Imetumia saa kumi na mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki, tupate makala nyumba ya sanaa. Ndugu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi nakuletea makala ya nyumba ya sanaa, tukiangazia sanaa ya ushairi na nitakuwa naye Aisha Naise Ahmad, mshairi kutoka Tanzania. Huyu msikilizaji ni mwanafunzi wa shahada ya kwanza ya sosiolojia kutoka chuo kikuu cha Dar es Salam, lakini sanaa hajaiweka mbali Ameamua kwamba nayo. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Aisha na Ise Ahmad katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Asante sana. Asante. Mtu akisikia sanaa ya ushairi aelewe nini? Sanaa ya ushairi, mtu anaposikia ushairi, ni sanaa ambayo inahusisha mpangilio wa lugha ambayo ni tofauti na sanaa zingine. Ukiangalia tamthilia ama riwaya ambazo zinatumia lugha ya nathari, yenye ushairi haina lugha ya nathari ina lugha yenye ladha. Kwangu mimi naweza nikasema nikiwa nasoma shairi ama ushahiri, na hani ushairi naisi kama mtu ambaye anakula nyama ama maini, kitu ambacho kinaletea ladha fulani hivi msisimko. Mtu ukimtajia maini ya rorostwa vizuri ni tofauti, ukimtajia labda mboga zingine za majani. Nini kizungumzia vyakula, mi napenda kula kwa hiyo, kama umenikonga moyo <laughs> <laughs> kabisa <laughs> yani mwenye ni mpenzi muumini mzuri wa kula. Haya, tupate ladha kidogo ya shairi lolote ambalo lipo karibu, alafu tuanze kuzungumzia ufundi wenyewe wa sanaa hii ya ushairi. Hapa kwenye ushairi wangu, mimi ningependa kutumia shairi langu, inaitwa Simalangu, sima langu. Simalangu manake nini? Hapo ndo utaona sasa lugha ilivyotumika. <laughs> Haya, ehe, nakwenda vipi? Linasema kwamba dinari nilizitoa, eneo kulimiliki, taratibu kutoboa, tena bila ya mkiki, na mwamba nikaong'oa, nikawa ndo mmiliki. Kata moja kutumika, sharti la sima hili, kata moja kutumika, sharti la sima hili, hata tuwe washirika, sio kwenye sima hili, kanipatia Rabuka hak, hakimiliki ya nguli maji ki ya kisima changu yana ladha maalum, maji ya kisima changu yana ladha maalumu. Isitoshe sima chungu na machachu kama ndimu, tena asali ni chungu kwa ladha patayo humu, kisima changu jamani chanipatia wazimu. Shairi maridhawa haya, hebu tufafanulie sasa kachota maji nini nini, kwao nafsi na tukisima, kichwani mwa msomaji ishajijengea ile picha ya namna kisima kilivyo. Lakini mimi sikumaanisha kisima hicho ambacho mtu anachochotea maji, ndio maana mshororo wa kwanza tu kabisa nikasema dinari nilizitoa, kwamba niligaramia hadi pesa kukimiliki kisima hichi, eneo hili kulimiliki. Nikaendelea kusema kwenye huu mshororo wa nne kwamba kata moja kutumika sharti ya simahili, kwamba kisima hichi kinatumika kata hii, kata hii moja, hata tuwe tuwe tuwe washirika washirika, sio kwa simahili. Tuwe marafiki, vipi? hatuwezi kushia simahili. Simahili gani haya. Msikilizaji, umelisikia hilo shairi na ufafanuzi wake, lakini wakati tukijiweka sawa, kabla ya kuzungumzia ni aina gani ya mashairi ambayo Aisha naisi Ahmad anagani na ufundi wenyewe uko vipi, Mrisho Mpoto Kibao kinaitwa Adela. Adela nyosha Adela. Adela. Kidole. Kidole sina maana, nataka kurudisha darasani la nataka nijue uwepo wako kama yuhai, ili maneno yangu nisiyatupe. Siku zote kuni ya akiba uicheka inayoungua jikoni, la moyoni upozwa na ulimi. Asiyeona nafsi yake haoni yakionyeshwa. Wewe ndio shuhuda na mwanga wa kweli, maana kila anayetoka huko anatingisha kichwa, toka kushoto kwenda kulia, toka kulia kwenda kushoto, anakataa hatujui Anasikitika, hatuelewi, inakuwa ngumu kujua. Mdogo wangu, sasa hivi maisha kila kitu yamekuadili, kila anayerudi anakitambaa mkononi, tena kimeloa, cha ajabu, vyote vya rangi moja, walijianga kulia. Mimi sijui ya dela, liishalo ndilodogo kuliko linalokuja, isije kuwa hadithi ya ndovu waliponzwa na pembe zake. Labda kwa kuwa ni msimu wa joto, ndiyo maana walikuja navyo. Sio mdogo, wala sijawahi kusikia kabla, zaidi ya shuleni, tena kwenye mfano wa kitabu cha mwalimjika. Aliniambia ukisikia fyu, ujue ndege. Msikilizaji za unasikia, umo unasikia, nakuambia nyosha kidole. Eh, ni wimbo Adela kwake Mrisho Mpoto. Hii ni chaguo lake Aisha. Kwani ulichagua kibao hiki, um, cha Adela? Nachagua kibao cha Adela. Kwanza kama tulivyosema, mimi ni mshairi, napenda sana sanaa, nahisi sanaa ipo ndani yangu ndani pote ya damu yangu, na nikiangalia vile Mrisho Mpota anafanya kazi zake, yani mwonekano wake atakisha kusimamia hapa, Mrisho Mpota tayari unajua kazi yake ni nini, ni ya sanaa. Na ukiangalia kwenye Adela ametumia lugha nyingi sana ya mficho mtu kwa haraka, haraka tu anasikiza akasikiza kama burudani nini, lakini mwenyewe haswa kabisa, mtu mwenye shauku ya sanaa, mwenye kuijua sanaa ya ushairi akikaa akisikiliza, sema huyu anafanya kitu. Wengi tunamjua mshompoto na tunaelewa kazi zake, sio mbaya hata kidogo. Haya, tuzungumzie ufundi wenyewe wa mashairi. Ni mashairi aina gani? wewe una una gani? Um, sana sana mimi huwa na kutunga na kuhani mashairi ya kimapokeo Mashairi ya kisasa ni nadra sana, kwa nguvu kufanya. Unazungumzia mashairi ya aina mbili, kuna mashairi ya kisasa na kimapokeo. Tofauti yake ni nini? Kwenye ushairi kimapokeo, ninavyosema ushairi kimapokeo, lenye huwa linafuata ulai wa vina na mizani, kama ile hapa nilisoma sima langu, mtu kisikia kuangalia vina na mizani. Kama ile sima lango, vina, mizani, mizani, vina vya kati vinafanana vya mwisho vinafanana, lakini ukija kwenye ushairi wa kisasa yani ni kama hizi nyimbo nyingi. Mpe msikilizaji mfano, akisikia kwamba e, vina vya kati na mwisho vinafana, mpe mfano wa beti moja, alafu mwambie vina vya kati ni hivi na vina vya mwisho ni hivi. Tunarejea hapa kwenye shairi la sima langu, nilisema kwamba dinari nilizitoa eneo kulimiliki. Hapo vina vya kati tushaona ni a, a, a. Nikaendelea kusema taratibu kutoboa, tena bila ya mikiki. Vina vya mwisho ni ki, vya kati ni a. U, karibia u, ubeti mzima ama shairi zima nimeshuka nime hivyo na mwamba nikaung'oa, nikawa ndo mmiliki. Nikaung'oa, mmiliki, a na ki. Eh, alafu ndo mshoro wa mwisho ambao si lazima ufanane na ule wa kwanza. Nikasema tu kata moja kutumika, sharti la simahili. Tena nikaendelea beti wa pili, kata moja kutumika, hapo a, sharti la simahili i, ikawa ndo vina vya mwisho, hata tuwe washirika tena sio kwenye simahili, kanipatia rabuka hakimiliki ya nguli. E, e, unaona msikilizaji, huo ndio ufundi wenyewe. Unapotunga shairi la namna hii, umesema la kimapokeo, unazingatia nini sana sana? Huwa nazingatia nini? Kwa upande wangu mimi huwa napenda kuangalia tu hivi vina vya ndani na mizani kwa hata kama nikapunguza baadhi ya maneno nika neno nika mfano mmoja, wengi tumeweza kutumia moja moja, naanza kusema moya, ili mradi tu nipate ile vina liweze kuimbika kama ninavyotaka mina. Sawa eh, ili kuwa mshairi mzuri, mambo gani muhimu uzingatie ili kuwa mshairi mzuri? Ushairi unajihusisha una sana na lugha. Ucheze na lugha vizuri lugha yetu ya Kiswahili, mimi nasema bado ninajifunza, sijui chochote kwenye Kiswahili, sijui chochote, ninajifunza sana tena, ni wanafunzi mchanga mno. Nataka kusema kwamba ili ukuwa mshairi mzuri, maana yake kila kunapokucha huwa unajifunza lugha namna hiyo, haswa misamiati uwe nayo mingi ya kutosha, uwe kama wewe ndo kamusi. Sasa sio kila siku tunazoa neno macho, macho, macho, kukuta mtu akatumia macho shangai neno gani? Neno jipya? Sio neno jipya enye kiswahili lipo. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya nyumba ya sanaa, na nazungumza na Aisha na ise Ahmad, mshairi kutoka nchini Tanzania. Ni mwanafunzi wa shahada ya kwanza ya sosiolojia kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Msikilizaji, tuvute pumzi na kibao hiki cha kwake, papi Kocha akiwa na baba yake nguza Viking, kibao kinaitwa Sea, ujue Sea nakupenda sana na nguza viking kibao kinaitwa sea. Msikilizaji, wamefanya sanaa ya muziki kwa muda mrefu e, ni asili yake ni kule nchini DRC, na amefanya pia muziki na kikumbi Mwanza Mpango kingi ki ambaye amefariki hivi karibuni. Bado tunazungumzia sanaa hii ya ushairi na bado niko naye Aisha Ma. maendeleo ya sanaa hii ya ushairi unayaonaje? maendeleo sana ya ushairi kwa hapa nchini Tanzania, naweza nikasema yanaendelea vizuri, japo sio sana, kwa sababu sanaa ya ushairi kwa sasa watu wengi sana wamejikita kwenye hiyo labda muziki, hiyo ya kuimba ambayo ni mashairi ya kisasa. Mimi napendelea sana mashairi ya kimapokeo na huwa nafurahi sana kuona mtu akitunga vile mashairi ya mapokeo. Sasa hivi kuzungumzia ushairi, labda mtu kumwambia kuhusu ushairi aweza akamtaja mtu kama Shaban Robert, tunaona kazi zake zilivyokuwa. Sasa tunawe, tunawezaje kuendelea? Shaban Robert hatupo naye tena. Shaban Robert wa sasa ni nani, na anawezaje kuendelea? Tuna mkuzaje kutoka chini? Tunao vijana wengi sana, lakini hawaamini katika ushairi. Wanaona labda ushairi ni kufanya mziki vio kurukaruka tu ndo mtu aona pale ndio limefanikiwa, ila kufanya hivi kohani ni utakuta wachache wanaokusikiliza kwanza Tabani kazi za kizee. Eh, wana wengi ukisikia mshairi wanakuwa wanajua ni mtu atakuwa mtu wa makamu, mtu mwenye mwenye haiba fulani hivi. Ndio kabisa. Ukizo kukuta kijana kama mimi nikisema nafanya ushairi, watu wengi huwa wananishangaa. Ushairi mtu anangalia wa ah. Yaani haamini katika dhana ya ushairi. Nani alikuvutia kufanya sanaa hii <laughs> ya ushairi? Kwenye sanaa ya ushairi, mimi nimeanza kuandika 2019. Na tuseme hata mimi mwenyewe miaka mitano iliyopita, kidato cha pili chapili nakumbuka. Na kwa kipindi hicho nilikuwa naandika mashairi ya Kiingereza tena, nilazimishwa na mwalimu wangu umeleta shairi lenye beti hizi hizi. Niliona amenionea sana, ila kumbe alikuwa amefungua kitu ndani yangu. Toka nilivyoliandika lile moja, sikuacha kuandika. Nilikuwa hata nikihisi huzuni, sehemu yangu kueleza hisia zangu ni kwenye shairi. Nikifurahi, nitaonesha hisia zangu za furaha ni kwa kuandika shairi. Toka hapo hadi leo sijaacha, na nilikuwa naandika Kiingereza, lakini ilivyofika elfu mbili za na ishirini ile, nikavutiwa tu na ushairi wa Kiswahili baada ya kukuta, ndo nipoanza kusoma diwani nyingi, nyingi za malenga wapya za Muhammad Sifati sijui Diwani ya Mloka. Mloka, eh, kabisa. Bohait Shaban Robert ndo alinivuta kabisa nilivyosoma kitabu chake maisha yangu na baada ya miaka 50. Kilinivutia kabisa nikaona kabisa kuna watu wana vitu, kwa nini mimi nisiwe kama Shaban Robert? Kwa nini mimi nisifanye zaidi ya Shaban Robert? Hapo ndo nipo haswa. Nikajikuta nimefunga ndoa na ushairi. Ukawa umezama kwenye ushairi. Zipi ni changamoto za kufanya sanaa hii ya ushairi? Changamoto ninazokaribia nazo ni nyingi. Kwanza kabisa kupata wadhamini wa kuamini. Kama mimi naandika tu hivi, lakini naandika na mashairi mengi mengi, lakini bado sijapata ule mdhamini na kusema kwamba nitoe kitabu changu, na ndoto hiyo ya kutoa diwani yangu na mimi nitumike labda mashuleni, ama iwepo tu maktaba hivi watu wasome, lakini bado kupata ile wadhamini hatuna. Ukiwafuata wanasemaje? Kwa kuamini mwandishi mchanga kama mimi ah, nado sana mtu kuamini. Atakupiga tarehe tu, njo leo njo kesho, njo leo njo kesho, mwisho wa siku hapatikani. Mwingine anataka yani ayanunue yawe yake, aingize labda kwenye mziki, ila sio udhamini. Wewe usimame wewe kama wewe, mshairi kama mshairi, anunue yawe yake akishakupa. uh -huh. Hichi basi tena kwa hili sio yako tena Ingezo. Kabla tujaelekea ukingoni wa makala haya, msikilizaji, huyu ni jua kali kutoka pale nchini Kenya. Nakuambia kwa heri <tipa> Na tukielekea ukingoni wa mazungumzo yangu na Aisha na Ise Ahmad mshairi wa kugani mashairi kutoka nchini Tanzania. Uh, nini mipango ya usoni sasa katika sana hii ya ushairi? Kwanza kama nilivyosema, nilivyotangulia kusema awali, nina ndoto nyingi za kutoa kitabu, vitabu vingi vyenye ushairi kwa sababu mimi na imani naweza kuibadilisha jamii yangu, nikaielimisha kwa kutumia ushairi, nikaionya, nikaiasa kwa kutumia ushairi na sio tu ushairi. Nimejikita kwenye sanaa zingine, bila uandishi wa tamthilia na riwaya, yaani sanaa tu mimi nimejikita kwenye sanaa hizo za uandishi, na ndoto yangu kubwa ni kuwa mwandishi mmoja ambaye ataleta chachu maendeleo na chachu mabadiliko kwa vijana wengine, maana na ndoto za kufanya zaidi ya Mungu akubariki na kujalie ufike hukos. Kwa namba ya simu unapatikana vipi? akujumlisha 262764. Haya, Mungu akujalie maradufu na maradufu, kazi yako ifike mbali sana. Yako yako, msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndiyo nafikia kikomo cha makala haya ya nyumba ya sanaa. Kutoka jijini Dar es Salaam nilikuwa na Aisha na Ise Ahmad, mshairi kutoka nchini Tanzania, mwanafunzi wa shahada ya kwanza ya sosiolojia kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, tukizungumzia sanaa hii kwa urefu jumajao.