Namkule Lubumbashi ni saa kumi na moja na, na dakika kumi wakati tupata makala nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mwenji wako ni mimi Steven Mumbi, na leo niko nao sisi Tambala Bendi, bendi ya muziki wa asili kutoka nchini Tanzania. Karibu msikilizaji Kamoja ka mbili katatu ka nne kabambale senti kumi kupata mishale minane moja mbili moj ngoma tawilangomango Mwani. Bati Afrika, now we beta united. Tusipoji, sisi sisi ni, tusipojisamini ni nani, hata tusamini sisi, tambara sisi tambara na hukumu ya ni tambara na kuva umani tambara. Asanteni sana, karibuni sana na hebu tuambie, ukianza kwanza kwa utambulisho, majina yenu na washiriki wa kundi hili. Mimi naitwa Nanjuja Kibiriti, Nanjuja maarufu sana Fadha na Njuja au Fadha Kibiriti. Mimi ndio mwasisi wa bendi hii na ndio mwalimu wa bendi hii, kwa maana ya kwamba ndio ambayo niliwaza kufikiria mziki wenye vionjo zaidi wa kiafrika kutoka hapa Tanzania. Kwa hiyo nilivyowaza, nilifanya kidogo utafiti, yani research kwa ajili ya ku, ku, ku, kuwasilisha ala za asili za Tanzania katika mziki wa kisasa, ndipo niwachukua vijana au ambao wana vipaji na niwakuta wote wana vipaji kwaio niwachukua michofanya kuwaendeleza, kuambukiza yale mawazo yangu, ile spirit yangu, na ndio hao nao waona sasa. Nilifanya kazi hii kuanzia mwaka tisini na saba. Kwa hiyo lengo kubwa ni kwa ajili ya kutangaza mziki wa Kiafrika, hasa kwenye vionjwa hapa Tanzania, kwa sababu hilo ni tatizo katika wanamziki wa Kitanzania. wako vijana wangapi wanaunda kundi hili la sisi tambala hapa? Unaona tuko wanaume wa nne na wapo pia madensa ambao wanacheza, wako watatu. Kwa hiyo jukwani, unaweza kutukuta tuko saba au wanane, na hiyo ndio listi ya Sisi Tambala tukiwa jukwani. Lugha, lugha mnayotumia ni lugha gani? Hii lugha hii ya wimbo wa Sisi Tambala ni lugha ambayo mimi nimezaliwa nayo, yani lugha ya mama yangu. Ni lugha kutoka kwenye kabila la Wamwera kutoka mkoani Lindi, na mimi nimezaliwa Lindi wilaya ya Nachingwea, eneo moja maarufu sana linaitwa Mnero wengine na wenyewe ni kutoka kabila la Mwera. Hawa ni makabila ya kusini mechanganyika ana wala sio sisitambala sio kutu kote wa kusini. Hapa kuna Waluguru, hapa kuna Wafipa, lakini kwa bahati nzuri ninaye pia mwanangu ambaye pia ni Mwera katika kundi hili. Mfipa ni yupi katika hawa? Mfipa ni kiongozi wa bendi. Sasa kwa sababu mimi ndio director kiongozi wa bendi sasa, ndio mfipa ambaye anaitwa Ignas Gretus Kapiunga, atajieleza yeye mwenyewe. Hebu muulize, mwenye ndio huyo hapa. <gibu> <gibu> mwatishani kwa chele shamanda awe ni ngomwali amwina awe sio kwene ni lini wewe uliingia kwenye kundi hili na ilikuje kuje ukatoka Ufipani mpaka ukajiunga kwenye bendi hii ya mm, sisi tamba? safari ndefu kaka, ni safari, safari ndefu safu mimi, kwa moja kwa moja nilipoingia sisi tamba ilikuwa ni mwaka 2002 mm na ilitokana nitok, kutokana mashindano ambayo yalikuwa naandaliwa na Music Crossroads, ambayo sisi tulishiriki, mi nilishiriki kupitia Wamata, lakini vyokuja pale tukakutana Wamata, Wamata ni enjoo ambayo inashirika na masuala ya ukimwi kwa ujumla. Kwa hiyo tuvokutana pale na Kunda sistambara na mimi kwa sababu mimi ni mwanamziki, napenda mziki, najua. Kwahiyo hata walivyoshinda Sisitambala minikuamaa tulishindwa sisi naona lakini, Sisitambala akashinda wakapata posi ya kwenda Ulaya ambayo ilikuwa Sweden. Lakini Sisitambala walifuatilia, akasema ah, kwani huyu aweze kutufaa huyu, kutokana na jinsi mahitaji yao. Kwa hiyo mkurugenzi ambaye ni Mausi Kibiti na Njuja akamtuma mtu akanifata, nikajiunga na kundi la Sisitambala. Hili ndio chanzo cha mi cha kujiunga na Sisitambala. Nirejee kwako na Njuja vijana wengine ambao wamejiunga na kundi hili wote wanapitia mchakato kama aliyopitia huyu. Ya lengo kubwa ni kwa ajili ya kutangaza mziki wa kisasa lakini wenye vionjo vya asili kutoka hapa nyumbani Tanzania. Kwa hiyo nilichukua nili, nili, nili vijana ambao naona wana vipaji lakini pia wana hamu na wanakasirika na wanachukia swala la kuiga tu, kuwaiga wanamziki wenzetu kutoka nchi zingine. Kwa hiyo hiyo ndio sifa Mba vijana ambao wana vipaji wako tayari, lakini wanapenda utamaduni wao, wako tayari kutangaza mziki kupitia vipaji vyao kwenye vionjo vyao vya asili. Kwa hiyo, hiyo ndio sifa ya kwanza. Kwa hiyo, vigezo hivyo ndio vilivyofanya mpaka Ignas ketu sikapika awepo na vijana wengine kama unavyowaona, kama huyu Mluguru Haruni Richard Mwangila, naona kama huyu ambaye nimekuambia ni, ni mwanangu James. Kwa hiyo, ifigezo, na Njuja hiyo hivyo ni vigezo, na wengine hata wale madensa wa kina dada pia vigezo vyao ni hivyo, pamoja na vigezo vingine vya kazi, yani ki, vya kimuziki. Niongee na mwanao hapa James Nanjuja. Unajisikiaje kuwa kufanya kazi na baba kwenye bendi moja? Na unajisikiaje kufanya kazi kwenye bendi ya muziki wa asili? Najivunia kwa kifupi kufanya kazi na baba yangu, pia najivunia kufanya kazi katika bendi ambao ina dili zaidi na mziki wa CDC Tanzania, nikiwa mimi kama mtanzania kwa kifupi nafurahi. Upekee gani unaouona kwenye bendi hii? Vionjo kazi, fikra, japo kwa wana mziki sio wana mziki, lakini kwamba kuna vitu ambavyo tunawazidi. Najua nirejee kwako, zipi unaziona ni changamoto tokea umeunda eh, kundi hili mwaka 1997 zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa hii? Changamoto kubwa kabisa, Baba Taifa Mwalimu Nyerere, utamaduni aliweka mbele sana, na aliwahi kusema maneno kadhaa. Yale alisema tu kwamba jamii au taifa ambalo halina utamaduni wake ni sawasawa na jamii au taifa iliyokufa au imepotea. Kwa hiyo, alikuwa ameweka mkazo sana katika swala la utamaduni, na hata kwenye taasisi za serikali kulikuwa na vikundi vya ngoma, bendi za muziki, yani hata mashuleni ati sinasoma nini, yaani utamaduni ulikuwa unawaka na utamaduni wetu hasa. Kwa hiyo kitu ambacho changamoto ambayo niliona na ambayo siipendi ni swala la wanamuziki wa kitanzania kubaki tu na kukopi vionjo vya wenzetu, wakati sisi hapa Tanzania tuna utajiri mkubwa wa sanaa kwa maana zote mbili, na hiyo ndio linifanya hata mimi nifikirie ni, ni, ni kwamba lazima tutengeneze bendi ambayo itaonyesha hayo mawazo. Non? Kwa sababu tuna makabila mengi sana zaidi ya 120. Na yote yana tamaduni, lakini kwa upande wa music, kwa maana ya ngoma, makabila yote yana ngoma mbalimbali mbali. Ngoma zingine za sherehe, za kuhamasisha nani, kilimo kazi, zingine nyingi, ngoma za kina mama, kina baba, tam tam tu. Kwa hiyo nikaona ni utajiri wa, wa sanaa hapa Tanzania kwa upande wa music. Kwa hiyo nikaona kwa nini mimi niwe mtu wa kukopi tu kukopi tu, wakati wenzetu tunawakopi pia, wao pia wanachukua kwenye ghala ambalo ni kwenye ngoma zao kwenye vionjo vyao vya asili, afu wanafanya ubunifu. Na mimi nikafikiria hivi, wacha. Changamoto kubwa hasa ya wanamuziki wa Kitanzania kupenda kufanya kuiga, yani mara kwa mara wanaona fahari kuiga zaidi kuliko kuvitangaza vionjo vya asili vya Kitanzania, wakati una utajiri wa muziki hapa kwa maana ya ngoma zetu. Tamu sana. Hiyo ndio changamoto kubwa sana na msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, unategea sikio makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na nazungumza nao sisi Tambala bendi bendi ya muziki wa asili kutoka nchini Tanzania tupate kibao kimoja wapo chochote kile, wimbo mwingine wowote ambao umetupatia tuzo ya dunia au tuzo ya mabara yote. Tuzo hii inaitwa Folk Music Award. Tulifanya mashindano kwenye tamasha moja la kimataifa kule Sazu nchini China. China hata wale washindani wetu mataifa mbalimbali, yani makundi yaliyotoka kwenye mataifa mbalimbali, Ulaya, Asia, Amerika na Afrika yenyewe walikuwa wamependa, kwa hiyo wakawa ni kama wapenzi wetu, na hatimaye tukatuka washindi wa kwanza wa jumla wa tuzo hiyo ya dunia ya muziki wa asili tope. Ndio wimbo huu ambao tunausema sisi chekunjechero knjero kwena akatopetilatilanugwe amaunde Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na bado nimesheheni wageni e, eh, Sisi Tambala Bendi, bendi ya muziki wa asili kutoka nchini Tanzania ikiwa imesheheni nyimbo mbalimbali mbali. Anasema yeye albamu zinaweza zikafika zaidi ya kumi za nyimbo nane ama kumi na mbili, kwa hivyo ni utajiri wa kutosha, lakini hawajarekodi hazijarekodiwa vilivyo. Nizungumze nawe wewe, niliona pale ukipiga gita la solo lile, bila shaka ni yes, yes, mi ni mpiga solo wa bendi, ni gitaristi wa Sisi Tambara, pia ni mtoto wa Sisi Tambara. Aha, ni mtoto wa Sisi Tambara. Lini ulijiunga na bendi hii na ilikuwaje ukachagua kupiga gita la solo? Enzi zile mambo ya serikali yetu, kwa nilikuwa mdogo kweli, kwa Sisi Tambara alichukua kanlea kama chuo na moja kwa moja nikajikuta nipo kazini hapa hapa, ni chuo hapa hapa ni kazi. Na baba yangu ndio alonifundisha gita kabisa Ujua codes, kujua kila kitu Sistambala kuja kuniendeleza chuo na moja kwa moja ndo kazi ni kwa. Unawambia nini vijana ambao wanatamani kufanya muziki lakini wanakimbilia kwenye muziki wa kisasa huku wakiacha muziki wa asili usheni, eh, vionjo vya Kiafrika? Siwalaumu sana, nadhani umekosa njia. Hata mi bila kuingia kuingia Sistambala ningekuwepo huko huko nachoona wameachwa hewani, kwa sababu tangu msingi wa nyuma huku hawana kwao. Wao wenyewe hawana makosa, wanahangaika. Hata ukiwaona mitaani, mastudio, tupige vitu vya asili, wanajitahidi kweli, lakini hawaipati. Kwa hiyo makosa yao, mafunzo wanakosa. Tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa, kibao kingine ya kibao kingine, tutazungumzia habari za amani, kwa sababu tumesema pia amani ni muhimu. Amani ni muhimu sana katika kila eneo kwa sababu bila amani hata sisi tusingeweza kukutana pamoja tukafundishana, hatimaye tukawa hivi leo tunakutana na redio ya kimataifa ya Ufaransa. Kwa hiyo hii amani ya Tanzania, amani Afrika Mashariki ndio imetufikisha hapa. Kwa hiyo pia tunaimba nyimbo za kuwahamasisha amani dunia nzima, Afrika. Kwa hiyo sahii tutakuja na wimbo mmoja wa amani ambao uko kama uko utaratibu sana mzuri kidogo Mimi sina shaka kwa wapenzi wa muziki wa asili popote pale duniani, kwa sababu muziki wa asili kila mtu hasa kama utapigwa vizuri, kwa maana ya vile vionjo, kweli vile vya asili, hakuna mtu kwenye moyo wake atauchukia, kwa sababu muziki ni kitu ambacho kinatoka kwa Mungu. Ni kitu ambacho unaona, hata ndege wanaimba. Kwa mfano, ndege chiriku akikaa pale, anaimba. Wewe ukiwa na huzuni, kama utamfuatilia, utafarijika tupende chetu kwa Tanzania pia, tupende chetu, turudi pale kama alivyosema Aron, gitaristi. Hatuwezi kuwalaumu vijana ambao kwenye kukopi zaidi, sio muziki tu, tupende vyetu, tupende nguo, tupende chakula. Asante kushukuru. Mnapatikana, mna vipi nyinyi mtandaoni ama kwa nambari ya simu, alama ya kujumlisha mbili tano tano saba moja tatu saba sita, sita, sita, saba, sita. Mtandaoni, mtandaoni, mtandaoni, mtandaoni, mtandaoni. Mtu akitaka kutuangalia aende YouTube, aingie tupala seme sisi tambala Tanzania moja mbili twende aneegela Msikilizaji wa makala ya nyumba ya sanaa, tunafikia ukingoni wa makala haya. Sisi tambala bendi ndio nilikuwa nikizungumza nao katika makala haya, kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza ukanitumia maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook, kuandika RFI Kiswahili. Mara nyingine, wakati mwingine, kwa heri.