Imetimia saa 12 na dakika kumi, saa za Afrika Mashariki. Tupate makala nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya e nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii leo tunaangazia sanaa ya uchoraji na nitakuwa naye Gadi Ramadhani. Karibu sana msikilizaji, tuambatane pamoja. Mimi ni Steven Mubi. Karibu sana Gadi Ramadhani katika makala ya nyumba sana. Asante uh, sana Steven. Wakati tukijiweka sawa, kabla ya kuanza kuzungumza na Gadi Ramadhani, msikilizaji, sikiliza kibao hiki cha kwake Alpha Blondy Masada. To kibao kinaitwa Masada Alpha Blondi kutoka kule nchini Cote d'Ivoire. Karibu msikilizaji, sasa tuangazie sana hii ya uchoraji. Gadi Ramadhani, karibu sana katika makala haya. Sanaa ya uchoraji, kuna uchoraji wa aina mbalimbali mbali. Wewe sanaa hii ya uchoraji ni aina ipi ambayo wewe unaifanya? Uh, nadhani ni uh, sanaa za kisasa tunaita contemporary art ambapo bado nachanganya na, na, na, na sanaa za kizamani kwa sababu uchoraji wa rangi umeanza muda mrefu kwa, kwa, kwa Afrika lakini sisi hatukuwa kwenye mfumo wa kuchora kwenye vitambaa kama canvas, na vitu vingine nachora kwenye kuta, miti, kwenye viungu aa, kwenye milango kwa sababu sanaa zetu zilikuwa zinaashiria maana na, na ibada kama sehemu ya kwa hiyo yangu mimi ni sanaa ya kisasa ambayo inafanywa kwenye kitambaa ambacho ni canvas na vilevile vile nafanya sanaa ya uchapaji ambayo mwanzoni ilikuwa karne ya kumi na nne baada, kabla ya magazeti kuanza, kabla hizi printer tulizokuwa nazo kwenye maofisi kwa, natumia mashine inaitwa etching press. Kwa hiyo natumia mfumo wa mashine pia kuchapa sanaa zangu, kabla ya kuanza kuchora hivi mfumo wa kisasa kuikua, kuna ile uchoraji asilia yao, unatumia kalamu na penseli unatumia penseli na karatasi. Unaweza unaweza kuwa unatumia rangi za kawaida zinazokana ka kawa rangi ya mafuta, rangi ya maji. Wewe pia ulianzia huko e, na mimi nilianzia huko na kadri una, ya hata kadri unavyokuwa unachora penseli una, una, una kuchoka kwenye kuchora. Unapokuja kwenye kuchoka ni kama vile mtoto anajifundisha kusema mama mama, mama. baada ya muda anataka unge maneno apate sentensi kamili na baada ya pale anajitafutia njia yake ya kuji kujipambanua au kujiexpress, ili kuongelea kile ambacho anataka akiongelee kama yeye. Kwa hiyo ndio sababu ya mimi kuwa na hii tekniki. Kuna aina nyingi za uchoraji na zifahamu, kwa sababu ni mwalimu pia nafundisha. kuwa mchoraji ulikuwa ni mpango ama ulijikuta tu bahati mbaya? Ti, siwi niseme bahati nzuri ukajikuta tayari umedumbukia humo. Nitumie neno la kusema hakuna uh, kilema asiye na mwendo eh, kwangu mimi nadhani ilikuwa ni, ni, ni, ni ule kilema ambayo nikapata mwendo kwa sababu mwaka tisini na tisa elfu mbili nilijiunga, nilikuwa Jitegemea, na kipindi kile alikuwa Fabian, marehemu Fabian Masawe, na alikuwa na opportunity nyingi, ambaye ndio alikuwa mkuu wa shule hiyo ya sekondari kwa kipindi hicho. Wakina Mheshimiwa Temba, wakina na watu wa wasanii wengi wamepita na wamepata first opportunity nyingi, kwa sababu mbali ya ada ambao mzazi anakupa wewe uende shule, yeye alikuwa anachukua nafasi ya ada anakupatia wewe ili upate vifaa, mzazi ajui nyumbani, ili kuendeleza kipaji nilichokuwa nacho mimi, nilikuwa katika watu ambao walinufaika wali na hiyo fursa ya kuwepo na mtu kama Fabian Masayo kwenye maisha yao. Kwa hiyo nikakuzwa hivi, paji una opportunity za mashindano zikija unapewa. Hiyo ilinisaidia baadaye, nikaenda kwenye South Africa, nikajifunza uchapaji katika kituo kimoja kinaitwa Artist Profs, hapo mara baada ya kumaliza kidato cha sita au cha au nne. Mimi sikumaliza kidato cha nne, nilishia kidato cha tatu nikaenda South Africa, kuna kitu kinaitwa equivalent examination. Kwa hiyo wanaku unafanya mtihani kama wataifa kuangalia level ya elimu uliokuwa nayo ili uweze kuingia kwenye chuo. Baada ya kufanya na kufaulu, nikaingia kwenye kwenye chuo kikuu. Sikufanya form 4 tofauti kusoni, nilimaliza na ninasomea sana hii sanaa hii ya uchapaji, aina ya designing concept, philosophy ya designing, kwa nini tangazo fulani iliwekwa rangi hii na kwa mfumo huu na kwa wakati gani? Uh, uh, pia nilijifunza kutumia local materials, ma ma vi, vifaa asili, kwa sababu nilikuwa naangalia kule vitu vilivyokuwa natumia nyumbani kwetu hatuna Ukiangalia mashine ambayo mimi nimeipata, uh, i miaka miwili iliyopitazni, mashine ambayo ni watanzania kama waso wawili watatu tunayo, ni si kitu ambacho tunavyo. Hiyo nilianza kujifunza kutumia mikono na vitu vya nyumbani, na ndio maana hata katika uchanganyaji wangu mi bado natumia mafuta ya mimea, wanasema mafuta ya rizeti, mi natumia kwenye kazi yangu kwenye kuchanganya rangi, kwenye kufanya nini, nachukua pigments nachanganya kwenye kuchora, na ingawa nanunua vingine dukani, hizi rangi za dukani za water base za mfumo wa maji, lakini bado zingine nachanganya mwenyewe. Sawa, tuzungumzie, umeanza kugusia kidogo vifaa ambavyo unatumia kwenye sanaa hii ya uchoraji. Tuzungumzie sanaa yenyewe kwa kuangalia. Hapa msikilizaji, hii ni karakana yake ambayo ndio anafanya sanaa hii ya uchoraji. Kuna picha za aina mbalimbali na vifaa vingine vipo katika hatua zile ya awali ya maandalizi. Amenionyesha hapa E, siwezi kufahamu nini mimi naona tu ni kifaa na kina, kinaonekana kwa kama kimevurugwa vurugwa hivi. Ingekuwa ni kwangu pale, ningeweza kusema pengine <laughs> ni uchafu ama mtoto ka. <laughs> E, katupe huko nje tu, tuanze kwanza na vifaa ambavyo unatumia katika sanaa hii ya kisasa. Kwanza, inaitwaje na vifaa gani vinatumika? Uh, hii inaitwa kwa ki, kizungu wanasema contemporary art, kizungu wanasema ina maana ya sanaa za sasa. Hata uh, modern ina, ni timeline kwamba after first, yani karne 21 vinavyokuja hivi nasema contemporary ati moderni, ni baada ya kule nyuma. Na sanaa yangu mimi nilipambanua kusema ni kutumia mkaa, kwa sababu wanasema sanaa nzuri ni ile inayosema imetoka wapi bila kuulizwa imetoka wapi. Leo sanaa yangu ukikutana nayo katika ughaibuni huko na uh, mfumo wake haraka haraka, nadhani utasema imetoka Afrika na kuija Afrika, ina maana utaanza kuipambanua imetoka wapi. Ndio maana wanakuta kwenye sanaa zangu mara nyingi kuna viashiria vya kanga na mkaa kwa sababu nakumbuka mimi kipindi nilikuwa kijijini, niambiwa cha chomeka chumekuni sijikafanyia ikashenye chume kuni ikafanya hivi, unaleta na masizi kwenye sufuria, imekuwa ni identity kubwa sana mimi yakionaonyesha wapi nilipotokea. Ndio maana natumia mkaa kwa kiasi kikubwa, ni mkaa asili kabisa, na ingawa natumia pia na mkaa wa, wa, uh, artificial ambao unauzwa dukani kwenye maduka ya vifaa vya sanaa, lakini sababu kubwa ni kuongelea wapi nilipotokea, asili, tamaduni zetu na, na, na, na, na, ni kama alama ya, ya mahala nilipotokea. Sawa, umezungumzia kwa kirefu kuhusiana na aina ya, ya picha ambazo unazichora. Msikilizaji, kabla ya kuangazia hatua kwanza, na mleta kwako Oma Lei anakuambia soso ni kutoka nchini Mali. Anaitwa Omalei, kibao kinaitwa Soso. Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa yakikujia kutoka katikati ya jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania, na nimetembelea katika karakana yake Gadi Ramadhani. Huyu ni mchoraji maarufu sana nchini Tanzania. Msikilizaji, akifanya sanaa hii ya uchoraji wa kisasa akitumia mkaa, anachora vipi? Ndio wakati huu tuzungumzie sanaa yenyewe ya uchoraji e, tuzungumzie hatua mpaka picha inakamilika. Nimeziona picha mbalimbali msikilizaji, kuna picha ambazo ziko kwenye frem kubwa kabisa. Hii e frem ni matilio gani ataniambia, na hatua zenyewe mpaka inatimia namna hii ina, ina, ni ina hatua gani anazifuata, na kwanza hatua mpaka ifikie kwa flame. Na fremu yenyewe inaitwaje kitaalamu? Wazungu ndio wametuletea sisi, sanaa zetu zilikuwa zina mipaka ndo maana ulikuwa wanaweza kuchora kwenye ukuta na nini, frame yako inaweza ikawa ya ni ambao inaweza ikawa ya chuma, inaweza ikawa ya duara, inaweza ikawa pembe tatu. Sema watu wengi na mawasanii wengi kwa sababu ya mfumo wa daftari linavyokaa, wengi wame pende, wanapendelea zao ziwe square, ziwe za miraba minne au katika mfumo wa mstatili, lakini mara nyingi mimi natumia frame za mstatili na zenye ukubwa wa kumi na au mia mimo, moja hamsini sentimita. Kilicho juu pale nini kitambaa, na kimetengenezwa vipi? Ni marekana, ni marekana nyeupe. Natumia nzito kidogo ya kwa sababu ukitumia nyepesi, na maana haiwezi kukaa kwa muda mrefu, kwa kizazi na kizazi. Kwa hiyo, na baada ya pale, huwa naiwamba kwenye ubao wa flat, siweki kwenye frame moja kwa moja, naomba kwenye ubao kama unavyoona hapo chini, na nafanya kuna kitu kinaitwa wash, yani maji ya mwanzo Huwa napaka primer. na yani naandaa ule ile ile ile sehemu halisi ambayo natakiwa niweke ule mchoro kwa kutumia rangi na mkaa, kwa muda naacha kwa muda, nakuwa nanyunyizia maji na, na maji, na na scratch tena, mpaka kitambaa changu kitakapokuwa tayari mimi kuweza kuweka sasa mchoro wenyewe husika. Kwa hiyo maandalizi ya kitambaa yanachukua muda sana kuliko kuchora. Siku ngapi? Mbili na nusu, wiki mbili na nusu, kwa sababu unaacha upigwe, na upepo, ipoe, una nani tena, ikaukie. Mara baada ya hatua hiyo, maanake kumchora mtu sasa, kama hapa ambavyo naona, huyu ni binti kashika taa ya chemli na namulika mwingine, ni yule inama, kasikitika hivi, na ndio pweza, na kama pweza yule, ni pweza, na ile actually inaitwa I wish ningejua na maana ya ile picha ya mke mmoja wa pweza, ndio ile nilosema. Uh, dada yetu akitaka kuolewa atakwambia mimi nataka mume wangu hivi au hivi au hivi, kwa inakuwa ni fikra. Lakini je ni kweli yule kijana yuko vile, au ule uwezo kweli anao? Picha hizi unauza vipi, na biashara yenyewe hii ya, hii ya uchoraji na inafanyika vipi? Uh, biashara ya uchoraji ni kwa Tanzania zamani iikuwa ngumu sana kwa Mtanzania wa kawaida ya kununua, lakini siku hizi Watanzania wananunua na wengi wananunua ni vijana wenzetu, lakini bado si soko ambao huwezi ukalinganisha na nchi kama Afrika ya Kusini, huwezi ukalinganisha na nchi kama Moroko ambao kuna art fair nyingi, ma, midahalo ya sanaa mingi inafanyika na magulio ya sanaa ni mengi kwa hiyo na ndio maana kwa mfano, mwaka huu si tulipata mimi kama studio yangu kama Kokoteni Studio, nilipata fursa kutoka ubalozi wa Ufaransa ku, kunisaidia ku, kuingia kwenye gulio la sanaa la South Africa kimataifa. Sasa hiyo maana yake sanaa imekupeleka kimataifa, sababu ndio hapa wana, mtu ananunua picha moja mbili, lakini ukienda kule unaweza kuuza tatu nne tano sita u, na vile, vile pia wanasema uh, mbadilishano wa fedha unaleta thamani kubwa na ukiwa mgeni kule, kila mtu anakuona wewe ni mpya katika ile tasnia, lakini Dar es Salaam kila mtu anamjua gari ya Ramadhani. Kwa hiyo kwetu sisi kule ilikuwa ni kwenda kutafuta masoko na kwenda kuonyesha tunachokifanya, ambacho tumepata fursa hivi karibuni. Tunafanya mabadilishano ya, ya sanaa baina ya maartist kumi wa Tanzania na maartist kumi wa South Africa, kutokana na hilo hilo gulio tuliloenda la sanaa. Hizi picha ndio maana unaziona zina size ndogo, kwa sababu mtanzania kawaida aweze no na kumudu kuweza kulingana na uchumi wetu tuliokuwa nao, kwamba naye anaweza akawa sehemu ya, ya sisi kwa sababu tunaotengeneza hizi ni stori za Watanzania, ni stori ambazo zinatuhusu sisi na ni, ni, ni, ni, ni sisi. Kwa hiyo kwa nini Mtanzania wa kawaida asiwezi kununua? Ololufe Mi anaitwa Jux akimshirikisha Diamond Platnumz. Olulufemi Jux akimshirikisha Diamond Platnumz, msikilizaji ame pale awali ulimsikia akitaja mashine ambayo, uh, amenunua mashine ya kisasa ambayo anaitumia eh, kuchapa. Tuizungumzie mashine sasa hii, hii ni mashine ipi na inatumikaje kipindi nyie? Yes, siku hizi mnachapisha magazeti. Hii mashine ya kwanza kuchapishia gazeti ilikuwa ni ilikuwa ni ile ya wanasema press, ambapo mlikuwa mnaivuta hivi, ina kama muhuri inatoa ilikuwa ina, zamani gazeti lilikuwa natoka ni karatasi moja tu kubwa basi, lakini sasa hivi angalau kuna nani, wanasema off, nani off print ambayo mnafanya zinatoka nyingi, na kuonyesha kwamba hii mashine inatoa additions. Unaona kama hizi zote zinafanana kwa na ndio maana nakutaka kusainiwa, tuna saini moja ya kumi na moja ina maana hizi picha ziko kumi na moja. Hii ndio namba moja na hii hapa ni namba nane katika zile kumi na moja kwa hiyo katika sheria ya sanaa kuna jinsi ambavyo una wuna sign sana yako jina. Jina unaweka upande wa kulia, katikati unaweka uh, anani title ya hiyo ya hiyo picha, pembeni unaweka edition ziko ngapi, anatuambia. Kwa hiyo hii ndio katika issue za hakimiliki, ili watu wakaanza kufuatilia, wa, wasawa kikuta nyingine ina utofauti. Ina maana kuna mtu alifanya kopia ile ile plate ile sahani ambayo ulitengeneza kwa ajili ya kuchapia hapa, kwa unachokifanya <laughs> Baada ya kutengeneza ile sahani sasa, eh. Baada ya kutengeneza ile sahani unakuja hapa kwenye mashine, una una pandisha hizi pamba zake juu. Hii inaitwa registration mark. Kwa hiyo unaiweka hapa, baadaye unalaza karatasi, na karatasi tunazotumia sisi ni za pamba. Karatasi za pamba tengenezwa kwa pamba na zinapatikana kwenye stationery. Zinapatikana wapi? Tanzania tuna changamoto ya kuwa nazo. Mara nyingi mimi kama ukisafiri au mtu namfahamu, anakuja naambia aninunulie, nanunulia kwa ukubwa huwa anazikata au ananunulia kwa mfumo huu wa vitabu, vinaitwa fabriano au hanimola. Ni karatasi za Kijerumani. Ufaransa wanazo nyingi sana hizi pia. Yeah. muda si rafiki. Gadi Ramadhani, unapatikana vipi? Mtu anataka kufikia sasa, kuja angalau naye apate eh, kujifunza sanaa hii ama kununua picha hizi, anakufikia vipi? Mi na madarasa ya kila Jumamosi yapo, niko hapa Mkwepu Street. Aa, barabara ya Mkwepu na Samora katikati ya jiji la Dar es Salaam, hapa jiji la Dar es Salaam niko posta, ndo artist pekee ambaye yuko mjini hiyo. <laughs> <laughs> <laughs> yeah, kwa hiyo, niko, niko Mkwepu barabara ya Mkwepu na Samora, baada ya jengo la saramanda tawa jengo la pili. Aa, ni, ni rahisi kufika na vilevile unaweza ukatutembelea kwenye mtandao ya, ya, ya, ya Instagram ambapo tunaita tunaandika Kokoteni Studio, ni kokoten kwa maana ile teni ya maandishi Kokoteni Studio, na unaweza ukapata ratiba zetu tunavyofanya madarasa yetu. Unataka kutembelea, unaweza ukaniandikia urahisi kwa sababu uh, social media ni rahisi kumpata mtu kwa, kwa wepesi zaidi, au unaweza ukaenda kwenye Google ukaandika tu gadi Ramadhani. Nadhani vitu vingine vingi vitakuja. Nakushukuru sana kushiriki nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Nashukuru sana pia kwa kunitembelea, maana yake ni fursa sana pia kuongea na Watanzania wengine na watu wengine wa kimataifa. Msikilizaji, ni Gaji Ramadhani nilitembelea katika karakana yake hapa katikati ya jiji la Dar es Salaam Posta, akifanya sanaa hii ya uchoraji. Mimi ni Steven Mumbi Juma lijalo.