Saa 12 na dakika kumi, saa za Afrika Mashariki, tupate makala nyumba ya sanaa. Na kuusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Ninakuletea Cleofas Yesaya Njela maarufu Pimawenge, msanii kutoka nchini Tanzania. Tutakuwa tukizungumzia safari yake ya sanaa ya muziki. Mimi ni Steven Mumbi. Karibu karibu sana, Pima wengi katika makala ya nyumba ya sanaa. Nashukuru sana Mumbi, nashukuru sana. Nimesikiliza vibao vingi, lakini huna jipya nilikipenda zaidi. Nashukuru sana kwa sababu uh, maudhui yake ni maudhui yanayofunza, ni maudhui yanayoweza kubadili uh, tabia ya mtu kutoka kwenye uovu na kuwa mtu sawa au kutoka kwenye kuto kuwa mtu wa kufikiria vitu kwa, kwa uzuri au kwa uh, uh, utaratibu mzuri na kuwa mfikiriaji mzuri kabla ujafanya jambo yes. elfu mbili na kumi na tatu ndio kibao hiki kilitoka. Ni miaka mingi, nakikumbuka. Yes, nakikumbuka kwa sababu ni moja ya vibao navyopenda sana uh, katika vibao nivyowahi kuvitoa. Hebu tuende kina, kwenda vipi? Uh, unakumbuka ile siku unafika daa toka bush, kila ulichokiona ulishangaa, tabu sana Ubungo, kila upande unaotazama njiani, unapiga watu vikumbo, una gauni la duka, nywele umesuka, twende kilioni kwa mbele zimefumuka, ila wala haukujali kajiona mwali mwenye kila sifa bora ya kujivisha ufahari, tukafika zetu home Kiwalani maskani bombo mdo nyumbani, hadi kwa mama pii, msalimie mzazi aliyekuleta, dai ili utupunguzie kazi, hautaishi kama house girl zaidi ya ndugu. Ila kupita mwezi, kawakutwa vurugu, katekwa na jiji ujanja, kwa kwa kupa kichwa taratibu, tabia ikaanza kubadilika, kakupa uh, kichwa taratibu, tabia kwa kubadilikaa, yaliyokukuta lakufa, sasa umepoteza pira, aua nachoweza kufanya zaidi ya kujiuza Pole kwa yaliyo kukuta, hivi hivi umekimbilia kwa kufa. Sasa umepoteza dira, hakuna unachoweza kufanya zaidi ya kuputa. Ukaleta michongo ya kuirubuni bajeti, unapika ndondo ili uende saluni, ukaseti ukanza resi. Majanga haueleweki, ukiagizwa tu sokoni na jipamba ielezeke. Ubaya mama alipokupatia simu, nadhani hiyo ndiyo iliyokutia wazimu. Siku tu ushaga wa namba kitaa kizima, na ukashuka bei yani tadhani bidhaa kichina Mbona kama unamsimanga huyu binti? Uh, haikuwa masimango, lakini ilikuwa ni wimbo unaomwongelea huyo binti ambaye mwisho wa huu wimbo kuna mabaya yalimkuta. Kwa kifupi, yalimkuta kwanza mabaya kwa hiyo, mimi niliandika huu wimbo kuanzia alipokuwa anakuja, tulipokuwa tukiishi naye na mpaka wakati anaondoka, alikuwa amekutana na maafa ya namna gani. Kwa hiyo ni wimbo mmoja wenye, wenye simulizi ya maisha ya huyu ambaye kwetu alikuja kama msichana wa kazi. Japo mimi kwenye wimbo nilisema hautoishi kama house girl, zaidi ya ndugu. Kwa maana yake ni kwamba tunakuleta nyumbani lakini tutaishi kama ndugu. Hautoishi kama house girl. Lakini pamoja na yote hayo baadaye akaja kujiondokea kwenye upande usio sahihi na mwisho wa siku mabaya yakamkuta. Kipi kilikusukuma kuja na kibao hiki? Kwanza ni simulizi ambayo nilipewa na rafiki yangu. Japo yeye yake haikuendana sana na ambacho mimi nimekiimba ni kama mimi niliongezea kwa sababu nilikuwa nataka watu wajifunze zaidi. Yeye anasema walikuja, uh, walimleta dada nyumbani kwa ajili ya kusaidia pale kazi lakini mwisho wa siku ule dada akawa anaweza kaondoka karudi saa nane za usiku ikawa hivi na hivi na hivi. Sasa, yeye akawa anadai kwamba pamoja na yote yalikuwa yanatokea, walikuwa wakituma, uh, malalamiko kule nyumbani alikotokea yule binti, kule kwao kwa mikoani, walikuwa wanaonekana wao ndio wanamkosea Yaani kwamba hakuwa na tabia hizo. Nyinyi hapo ndio mna na msingizia. Mmbadilisha kwa sababu kuna kuna mtizamo kwamba unavyokuja mjini, kuna tabia ambazo unazijifunza una ukiwa mjini. Yeah, kabisa kabisa. Kwa hiyo akasema nyinyi ndio mmembadilisha huyu akuwa hivyo. Au inawezekana mnamsingizia kwa sababu tunajua sio mtu hayo mambo. Wale waliishi naye kwa shida kwa sababu walikuwa pia wanahofia hiyo dhana kuonekana wanamnyanyasa au wanamsingizia, lakini uhalisia ndio hivyo. Kwa hiyo sana kumbadilisha kumbadilisha, ila haikusaidia. Mwisho wa siku akaja kupata ujauzito na ule ujauzito ndio ulikuwa kama tiketi kwamba sasa, kwamba sasa umpata ujauzito, siwezi kukaa na wewe, tukulee wewe, tulee na huyo mtoto ambaye babake, atumjui, baba yake atumjui. Hapana, tumtafute baba yake, kama hataki, tukurudishe nyumbani, ukaangaika na ujauzito wako kwa arudi nyuma. Sasa mimi nilivyoimalizia, nimeimalizia kwamba aliondoka pia na na ukimwi juu, yaani ameondoka akiwa ameambukizwa, lakini pia na ujauzito maana yake alipata pia uh, <laughs> ugonjwa, maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi hiyo e, ni taswira ya wasichana wanaotoka vijijini kuja mjini. Lingawaje ba, bado wapo ambao wanakuja mjini na wanaonekana kuwa na tabia njema, ni kweli kabisa na mimi, mimi hao ambao wanakuja mjini na wanaendelea kuwa na tabia njema kwanza niwape kongole, lakini wale ambao wanakuja na kubadilika kutokana na mifumo waliyokuta mjini wajifunze kupitia wimbo wa huna jipya pima wengi, umefanya sanaa hii ya muziki kwa miaka mingi. 2013 ilikuwa tayari miaka mingapi unafanya sanaa hii sasa hivi? Wakati nimeingia kwenye sanaa, mimi nimeingia kwenye sanaa rasmi kabisa 2010 na kumi, uh, wakati sasa nikiwa na rap, na nahusishwa kwenye matukio tofauti tofauti ya kurap, lakini kuanza kurekodi mwenyewe miziki yangu kama 2011 na kumi na moja kwenda kumi na mbili hapo ndo nimeanza kurekodi ya kwangu mwenyewe. Kwa hiyo nilipoanza kurekodi uzuri ni kwa producer ambaye alianza kunirekodia wimbo wangu wa kwanza, ndio huyo huyo niliendelea naye kwa miziki karibia ya albamu nzima. Kwa hiyo ilikuwa ni haraka kuitoa albamu ya 2013 ndani ya mwaka mmoja, kwa kule producer alikuwa kila wakati ananihitaji, bwana, kuna beat hapa andikia njoo, beat hapa andikia njoo ndani ya mwaka tukajikuta tumekamilisha album na tukaitoa mwaka uliofuatia. Mpaka sasa unaweza kusema sanaa ya muziki imekulipa? Imenilipa sana, kwa sababu mi naweza kusema maisha yangu yote nayoishi yanategemea sanaa ya muziki. Kwa namna yoyote ambayo mimi nitapata kipato kwenye uh, maisha yangu na kwenye shughuli zangu zozote zile, kwa namna moja au nyingine, iko kipato kimekuja kwa sababu ya muziki naofanya ki, na aidha ni mtu ameamua kunipa pesa kwa sababu wewe ni pima wenge wewe ni mwanamuziki mzuri, au ameamua kunifanyia jambo litakaloniingizia pesa kwa sababu mimi nafanya mziki. Kwa hiyo kila pesa inayokuja ni kwa sababu inatokana na mziki ina ufanya. Mpaka sasa album ngapi umetoa? Official ni album moja, ambayo nitoa elfu mbili kumi na tatu. Hiyo hiyo ilikuwa inaitwa mwingi wa habari, ambayo ndio na wimbo kama una jipya, lakini uh, elfu mbili na kumi na nne nda kumi na tano tukatoa mixtape kanda mseto nikiwa na rafiki yangu anaitwa Zaidi, tukaita Mwenge Kiwalani. Mimi nawakilisha Kiwalani, y anawakilisha kwao Mwenge 2014 15, hapo kisha elfu mbili kumi na tisa nikatoa compilation album yani, yani ni album iliyojumuisha miziki niliyowahi kuitoa na mingine miziki ambayo nilifanya tu kwa sababu ya kujifurahisha. Kwa nilikusanya yote ili watu wasipate shida, nikaiweka sehemu moja, nikaita ile compilation album Cleo. Cleo kwa maana ya kwamba jina langu mimi ni Cleophas, na wakati huo 2019, na mtoto wa 2018, mwanangu ana mwaka mmoja, anaitwa Cleopatra. Kwa hiyo wote sisi ni Cleo, Cleo. Kwa hata kwenye cover nilikuwa nimekaa na mtoto wangu, nikaita album Cleo na ile Cleo nilidefine, nilichambua kwa kirefu cha kwamba ni champion leading everyone, yaani kwamba Cleo imaanishe wewe ni mtu mwenye ushindi unayeweza kumwongoza kila mtu. Bila shaka ni, ni, ni, ni, ni hatua kubwa umepiga katika muziki. Unaweza kuelezeaje muziki wa hip hop ambao unaofanya? Uh, mimi nafanya muziki wa hip hop ambao unahitaji sana watu wa, wanaosikia wajifunze zaidi kuliko kuburudika. Pengine burudani kwangu inaweza kuwa ni asilimia ishirini imezidi thelathini lakini asilimia sabini mpaka themanini ni asilimia za kuwafunza watu. Kila wimbo unaotoa ndani yake una jambo la kumfunza mtu kitu kwa, kama nikitoa wimbo kwa ajili ya kufurahi tu, basi kwenye miziki kumi nilioitoa, unaweza kuwa ni wimbo mmoja au ni nusu ya wimbo, lakini miziki mingi ni kufunza watu. Kwa hiyo huo ndio utaratibu wa namna yangu ya kufanya mziki. Kuna kibao kinaitwa Sitaki kina miezi miwili tu hivi tunavyozungumza umekitoa mwezi Agosti, kinazungumzia nini? Sitaki ni kibao ambacho kilikuwa kinazungumzia amen, kinazungumzia marafiki au watu uliowaweka karibu kwenye maisha yako na ukawaamini sana lakini wao ndio wakawa watu wa kwanza kukuharibia mambo yako. Yaani, kumbe wao ndio wana uadui ndani yao kuliko wale uliokuwa ukiwaona na kuwadhania ndio maadui zako. Kwa hiyo sitaki, maanake sitaki tena watu wa namna hizo, sitaki marafiki wa namna hizo. Ni kama unakomesha jambo kutoka kwa wale watu wenye hizo tabia. Haya, kinakwenda vipi? Bora niwe mtane ni sizi au niende matizi nikirudi zangu wapi swimming pool nikapige mambizi, walo niitaga mchizi washani lishaga hirizi na bado wanawinda waipate nyotangu waipake masizi. Marafiki na ogopa, mwanangu na mama wanatosha wazuri wakiona vya kwangu wakati vya kwao wepesi kutosa, midomo imewachongoka ina sumu hata zaidi ya nyoka, wakishavuruga na tuli ya tuli kawa umini wa mwamposa wana akti upole zaidi ya walokole, wakati wanakuwaga wenyendo wa kwanza kutunyosha vidole. Mpenzi wako wa mpore wakamwite amore, wakampagawisha na miuni, wapaka chongo umwali mkole. Ujinga ujinga staki, maneno maneno staki, uchawa uchawa staki staki staki staki, sitaki pima wenge ujidai kumbe ushikaji wako kwangu ulikuwa wa maslahi, ukanza badilika kila time after time. Ukanza umbea tunayongea unakusanya, unasambaza everywhere. Bila kwa kea, ningepotea unawapa habari zangu analetea, ajabu ni kwamba weke wazo ya leo yasema unachanganya mambo wangu mradi mefiti ni mpaka boso shani tena mambo shkaji shkaji nawe staki staki yeah. Tena bora ni wemtani ni sizi au niende matizi, nikirudi zangu wapi swimming pool nikapige mambizi. Waloniitaga mchizi, washanilishaga irizi, na bado wanawinda waipate nyotangu waipate masizi. Marafiki naogopa mwanangu na mama wanatosha, wazuri wakiona vya kwangu, wakati vyakwa wepesi kutosa midomo imewachongoka inasumu hata zaidi ya nyoka, wakishavuruga wanatuliatuli ka waumini wa mamposa, wanaati upole zaidi ya walokole, wakati wanakuaga wenyendo wa kwanza kutunyosha vidole. Mpenzi wakwa mpore, wakamwite amore, wakamwagawisha na miuno ya paka chongo, umwali mkole ujinga ujinga lakii Umbea umbea, staki, staki, staki, staki. Manenu, kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi, nipo na Crofas Yesaya Njela pima wenge tukiangazia sanaa ya muziki. Hiphop ni muziki mgumu, wanasema. Ni rahisi kiasi gani msanii kuwa kufanya muziki wa hiphop? Ni mziki ambao unahitaji uwe na akili sana kuufanya na zaidi ya yote ni mziki ambao unahitaji uh, wale wanaokupokea, wale wanaokupokea wakupokee kwa namna ya kupima pia IQ yako kwenye fikra, kwa sababu moja kati ya sifa kubwa za miziki ya hip hop ni miziki yenye kujenga, kuelimisha, kufunza, kubadili mitazamo mibaya, mitazamo hasi kuwa chanya. Wengi wanasema ni, wimbo, ni mziki mgumu kwa sababu kuufanya inahitaji uwe na akili na fikra kubwa za kutosha, lakini pili, wale wanaokupokea wanakupokea kwa mazingira ambayo wakiona hayo hayapo, ni ngumu wao kukupokea wewe. Hawatokuelewa, hawatokuwa uh, sawasawa na ambacho wewe unakifikisha. Kwa hiyo lazima kuna ugumu uwepo, tofauti na zile za ukifanya tu, mtu anapokea kwa sababu anajua huu hamna anachotakiwa kusikiliza zaidi ya kutingisha tu kichwa na kufahamu mambo yangu mengine, ila wetu unahitaji usikivu. Kwa hiyo yule anayekusikiliza aelewe unachokiongea, unachokizungumza, unachokihubiri. So huo ndio ugumu ambao watu wengi wanauongelea na kufanya kama ni vigumu, na wale wanakupokea pia, wanakupokea kiugumu. Maana yake ni kwamba lazima wafanyaji wawe wachache na wapokeaji wawe wachache. Yani hiyo ndio nature, ndio asili ya hip hop. Haiwezi kupokelewa na idadi sawa na miziki mingine, kwa sababu hii nature yake ni mziki unaohitaji kupokelewa na watu wanaotakiwa kujifunza, kukuzingatia, kukusikiliza, kukuelewa. Ile miziki mingine ni miziki ambao watu hawana haja ya kujua chochote kwenye huo mziki, mradi tu umelia mziki basi mambo yameenda. Kwa lazima kuwe na uchache wa watu. Na kwa mtu, kwa mtu ambaye anakuja kwa sababu ya kutaka watu wengi kwenye huo mziki, yeah. lazima ataona ni ngumu kwa sababu hao wa watu wengi huko hawapo. Ina biashara hii inafanyika vipi sasa kama wa watu wengi hawapo katika mziki huu Uh, kwa sababu tunaamini na tunajua kabisa kumlisha mtu elimu ni swala la gharama. Kwa hiyo hip hop unaweza kusema albamu yangu naiuza elfu hamsini, wa wakanunua watu mia tatu. Au, watu mia tatu kwa elfu hamsini hamsini, umetengeza millions of money, lakini zile albamu zao unaweza kusema nauza elfu tano na watu wasinunue. Kwanza cha kwanza naweza kukutana nao kwenye kila engo, yani upo tu huo mziki upo kwa ajili tu ya sisi turukeruke tu, hamna cha maana. Sasa nitoe langu ya nini? Ushaelewa? kwa hiyo ndio maana wengi wa miziki ile, ukiwaambia kuhusiana na album wengi utakuwa unasema ah, mimi siwezi kutoa album, mimi album kwangu itakuwa hasara, mimi album sioni umuhimu wake. Wengi wanasema kwa sababu wanajua hawawezi kuuza album. Wao wanachotegemea ni kupata shows, kwa sababu hiyo miziki inachezwa kwenye maklabu na maeneo mengi ya starehe. Kwao nitaitwa kule nika perform wimbo wangu nipate hela na vitu kama hivyo. Sisi tunategemea sana kuuza elimu zetu ili tupate pesa, kama ambavyo walimu wa wanauza elimu bila shaka kuna jambo jipya liko mbeleni. Tuna wimbo mpya unaitwa bawaba. Bawaba kirefu chake ambacho nimekitengeneza mimi ni bahili wa bata bata, manake ya NASA. Vijana sasa hivi wanafahamu, kwao bahili wa NASA au bahili wa bata ndio bawaba kwa maana yangu. Lakini pia tukifananisha bawaba ya maana yangu na bawaba wanaoifahamu watu ya kukaa kwenye milango maana yangu kubwa ni kuwa tunaweza pia kufananisha bawaba ile wanaoifahamu watu wakaa kwenye milango. Na msikilizaji anapozungumzia bawaba inayokaa kwenye mlango ama dirisha, ni kakifaa kadogo kachuma ambako kanapigiliwa katikati ya fremu ama ukuta ule e, unaoshikilia ile fremu ya mlango ama dirisha pamoja na mlango wenyewe ili ufungike, uweze kuufunga na kuufungua. Ndio bawaba anayozungumzia inayokaa kwenye mlango hapa, naam kwa tukifananisha bawaba hiyo na maana yangu, maana yangu bawaba hiyo tunaifananisha na wallet ya yule mtumiaji mwenyewe wa hiyo bata. Kwa hiyo pochi yake inafunguka kama bawaba, maana yake ina mpaka, kwa sababu bawaba ina mpaka, ukilazimisha mlango unavunja mlango. Anakwambia hapa sasa, umeshaufunga ufunga, inayofuata ni kuufungua. Kwa hiyo bawaba, kwa maana ya kufananisha na ambacho nimekiimba mimi, ile bawaba kabisa kabisa, nimefananisha na wallet, kwamba huyu mtu bawaba, ambaye ni baili wa bata, wallet yake ina mipaka, hatumii pesa vibaya mpaka hapa, anasema sasa hapo imetosha, anabana wallet yake, anasema situmii tena. Kwa hiyo nimefananisha bawaba na bawaba yenyewe, lakini pia nimetumia neno bawaba kumelezea huyu mtu na tabia zake. Msikilizaji bahiri wabata bawaba ya kwake pima mawenge. Hey yo, ladies and gentlemen, si tukondani nao, vibes ziko on, ni muda wa burudani nao, demu alodata na mimi ya zame chumbani nao, ni mwoneshe kazi tujue nani ni nani nao. Hem, mi wasifai kabisa, na hasa ni kishe pigas angu dry na mixa, ni we you, you, yani ni we high kabisa, kesho kama siyo mimi na vyo wai kwa misa, tumesha kwa madingi man, so matumizi wane nyatu nyatu, mana tutaki kukata ringi man, sije ni ona pimbi man, kwa vicheche ni mwage nyingi nyingi, homu watoto wale mbili, Man. Ah, akili nyingi kichwani, japo kweli tumepagawa na misingi ya fani, hatutaki kuishi life ya madingo zamani, tukazeeka tujetegemea ushindwa mezani ili ulewe fasta fasta, we wepiga bia za moto, waita akileta chenji unaipigilia kwa dosho. Dem silale nayo na mkanyagia kimoko zuga, unawai homu kisingizia watoto. Starehe uwaga zipo na wala zinaga mwisho. Wangapi washauza nyumba sababu ya kutaka ujiko, mwishoni wa kadata, baada ya kukata mishiko. Leo wanapuyanga rodi kuokota mpaka masiso. Napenda tungi, napenda misosi na madem. Ukija kwenye bata haunikosi, hizo sem niko makini sana sifosi, kupata fem matumizi mwisho 50 hata pochi we na M Yeah, tena fresh na jivinjari. Sitaki kuteseka na stressi za vijimwari. Nazama zangu showtime guest na, show na pili kali Ushindi wenye kimoko dakika tisini mwari. Kuna watu wana kuangalia. Kuna manya kunya kunje na wana mnya pia. Usijo kasizia ya ni maharamia. Ukija kushtuka wenza kwa Kwa nini umefikiria kuja na bahiri wa bata, kwa sababu miziki mingi inayoongelea mambo ya bata huwa inapenda kuwasifia watumiaji sana, yani watumiaji sana na hususan watumiaji wabovu Yani, utakuta mziki anasema, labda si jana tumekula tungi mpaka tumeondoka hatuna hela, au tumekula tungi mpaka tumedaiwa bili, yani tumemaliza hela mpaka tumedaiwa bili, mara mwenzetu mpaka akazuiwa asiondoke. Yani wanasifia zaidi utumiaji mbovu wa pesa kwenye ufujaji wa pesa kwenye maeneo ya anasa au maeneo ya starehe. Kwao mimi nikasema, kuna watu ambao hawaingii kwenye mikumbo hiyo, tabia zao ao huwa ni kuingia kwenye eneo la starehe kujiridhisha na akifikia mpaka wa kuridhika kwake, anaondoka haijalishi, bado pesa anazo. Haijalishi uko na uchumi mkubwa kiasi gani au mdogo kiasi gani, lakini kila alichokitumia pale anaamini ndo kimemtosha, anaondoka zake nyumbani. kwa hiyo hawa na wametafsiriwa tofauti na hawa wanaowatafsiri wale, kwamba hawa ni watu ambao hawana pesa, hawajiwezi, hawazijui starehe na vitu kama hivyo. Kwa hiyo mimi nimekuja kuwatetea kwamba hawa watu wanatumia kwa mipango. <laughs> <laughs> Sawa, bila shaka ni kibao kizuri sana. Ukisikia hapo msikilizaji e, kinakuburudisha na kukumbusha kwamba una wajibu wa kufanya mbali ya kula bata. Unapatikana vipi mitandoni? Mimi natambulika kama P Mawenge, napatikana na pia mitandaoni kama P Mawenge vile vile, iwe ni Instagram, Twitter, Facebook, TikTok, Snapchat, andika tu P Mawenge unanipata pale. YouTube na kwenye sehemu zingine zote ambako kuna miziki yangu, ukiingia pia, andika tu P Mawenge utasikiliza miziki hapo. Nakushukuru sana ushiriki nasi katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Nawashukuru sana sana sana. Msikilizaji wa RFI Kiswahili ndio na kunja jamvi la makala haya kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbe, nilikuwa naye Clofas Yesaya Njela maarufu Pima Wenge tuki