simbajike, nimepewa jina, sio kama la kupachikwa, ni jina la ukweli. Nijizatidi kuandika, kwa kweli hatulali usiku siku nne zote. Waite, anaitwa Mrisho Mpoto, msanii wa kugani mashairi kutoka nchini Tanzania. Ukishindana peke yako lazima uwe mshindi, lakini kwa mchezo ule uliwahitaji ili kuongezea mashabiki na washangiliaji wenye sauti zisizokauka yapo. Mwiba wa kujichoma hauna pole, usitenganishwe na mtu wakati kuna ngalawa. Mjomba walivyoanza, mjomba, hakuna aliyedhani. Kwanza walifika mapema, mmoja wao akaandikisha jina lake kwa niaba ya wengine, japo wote wana majina yao na hayafanani. Jina lako nani? Mimi. Unatoka wapi? Kwetu. Unakwenda wapi? humu ndani. Kikazi au binafsi? Nani? Mimi. ah, ah, ah, ah. Wakaingia. Haujachelewa mjomba, waite. Waite, waite, waite, waite, waite, waite, waite. Wimbo unaitwa Waite. Mrisho Mpoto ana vibao vingi msikilizaji, na ni maarufu nchini Tanzania kama mjomba kwa aina ya tungo zake na namna kupangilia nyimbo zake. Sikudhani, nimeona pia kuna picha mbalimbali huko ume... nazo. Kuna hii nimeona mmeshika kitabu cha diwani nimetumia ndotoni. Hii ni picha, picha ukiwa umepiga picha na ameshika mikono kama akubidhi kitabu. Ni nani huyu na ilikuwa wapi hapo? Faruk Topas ni, ni mwandishi, yupo nchini Uingereza anaishi kule. Kwa mwaka jana alikuwa na miaka hamsini kama nilivyokuambia mimi ni mwandishi nakutana na, na waandishi wenzangu hapa, nilikuwa na mkabidhi diwani yangu nimetumia ndotoni, nafahamika sana haya. Pia e, najua wewe pia ni unafanya utafiti kuhusiana na sanaa ya ushairi pamoja na utunzi wa vitabu. Sawa kabisa, mimi kwa kweli nimefanya utafiti na mzungu anaitwa Profesa Clarissa wa nchini Ujerumani, ambaye ndio huyu namwona hapa kwenye picha pia. huyu Unaona? Huyu profesa kazi ya utafiti nafanya naye mwaka huu nane, mwaka jana ulikuwa mwaka wa nane. Sasa nikafikiria kwa nini nafanya utafiti na yeye na kuangalia njia zote mimi nazijua, na kwa nini sifanye tafiti nyumbani? Ndio nimeamua na mimi nije nifanye tafiti. Na kweli, tafiti yangu kama unavyoiona hii hapa tafiti ya sikuzani Muhammad Jalala, tafiti hii nilizama kuangalia nam toka nianze kutunga mashairi, ninavyoona kwa sura, nimeona kwamba washairi ni watu ambao wakifa na kazi zao zimekufa wanapuuzwa, ehe, hata hawazingatiwi. Familia pia haijali kabisa kazi ya mshairi. Unaona, sasa, kwa mfano, nimeona kwamba kuna mshairi mmoja anaitwa alikuwa jina lake Francis Visesala yule Francis hivi sasa alikuwa kuna mashairi mazuri sana na, hata pia ukiangalia mwalimu wangu Said Nyoka Odogo Sioja, naye pia alikuwa ni mtu mashairi mazuri sana, unaona, lakini alivyofariki na kazi yake imekufa, kuweza kutoa diwani. Sasa ndio maana tafiti yangu nimefikiria kwamba nifanye tafiti ya washairi waliokuwa hai na waliokufa, na mambo matatu ya kufanya. Jambo la kwanza nipate kuorozesha majina yao. Na kweli hatua ya kwanza nishapata, nishaulezesha majina yao, naanzia na Dar es Salaam. Dar es Salaam nimepata 450 washairi waliokuwa hai na waliokufa, eh, ni wengi. Hiyo kazi ya kwanza. Kazi ya pili itakuja sasa, napita kwa wale 450, napita kila mmoja, watu wale ni waandika 450, napata historia yao fupi. Hata kama akifa, naenda kwa familia, napata historia yao fupi Napata picha yake na kazi yake. Hapo nimemaliza naenda kwingine, mpaka niwapitie. Hatua ya tatu ni ya kutengeneza kitabu, na hichi kitabu mwenyewe nimesema nime wa, kwamba hiki kitabu kitakuwa sehemu maalum kwa makumbusho au wapi, ambaye kitakuwa hata yule kizazi kinachokuja na hiki kilichopita kinaweza kikaona kwamba, au washairi wakawatambua, wakawasoma na kazi yao. Lakini kitu ambacho nilichokwama sasa hivi kwa hii ndoto yangu ya utafiti ni wafadhili, wafadhili fedha za kufanikisha utafiti. Atapatikana mfadhili, basi angeniunga mkono. Haya, msikilizaji wa RFI a Kiswahili, umesikia siku dhani anasema, kama akiungwa mkono, utafiti huu wa shairi. Popote pale mlipo, na wadau wa mashairi, salamu ziwafikie, ili afanye utafiti, ili watafiti eh, wakumbukwe, kumbukumbu yao iwepo na mbali na utafiti, kipi kinafuata sasa katika sanaa hii ya utunzi wa vitabu? Kitu ambacho kinachofuata, nilikuwa sijamalizia kuna mswada mwingine hapa, tusome Abacha tusome Abacha. Huu unahusu watoto wa, wa darasa la kwanza, tusome Abacha hii, tusome Abacha, na ilikuwa zoezi kama lile la mwanzo kwamba tulichukuliwa tukapelekwa semina baada ya kupelekwa semina, unaona baadaye tukarudi tukapewa kazi kwamba kila mtu aandike mswada wake na atume CBO shirika la watoto. Unaona kule wao kuna majaji wanaweza wakaupitia, na kweli, na mimi nilivyomaliza ile semina yangu ya siku nne nikarudi, kurudi tulivyopewa ile tangazo kwenye grupu kwamba andikeni mswada, nikawaza tena, na mswada huu ulikuwa na changamoto moja kwa sababu mswada nimeandika huko, nimelala, nilikuwa naumwa, nikawaza, nisiandike au niandike baadaye. Moyo ukanipa niandike, nikaandika kweli, tusome abacha ukapita, nikashinda kwenye miswada, ilichaguliwa mitano na wangu wa kwanza upo. Hongera sana huko. Mm, huku takuwa wanasoma watoto wa darasa la kwanza. Aha, sawa, manake bado hujawa kitabu. Sasa wanachapa wao, shauchapwa tayari, bado ni kueneza kunini kusambazwa haya. Msikilizaji, tukielekea ukingoni wa makala haya la Lucky Dube, nakuambia, the hand that gives, mkono unaotoa unabarikiwa zaidi kuliko ule unaopokea. Philip Dube, kibao kinaitwa the hand that gives, mkono unaotoa. Tukielekea ukingoni wa makala haya, unazungumzieje kiujumla sanaa ya utunzi wa vitabu? Kwa kweli sanaa ya utunzi wa vitabu ni sanaa nzuri sana, sanaa nzuri sana ambayo inaweza kukuunganisha na watu mbalimbali mbali. Kwa mfano kama nilivyokwambia Huyu nimempata kwa sababu ya uandishi. Unaona? Huyu mtafiti. Huyu mtafiti kwa kazi yangu, lakini ningekuwa tu nyumbani, huyu nisengeza kumpata. Lakini safari yangu imenipeleka paka nchini Ujerumani kwa sababu ya kazi yangu ya uandishi. Unaona? Na pia hapo na hiki kitabu ambacho nimeshinda Afrika. Wole Soyinka huyu. Nilikwambia kwamba nimeshinda Tanzania, bala na Visiwani nilikuwa mshindi wa kwanza. Lakini na pia hapa nimeshinda katika kitabu hiki nimeshinda Afrika, nimeweza kuwakilisha nchi yangu ya Tanzania. Shairi langu lipo humu ambalo hiki kitabu kimezungumza Kiingereza, lakini ukiangalia shairi langu hapa lipo hilo, limezungumzia Kiswahili. Ebu Kiswahili tupe kidogo, ambayo liloshinda Afrika naitwaje? Kidani kidani, kidani cha moyo wangu, mahabubu tasliti sogea karibu yangu na kuita siku saliti, wewe ni chaguo langu, kwako sina kizingiti. Mahabubu tasliti, kidani cha moyo wangu. Ah, anapambwa sana huyu <laughs> anaona raha ya kupambwa <laughs> sawa. Unapatikana vipi mitandaoni? Mitandaoni inapatikana YouTube, mkiniangalia mnanipata biskuzani yalala mle mnanipata na mnanipata WhatsApp kwa namba ya WhatsApp, msikilizaji, ukianza na alama ya kujumlisha yani plus 255, kwa Kiswahili alama ya kujumlisha 255 689751101. Kila laheri, na kazi yako ni nzuri, Mungu akubariki sana, ifike mbali mbali mbali, vilithi vizazi na vizazi, kazi hii ya sanaa. Asante sana, nashukuru na kunja jamvi la makala haya kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine, nifuate nami mitandaoni, andika tinini Mumbi.