Sikilizaji kule Lubumbashi nchini DRC ni saa kumi na moja zimepita dakika kumi, wakati tupate makala ya Nyumba ya Sanaa. nakusalimu msikilizaji wa rfi kiswahili karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini dar es salaam nchini tanzania ninaye sikudhani mohamed jalala msanii wa ushairi kutoka nchini tanzania tutakuwa tukizungumzia ya safari yake ya sanaa hii ya ushairi mimi ni Steven Mumbi na karibu msikilizaji karibu sana sikudhani mohamed jalala katika makala ya nyumba ya sanaa asante sana na shukuru Jina langu Biskuzani e Mjalala, jina la ushairi Nitendeje, lakini jina la kutunukiwa simba jike. Simba jike? Kwa nini simba jike? Nimepewa simba jike kwa sababu hata ukiangalia simba, simba jike ndo anaikamata dume, yeye anapita tu, lakini simba jike anafanya kazi kubwa sana. Kutokana na ushairi wangu, mzee marehemu mzee Andanenga alivyoangalia Akasema, we Bijalala, jina lako simba jike, kutokana na kazi yangu ya mashairi alivyoena. Iko sawa. Unapomzungumzia Ndanenga, ni mshairi wa siku nyingi na ni mshairi ambaye amefanya kazi nyingi. Tupe kionji kidogo cha shairi lolote. Nikaapo sinalaa na ulilia ujana, yanipotea furaha na waza kila namna, ina zofu yangusia mwili unakondeana, na ulilia ujana maishani sina laa, pia nashindwa kucheka, mapengo yamejazana, mwili unatetemeka, baridi hata mchana, ujana umetoweka, sina tena usichana, na ulilia ujana, maishani sina laa. Niambiwe niambiwe, nikimbie pumzi zinanibana, ujana sinaumie, mvi zimeshajazana, ni haki yangu nilie, kuyawazia ya jana, na ulilia ujana, maishani sina laa nilikuwa nina nguvu bondia wa kupigana, nikawa jitu la mbavu kuwapiga wavulana, ajabu leo mchovu mnyonge vibaya sana, na ulilia ujana maisha ni sina la haya. Shairi hilo msikilizaji, linaitwa Ujana. Unapozungumzia ujana msikilizaji, wanasema ujana maji ya moto. Wendi Shai ana wimbo unaitwa Tulet. Wendi Asiama Ado ni mzaliwa wa kule Ghana, msikilizaji. Msanii wa muziki akiwa amezaliwa Februari 20 mwaka 1996. Sikiliza kibao chake hiki Too Late. Wendi Shai kibao kinaitwa Too Late kutoka kule nchini Ghana, maarufu kwa jina hilo, lakini jina lake la kuzaliwa ni Wendi Asiama Addo. Ulianza na shairi la ujana, kipi kilikusukuma kutunga shairi hili la ujana? Sawa, kwa sababu nimeangalia jinsi ilivyokuwa, nilivyozaliwa kama hivyo nilivyosema, nilikuwa na nguvu nilikuwa na nini, lakini baadaye utamkuta mtu mwambie kwenda pale kashindwa, unaona. Na mimi kazi yangu ya usanii, naangalia picha, naangalia maudhui, naangalia watu jinsi walivyokuwa, ndo nikamchunguza mzee, nikamuona ndo nikatunga shairi langu la ujana, na pia kujiangalia mimi mwenyewe. Uliingia vipi katika sanaa hii ya ushairi? Sanaa ya ushairi niliingia 1983 83, mimi mwenyewe kwa sijazaliwa hapo hapo, ndo nilivyoingia. Nilivyomaliza tu shule miaka mwaka huu 1983 ulingo wa mashairi kuja kutoka kwenye magazeti maredio 1984. Hapo nimeanza kuwika. Na kuwika huko nikaanza kuwika zaidi baada ya kushinda Tanzania mzima unakumbuka? Una, una, una kwanza shairi lako la mwanzo nakumbuka. Mwanzo kabisa chimbuko liliitwa chimbuko angu. Chimbuko la jina lako. Chimbuko la jina langu ambalo sikudhani ndo chanzo kilichonisababisha mpaka nimetunga mashairi. Baada ya mama kunisimulia, ndo hapo nikaanza kutunga mashairi, kutunga shairi isi atwe kanipata kwa kweli nilikuwaje. Haya, sikudhani sikudhani kama nitazaliwa. Shukrani mama, nimshukuru sana mama angu. Edita nipe nafasi, ni msifu wangu mama nimpe sifa halisi, mpole mwenye huruma, kunilea bila wasi, kwa moyo na taazima. Shukrani sana mama, kunilea siku zani. Mwezi wa saba kufika, mola akanisukuma, mdogo nimezalika, kilo moja kunipima, pilika zikatendeka, kwa neema za karima. Shukrani sana mama, kunilea sikuzani. baadhi ya ndugu zangu waliniona kinyama, eti wamuomba Mungu upesi angenizima, hawapendi mwili wangu, woga wakinitizama. Shukrani sana mama kunilea siku zani. Mama akushawishika, kwa, kwa hizo za ushutuma, akuacha kunishika, kunipa zote huduma, ndipo alipotamka jina lenye nuru njema. Shukrani sana mama kunilea siku zani ataitwa siku zani, jina anatoa mapema, ya kwamba sijamzani, nitamzaa salama kwa uwezo wa manani, mwanangu kuwa mzima, shukulani sana mama kunilea siku zani. Hizo ni baadhi ya beti za shairi la Sikudhani. Kwa hiyo sikudhani ni kitu kimetokea pasipo kutarajia. Nilizaliwa miezi saba, na miezi saba niliozaliwa hiyo Sijazaliwa hospitali, nimezaliwa juu ya dungwi kule Rufiji kule chini. Kuna mwaka ma... sitini na nane chini kuna mafuriko. Yaani pale, kama pale sehemu alipokaa ni sehemu atalishi sana. Laiti ningetumbukia na yeye ningechukua, angekufa na nami ningekufa, tungeliwa na masamaki au na mamamba lakini Mungu alivyo ajabu, maana yake ukazaliwa siku dhani. Rufiji, msikilizaji, ni katika mkoa wa Pwani, ni mkoa unaofuata mara baada ya Dar es Salaam, ndio mkoa wa pekee ambao umeizunguka Dar es Salaam, ni hapa hapa nchini Tanzania, mwaka 68, mpaka leo, lakini Mungu anakutunza na bado una nguvu, ni miaka mingi. Nashukuru sana, asante, nashukuru sana. Haya sana, hii ya ushairi mara baada ya kuanza e, eh, sana, hii, umemaliza shule mwaka 83 84, ukaanza kuika mambo yalienda vipi? Kwa kweli mambo yalikuwa mazuri sana, kwa sababu ile kuanza tu kutoka kwenye magazeti, kwa kweli ni kwa silali uzuri zaidi mtu ambaye niliemfuata mimi anisaidie, kwa sababu malem Mwandaninga kuna anasema hakuna bahati mbaya, nikisema bahati mbaya na kuna bahati nzuri. Sasa yule ambaye niliemfuata alikataa kweli kunipa ushirikiano, ni mtu alufiji mwenzangu huko, naye ni mshairi, lakini aa, nisijachoka nikaenda kwa malem Saidi Nyoka udogo sihoja huyo ndo mwalimu wangu alionishika mkono akanipeleka Uhuru na Mzalendo. Unaona, huyo ndo alioniongoza eh, safari yangu ndo ilikuwa hiyo, na paka nimeshinda mimi mwaka tisini na moja miaka salasini toka tupate uhuru, nilikuwa mshindi wa kwanza kitaifa. Ulishinda katika nini? Ilikuwa ni mashindano ya kitaifa au ilikuwa mashindano gani? Yalikuwa mashindano ya kitaifa Tanzania mzima, bara na visiwani, nikaja kuchukua ushindi nikashinda pale. Tulikuwa tunaambiwa kwamba tuelezee Gazeti la Uhuru ndo alikuwa mzamini ndo tuliambiwa shahidi letu, ile ushindano letu lilikuwa hilo. Kwa kweli na mimi kwanza nilifikiria nikasema kwamba mm, mimi ni mdogo tu kama hivyo, najua tena nimetoka kumaliza shule, unaona, lakini kuna kina mzee Ndanenga, kuna mzee Sai, kuna Kichapwi, haya, kuna wazee wazee ambao, mimi hapa nitaingia? Lakini nikasema hapana, mm, hapa nitajitosa. Kweli, nikaingia. Kuingia ajabu, nikashinda. Tukirudi, msikilizaji, tutazungumzia ufundi wenyewe wa kufanya sanaa hii. Hawa wanaitwa UB40, ni kundi la muziki wa reggae kutoka kule nchini Uingereza na wamefanya kazi nzuri toka mwaka 1978 lilipoundwa kundi hili. Ilikuwa ni mwezi wa Disemba katika jiji la Birmingham huko England. Hiki ni miongoni mwa vibao vizuri walivyonavyo. Here I am. aji la UB40 limetoa zaidi ya vibao milioni sabini duniani kote na no, wameuza sana. Ni miongoni mwa kundi lilopendekezwa katika zile tuzo za Grammy katika muziki wa reggae wakiwa na albamu bora mwaka 1984. Kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya nyumba sanaa, na bado niko na mshairi sikudhani Muhammad Jalala, na tunazungumzia sanaa hii ya ushairi Aina ya mashairi unayofanya ni mashairi ya aina gani? Mashairi yangu mi mapokeo. Mashairi ya mapokeo ni mashairi ya namna gani? Mashairi yanayojali vivina na mizani. Tunzi wenyewe ukoje? Mwanzo nilivyoanza ni nilikuwa na hesabu vidole kupata ile vina ile mizani ile, moja na nashika na vidole hivi na hesabu, lakini kwa sasa hivi sihitaji vidole. Yaani kwa sasa hivi inakuja tu, na hata kwa sasa hivi shairi kwa kweli siumizi kichwa kama mwanzo nilikuwa naumiza kichwa sana, mpaka ubongo hapo kati naona unauma umechoka, kwa vile naanza nimepata shida. Yaani, kulazimisha nilikuwa nalazimisha, lakini kwa sasa hivi silazimishi lazimishi. Sasa hivi nikipata mada, basi naweza nikakaa hata niwe nafanya kazi zangu za nyumbani na hata niwe nafanya kazi zingine za ujasiriamali na hata nilale au hata nilime. Shairi inakuja kichwani. Kuna yule ambaye ndio kwanza anasikia, kwa mara ya kwanza ushairi anasikia, eh, shairi la kimapokeo shairi linalojali Mizani na vina eh. Hebu tupe mfano wa vina na mizani. Kwa mfano hapa shairi hapa linasema mwalimu tumuheshimu mwalimu, hapo nimesimama nona, hapo nishaisimama kwenye mizani minane, mizani minane eh, tumuheshimu mwalimu, tumuheshimu mwalimu, nani unahesabu tu, moja, mu mbili, e tatu mbili tatu nne mu ta, tano unaona, mpaka tupate sita mwa saba ri mu nane, hapo ni nane. Lakini tunaambia shahidi ya mapokeo tupate kumi na sita, ndo tumuheshimu mwalimu. Mwalimu ni mshumaa angazo la mwanadamu, kwenye akili ni taa, kila mtu afahamu popote anapokaa. Naneo na hapa nikizidisha, sisomi hapo nizidisha hapa niweke hapa niweke kumi na saba, utaniona tu lazima sisomi, siendi vizuri. Lakini kama hapa nikiingia kumi na sita kwa kumi na sita zangu hapa nikizipata kwa kweli, shahili mtu kwa sauti yote ile anasoma kao vina hapa ni mu na maya, tumuheshimu mwali mu. mu ni kina. Ehe. Hapa mwalimu hii mu ni kina. Hii mizani tushapata mizani mizani hapa kumi na sita kina iki hapa mu kwa na huko mwisho hivyo hivyo. Kama dabu wei, basi zote ziishe, usichanganye tuna, tuna mambo ya kushika. Utapokosea hapa atakulaumu kwa nini umeshika hapa, umekosea. Hii inafuata utaratibu. Aha, kwa hiyo mu m -a. Mmeona hapa kuna ma hapa kuna taa hapa kuna ka hey, sawa hii hapo. Sasa ndio utiririko huo, ufundi. Kuna ufundi ufundi wake ndio huo, unaona eh? Mwalimu mtu muhimu, chimbuko la manufaa, kila jambo ni elimu, hata kuchoma mkaa, madereva, mahakimu na wavuvi wadagaa, chimbuko la manufaa, mwalimu mtu muhimu, kiungo kila sehemu, hata kupima mitaa maziko ya marehemu na sanda kuziandaa, hata mchonga sanamu utegemea vifaa. Haya tue, bila shaka msikilizaji, hapo umeelewa ufundi wenyewe, mizani na vina. Umeelewa, umepata picha. Unataka kuwa mshairi mzuri, ufanye nini? Ili uwe mshairi mzuri mbali na kuzingatia um, tenzi hizi, unatakiwa ufanye nini? Kwanza uwe tajiri wa maneno ya ndio sifa mshairi utajiri wa maneno. Kwa mfano, hapa mimi umeniona nimekuja na i hizi mbili mbili dabwa ile mshumaa umeona eh? Na hapa nimekuja ta. Mpaka mwisho nimefika. Hapa tunasema huyu hapa, tajiri wa maneno. Lakini utamkuta mwingine apa, kaweka, a, apa, anaeka ka, apa anaeka saa. Tabu kusoma. Sanaa hii ya ushairi imekupa nini siku dhani? Kwa kweli sanaa ya mashairi imenipa vitu vingi kwa sababu hii sanaa imenifanya kwamba ina familia kubwa, niseme peni peni, inaweza kukuunganisha na wale washairi wenzako, ukapata familia kubwa, imekuwa marafiki marafiki wengi wengi, nje paka ndani, mpaka nje imenipatia. Na pia sanaa hii imenipatia pesa. Kwa sababu mwanzo nilivyoanza mimi nilikuwa na na nafanya na naandika mashairi yani kama vile kama mazoezi kama vile najiburudisha tu. Lakini sasa hivi mashairi kwangu ni kazi. Sasa inanipatia pesa, inanipatia paka euro. Nashukuru. Unaona? Fedha za kigeni euro. Euro, napata euro kweli. Na nashukuru nimejenga kwa mashairi. Umeona? Niseme nimejenga kwa Kiswahili, Kiswahili ambacho ndio kimeninyanyua na kinazidi kuninyanyua. Nashukuru sana. Haya, msikilizaji, wakati tukielekea ukingoni wa makala haya ya Nyumba ya Sanaa na Yemi Alade akimshirikisha Selebobo, kibao kinaitwa Nagodeo. zaji kama Yemi Alade kimshirikisha Selebobo na kibao hiki kinaitwa na Godeo. Sikudhani kuna wana vijana wanasikiliza hivi sasa wanatamani kuwa washairi wafanye nini? Kikubwa ushairi si kazi, na wanafunzi wengi sana. Unajua ukifata tule taratibu wa mashairi umejua kikubwa ufanye utulivu kikubwa pia Ushahidi ni mada na mada zetu tunazipata umome, uswahilini, watu wanavyoongea, matukio yanayotokea, ndo mada, haina tabu. Ushahidi, ushahidi ni kitu kizuri sana, watajua tu wakifata. Eh, unajua kwa siku moja, wala si kazi. Haya, unapatikana vipi sasa? M, mitandaoni. Upo vijana sasa hivi wana Facebook, wana Instagram, wana Thread, wana TikTok. Upo huko, nipo mtandaoni niko Instagram nipo YouTube unaweza ukiandika tu siku Zani Jalala inakuja, nambari ya simu kama utawiwa ukianza na alama kujumlisha 255 689751101. Kila heri ni Sikudzani katika kazi yako hii ya ya sanaa ya ushairi. Asante sana nashukuru na kunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa, kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ni kwa naye Bi Sikudhani Muhamed Jalala, msanii wa ushairi kutoka nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi, mitandaoni tinini Mumbi, iwe Facebook ama Instagram, andika hivyo utenimu.