Na kule Kigali ni saa kumi na moja na dakika kumi. Wakati tupate makala ya nicobes na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Mara hii, msikilizaji tunaangazia sanaa ya uchungaji wa vinyago na nitakuwa naye mchungaji wa sanaa za vinyago Mintanga Ramadhani Nasoro kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Mimi ni Steven Mumbi. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Mintanga, katika makala ya nyumba sanaa. Asante sana ndugu mtangazaji. <gazali> <gazali> <gazali> Msikilizaji, nimetembelea katika karakana yake ambako ndiko sanaa hii inafanyika na hapa mesheni vinyago vya aina mbalimbali, na kabla ya kuanza kuzungumza naye Mintanga, tujiweke sawa. In Africa Bendi wanakuambia idege ndege inaogoa ina Afrika bendi. Msikilizaji kutoka nchini Tanzania, Mitanga, kwanza, mtu akisikia mchongaji wa sanaa ya vinyago maana yake ni nini? Uh, mtu akisikia msanii wa uchongaji wa vinyago maana yake ni mtu anaotunza utamaduni wetu wa Kitanzania, maanake sanaa ya vinyago inatunza tamaduni zetu za Kitanzania huko tulipotokea kwa hiyo kishasikia sanaa ya vinyago ya uchongaji manaake watu wanatunza kumbukumbu za utamaduni wetu wa Watanzania huko tulipotokea. Vinyago vyenyewe vinavyochongwa ni vinyago vya namna gani? A, vinyago vipo vya aina nyingi vinavyochongwa. Vipo vinyago ambavyo vimezoeleka, tunasema labda kama ujamaa ambavyo ni kinyago kinachosema mshikamano wa Watanzania, jinsi gani watu wanavyofanya kazi pamoja kwa kushirikiana na huu ujamaa ulitokana kulingana na siasa zetu, nafikiri za siasa za ujamaa na kujitegemea. Kwa hiyo sisi kama wasanii wachongaji tulibuni sanaa hiyo ya uchongaji ambayo inaitwa ujamaa, yani maana yake ushirikiano. Ndo utaweza kuona ujamaa una watu vitendo tofauti, hawa wanavua, hawa wanalima, hawa wanapiga miz, miziki, yani mambo mengi, yani le, watu wanavyoishi kwenye ujamaa, yani vijiji vya ujamaa na kujitegemea. Lakini sanaa zipo nyingi tu za uchongaji, zipo sculpture kuna mawingu kuna masani yani kuna vitu vingi, wanyama tembo, sijui faru, madrafti chesi yani vingi, kwa ufupi tukivieleza hapa na muda mdogo, yani tuna sanaa nyingi tofauti tofauti. Sawa, tuzungumzie sasa, eh, ufundi wenyewe wa kufanya hii sanaa una, una, unaanza vipi ku, eh, kuchonga kinyago, hatua zikoje? Ha, sanaa ya vinyago ina hatua ya kwanza, lazima kwanza uwe na material Manake uwe na miti ambayo unaweza ukaichonga, eh, labda miti aina tofauti inaweza kawa blackwood ambao ni mpingo umezoeleka hivyo, lakini hata miti migumu kama vile mahogani kwa mfano labda mninga, mkongo, mchongoma, mwarubaini, miti yote migumu unaweza ukachonga sana ya uchongaji, lakini kwanza uwe na gogo. Lakini pia vile vile unapokuwa na gogo sasa ndio material, kinachofuata lazima uwe na plani kwamba unataka kuchonga kitu gani na sanaa za uchongaji zilivyo, sio kwamba labda wengi wanajua, labda watu wanaanza kuchora afu ndo wanachonga. Hata mimi nilijua hivyo hivyo kwamba utachora kwanza ndo utaanza kuchonga. Sasa e, sanaa za uchongaji hazipo hivyo. Sanaa za uchongaji automatically zipo kichwani, mtu kwenye ubongo wake, kwa wanajua sasa, panoja nchonge ujamaa, yani tayari akili na focus kwenye ujamaa kwa atachonga tu, unaanza wewe unakuwa una picha kichwani, watu labda wameshikamana wanalima, ama watu labda wanacheza muziki ama namna gani, ama tembo yukoje, ama swala na kadhalika, eh, yeah, of course it... picha na kuwepo kwenye ubongo wako wewe msanii mwenyewe. Na ndio maana sanaa za kuchonga hizi mara nyingi mtu anakuja na kumwambia ilianzaje, hebu nipeni ile mwanzo wake uone, ambao mwanzo wake hauna mchoro. Na ndio maana sanaa za kuchonga asilimia tisini Uwezi ukachola afu useme uchonge tokee vile kama kwenye mcholo, kwa sababu huyu msanii anakuwa anazo akili mwenyewe kwenye ubongo wake, kadi anavyochonga ndo anapata plani nyingine ya kufanya. Huku unachonga na huku unajua hapa niweke nini, hapa mtu akaeje huyu, ashike tarumbeta, huyu avue samaki, huyu analima. Kwa hiyo ile kuchonga, michongo inakuja kichwani tu automatically, inakuja yenyewe tu. Ndio maana utakuta sanaa za kuchonga, of course, format ya kuchola eh inakuwa haipo labda kwa kwa wenzetu, labda wanaenda vyuo sasa ya ya ya uchongaji, sasa ya uchongaji, sijui kama wanaanza kuchora then wanachonga. Kwa hiyo sanaa zetu sisi zipo design hiyo, unaweza hata ukamchonga faru tempo, sio mpaka umchore, unachonga tu wenyewe, tu anakujia, unachonga kwa sababu kenda chuone, labda atakupa mkono wenye details ule fu kinyago kikiwapa sentimita hizi. Sasa sisi huku kwenye kuchonga kwetu sisi tunamfundisha mtu yule moja kwa moja huku. Ndani ya miezi miwili utashangaa, unakuja unakutana chonga vitu vingi na vizuri na vinauzika kwa hiyo ni hatua zake kama hizo tu za kuchonga. Kwa hiyo mtu, kwa maana hiyo, mtu inatakiwa awe na msanii huyu natakiwa awe na uelewa mpana kuhusiana na mambo, labda mfano mambo yanayohusiana na wanyama, ajue faru labda, eh, kwa, kwa, kwa uwiano huu, eh, miguu ya faru, kichwa kiwe ukubwa huu, mguu uwe namna ile, eh, of course lazima uwe na uwiano, kwa sababu huwezi kumchonga faru ukamfanya labda na urefu wa let's say inchi kumi, kwa mfano, alafu ukamfanya mnene, kwa sababu hata toka kwenye lile umbile la faru kwa hiyo kama atakuwa urefu nchi kumi, ni lazima vile umbalansi kwenye upana, lazima umkadirie hapa, miguu itakuwa hivi, kichwa labda, mgongo nini, ili atoke kwenye shepu nzuri kwao. Lazima makadirio yanatakiwa yawepo, yani kwamba kwa, kwa urefu huu nitamtoa mwenye ukubwa huu, na atapendeza kiasi kwamba ukimchango, kimweka mtu asema, yes yule faru, au yule pale boko, au yule tembo. Sasa uwezi kumfanya mkubwa au kafanya kitu kifupi alafu kachunga kitu kinene. Kwa hiyo sasa atakuwa apendeza na atakosa shape. Hizo ni hatua zile za awali. Sasa umeshachonga, umekamilisha, ametimia, kinachofuata ni nini? Kwa sababu mimi nikitazama hapa naona kama vina mng'ao, alafu ukiniambia kama ni, ni, ni, ni, mti na kwa kama nashindwa kuelewa kama e, kama kuna kitu kilipakwa ama ni nini. Ah, kinyago hatua ya kwanza utachonga, kishamalizika kuchonga ni chote umekimaliza, lazima ujue hatua ya pili unasema unakikwangua, yaani unapiga makwakwa. Sasa kukieka levo, yani kinakuwa ile unatafuta usmusi ule, kwa ule ule ulainishi kabisa, unapiga msasa, yani msasa, msasa labda namba sitini unakuja themanini, unakuja kwa kwa, unapaka sasa polish. Inategemea unataka polish ina gani, labda shoe polish hizi ambazo za kung'aa kama unaviona zinang'aa, au labda kuna polishi za neutral amba ukipiga sasa, kinakuwa rangi hiyo hiyo, akibadiliki ye. Kwa hiyo sasa hizo hatua za polishi ndo hatua za mwisho kabisa. Ukimaliza polish malaake, tayari kinaenda sokoni kwa mteja kukinunua. Bushoke mm -hmm. ah. ah. maarufu sana nchini Tanzania, miongoni mwa vibao vyake ni pamoja na hiki, dunia njia mwanadamu mapungufu yake yeye mwenyewe na Mola ndo anajua kila mwanadamu mabaya yeye ndiye mwenyewe na Mola ndo anajua. Kila mwanadamu matatizo yake, yeye ndiye mwenyewe na Mola ndo anajua. Kila mwanadamu machungu yake, yeye ndiye mwenyewe na Mola ndo anajua. Jipe moyo, usikate tamaa kumbu Tunaishi kwa nguvu ya Mola. Jipe moyo usikate tamaa, kumbuka na wewe umeumbwa. Haya maisha yasije kukuchanganya, ukabudu wengine ukamwacha Mola. Wale wenye mali nyingi wanamwona lokosa kama mnyama. Wana oh, oh, oh, oh. Mola wasame, wana dhulumu mafukara ikiwa wao, matajiri, yo, yo, yo. Mola wasame. Wana diriki atakuwa ili wawe matajiri, yo, njia Bushoka Bushoke na kuambia, wana wanasiasa wanasababisha tunauana wenyewe kwa wenyewe. Naitwa Bushoke, msikilizaji, msanii wa muziki kutoka nchini Tanzania. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, ni yani makala ya Nyumba ya Sanaa. Nipo na Mintanga Ramadhani Nasoro, mchongaji wa sanaa za vinyago, na tunaangazia sanaa hii ya uchongaji wa vinyago. Nikitazama sasa hapa, naona vinyago vya aina mbalimbali. Tukianza na hiki, nimeona huyu ni huyu ni faru. Msikilizaji hiki huyu huyu faru niliemshika ni, ni, ni, kinyago kidogo ambacho unaweza kukishika eh, kwa mkono. Kama hiki mfano mtu akinunua ni gharama yake ni kiasi gani kwa dola? Ah uh, hichi sisi hapa tunauza tu kwa Tanzania shilling. Of course dola mtu kama akija nazo sawa, nimeanza kwamba sina fedha ya kitanzania. Lakini kama Tanzania shilling almost kwenye elfu thelathini au elfu arobaini inategemea mteja upoje lakini si chini ya elfu thelathini. Msikilizaji, ni kama dola labda kama 15 14 hivi, 15 14, kulingana na viwango vya mabadilishano kwa wakati huo. Viko eh, namna na gani? Na kama hiki kilichukua muda gani kukikamilisha? Mfano uh, kama huyu amechukua siku tatu mpaka nne kumkamilisha, kuanzia mwanzo pale ya kuchonga mpaka unafunya hatua finishing mpaka hivi unavyomwona, siku tatu au siku nne anakuwa amemalizika. Sawa, kuna vingine navyoona huku ambavyo sijui hivi ni vya namna gani? Ni watu kama wamebebana, mwanamke wa asilia amembeba mwingine na kichwani, kuna mwingine kambeba mgongoni, au wanapanda wanaenda wanaenda juu, wamepandiana, naweza kusema mwingine ana ngoma. Sasa hii ndio unavyosikia ujamaa, ndio kinyago hichi, maana ujamaa ndio kama hivyo unavyoona. Huyu anapiga tarumbeta hapo kwenye sherehe, ngoma. Huyu eh, kabeba mtungi, huyu kabeba, eh, anatoka shamba huyu kwa nakuni wengine wanapiga ngoma juu huko, naona wanafurahi yani ndio maana ujamaa ni yani ushirikiano. Kwa hiyo yu... wengine anamnyonyesha mtoto huko yeah. yuko katika hayo mambo yeah. Kwa hiyo hii ina tafsiri kwamba jamii zinaishi sometime kwenye furaha, kama unavyoona hivi, ngoma, watu wanafurahi, labda wanapokaa hivyo, labda huzuni natokea, labda matatizo, kuugua, watu, misiba, yani hivyo, kwa watu wanaishi kwa upendo na amani na kushirikiana, ndio maana ujamaa kwa kinyagoichi yanake ni ya ujamaa katika vinyago vyote nilivyoviona hapa kuna vingine ni vya watu, lakini kuna vingine vya wanyama. Lakini pia nimeona pia mna, mnachonga vitu ambavyo vinatumika ma, majumbani vile. Sijui ni vitu gani, sijui ni kama vya kuwekea mara baada ya kuvuta sigara ama ni vipi? Uh, mfano kama hili, dun, unaona meza hii. hii meza, ya sanaa lakini hii meza inatumika nyumbani, unaweza kutumia kwa mchezo kama unavyoona chesi hapo juu, kwa nyumbani unacheza chesi, lakini bado unaweza ukaitumia kama hizi huku, sanaa lakini inatumika kwa sukari, au hizi bakuli ndogo ndogo, kuweka bites ndogo ndogo nini, unawekea karanga nyumbani pale. Kwa hiyo ni bidhaa ambazo sasa sanaa, lakini inaotumika sasa nyumbani au estray hizi kwa wenzetu wanavuta sigara, badala sa mimoshi vitupe tupe ovyo, basi unaweka nyumbani estray yako, ukivuta sigara unaweka moshi majivu yale yanaweka. Kwa hiyo zipo sanaa za kutumika na zipo hizi kosta kwa ajili ya kufunikia glasi, labda unakunywa nyumbani kwako, kunywa wine pale, eh unakunywa wine au juisi. Juisi. Kwa hiyo unafunika juu ya glasi, nzi wasiingie kama hivyo. Ni shilingi ngapi hii kosta hii? 1030 vile vile ambao ni ha, vile vile dola 15, 15, yeah. Sio gari vitu vibei za kawaida tu ambavyo mtu yote anaweza akaafford hizo gharama. Watu wanajua vitu vya kiasili ni gharama juu, na hasa wengine wana mafikirio kwamba ni kwa ajili ya kuwauzia wazungu, raia raia wa kigeni wanaotoka ugaibuni. Sanaa hizi yoyote ananunua tu Tanzania. Sasa kidogo wanaanza kuelewa, tunaona vivyo jitihada za za serikali katika kupromote sanaa hizi za uchongaji, japo sio kwa kiasi kikubwa, lakini At least kidogo tunaona mtazamo na tunaona wizara ipo na bado kuna kurugenzi ya sanaa ndani ya wizara. Kwa hiyo tunaamini kabisa Watanzania wataelewa siku kadi siku zinapokwenda. Msikilizaji, wakati tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa, kwanza e, burudika na kibao hiki cha kwake Samba Mapangala, dunia tunapita tukirudi tunatamatisha kuzungumza na Mitanga Ramadhani Nasoro, mchongaji wa sanaa za vinyago kutoka nchini Tanzania. Kila kitu Haya, uh, msikilizaji, dunia tunapita, naitwa Samba Mapangala. Biashara hii inalipa kiasi gani? Ama sana, hii inalipa kiasi gani? Ah, sana hii of course inalipa, kwa sababu watu, si unaona, hapa eneo hili la mwenge vinyago, kuna watu zaidi ya elfu mbili hapa wanajishughulisha na sana hizi za uchongaji. Sasa tuseme watu elfu mbili, tuwachukulie kila mtu labda hahudumie watu wawili bana, kwa taimu zingapi hizo, karibu ni watu elfu sita kwa hiyo Of course sana inalipa kwa sababu ndio biashara yetu, na wateja wanakuja wananunua kwa kiasi chao. Na mbali na kuwauzia Watanzania, pengine mnasafirisha nje ya nchi, nchi za jirani? of course, nchi za jirani watu wanasafirisha, wapo ambao wanafanya biashara, mfano wanapeleka Kenya, eh, Burundi, Rwanda, huko Saudi, Sudani, wanapenda sana, wanunua. Wengine hata Ulaya huko Europe, Amerika, wengine wanapeleka huko, wananunua kwa jumla jumla, wanafunga, wanapeleka kwao, kwa hiyo Mintanga, unapatikana vipi? Mtandaoni pia upo huko? Mimi nipo mtandaoni, ukienda kwenye Facebook au Instagram unaandika tu Mintanga Nasolo utaona inakuja pale, Mintanga Nasolo. Lakini pia vile vile, kwa nambari ya simu ndio, tukianza na alama ya kujumlisha mbili tano tano alafu saba moja tisa tisa nane nne tano sifuri moja Lakini nyingine vile vile, ukinikosa huko utanipata kwenye ukiweka alama ya kujumlisha 6874288. Uh, na kushukuru sana Mintanga Ramadhani Nasoro kwa kuzungumza nasi katika makala haya. Asante sana, ndugu mtangazaji, na kutikia kila laheri sanaa. Hizi za Watanzania wote wasiogope, wakaribie sana Mwenge Vinyago, wanunue sanaa zetu za Tanzania, tudumishe uchumi wetu wa Tanzania, tulijenge taifa letu. Asante sana.